เจ้าเรดซ่าเริ่มซึมๆ อะค่ะ

jar · 8167

Offline jar

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ครูบ้านนอก เมืองเกินร้อย 0854675523
พอดีสังเกตเห็นอะค่ะ
ตัวเครื่องมีน้ำซึมๆ ออกมา ก็เยอะเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ถึงขนาดเป็นหยด
แค่ซึมๆ ไปตามท่อ ลงไปข้างล่าง
ผิดปกติมากไหมคะ แก้ไขยังไงบ้างคะ ต้องเข้าอู่รึเปล่า
 :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:
 :-X :-X :-X

Offline Nu_Paiy

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~
เออ...

เวลาโพสกระทู้ใหม่นะคะ

ถ้าไม่ได้ ทำโพสโหวตอะไร ให้คลิก ตรง New Topic จะดีกว่านะคะ

ไม่งั้นคนเข้ามาจะสับสน..เอ้..ให้ชั้นโหวตอะไรหว่า..อิอิ

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
เออ...

ถ้าไม่ได้ ทำโพสโหวตอะไร ให้คลิก ตรง New Topic จะดีกว่านะคะ
ไม่งั้นคนเข้ามาจะสับสน..เอ้..ให้ชั้นโหวตอะไรหว่า..อิอิ

อันนี้มด สามารถแก้ไขได้จ้า.. (ฝากให้จิ๊ดกะบอมดูด้วย)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ผมว่าแค่ซีนแคมชาฟ์ ฮะ.. ไม่กี่บาทครับ  :มั้ง:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline jar

• ครูบ้านนอก เมืองเกินร้อย 0854675523
เออ...

ขออภัยค่ะ มือใหม่ทั้งเรื่องรถ ทั้งการใช้กระดานเลยอะ

แบบว่า เดาเขียนไปเรื่อย มีแต่ภาษาปะกิด แปลไม่ค่อยออกอะค่ะ
มิน่าเด็กไทยไม่ค่อยฉลาด เป็นไปตั้งแต่ครูเลย.......เฮ้อ
 :o :o :o :o
 8) 8) 8)

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
เออ...

ขออภัยค่ะ มือใหม่ทั้งเรื่องรถ ทั้งการใช้กระดานเลยอะ

แบบว่า เดาเขียนไปเรื่อย มีแต่ภาษาปะกิด แปลไม่ค่อยออกอะค่ะ
มิน่าเด็กไทยไม่ค่อยฉลาด เป็นไปตั้งแต่ครูเลย.......เฮ้อ
 :o :o :o :o
 8) 8) 8)

:'( :'( :'(

ไม่ใช่ครู จาร์ คนเดียวที่เปิดกระทู้ไม่ถูก ผมว่าสมาชิกหลายๆคนก็เปิดผิดกันมา
 ทั้งนั้น ยกตัวอย่างตัวผมเองนี่เเหละ กว่าจะเปิดได้ก็เป็นผู้ดูผู้ชมอยู่เป็นเดือน สุด
 ท้ายจึงตัดสินใจ Post ก็ดันเข้าถูกอีก....เป็นเรื่องธรรมชาติ "โง่มาก่อนฉลาด"

8) 8) 8)

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline jar

รูปถ่ายหลายๆ มุมค่ะ ข้อมูลเพิ่มเติม

Offline chanat

• Tel 0896762564
อาการ แบบ นี้ คุณครู จา ไม่ต้องกังวลไป ครับ รถผมก้เป็นอยู๋ เป็นอาการ ของ พวก ซีล  ยาง โอริง หรือ ประเก็น ต่างๆ เสื่อม ตาม อายุ การใช้งาน ครับ ก็จะมี คราบน้ำมันเครื่อง เยิ้มๆออกมาให้เห็น แบบนี้ ครับ แต่ ถ้าเรา หมั่น เช็ค น้ำมันเครื่อง ไม่ให้ ขาดจากระดับที่กำหนด ก็สามารถใช้ รถได้ สบาย ครับ ไม่มีผลเสียอะไร นอก จาก จะเลอะเทอะ หน่อย เท่านั้น เวลาเปลี่ยน ของพวก นี้ ถ้าเราไม่เคยเปลี่ยนเลย ผม แนะนำ เปลี่ยน ทั้ง ชุดไปเลย ครับทำทีเดี่ยว เสีย ค่าแรงเหมา ทีเดียว ใช้ได้ อีกนาน คุ้มค่ากว่า ครับ ไม่เข้า ใจ หรือ สงสัย อะไร หรือ ว่า ต้องการ อะไหล่ ชิ้นไหน โทรมาคุย กันได้ ครับ ผมไม่ได้ ขายอะไหล่ นะครับ แต่ ยินดี ช่วยเหลือ จัดหา สำหรับ เพื่อน สมาชิก ที่ อยู่ ในต่างจังหวัด ไกลๆ และหา อะไหล่ ยาก ครับ    :) :) :) :ปลิว: :ปลิว: :ปลิว:

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Offline 2000ips

• ขอพลังจงสถิตกับท่าน
อาการ แบบ นี้ คุณครู จา ไม่ต้องกังวลไป ครับ รถผมก้เป็นอยู๋ เป็นอาการ ของ พวก ซีล  ยาง โอริง หรือ ประเก็น ต่างๆ เสื่อม ตาม อายุ การใช้งาน ครับ ก็จะมี คราบน้ำมันเครื่อง เยิ้มๆออกมาให้เห็น แบบนี้ ครับ แต่ ถ้าเรา หมั่น เช็ค น้ำมันเครื่อง ไม่ให้ ขาดจากระดับที่กำหนด ก็สามารถใช้ รถได้ สบาย ครับ ไม่มีผลเสียอะไร นอก จาก จะเลอะเทอะ หน่อย เท่านั้น เวลาเปลี่ยน ของพวก นี้ ถ้าเราไม่เคยเปลี่ยนเลย ผม แนะนำ เปลี่ยน ทั้ง ชุดไปเลย ครับทำทีเดี่ยว เสีย ค่าแรงเหมา ทีเดียว ใช้ได้ อีกนาน คุ้มค่ากว่า ครับ ไม่เข้า ใจ หรือ สงสัย อะไร หรือ ว่า ต้องการ อะไหล่ ชิ้นไหน โทรมาคุย กันได้ ครับ ผมไม่ได้ ขายอะไหล่ นะครับ แต่ ยินดี ช่วยเหลือ จัดหา สำหรับ เพื่อน สมาชิก ที่ อยู่ ในต่างจังหวัด ไกลๆ และหา อะไหล่ ยาก ครับ    :) :) :) :ปลิว: :ปลิว: :ปลิว:

corsa 1.4 A/T ทั้งชุดค่าใช้จ่ายเท่าไหรครับ อยู่ไกล ภูเก็ตง่ะ

ชื่อ ศักดิ์ ครับ

Corsa GSi 1.6 X16XE  ผมใช้เอง MAเอง
Zafira 1.8CD Z18XE ผบทบ. และลูกๆใช้ครับ ผมทำหน้าที่ MA
BMx อีก 3 แค่เติมลมยาง

I Love Opel

เด๋วขอเช็คก่อนนะครับ ของผมก็ยังมะได้เปลี่ยนเหมือน กัน

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ระวังอย่างเดียว คือ น้ำเข้าไป เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline jar

ขอบคุณแทนเพื่อนๆ สมาชิกต่างจังหวัดมากมายนะคะ
 :) :) :) :)

มิตรภาพที่ดีเกิดที่นี่ครับ ผมได้รับ จากที่นี่ และจะขอแบ่งปัน กันต่อไปครับ

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ว่ากันเป็นจุดๆไปเลยครับ
1.ด้านบน...
  1.1 ถ้ามีคราบน้ำยาหม้อน้ำ ก้อแสดงว่า ซีลบริเวรวาว์ลน้ำเสื่อมแล้วแนะนำเปลี่ยน
  1.2 ถ้าเป็นครบน้ำมัน แสดงว่า ซีลเพลาราวลิ้นเสื่อม อันนี้พอกล้อมแกล้มไปได้ เอาไว้ทำชุดใหญ่ทีเดียวตอนเปลียนไทม์มิ่งก้อได้
2.ด้านเกียร์ มันซึมออกตามคันชักเกียร์ ก้อซีลเสื่อมเหมือนกัน...แค่เลอะนิดหน่อย(จริงๆผมขี้เกียจ)ปล่อยมัน
3.ด้านล่าง ก้อซีลอ่างมันรั่ว(นิดหน่อย)ก้อปล่อยมันไป ดีซะอีก ช่วยกันสนิม อิอิอิ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline jar

ว่ากันเป็นจุดๆไปเลยครับ
1.ด้านบน...
  1.1 ถ้ามีคราบน้ำยาหม้อน้ำ ก้อแสดงว่า ซีลบริเวรวาว์ลน้ำเสื่อมแล้วแนะนำเปลี่ยน
  1.2 ถ้าเป็นครบน้ำมัน แสดงว่า ซีลเพลาราวลิ้นเสื่อม อันนี้พอกล้อมแกล้มไปได้ เอาไว้ทำชุดใหญ่ทีเดียวตอนเปลียนไทม์มิ่งก้อได้
2.ด้านเกียร์ มันซึมออกตามคันชักเกียร์ ก้อซีลเสื่อมเหมือนกัน...แค่เลอะนิดหน่อย(จริงๆผมขี้เกียจ)ปล่อยมัน
3.ด้านล่าง ก้อซีลอ่างมันรั่ว(นิดหน่อย)ก้อปล่อยมันไป ดีซะอีก ช่วยกันสนิม อิอิอิ

เขินจังค่ะ .....ถ้าจะบอกว่า
ที่พี่หนานว่ามาคืตรงไหนบ้างอะคะ
ความรู้เรื่องรถยนต์ เป็น ศูนย์อะค่ะ
อ้าย อ้าย
 :-[ :-[ :-[

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ไอ้ที่รั่วของครูจา ผมว่าสมควรเปลี่ยนพร้อมสายพานไทม์มิ่งเลยจะดีกว่าครับเพราะจะได้รื้อทีเดียวครับ ตอนนี้ก็ทำใจไปก่อนอ๊ะ เพราะมันแค่ซึม ๆ เอง น่าจะซีลเพลาราวลิ้นกับซีลคอหน้า รอครับ รอ จะได้ไม่เสียค่าแรงหลายทีครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

ตามรูปที่คุณครูให้มาเลยครับ
รูปที่ 1,2 ซีลเพลาราวลิ้น
รูปที่ 3,4 ประเก็น อ่างน้ำมันเครื่อง
รูปที่ 5 ซีลคันชักเกียร์
ส่วนรูปอื่นๆ มุมภาพมันแคบไปครับ...บอกไม่ถูก

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

Offline OPEL-5161

• นักรบพเนจร
  • **
รถซึมไม่เป็นไร คนอย่าเพิ่งซึมนะครับ    พวกซีล ท่อยาง  เปลี่ยนแล้วก็หาย ชิ้นละ100-300 เอง  ที่กทมมีแยะ ต้องฝากซื้อละครับ
ไม่ต้องดัดแปลง

Offline jar

เด๋วขอเช็คก่อนนะครับ ของผมก็ยังมะได้เปลี่ยนเหมือน กัน

สรุป ก็รอราคาจากคุณ chanat จะได้ฝากซื้อ
แล้วค่อยเปลี่ยนพร้อมสายพาน ได้ใช่ปะคะ ตอนนี้ เข็มไมล์อยู่ที่ประมาณ  210,000 อะค่ะ พอจะรอไหวมั้ยคะ

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ลูกลอก สายพาน ของเหลว ปั้มน้ำ เปลี่ยนไปยะงครับ ถ้ายัง ก็รีบหน่อยนะครับ เดี่ยวจะเสียหลายนะครับ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline jar

ยังเลยค่ะ
ได้ประวัติการซ่อมมาแล้ว
อยากให้ผู้รู้ช่วยดูจังค่ะ แต่ถ้าลงเวปบอร์ด ยาวมากค่ะ
ส่งอีเมลล์น่าจะพอได้
มีใครพอจะว่างอ่านบ้างไหมคะ

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
มีเครื่องแสกนป่าวครับ ครู หรือไม่ก็เอากล้องถ่ายรูปก็ได้ ย่อ แล้วนำมาลงครับ
chai_rai@hotmail.com
gif---@hotmail.com
ถ้าจะส่งก็ได้ครับ ยินดีครับ เดี๋ยวนำมาโพสให้ครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

:-[ ฝากด้วยครับพี่กิ๊ฟ ไม่อยากให้ ขาดเดี๋ยวจะท้อซะก่อนนะครับ :ไม่:

Offline OPEL-5161

• นักรบพเนจร
  • **
ใช่ครับ ขาดแล้วซึม ยาว ??? ??? ???

ยังเลยค่ะ
ได้ประวัติการซ่อมมาแล้ว
อยากให้ผู้รู้ช่วยดูจังค่ะ แต่ถ้าลงเวปบอร์ด ยาวมากค่ะ
ส่งอีเมลล์น่าจะพอได้
มีใครพอจะว่างอ่านบ้างไหมคะ

แสกนเป็นไฟร์ PDF แล้วส่งมาครับ
luangsu_m@hotmail.com

Offline jar

ส่งเมลล์ไปให้พี่ๆ ช่วยดูแล้วค่ะ
รบกวนด้วยนะค้า

ถ้าสายพานขาดจะเกิดอะไรขึ้นบ้างอะคะ

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
ส่งเมลล์ไปให้พี่ๆ ช่วยดูแล้วค่ะ
รบกวนด้วยนะค้า

ถ้าสายพานขาดจะเกิดอะไรขึ้นบ้างอะคะ
:มั้ง:สายพานหน้าเครื่องขาด ก็จะตีอุปกรณ์ทุกชิ้นที่อยู่รอบๆ มันให้เสียหาย ซ่อมเท่าไหร่ไม่รู้ขึ้นกับอะไรมันจะพังบ้าง
 :(สายพาน timming ขาดก็จะทำให้วาล์วคด เครื่องพัง ซ่อมหลายตัง

:)การได้รถมาใหม่สิ่งที่ควรทำคือ
1. เปลี่ยนของเหลวทั้งหมด
2. ซ่อมเก็บสิ่งที่คุณครูเห็น เช่น ที่มันซึมๆ นะ หาอะไรมาซับซะ  ;D
3. เปลี่ยนสายพาน timming ลูกรอก เอาของแท้เลยครับ คุณครูรู้ของมูลการซ่อมของเจ้าของเก่าก็จริง แต่ข้อแท้ของเทียมหละครับที่เขาใส่มาคราวที่แล้ว คุณภาพแล้วความทนต่างกันมากครับ
อีกอย่างจะได้เริ่มใหม่กับเราด้วยครับจะได้ไม่ลืม
4. ให้ช่างที่ชำนาญ  :(ตรวจสอบระบบไฟ แอร์ พัดลมระบายความร้อน ว่าต่อตรงมาหรือเปล่า
ถ้าต่อตรงมาให้แก้ไขให้ได้มาตรฐานเสียนะครับ
5. เรื่องยาง และการตกแต่งอื่นๆ ถ้าสภาพพอใช้ได้ผมว่าคุณครูทนใช้ไปก่อนดีกว่าครับ ประหยัดไว้ทำที่ได้กล่าวมาข้างต้นก่อน

*สำคัญคือ คุณครูจะต้องหาช่างที่รู้จริงดูแลเขาก่อนเป็นอันดับแรกครับ ถ้าสะดวกทำ อุดร ขอนแก่น ก็คงต้องรบกวนสมาชิกที่นั่นแนะนำครับ ถ้าโคราช บอกผมได้ แต่ให้ดีที่สุดก็ร้อยเอ็ดบ้านคุณครูแหละสะดวกดีครับ
แต่ต้องได้ช่างดีจริงๆ นะครับไม่งัยแย่แน่ๆครับ :จุก:

Offline jar

:)การได้รถมาใหม่สิ่งที่ควรทำคือ

ของเหลวที่ว่า คืออะไรบ้างคะ

2. ซ่อมเก็บสิ่งที่คุณครูเห็น เช่น ที่มันซึมๆ นะ หาอะไรมาซับซะ  ;D
3. เปลี่ยนสายพาน timming ลูกรอก เอาของแท้เลยครับ คุณครูรู้ของมูลการซ่อมของเจ้าของเก่าก็จริง แต่ข้อแท้ของเทียมหละครับที่เขาใส่มาคราวที่แล้ว คุณภาพแล้วความทนต่างกันมากครับ อีกอย่างจะได้เริ่มใหม่กับเราด้วยครับจะได้ไม่ลืม
4. ให้ช่างที่ชำนาญ  :(ตรวจสอบระบบไฟ แอร์ พัดลมระบายความร้อน ว่าต่อตรงมาหรือเปล่า
ถ้าต่อตรงมาให้แก้ไขให้ได้มาตรฐานเสียนะครับ

การต่อตรง มีข้อดีข้อเสียยังไงคะ

5. เรื่องยาง และการตกแต่งอื่นๆ ถ้าสภาพพอใช้ได้ผมว่าคุณครูทนใช้ไปก่อนดีกว่าครับ ประหยัดไว้ทำที่ได้กล่าวมาข้างต้นก่อน

ยางก็ตามรูปที่ลงในโชว์รูม หัวข้อเจ้าเรดซ่า อะค่ะ  5 ปีแล้ว  ไม่รู้ว่ายังพอใช้ได้ไปอีกนานแค่ไหนอะค่ะ

*สำคัญคือ คุณครูจะต้องหาช่างที่รู้จริงดูแลเขาก่อนเป็นอันดับแรกครับ ถ้าสะดวกทำ อุดร ขอนแก่น ก็คงต้องรบกวนสมาชิกที่นั่นแนะนำครับ ถ้าโคราช บอกผมได้ แต่ให้ดีที่สุดก็ร้อยเอ็ดบ้านคุณครูแหละสะดวกดีครับ
แต่ต้องได้ช่างดีจริงๆ นะครับไม่งัยแย่แน่ๆครับ :จุก:
[/quote]

:) :) :)

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768

ของเหลวที่ว่า คืออะไรบ้างคะ

2. ซ่อมเก็บสิ่งที่คุณครูเห็น เช่น ที่มันซึมๆ นะ หาอะไรมาซับซะ  ;D
3. เปลี่ยนสายพาน timming ลูกรอก เอาของแท้เลยครับ คุณครูรู้ของมูลการซ่อมของเจ้าของเก่าก็จริง แต่ข้อแท้ของเทียมหละครับที่เขาใส่มาคราวที่แล้ว คุณภาพแล้วความทนต่างกันมากครับ อีกอย่างจะได้เริ่มใหม่กับเราด้วยครับจะได้ไม่ลืม
4. ให้ช่างที่ชำนาญ  :(ตรวจสอบระบบไฟ แอร์ พัดลมระบายความร้อน ว่าต่อตรงมาหรือเปล่า

การต่อตรง มีข้อดีข้อเสียยังไงคะ

ยางก็ตามรูปที่ลงในโชว์รูม หัวข้อเจ้าเรดซ่า อะค่ะ  5 ปีแล้ว  ไม่รู้ว่ายังพอใช้ได้ไปอีกนานแค่ไหนอะค่ะ

[/font]

:) :) :)
[/quote]
ของเหลว : น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค น้ำยาหม้อน้ำ
การต่อตรง : ระบบแอร์ จะทำให้แอร์ทำงานตลอด ผลเสียทำให้คอมเพรสเซอร์ทำงานหนัก และทำให้เสียเร็วครับ
              ระบบพัดลมระบายความร้อน ก็ทำให้พัดลมทำงานตลอด สายไฟและขั้ววงจรไฟ ต่างๆ จะร้อนและกรอบแตก ไม่นานพัดลมก็จะไม่ทำงานเพราะเหตุข้างต้นครับ
ยาง : ถ้า 5 ปีแล้วควรเปลี่ยนครับ

อาจารย์หน่าครับ เครื่อง C14NZ กล่องเครื่องไม่มีฟังค์ชั่น ระบบแอร์มาให้ครับ
ยังงัยก้อต้องต่อตรง ครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง