บทความ 10 ข้อควรระวังก่อนตัดสินใจซื้อสุนัข ไซบีเรียน ฮัสกี้ !!

jook_corsa · 8180

Offline jook_corsa

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • コンプリートエンジン

บทความ เนื้อเรื่อง หรือ คำอธิบาย โดยละเอียด
1. หากรู้ว่า ตัวเองกำลังมีใจให้เจ้าหมาที่หน้าตาเหมือนหมาป่ายังกะแกะ แต่นิสัยติงต๊องสุดๆ
กรุณาอย่าเข้าใกล้ ร้านขายสัตว์เลี้ยง อ่านนิตยสารหมา หรือเข้าเว็บไซต์สัตว์เลี้ยงบ่อยๆเพราะ
กิเลสความรักเจ้าตัวแสบพันธุ์นี้ จะทวีคูณยิ่งขึ้นเรื่อยๆ โดยไม่ค่อยทราบสาเหตุ ศัพท์ชาวบ้าน
เรียกว่า “หลงรักหัวปักหัวปำ”

2. ห้ามอ่านการ์ตูนเรื่อง “ยุ่งชะมัด เป็นสัตว์แพทย์” หรือดูหนัง “Snow Dogs” เพราะคุณจะ
หลงรัก “โจบิ” และบรรดาแก๊งหมาลากเลื่อนเต็มเปา และจะเกิดอาการตามข้อแรก

3. หากยังอยากเลี้ยง และตัดสินใจแน่วแน่ว่าจะเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้ โปรดเริ่มซ้อมวิ่งมาราธอน และ
วิ่งระยะสั้น อย่างน้อยวันละ 10 นาที ติดต่อกันอย่างน้อย 1 สัปดาห์ เพราะคุณจะได้คู่หูคู่ฮาที่วิ่ง
เร็วอิ๊บอ๋ายวายป่วง หากไม่แข็งแรงพอ อาจโดนลากฝุ่นกระจาย หอบแฮ่กๆ เอาได้ง่ายๆ ใครเป็น
โรคหัวใจควรปรึกษาแพทย์ และอ่านคำเตือนบนสุสาน ก่อนเลี้ยงทุกครั้ง!

4. ถ้ารู้ตัวว่าบ้านรก หรือมีข้าวของเยอะแยะภายในบ้าน คุณมี 2 ทางเลือก หนึ่งคือ จัดและยกของ
ไว้สูงๆ เกินตำแหน่งที่สัตว์ประหลาด 4 ขา จะคาบได้ หรืออีกทางเลือกคือ ปล่อยตามยะถากรรม
ซึ่งเจ้าตัวแสบจะช่วยจัดการพังข้าวของคุณจนวินาศสันตะโร ซึ่งช่วยให้ของในบ้านคุณดูโล่งไปโดยปริยาย (เพราะมานกัดพังเรียบ ฮือๆๆๆ)

5. กรณีที่คุณมีหมาพันธุ์เล็กๆ อยู่ในบ้าน อาทิ พูเดิ้ล หรือยอร์คเชียร์ ท่านกำลังจะได้รับชมเกมกีฬาใหม่ “งับหัวแล้วเผ่น” นำแสดงโดยไซบีเรียนฮัสกี้ ซึ่งจะทำให้หมาๆ ตัวจิ๋วของคุณ เกิดอาการหวาดระแวง ออกแนวโรคจิตหลอน จนแทบผูกคอตาย เพราะโดนก่อกวนทั้งวี่ทั้งวัน ไม่หยุดหย่อน โดยที่ไซบีเรียน ฮัสกี้ มันจะคิดเองเออเองว่า คนอื่นกำลังเล่นอยู่ด้วย (ใช่ซะที่ไหนเล่า!)

6. ถ้ารู้ตัวว่าแพ้ขนสัตว์ หอบ หืด หรือรูจมูกตัน กรุณาหลบเลี่ยงไซบีเรียนฮัสกี้ เพราะเจ้าหมาพันธุ์นี้ ขนมันเยอะและร่วงเหมือนปุยนุ่น ร่วงไม่เว้นวันหยุดราชการ ท่านจะได้สนุกกับการใช้เครื่องดูดฝุ่นอย่างคุ้มค่าแทบทุกวัน T-T (หากท่านกำลังมีปัญหาดูดฝุ่น เราขอเสนอเครื่องดูดฝุ่นเทอร์โบ๋ไทเกอร์ ดูดทุกซอกทุกมุม หากคุณสนใจ โทรมาได้ที่ ทีวีหลอกแด๊ก ค่าจัดส่งทั่วประเทศ 02-555-5555)

7. สุภาษิต รักวัวให้ผูก รักลูก (หมา) ให้ตี ใช้กับหมาพันธุ์นี้ไม่ได้ผล อาจเพราะขนหนาตึ้บ มึนอีกต่างหาก แถมพอจะตีซักที (เล่นพังของทุกวัน) ก็จะออกอาการสำออยเหมือนจะตาย แล้วแอบฉวยโอกาสวิ่งหนีไปทำหน้าทะเล้น ฮึ่ม! ใครที่ว่าหมาพันธุ์นี้ออเซาะไม่เป็น ขอเถียงขาดใจ เวลาทำผิดมักจะแกล้งทำหน้าบ้องแบ๊ว เหมือนเด็กถูกจับได้ว่าแอบกินหน้าขนมเค้ก แล้วค่อยๆ ตีหน้าเศร้า คลานมาอ้อนเอาหัวหนุนตรงตัก แล้วใครหน้าใหนจะโกรธมันลงได้อีก เฮ้ออออ...

8. จงอย่าคิดว่าหมาพันธุ์นี้จะรักบ้านช่องตัวเอง เพราะทันทีคุณเผลอเปิดประตูไม่ดูตาม้าตาเรือ เจ้าหน้าขนอาจใส่เกียร์ 5 บวกเทอร์โบสปริ้นท์ วิ่งแน่บหายไปไม่เห็นฝุ่นเอาได้ ถ้าโชคดีแค่เบาะๆ ก็อาจหาเจออีกประมาณ 500 เมตรข้างหน้า แต่ถ้าโชคร้าย มันจะกลายเป็นหมาหลงทาง อย่าไปคิดว่ามันจะเหงานะจ๊ะ บางทีมันอาจเริงร่ายิ่งกว่าเดิมก็ได้ ว่าแต่ว่า สงสัยจริงๆ หมาพันธุ์นี้มันรักเราจริงรึเปล่า (ฟะ)

9. ในกรณีที่ คุณอยู่บ้านในซอยเปลี่ยว แถวบ้านเป็นที่รกร้าง ใกล้สุสาน ป่าช้า ฮวงซุ้ย เมื่อท่านเลือกใช้บริการไซบีเรียน ฮัสกี้ แทนที่จะได้ความอบอุ่นใจ กลายเป็นว่าอาจจะได้ความเย็นยะเยือกสันหลังทุกคืนแทน ด้วยน้ำเสียงลีลาหอนบาดใจ บรู๊วววววว์ บรู๋ววววฺ โบร๋วววววว์ ..... ทุกค่ำคืนยามดึก จะช่วยให้เงามืดในบ้าน ต้นกล้วย หรือเงากระจกในห้องน้ำ ดูเคลื่อนไหวสมจริง เกินกว่าจินตนาการ บางที หน้าต่าง ใต้เตียงของคุณ อาจมีใคร (สักคน) กำลังมาลูบหัวเจ้าหมาป่าเล่นอยู่ก็ได้ บรื๊ออส์ ....

10. แม้ว่าพ่อเจ้าประคุณจะมาจากดินแดนหนาวเย็น ใกล้ขั้วโลก ชื่นชอบน้ำเป็นชีวิตจิตใจ ด้วยลีลาการกระโดดเหยียบอ่างน้ำแล้ววิ่งเข้าบ้าน ขี้โคลนทั้งน้านนน แต่ขอโทษที จะอาบน้ำซักครั้งเหมือนพาเข้าโรงเชือด ทั้งดื้นทั้งโวยวาย แถมอาบน้ำเปลืองแชมพูจิ๊บเป๋ง อาบตัวเดียว ใช้ปริมาณน้ำเกือบเท่ากับอาบเด็กๆ ลายจุด 5 ตัว แถมเวลาเอาออกจากห้องน้ำ ห้ามเผลอปล่อยวิ่ง เพราะคุณพี่จะแอบไถลดินให้เป็นที่ปลาบปลื้มคนเลี้ยงยิ่งนัก  ไม่รวมตอนหวีขนที่ต้องวิ่งไล่จับกันอีกรอบ ซึ่งจะช่วยให้คุณได้เผาผลาญส่วนเกินร่างกายอย่างสนุกสนาน ?

Offline Nu_Paiy

• ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~
น่ารักน่ากอดที่สุดเลยยยยยย

:-* :-* :-*

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ที่ออฟฟิตมีครับ...

มันวิ่งเร็วมากครับ  :o

หนีออกมาได้ วิ่งจากหน้าวัดตากล่ำ ไปปากทางเข้าสวนหลวงครับ (พี่เขาโดน)  :สำนึก:

เบาะๆหน่อยก็ไปตรงสะพาน (ผมโดน)  :o

เหมือนซวยครับ เจ้านายได้หมาไฮเปอร แต่ว่าดื้อ มา สอนอะไรไม่จำ  :ไม่:

มันกินกระดาษได้ครับ  :ตาย:

จะไล่กลับห้องมันโคตรยาก มุดหมบตามโต๊ะทุกโต๊ะ  :เครียด:

เป็นหมา 1 ตัวที่คาดว่าจะไม่เลี้ยง ครับในอนาคต  >:(

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Omega VIP

ดีแล้วที่เราแพ้ขนสัตว์ต่างๆ เลยไม่เลี้ยงอะไรเลย

โดยเฉพาะ หมาข้างบ้าน  มันโดนประจำ  ตัวอื่นไม่มีตัวไหนโดนเลยนะ

Offline zince

ดีแล้วที่เราแพ้ขนสัตว์ต่างๆ เลยไม่เลี้ยงอะไรเลย

โดยเฉพาะ หมาข้างบ้าน  มันโดนประจำ  ตัวอื่นไม่มีตัวไหนโดนเลยนะ

ดีนะที่แพ้แต่ขนสัตว์  :) :)

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

Offline bat

• bat

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ดีนะที่แพ้แต่ขนสัตว์  :) :)
คนที่แำพ้ขนสัตว์ เขาแนะนำให้เลี้ยง Yorkshire Terrier ครับ ขนพันธ์นี้จะไม่ทำให้แำพ้

ห้ามมาบ้านชั้นเลยนะ..

น้องๆ วิ่งกันยั๊วเยี๊ยะ เลย

555

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti

ห้ามมาบ้านชั้นเลยนะ..

น้องๆ วิ่งกันยั๊วเยี๊ยะ เลย

555

เล็งแล้วสอยทีละตัวเลย ฮันนี่  ;D ;D ;D

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline QgomKing

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: No.47
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 1.4
  • สีรถ : ฟ้า
อยากเลี้ยง แต่ไม่มีตังค์ ซื้อค๊าบบบ :เครียด:

ร่วมรณรงค์ให้ใช้ Avatra เป็นรูปจริงคร๊าบ
ชื่อ "โอม" ครับผม
ได้ ซีซ่า มาสมใจ ต่อไปปรับแต่งสภาพพร้อมขับ
โอม มือใหม่ CORSA 1.4 MT เดิมๆ
ม.นเรศวร พิษณุโลก omemy_yim@hotmail.com
๐๘๙-๗ศูนย์๘๓๘๙๙
๐๘๖-๓ศูนย์๙๔๔๙๘

Offline mod...kub

• Nine foul. . . Nine life
อ่านไปอ่านมา เอาไปใช้กับแมวเปอร์เซียได้นะครับ(ยกเว้นข้อ3ไม่ต้องพาไปวิ่ง 8))คล้ายๆกันเลยครับ :เครียด:

ดีนะที่แพ้แต่ขนสัตว์  :) :)
คนที่แำพ้ขนสัตว์ เขาแนะนำให้เลี้ยง Yorkshire Terrier ครับ ขนพันธ์นี้จะไม่ทำให้แำพ้

น่ารักจัง....

ว่างๆ พามามั่งนะคะ....

อิอิ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ช่ายๆทั้ง 2ชนิดเลย  น่าลัก  จัง ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline มะนาวเปรี้ยวปี๊ด

• อร่อยจัง (^^  )
 :ตาปิ้ง: หมาอะไรล๊อหล่อออ  ;) . . น่ารักน่ากอด
ที่บ้าน อดีตเพื่อน มีอยู่ ๓ ตัวค่ะไม่รู้เลี้ยงด้วยอะไร ขนดกทุกตัว (- -  )!

Offline bc

• นักรบพเนจร
  • **
แค่เห็นหน้าตา ก็ไม่อยากคบด้วยแล้ว...แต่มันก็ดู ดๆ ุน่ารักแบบโหดๆ น่ะครับ เคยดูเรื่อง "สโนว์ด๊อก" พระเอกหล่อแบบผิวดำแมนๆ นางเอกสวยอยู่แล้วผิวสีอีกเช่นกัน...บ้านเรามี บางแก้ว พอเทียบกับมันได้ ทั้งรูปร่างหน้าตา ความดุ แต่ไม่มีแรงเท่า ฮัสกี้แน่ เพราะสายพันธุ์นี้ ใช้ลากเลื่อน จะมีผู้นำฝูงดีๆ สัก 2 - 3 ตัว ก็พากันวิ่งหิมะกระจายแล้ว...ตามกฎหมายเขาเรียกว่า  "สิ่งบ่งชี้ทางภูมิศาสตร์" เช่น บางแก้วบ้านเราต้องตั้งชื่อใหม่ ว่า พิษณุโลกบางแก้ว, ไซบีเรียนฮััสก,ี้ เซนต์เบอร์นาด, ปักกิ่ง, แมวเปอร์เชีย หรือ เยอรมันเชพเพอร์ด อะไรเทือกนี้..หากนำฮัสกี้มาผสมบางแก้วบ้านเรา น่าจะได้พันธุ์ทางที่ดี หน้าตาไม่เปลี่ยนเท่าไร แข็งแรงและทนอากาศร้อนได้ดีขึ้น ชมรมสุนัข น่าผสมข้ามพันธุ์เหมือนกันน๊ะครับ

บางแก้ว มันเจ้าเลห์ กว่าอ่ะครับ...

ครูฝึกสั่ง ซ้อมกัดแขนนวม... ;)

มันกัดๆๆ เห็นกัดไม่เข้า... กัดตัวเลย...  8) 8) 8) 8)

lap Time

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง