ขอคำแนะนำและวิธีการล้างรถโดยละเอียดค่ะ

jar · 16124

Offline jar

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ครูบ้านนอก เมืองเกินร้อย 0854675523
เห็นมีกระทู้ ใช้น้ำยาเคลือบสีรถอะค่ะ
แสดงว่าล้างรถอย่างเดียวไม่พอใช่ปะคะ
เจ้าเรดซ่า จาร์ก็ล้างอย่างเดียวเลย มะรู้ต้องดูแลเธอยังไงบ้าง
 :น้ำร้อน: :น้ำร้อน: :น้ำร้อน:
ข้อคำแนะนำในการล้างรถและดูแลสิรถ แบบว่า ละเอียดเลยนะค้า
 :) :) :)

Offline Phak

• นักรบพเนจร
  • **
ไปก๊อบมาตามนี้ครับ..

วิธีการล้างรถด้วยตนเอง
สาระน่ารู้ : วิธีการล้างรถด้วยตนเอง  

เคล็ดลับง่าย ๆ ของการล้างรถให้สะอาด ไม่เกิดรอยและไม่ทำลายสีรถ
1. เริ่มจากฉีดน้ำครับ ฉีดน้ำให้แรงที่สุด เพื่อให้คราบฝุ่น ขี้ดิน และสิ่งสกปรกต่างๆ หลุดออกจากตัวรถให้มากที่สุด

2. โดยปกติแล้ว การล้างรถด้วยน้ำเปล่าอย่างเดียวก็สะอาดเพียงพอแล้ว แต่อาจต้องใช้แรงในการขัดถูมากหน่อย ถ้าอยากให้ล้างง่ายขึ้น สะอาดใสปิ๊ง ก็ให้ใช้แชมพูล้างรถร่วมด้วยครับ

3. รถก็เหมือนบ้าน เวลาทำความสะอาดต้องเริ่มจากด้านบนก่อน แล้วค่อยๆ ล้างจากส่วนบน ลงล่างนะครับ

4. แนะนำให้ใช้ผ้านุ่ม ๆ เช่น ผ้าสำลี ในการล้างรถครับ ไม่ควรใช้ฟองน้ำล้างรถ เพราะเม็ดทรายหรือฝุ่น จะติดอยู่ในรูพรุนของฟองน้ำ เมื่อถูไปกับผิวสีรถ จะทำให้เกิดรอยขีดข่วน และถ้าทำได้ควรจะนำผ้าไปแช่น้ำไว้ก่อน ยิ่งถ้าใส่น้ำยาปรับผ้านุ่มด้วยจะดีมากเลยครับ และในขณะที่ล้างรถก็ต้องหมั่นซักและขยี้ผ้าบ่อยๆ ด้วยครับ

5. โดยทั่วไปส่วนบนของรถจะมีฝุ่นน้อย ในขณะที่ด้านล่างจะสกปรกและมีฝุ่นมาก จึงขอแนะนำให้แยกใช้ผ้า 3 ผืน ผืนแรกใช้สำหรับล้างส่วนบน หลังคา ฝากระโปรงหน้า ฝากระโปรงหลัง และกระจกรถ ผืนที่สองใช้ล้างด้านล่างของตัวรถ ตั้งแต่ขอบกระจก ด้านล่างลงมา ผืนสุดท้าย ใช้สำหรับทำความสะอาดล้อ และส่วนอื่นที่สกปรกมาก ถ้ามีผ้าผืนเดียว ก็แนะนำให้ซักผ้าบ่อยๆ นะครับ เพื่อเอาเศษฝุ่น โคลน ออกจากผ้า รถจะได้สะอาดครับ

6. ฉีดน้ำไล่แชมพูออกให้หมด ใช้ผ้าแห้งนุ่มเช็ดรถให้แห้งทันที จะได้ไม่มีฝุ่นเกาะ และไม่เกิดคราบน้ำบนผิวสีรถ

Offline Korza

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ู^
^
^

ข้างบนนี้เลยครับ ละเอียดมากๆ

http://www.youtube.com/watch?v=jZ6WAncSJuI

หนือ..ตามนี้เลยครับ รับรองรถขาวสะอาด...... ;D ;D ;D ..... ไม่มีกลิ่นตอนตื่นเช้า
« Last Edit: 18 Dec 2009, 12:21 by Korza »

Offline jar

• ครูบ้านนอก เมืองเกินร้อย 0854675523

แล้วเขาเคลือบสีรถกันตอนไหนคะ

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
หลังจากล้างเสร็จ 6 ข้อข้างบนแล้ว ใช้ผ้าสะอาจเช็ดให้มาด
เอา Wax เคลือบสี วนเป็นกลมๆให้รอบรถครับ
รอให้Waxแห้งเป็นแป้งขาวๆ ก็เริ่มเช็ดออก (ขัด) เป็นวงกลมเช่นกันให้ผงWaxออกหมด
จะทำซำ้อีกหลายๆรอบก็ได้ครับ เงาวับ

หรือแชมพูอันเรื่องชื่อของท่านBatก้ได้ครับ ไม่ต้องลงWaxก็เงาวาบ.....

Offline Phak

• นักรบพเนจร
  • **

แล้วเขาเคลือบสีรถกันตอนไหนคะ

ถ้าขี้เกียจก็นี่เลยครับ   http://www.opel.in.th/index.php/topic,448.0.html

ไปทำมาแล้วครับ หลังจากทำแล้วล้างรถง่ายมากเลยครับ แค่ใช้น้ำฉีด ฝุ่นก็ไหลออกเลยครับ  :bye:

ส่วนวิธีเคลือบตามท่าน Korza เลยครับ

ใช้ผ้านุ่ม ๆ หน่อยนะครับ ถ้าให้ดีใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ครับ

Offline jar

ตามข้อพับต่างๆ ประตู ต้องใช้น้ำยาอะไรเคลือบเพื่อกันสนิมรึเปล่าคะ
ตอนได้เจ้าเรดซ่ามาใหม่ๆ เหมือนจะเคลือบน้ำยาอะไรซักอย่างนะคะ
เช็ดแล้วจะเป็นคลาบสีดำ ติดมากับผ้าที่เช็ด เขาเรียกน้ำยาอะไร เคลือบเพื่ออะไรคะ
 :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
นั่นมันจารบี หรือน้ำยาอเนกประสงค์กันฝืด กันสนิมรึป่าว?..

เอาวิธีการล้างแบบผมนะ
ล้างภายนอกรถ

อุปกรณ์
1. แชมพู ล้างรถ หรือแบบสระผมก็ได้
2. ผ้าไมโครไฟเบอร์ โลตัส/บิ๊กซี ขายแผ่นละ 60-90 (แผนกเครื่องครัว)
3. ผ้าชามัวร์ โลตัส/บิ๊กซีก็มีขาย แผ่นละ 120-1000 (แผนกประดับยนต์)
4. ครุน้ำ
5. ตั่ง/เก้าอี้..ไว้ปีน

วิธีกรรม
1. ล้างคราบฝุ่น ขี้ไคล ด้วยน้ำเปล่าก่อน ให้ครบทุกซอกทุกมุม โดยใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์
2. เอาครุน้ำ ใส่น้ำมาซัก ครึ่งหนึ่ง แล้วเทแชมพูซัก 1 ถ้วยแอ็ทแท็ค เป็นอย่างน้อย แล้วตีให้ผสมกับน้ำ
3. เอาผ้าไมโครไฟเบอร์ ชุบน้ำแชมพู แล้วเอามาละเลงให้ทั่วทุกซอกทุกมุมเช่นกัน
(วิธีการนี้ตั้งใจหน่อยนะ เอาหลายๆรอบก็ได้)
4. ล้างด้วยน้ำเปล่า พอให้คราบแชมพูออกอ่ะนะ
5. เอาผ้าชามัวร์ แช่น้ำแล้วบิดให้แห้งหมาด เอามาเช็ดคราบน้ำออกให้หมด
ผ้าชามัวร์มันจะอมน้ำนะ พอเราเช็ดได้หน่อยนึง มันก็จะชุ่มน้ำ เราก็บิดให้หมาด
แล้วก็เช็ดต่อ พอมันชุ่มปั๊บ ก็บิดต่อทำอย่างงี้ไปเรื่อยๆ จนรถแห้งเด้อ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ล้างภายในรถ
ในห้องเก๋งเด้อ..และเบาะกับฝาข้างเป็นผ้านะคร้าบ

วิธีการ
1. ดูดฝุ่นออกให้หมดก่อน
2. เอาครุน้ำใส่น้ำนิดหน่อย 1/4 ส่วน แล้วผสมแชมพูอย่างน้อย 1 ช้อนแอ็ทแท็คเช่นกัน
3. เอาผ้าไมโครไฟเบอร์ ชุบน้ำแชมพู แล้วบิดน้ำออกไม่ให้ชุ่มจนเกินไป
ไล่เช็ดตามซอกหลืบต่างๆ ทั้งบน/ล่างได้หมด
ถ้ามันมีคราบขี้ไคลดำๆติดมา ก็เอามาขยี้ออกที่น้ำเปล่า แล้วก็บิดออก
มาชุบน้ำแชมพู แล้วก็ทำแบบตามแบบแรก
มันก็จะ สะอาด ห้อม หอม และไม่เปียกแฉะ
เพราะข้อสำคัญ ..อย่าให้ผ้าชุ่มน้ำแล้วเอามาเช็ดนะ

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

วิธีต่อมา การใช้ครีมขัดเงารถ จากมือเปล่าๆ

อุปกรณ์
1. ครีมขัดเงารถ มีขายตามแผนกประดับยนต์ แม็คโคร/โลตัส/บิ๊กซี กระป๋องละ 45-500 บ.
ของถูกๆ ดีๆ ก็มีของ Sonax (ตลับขาว 70 และกระปุกแดง 120 ) รองลงมาก็ Cana ตลับแดงๆดำๆ 60 บ.
คำเตือน Cargo กระปุกสีส้ม ราคา 80-120 บ. ไม่เหมาะกับการเอามาขัดเงาแห้งๆ นะคร้าบ..
มันเหมาะสำหรับ ขั้นตอนล้างรถ ขั้นสุดท้าย คือเอาคาร์โก้ 3 ฝา ผสมกับน้ำเปล่า 1/2ถัง มาเช็ดรถหลังจากล้างแชมพูเสร็จแล้ว
พอปล่อยให้แห้งมันก็จะเป็นคราบขาวๆ เราก็เอาผ้าไมโครไฟเบอร์หรือกำมะหยี่ขัดให้เงาได้
ดูที่วิธีการขัดเงาจ้า..

2. ฟองน้ำ แบบละเอียด มีขายเฉพาะในแผนกประดับยนต์ หรือถ้าหาไม่ได้ก็แบบที่ขายตามร้านก่อสร้างก็ได้
3. ผ้าไมโครไฟเบอร์ หรือผ้ากำมะหยี่

วิธีการ
1. เปิดฝาครีมขัดรถมา เอาฟองน้ำแตะๆให้มันติดมาหน่อยๆ
แล้วละเลงบนรถ หมุนวนเป็นวงกลม (ไปทางไหนก็ได้)
ถ้าร้านเขาใช้เครื่องขัด มันก็จะหมุนไปทางเดียวกัน แต่ของเราไม่ได้ส่งเข้าประกวด ก็ไม่ว่ากัน

..ก็ละเลงไปให้ทั่วทั้งคัน แล้วปล่อยให้มันแห้งเป็นคราบขาวๆ แต่อย่าให้แห้งกรังจนเกินจะออกแรงขัดนะ
2. ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์หรือผ้ากำมะหยี่ ค่อยๆขัดเบาๆ ขัดแบบวนเป็นวงกลมเหมือนปาดครีมแระ
ขัดวนไปเรื่อยๆ ให้คราบน้ำยาจางไปเรื่อยๆ จนเงาแว๊งงงงงงง..
ขั้นตอนนี้ เปิดเพลงฟังไปด้วยก็ดี.. เพราะมันงานเสริมสวย ก็ต้องมีอารมณ์ งานถึงออกมาสวย..

..ก็ขัดไปเรื่อยๆแระ เด๋ยวมันก็เงาขึ้นเอง ยิ่งขัดนาน เงาก็ยิ่งแจ่มแยงตาสุดๆ จ้าาา..

Offline jar

แล้วถ้ารอยแบบนี้อะคะ จะจัดการยังไงดี
 :o :o :o :o
แบบว่า คุณน้องหมา ไล่หยอกล้อคุณน้องแมว
คุณน้องแมวก็เลยทำเหมือนหนังอินเดีย วิ่งขึ้นไปหลบบนหลังเจ้าเรดซ่า..........เฮ้อ
รอยเพิ่งเกิดเมื่อวานเลยนะเนี่ย
 :-X :-X :-X

Offline kai13

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • Love is all around
 :o :o  จริงด้วยค่ะ..ถ้าเป็นรอยแล้วจะทำยังไง

เพราะรถเราก็เป้นรอยประมาณนี้แหละค่ะ..แต่ว่ามันเป็นรอยด้านข้างรถอ่ะ

ไม่รู้เหมือนกันว่ามาจากไหน  ถ้าเอาไปขัดแบบขัดสีรถ มันจะออกไม๊คะ

แอบเข้ามาแจมด้วยคนนะคะ คุณจาร์   ;D  ;D

Always stay here.

Offline Omega VIP

:o :o  จริงด้วยค่ะ..ถ้าเป็นรอยแล้วจะทำยังไง

เพราะรถเราก็เป้นรอยประมาณนี้แหละค่ะ..แต่ว่ามันเป็นรอยด้านข้างรถอ่ะ

ไม่รู้เหมือนกันว่ามาจากไหน  ถ้าเอาไปขัดแบบขัดสีรถ มันจะออกไม๊คะ

แอบเข้ามาแจมด้วยคนนะคะ คุณจาร์   ;D  ;D

ถ้าไม่ลึกถึงสี เอายาขัด + เครื่องปั่น  รับรองใสกริ๊ง ครับ

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181

ถ้าไม่ลึกถึงสี เอายาขัด + เครื่องปั่น  รับรองใสกริ๊ง ครับ
ครูจา กะ ป้าได่(จ๋า)     ขับรถไป คอนหวัน หาชายกร๊อฟฟ   เดี๋ยวกร๊อฟ ขัดให้
 :-* :-* :-* :-* :-*

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline jar

ยินดีจ้า ร่วมด้วยช่วยกานนะคะ

Offline jar

วิธีต่อมา การใช้ครีมขัดเงารถ จากมือเปล่าๆ

อุปกรณ์
1. ครีมขัดเงารถ มีขายตามแผนกประดับยนต์ แม็คโคร/โลตัส/บิ๊กซี กระป๋องละ 45-500 บ.
ของถูกๆ ดีๆ ก็มีของ Sonax (ตลับขาว 70 และกระปุกแดง 120 ) รองลงมาก็ Cana ตลับแดงๆดำๆ 60 บ.
คำเตือน Cargo กระปุกสีส้ม ราคา 80-120 บ. ไม่เหมาะกับการเอามาขัดเงาแห้งๆ นะคร้าบ..
มันเหมาะสำหรับ ขั้นตอนล้างรถ ขั้นสุดท้าย คือเอาคาร์โก้ 3 ฝา ผสมกับน้ำเปล่า 1/2ถัง มาเช็ดรถหลังจากล้างแชมพูเสร็จแล้ว
พอปล่อยให้แห้งมันก็จะเป็นคราบขาวๆ เราก็เอาผ้าไมโครไฟเบอร์หรือกำมะหยี่ขัดให้เงาได้
ดูที่วิธีการขัดเงาจ้า..

2. ฟองน้ำ แบบละเอียด มีขายเฉพาะในแผนกประดับยนต์ หรือถ้าหาไม่ได้ก็แบบที่ขายตามร้านก่อสร้างก็ได้
3. ผ้าไมโครไฟเบอร์ หรือผ้ากำมะหยี่

วิธีการ
1. เปิดฝาครีมขัดรถมา เอาฟองน้ำแตะๆให้มันติดมาหน่อยๆ
แล้วละเลงบนรถ หมุนวนเป็นวงกลม (ไปทางไหนก็ได้)
ถ้าร้านเขาใช้เครื่องขัด มันก็จะหมุนไปทางเดียวกัน แต่ของเราไม่ได้ส่งเข้าประกวด ก็ไม่ว่ากัน

..ก็ละเลงไปให้ทั่วทั้งคัน แล้วปล่อยให้มันแห้งเป็นคราบขาวๆ แต่อย่าให้แห้งกรังจนเกินจะออกแรงขัดนะ
2. ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์หรือผ้ากำมะหยี่ ค่อยๆขัดเบาๆ ขัดแบบวนเป็นวงกลมเหมือนปาดครีมแระ
ขัดวนไปเรื่อยๆ ให้คราบน้ำยาจางไปเรื่อยๆ จนเงาแว๊งงงงงงง..
ขั้นตอนนี้ เปิดเพลงฟังไปด้วยก็ดี.. เพราะมันงานเสริมสวย ก็ต้องมีอารมณ์ งานถึงออกมาสวย..

..ก็ขัดไปเรื่อยๆแระ เด๋ยวมันก็เงาขึ้นเอง ยิ่งขัดนาน เงาก็ยิ่งแจ่มแยงตาสุดๆ จ้าาา..

ขอบคุณนะคะพี่นุ่น ปริ้นออกมาละ เจ้าเรดซ่า เดี๋ยวสวย.... ;) ;)

การขัดลบรอยขนแมว หรือรอยขูดขีด ด้วยมือเปล่า

อุปกรณ์
1. น้ำยาขัดหยาบ Dingo ตลับขาว/น้ำเงินก็ดี ตลับละ 120 บาท
และอีกยี่ห้อที่ขัดออกดีกว่า นึกยี่ห้อไม่ออก ตลับละ 220 บาท
แต่สอบถามที่ร้านอุปกรณ์ประดับยนต์ดูนะว่า
น้ำยาขัดหยาบ เอาตลับที่ราคาประมาณ 120-220 นะคร้าบ
2. ฟองน้ำละเอียด ไม่มีก็ฟองน้ำก่อสร้างได้เช่นกัน
3. ผ้าไมโคร หรือผ้ากำมะหยี่ จริงๆแล้วขั้นตอนนี้เปลืองผ้ามาก
ผมว่าหาเศษผ้านุ่มๆ ที่ตามร้านตัดเสื้อ/ผ้าก็ได้นะ จะได้ไม้เปลืองตังค์

วิธีการ
1. ละเลงน้ำยาขัดหยาบ โดยการเอาแผ่นโฟมแตะน้ำยาก่อน แล้วก็เอามาแปะๆ ในจุดที่เป็นรอย ย้ำ..! เฉพาะจุดที่เป็นรอย
2. ปล่อยให้แห้งหมาดๆ ไม่ต้องถึงแห้งจนขาวนะครับ แค่หมาดๆ เพราะไม่งั้น มันจะขัดยาก
3. ลงมือขัดโดยใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ หรือเศษ/ผ้ากำมะหยี่ หรือผ้านุ่มๆ
...ขั้นตอนตรงนี้ ทำเหมือนขัดเงาตามที่เคยบอกไว้นะคร้าบ แต่มันจะแตกต่างกันที่
ขัดหยาบลบรอย สีมันจะติดผ้าจนน่าตกใจ และตัวน้ำยามันจะแห้งกรังมากกว่าน้ำยาขัดเงา..
และก็พยายามขัดจนน้ำยามันสมานสี ให้กลบกลบรอยให้เนียนนะ
ถ้ามันยังมีรอยตามมือเราขัด ก็หมายความว่า น้ำยายังไม่สมานสีนะคร้าบ

ลองดู๊.... แต่ขอบอกไว้ก่อน ใหม่ๆ เหนื่อยแน่นอน และเหนื่อยกว่า ขัดเงาจ้าาาา..

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง