+++ รายละเอียดการเตรียมตัว ในการลงสนามวันที่ 19 นะครับ... ^_^

kamolwat_t · 7466

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
เนื่องด้้้วยอาจจะมีหลายๆคนที่ยังไม่เคยขับรถในสนามนะครับ

จริงๆแล้วการขับรถในสนามปลอดภัยกว่าบนถนนครับ ถนนก็ดีกว่า ไม่มีหมาแมวคนวิ่งตัดหน้า แต่ว่า.... มันมีกฏ-ข้อตกลงเรื่องการแต่งกายอยู่นิดนึงครับเพื่อความปลอดภัยของตัวเราเองเวลาที่เกิดเรื่องไม่คาดฝัน...

1. หมวกกันน๊อค

เป็นสิ่งที่ต้องมีครับ ถ้าเป็นการที่มาขับเล่นๆ มาฝึกขับรถ อาจจะิเอาแบบ ครึ่งใบที่ใช้ขี่ มอไซค์ใบละ ไม่กี่ร้อยก็ได้ ไม่ก็ยืมๆกันในสนามกับเพื่อนๆฮะ แต่ว่าถ้าขับบ่อยๆขับจริงจัง ก็เอาแบบเต็มใบนะฮะ

แบบที่อนุโลมให้ใส่ได้

อันนี้แบบจริงจัง

หล่อโคตรๆ

ต่อกันด้วย ถุงมือครับ

มันเอาไว้กันการบาดเจ็บที่มือฮะ เวลาที่ พวงมะลัยตีมือ ตอนชน มันไม่เจ็บมากนักผมลองแล้ว  :สำนึก: 8) จริงๆ แล้วเอาไว้กัน เรื่องไม่คาดคิดเช่นเดียวกันครับ ซื้อได้ตามร้านมอไซค์ ทั่วไปครับอันละไม่กี่สิบ  :) ไม่จำเป็นต้องแพงครับ เอาแบบที่มีลาย แมงมุมก็ได้แต่ผมหารูปไม่เจอ...

ถุงมือแบบนี้ห้ามใส่ลงนะฮะ... :red: แต่เอามาแกล้งตบตีกันได้  8) 8) 8) 8)

2อย่าง ข้างบน เป็นสิ่งที่เราไม่คุ้นเคยครับ เวลาที่ ซื้อมาแล้ว อาจจะต้องลองใส่ขับเพื่อ ให้ชินสักแปบนึง ไม่งั้นถ้าไปใส่ลงสนามเลยมันจะแปลกๆฮะ ซื้อมาแล้วทำความคุ้นเคยก่อน  :)

ต่อไปเรื่องเครื่องแต่งกายครับ

เสื้อ ที่ไม่ใช่เสื้อกล้าม จะยืด โปโล ได้หมด แต่ว่า ติดเสื้อแขนยาวมาด้วย เผื่อเวลาที่ขับจับเวลาครับ มันจะป้องกันการเกิดบาดแผลจากการชนได้ครับ

กางเกง ขอเป็นกางเกงขายาวเท่านั้น ไม่เอา 3-4ส่วน นะครับ เพื่อความปลอดภัย

รองเท้า ผ้าใบ ที่ พื้นไม่หนา หัวไม่บาน ครับ รองเท้าทั้วไปเนี้ยฮะ ถ้ามีรองเท้าแข่งรถจะดีมาก แต่ไม่ซีเรียสครับ เราขับสนุกๆ  :)

ที่เหลือก็ เตรียมตัวพักผ่อนมากๆครับ กินน้ำไว้เยอะๆ เตรียมขวดน้ำ ไว้ด้วย เพราะว่าเวลาที่ลงไปเทรนมันร้อนมากๆ ร่มด้วย :เครียด:

มาเรื่องการเตรียมรถฮะ...

แนะนำว่า ตรวจเช็คให้ดีนิดนึงครับ...

1. ของที่มีในรถรกๆ ขนออกไปให้หมดฮะ เหลือแต่เท่าที่จำเป็นพอ

2. เติมน้ำมัน-แก๊สมาให้พอครับ อย่าหวังว่ามีน้อยๆ จะได้ไปเร็วขึ้นแบบรถ F1 เหอๆๆ มีน้องขับคาลิบร้าในตำนาน มันขับๆ อยู่ กำลังจะแซงมิแซงแหล่ แก๊สหมด สับเป็นน้ำมัน กลางสนามมาแล้วฮะ  8) 8) 8)

3. ลมยาง ครับ เป็นเรื่องที่ปลายๆท่านอาจจะยังไม่รู้... สำคัญซะด้วย

ปรกติเวลาเราขับรถบนถนนทั่วไป ก็คงเติมลมกัน 30-32 กันตามปรกติอ่ะครับ  แต่ถ้าเวลามาลงสนาม มันไม่พอฮะ การที่เติมลมยางน้อยไป แก้มยางจะบิดตัวได้ครับ ลองมองที่ล้อหน้ารถผมนะฮะ

สเปคในการเติมลมนะครับ คือ

corsa ล้อหน้า 35 หลัง32 ครับ

รถรุ่นอื่นๆ เติมลม + จากปรกติ 20% ครับ แต่ว่าไม่เกิน 40 โอเมก้าล้อ 17-18 ก็ 40 พอฮะ เราคงขับได้ไม่เร็วมากอยู่แล้ว

แต่ถ้าเป็นจิมคาน่า ผมเติม 45 เลยครับ เพราะว่ายางมันบิดตัวมากกว่า

ออ เวลาเติมลม แนะนำว่า เติมตอนช่วงที่ลมยางเย็นหรือว่าไม่ได้วิ่งทางไกลมานะครับ อาจจะเติมตอนกลางคืนก่อนกลับบ้าน สัก 45 แล้วตอนเช้าค่อยปล่อยออกก็ได้ถ้ามีที่วัดลมยางที่บ้านฮะ

ไอ้เกจ์วัดลมยางตามปั้มบางทีมันเชื่อไม่ค่อยได้ครับ อ่อนไปบ้าแข็งไปบ้าง :ตาย:

สุดท้าย ผมมีคำพูดอยากบอกครับด้วยความเป็นห่วง

1. ต้องเชื่อฟัง นายสนามอย่างเคร่งครัด ครับเพื่อความปลอดภัย พื้นที่ใดอันตรายก็อย่าเข้าไปฮะ  :หึหึ:

2. อย่าห้าวครับ ถ้าเรายังไม่เคยขับ ไม่รู้ทางต้อง ค่อยๆ เพิ่มความเร็วไปทีละรอบๆ จะเจอลิมิตของ รถตัวเองครับ อย่าลงไปแล้วซัดเลย เดี๋ยว ตื่นสนาม จะงงโค้ง แล้วลงไปข้างทาง  :ไม่:

3. ต้องมีสติอยู่เสมอครับ การมีสติจะทำให้เหตุการณ์ไม่ค่ดคิดเปลี่ยนจากหนักดป็นเบาได้ึีครับ คงไม่มีใครอยากให้เกิด แต่ว่า เราสามารถ เลี่ยงได้ไม่มากก็น้อย :)

4. ถ้าพบว่ามีรถที่เร็วกว่า มาข้างหลัง ให้เขาไปก่อนครับ เราขับกันสนุกๆ ไท้ต้องซีเรียสมากนัก เน้นเก็บเกี่ยวประสพการณ์ ครับ :)

4. กินข้าว พกขนมพกน้ำ ไปเผื่อด้วยฮะ เวลาหิวแล้วมันตาลาย ไม่มีแรง ผมเคย เตรียมตัวไปไม่ดี ไม่ได้กินข้าวเลยทั้งวันครับ หิวมาก ตะคริวกินด้วย อีกวันนอนระบมไปทั้งตัว  :'(

มีอะไรสงสัยสอบถามต่อได้นะครับ เพื่อความปลอดภัยของตัวเราเองฮะ :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Nu_Paiy

• ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~
คุยกับพี่เอ้แล้วนะคะ

เรื่องงานวันที่ 19 หมวกกันน๊อก กะถุงมือ ถ้าไม่มี ไม่เปนไรค่ะ

แต่ถ้ามีก้อเอามาด้วยยนะคะ

:) :)

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
ดีๆว่าจะถามเรื่องการเตรียมตัวอยู่เลยอ่ะ

089-7015533

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
เออ  ต้องทำตาแดงข้าง ขาวข้าง เหมือนคันขาวข้างบนมั้ยครับ     ดำสองข้างเลยได้มั้ยครับ  (ดำ 500 อ่ะ)

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
คุยกับพี่เอ้แล้วนะคะ

เรื่องงานวันที่ 19 หมวกกันน๊อก กะถุงมือ ถ้าไม่มี ไม่เปนไรค่ะ

แต่ถ้ามีก้อเอามาด้วยยนะคะ

:) :)

อองั้นตามนี้เลยครับ... ถ้ามีก็เอามาฮะ เพื่อความปลอดภัยของเราเองครับ  :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
พี่ว่า ยังงัยๆ ก็เตรียมไว้หน่อยก็ดีนะ..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
พี่ว่า ยังงัยๆ ก็เตรียมไว้หน่อยก็ดีนะ..

พี่นุ่นอย่าลืมแกะกุ้งแกะปูเผื่อคันผมด้วยน๊ะครับ

เรื่องข้าวของนี่เราต้องเอาไปเก็บที่ ที่พักก่อนป๊ะ เพราะมันมีกระเป๋าเดินทางกันนี่นา จะได้ลดน้ำหนักไปในตัว กรณีของกระผม ผมลงสนามส่วนต่ายอบรม ลงคันเดียวกันได้ไหม แบบไปเป็นครอบครัว  8)  8)  8)

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
คันเดียวกันก็ได้.. ก็บอกทางสนามให้จัดคิวไม่ชนกัน
เพราะเขาให้วิ่งครั้งละ 10 คันจ้า..

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

ถ้ามีเวลาว่าง ผมให้ลองนั่งรถผม คนละรอบ... อิอิ

ว่าไปอยากหา corsa เดิมๆ มาขับเล่นด้วยจัง...  ;) หรือว่าจะขับ ประคองๆ แต่ว่าซัดในโค้งเต็มๆแทนดี...  ;D ;D ;D จะได้ ดูลาย  :หึหึ:

lap Time

เด๋วนู๋จาเอาถุงมือไป....

อันสีฟ้านั่นแระ

ฮ่า ๆ ๆ

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......

อยากแต่งสีสันหมวกกันน็อค กับถุงมือจังเลย..แต่ไม่ทันแน่ๆ  :หึหึ:

Offline mod...kub

• หนึ่งในใต้หล้า
  • Nine foul. . . Nine life
ถ้ามีเวลาว่าง ผมให้ลองนั่งรถผม คนละรอบ... อิอิ

ว่าไปอยากหา corsa เดิมๆ มาขับเล่นด้วยจัง...  ;) หรือว่าจะขับ ประคองๆ แต่ว่าซัดในโค้งเต็มๆแทนดี...  ;D ;D ;D จะได้ ดูลาย  :หึหึ:

จิงอ่ะป่าวพี่ต้น :) เพราะว่าคงได้ขับคันอื่นไปวันเกิดเวปแน่เลย( :dead:)

จิงอ่ะป่าวพี่ต้น :) เพราะว่าคงได้ขับคันอื่นไปวันเกิดเวปแน่เลย( :dead:)

จริงๆฮะ  :)

lap Time

เอ๊......เด็กคนนี้ยังไม่ลงชื่อไปทริปนี่นา...

ด่วนเลยน้องงงง....

อิอิ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง