เจ้าเรดซ่าเริ่มซึมๆ อะค่ะ

jar · 8160

Offline teeracha

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
อาจารย์หน่าครับ เครื่อง C14NZ กล่องเครื่องไม่มีฟังค์ชั่น ระบบแอร์มาให้ครับ
ยังงัยก้อต้องต่อตรง ครับ
หมายถึงต่อตรงกับสวิทชกุญแจหรอครับ  :มั้ง:

:(น่าจะมีสวิทช AC หรือเป็นสวิทชร่วมกับพัดลมแอร์ fan coil

Offline jar

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ครูบ้านนอก เมืองเกินร้อย 0854675523
พี่ๆ คุยไรกันเหรอก๊ะ
 :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
อาจารย์หน่าครับ เครื่อง C14NZ กล่องเครื่องไม่มีฟังค์ชั่น ระบบแอร์มาให้ครับ
หมายถึงต่อตรงกับสวิทชกุญแจหรอครับ  :มั้ง:

:(น่าจะมีสวิทช AC หรือเป็นสวิทชร่วมกับพัดลมแอร์ fan coil

อ่า....ที่พูดว่าต่อตรงก้อคือ มันจะเอาไฟจาก สวิทย์กุญแจมาผ่านสวิทย์แอร์ แล้วก้อสั่งให้แอร์ทำงานโดยไม่ยุ่งเกี่ยวกับระบบใดๆ ครับอาจารย์
ลักษณะการทำงานก้อจะเป็นแบบนี้ คือ เมื่อเราเปิดสวิทย์กุญแจแล้ว เกิดสวิทย์แอร์ ระบบแอร์จะทำงานทันที ทั้งพัดลมในห้องโดยสาร คอมแอร์ และ พัดลมแอร์หน้าเครื่อง

ถ้าเป็นระบบแอร์ ที่กล่องเครื่องมีฟังค์ชั่นมาให้ มันก้อจะเอาไฟจากสวิทกุญแจ ผ่านสวิทย์แอร์ ผ่านระบบแอร์(พวกรีเลย์สั่งการต่าง) แล้วจะต่อลงกราด์วโดยกล่องเครื่อง เหมือนหลักการทำงานของหัวฉีด
เพราะฉะนั้น ถ้าเราเปิดแอร์ขณะที่ยังไม่สตาร์ทเครื่อง สิ่งที่จะทำงานก้อคือ พัดลมในห้องโดยสารเพียงอย่างเดียว ส่วนคอมแอร์ กับพัดลมหน้าเครื่อง
จะทำงานก้อต่อเมื่อ เราสตาร์ทจนเครื่องติดเรียบร้อยและรอบนิ่งดีแล้ว และในกรณีที่รอบเครื่องมีการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว(พวกเร่งแซง หรือ เร่งเครื่องขึ้นจากติดหล่ม อะไรพวกนี้แหละ) ระบบแอร์จะถูกตัดออกชั่วคราวครับ จนรอบเครื่องไม่มีการเปลี่ยนแปลง หรือ เปลี่ยนเล็กน้อยในเวลาที่ำกำหนด
ระบบถึงจะกลับมาทำงานให้ใหม่

ส่วนอาจารย์ จา  ภาพข้อมูลที่ส่งมา มันเล็กไปครับ อ่านไม่ได้
เอาเป็นว่า...บอกมาทางนี้ก้อได้ครับเอาหลักๆเลย
ว่า.....สิ่งเหล่านี้ ตามประวัติ มันถูกเปลี่ยนมาครั้งล่าสุดเมื่อวันที่เท่าไหร่ และ ที่เลขไมล์ที่เท่าไหร่

1. สายพานไทม์มิ่ง หรือ สายพานราวลิ้น
2. ชุดลูกรอกของสายพาน ไทม์มิ่ง
3. สายพานตัวนอก น่าจะมี 2 เส้นเล็กๆ คือสายพานไดร์ชาร์จ กับสายพาน แอร์
4. น้ำมันเครื่อง
5. น้ำมันเกียร์
6. น้ำยาหม้อน้ำ
7. น้ำมันเบรค  อันนี้แนะนำให้ไปไล่ใหม่ทั้งระบบ

:มั้ง: น่าจะประมาณนั้นแหละ....บอกมาเลยครับ  :ไถ:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
หมายถึงต่อตรงกับสวิทชกุญแจหรอครับ  :มั้ง:

อ่า....ที่พูดว่าต่อตรงก้อคือ มันจะเอาไฟจาก สวิทย์กุญแจมาผ่านสวิทย์แอร์ แล้วก้อสั่งให้แอร์ทำงานโดยไม่ยุ่งเกี่ยวกับระบบใดๆ ครับอาจารย์
ลักษณะการทำงานก้อจะเป็นแบบนี้ คือ เมื่อเราเปิดสวิทย์กุญแจแล้ว เกิดสวิทย์แอร์ ระบบแอร์จะทำงานทันที ทั้งพัดลมในห้องโดยสาร คอมแอร์ และ พัดลมแอร์หน้าเครื่อง

ถ้าเป็นระบบแอร์ ที่กล่องเครื่องมีฟังค์ชั่นมาให้ มันก้อจะเอาไฟจากสวิทกุญแจ ผ่านสวิทย์แอร์ ผ่านระบบแอร์(พวกรีเลย์สั่งการต่าง) แล้วจะต่อลงกราด์วโดยกล่องเครื่อง เหมือนหลักการทำงานของหัวฉีด
เพราะฉะนั้น ถ้าเราเปิดแอร์ขณะที่ยังไม่สตาร์ทเครื่อง สิ่งที่จะทำงานก้อคือ พัดลมในห้องโดยสารเพียงอย่างเดียว ส่วนคอมแอร์ กับพัดลมหน้าเครื่อง
จะทำงานก้อต่อเมื่อ เราสตาร์ทจนเครื่องติดเรียบร้อยและรอบนิ่งดีแล้ว และในกรณีที่รอบเครื่องมีการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว(พวกเร่งแซง หรือ เร่งเครื่องขึ้นจากติดหล่ม อะไรพวกนี้แหละ) ระบบแอร์จะถูกตัดออกชั่วคราวครับ จนรอบเครื่องไม่มีการเปลี่ยนแปลง หรือ เปลี่ยนเล็กน้อยในเวลาที่ำกำหนด
ระบบถึงจะกลับมาทำงานให้ใหม่

ส่วนอาจารย์ จา  ภาพข้อมูลที่ส่งมา มันเล็กไปครับ อ่านไม่ได้
เอาเป็นว่า...บอกมาทางนี้ก้อได้ครับเอาหลักๆเลย
ว่า.....สิ่งเหล่านี้ ตามประวัติ มันถูกเปลี่ยนมาครั้งล่าสุดเมื่อวันที่เท่าไหร่ และ ที่เลขไมล์ที่เท่าไหร่

1. สายพานไทม์มิ่ง หรือ สายพานราวลิ้น
2. ชุดลูกรอกของสายพาน ไทม์มิ่ง
3. สายพานตัวนอก น่าจะมี 2 เส้นเล็กๆ คือสายพานไดร์ชาร์จ กับสายพาน แอร์
4. น้ำมันเครื่อง
5. น้ำมันเกียร์
6. น้ำยาหม้อน้ำ
7. น้ำมันเบรค  อันนี้แนะนำให้ไปไล่ใหม่ทั้งระบบ

:มั้ง: น่าจะประมาณนั้นแหละ....บอกมาเลยครับ  :ไถ:

:ตาปิ้ง:ออ งั้นผมก็เข้าใจตรงตามที่คุณหนานมาได้อธิบายแล้วครับ แต่อาจสื่อความหมายไม่ตรงกันแต่ต้น
 :ตาปิ้ง:การต่อตรง ผมหมายความว่า เมื่อเปิด on ที่สวิชกุญแจ คอมแอร์ทำงานทันที
โดยไม่ผ่านสวิทชแอร์ ครับ ผมเจอมาหลายคันแล้วครับสำหรับโอเปิลที่โคราช
พอบิดสวิทชกุญแจ on ท่อน้ำยาแอร์(ด้าน suction) ขาวเป็นน้ำแข็งโดย
ไม่ได้เปิดสวิทชแอร์เลยครับ บางคันยิ่งกว่านั้น thermostat ก็ไม่มี

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง