Omega B 4 ประตู เคริ่อง SR 20 DE

pung · 5392

Offline pung

• หนึ่งในใต้หล้า
พึ่งได้ Omega B 4 ประตู เคริ่อง SR 20 DE หน้าโหนก 160 แรงม้า มาครอบครอง พบว่าเปิดแอร์ แล้วคอมแอร์ไม่ตัด ต้องปิดสวิทย์ AC คอมแอร์ถึงจะหยุด และถ้ากด AC ปรับแรงลมให้อยู่ที่ตำแหน่ง 0 ยังมีลมเป่าออกมา เบา ๆ เลยสงสัยว่า เป็นปกติ หรือ มีการต่อสายไฟผิด

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ปกติครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

ถ้าแบบนี้ปกติ  แต่มีข้อสงสัยว่าคอมแอร์ทำงานตลอด  แบบนี้อีไม่นานคงโบกมือลากลับญี่ปุ่แน่ :หนาว:

Offline Omega VIP

ถ้าแบบนี้ปกติ  แต่มีข้อสงสัยว่าคอมแอร์ทำงานตลอด  แบบนี้อีไม่นานคงโบกมือลากลับญี่ปุ่แน่ :หนาว:

ใช้เทอโมสตัรทแยกครับ ฝังที่ตู้แอร์  มันจะตัดได้ครับ  รถโอเมะ 2Jz ของผมก็ใช้อยู่ครับ

ส่วนที่ปิดพัมลมแล้วยังมีลม เพราะ ระบบมันดึงอากาศจากภายนอกเข้ามาด้วยครับ  ต้องปิดที่ปุ่ม a/c คับ

Offline zaffy

• รุ่นรถ: Zafira 1.8CD
  • สีรถ : บรอนซ์
  • เครื่องยนต์: Z18XE
ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นระบบเดียวกับรถผมหรือเปล่า แต่คอมแอร์ถูกออกแบบให้ทำงานตลอดอยู่แล้วครับ แต่การปรับอุณหภูมิจะใช้ระบบน้ำร้อนเป็นตัวควบคุมอุณหภูมิ ถ้าระบบน้ำร้อนยังอยู่ก็ดีไปถ้าไม่ก็จะหนาวมากต้องติดเทอร์โมเพิ่ม ข้อดีของแอร์ระบบนี้ก็คือจะได้อุณหภูมิที่คงที่ตลอดครับ(ลองสังเกตุเปรียบเทียบกับใช้ระบบ เทอร์โมสตัท เราจะรู้ว่าแอร์มีการตัดต่อ) แต่การใส่เทอร์โม ผมเดาว่าจะมีผลเสียกับคอมมากกว่าครับเพราะการตัดต่อของคอมแอร์อาจเกิดในรอบสูงๆได้ :-[

ขอบคุณครับ สำหรับความเห็น แต่ที่เป็นปัญหา  คือ ปรับอุณหภูมิ  ไม่ได้  หนาวมาก  ต้องปิด AC เป็นระยะ  ถ้าระบบแอร์แบบนี้  คล้ายกับกับ  Landrover  คือ  ลักษณะคอมแอร์ทำงานตลอด  1 ปี  คอมพังไป 2 ตัว  เลยแปลงระบบเป็นแบบญี่ปุ่น  ให้คอมตัดการทำงาน เป็นปุ่มเทอร์โม  1  ข้าง  และปุ่มปรับอุณหภูมิ อีก 1 ข้าง (ฮีดเตอร์ยังใช้ได้ปกติ  1  ข้าง  )  ผ่านมาเกือบ ปี แล้ว คอมยังปกติดี  และตอนใช้ Astra Van  8 วาวล์  คอมแอร์มันก้อตัดการทำงาน 

ขอความคิดเห็นหน่อยว่าควรแก้ไขหรือไม่

สอบถามเพิ่มเติมอีกหน่อย  น้ำมันเฟืองท้าย  ใช้ของยี่ห้ออะไร  และเบอร์อะไร ครับ  ว่าจะไปเปลี่ยนสักหน่อย

Offline kobck

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
เหมือนรถผม เครื่อง   sa20de .....ให้ร้านแอร์   ต่อสวิท  ให้ 500  บาท 
สามารถ ปรับ ให้ตัดช้า หรือเร็ว ตามใจต้องการได้....ครับ

ไปแปลงระบบแอร์มาแล้ว  โดยใช้รีเลย์  1  ตัว  และตัวเทอร์โม  1  ตัว  ให้ช่างตัดตัวปรับ คอมแอร์  จากตัวเทอร์โม  แล้วบัดกรีสายให้ยาวออกมาหน่อย  เพื่อเอาตัวปรับคอมแอร์  มาต่อใช้กับปุ่มปรับอุณหภูมิ ของเดิม หมดไป 700 บาท

Offline Omega VIP

ยินดีด้วยครับ

จากการที่ได้สัมผัส  เครื่อง  SR  ค่อนข้างลงตัวกับ Omega แท่นเครื่องใช้ตำแหน่งเดิม  ทั้ง  2 จุด  แท่นเครื่องด้านขวา

ด้านซ้าย  (ถ้าหันหน้าเข้าตัวรถ)

แท่นนเกียร์

เพิ่มเติม

เครื่องยนต์

sr 20 de

อีกนิด

ภายใน

หน้ากาก

เกียร

เบาะหน้า

เบาะหลัง

ด้านหน้า

ไฟหน้า

หน้าหลัง

ล้อ ขอบ 17

Offline zince

เข้ามาชม รถสวยนะครับป๋ม

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
รถสวยมากครับ สวยงามจริงๆ     น่าจะย้ายไปอยู่ Show room นะครับ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
หัวข้อมันเริ่มจากการถามอ่ะครับ....

พี่ไปเปิดกระทูั้้ใหม่ในห้องโชว์รูม ได้เลยฮะ.. ผมย้ายไปมันจะดูแปลกๆ เพราะว่ารูปมาอยู่หน้า 2  :น้ำร้อน:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

รับทราบครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง