ถามพี่ๆที่แต่งรถสวยๆในห้องโชว์รูม ว่าหมดงบไปเท่าไหร่คะ

kontummada · 7859

Offline kontummada

• นักรบพเนจร
  • **
คือว่าอยากรู้รายละเอียดน่ะค่ะ เพราะว่าตอนนี้สนใจจะแต่งคอร์ซ่า สวมประตู ให้แจ่มๆ แต่ว่า กะราคาไม่ถูกจริงๆ เห็นรถของพี่ๆแล้ว น้ำลายไหลค่ะ ชอบมากๆ

แบบประมาณว่า ทำตรงนั้นไปเท่าไหร่ ตรงนี้ไปเท่าไหร่ ทำที่ไหน รวมทั้งหมดเท่าไหร่ จะได้เตรียมงบใว้ถูก ถ้างบไม่พอ จะได้ทำบางส่วนก่อนที่คิดว่า พอเหมาะกับงบตอนนี้ที่ตั้งใว้ 

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ เห็นสวยๆเยอะเลย

Offline plawahn

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • CarreraZ Racing *~Thai-Nichi Instituof technology
ปั้นกันชน รอบคันพร้อมทำสีเตรียมไว้ 3 อ่ะคับ

แต่เครื่อง ก้อ แล้วแต่ไสตล์ เครื่องโอเปิ้ล หรือเครื่อง ยี่ปุ่นราคาก้ต่างกันคับ มีตั้งแต่กรองเปลือย ยัน เซทเทอร์โบ

มีตั้งแต่200ถึง3หมื่น++อันนี้ แล้วแต่ศรัธา ว่า เงินหนาไหม เอาแรงไหม

หรือจะเก็บงานช่วงล่าง ก็มีตั้งแต่ ประหยัดก็ เอาโช๊คไปอัดใหม่  จนถึง ซื้อ ของดีใส่ครับ  งบประมาณก็2000 ถึงหลายหมื่นก็มี

หรือเป็นคนรักเสียงเพลงชอบตึ๊บๆ ก็เซตเครื่องเสียง มีตั้งแต่ เปลี่ยน player มีตั้งแต่2000-หมื่น  ซัฟวูฟเฟอร์ อะไรก็ว่าไป

ถ้าจะให้ประมาณราคคาก้ กำตัง หมื่น++ ครับ เพราะแน่นอน

หรือจะทำภายในใหม่ ก้อ เตรียมไว้ประมาณ 5 พัน กะละมังคับ

หรือจะเอาซันรูฟ ก้อกำตัง 10 พัน ไว้

หรือจะ ทำอะไรลองพิมถามดูครับ

ราคาข้างต้นเป้นราคาที่ผมประมาณให้นะฮะ ลองดูๆ  :) :) :) :) :) :)

STATUS :: ***COMPLETE CORSA TURBO !!!!!***

- PLAWAHN LADY RACING SCHOOL รับเปิดคอร์ส สอนสุภาพสตรีซิ่งอย่างปลอดภัย*

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
1. ช่วงล่างเอาแบบไหน 10.000+-50.000
2. เครื่องเอาแบบไหน  30.000+-100.000
3. สี ชุดแต่งๆ เอาแบบไหน 1-30.000+-
4. ยาง ล้อ 10000-3-4 +-
สรุปถ้ามีเงินก้อนจะทำถูกกว่าครับ
เอาธรรมดาๆ แสนคงพอได้ แต่ถ้าอยากได้แบบฉบับของตัวเอง คงต้อง น้องพลับเหอะๆขอ2นะ
 :หนาว:
ทั้งนี้ทั้งนั้นสภาพรถเดิมก็มีผลครับ ว่าต้องทำไรเพิ่มบาง และที่สำคัญใช้แบบไหนทำแบบที่เราใช้ ก็จะถูกคอถู​กใจ และถูกราคาครับ
และรถแต่ละคัน คนแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน
« Last Edit: 20 Dec 2009, 13:37 by jeabjamiro »

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline pukaaak

• **
แบบไม่หนักกระเป๋ามากเกินไป

เปลี่ยนไฟหน้า Projector  7000 บ.  ที่สินออโต้คะ
ไฟหลัง                      5000 บ.
ล้อแท้ ๆ สักชุด 
กันชน ที่เคยถามหน้าหลัง   7000 บ. กำลังอยากจะเปลี่ยนอยู่คะ

แต่รถให้สวยนะคะ

Offline gong07

• **
ค่อย ๆ ทำ ค่อย ๆ แต่งครับ อยากแต่งส่วนไหน ก็โพสมาถาม เป็นจุด ๆ ไปครับ  ผมเองก็ได้คำปรึกษาจากในนี้เหมือนกันครับ :)

• **
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบมากค่ะ เอารูปรถมาลงนะคะ แล้วพี่ๆเห็นควรเปลี่ยนตรงไหน แนะนำได้นะคะ พร้อมกะราคาคร่าวๆค่ะ ตอนนี้ช่วงล่างไม่มีปัญหาอะไรค่ะ เพิ่งทำปีที่แล้ว เครื่องยนต์ก็ยังโอเคอยู่ แอร์ก็เพิ่งทำมา ส่วนอื่นก็ยังดี ยกเว้นเรื่องความสวยงามค่ะ ทุกอย่างเดิมๆค่ะ ไม่ไ
ด้ดัดแปล

Offline ksuchon

• Pen-Gay Team
ของแบบนี้ต้องเจ้าของรถ ครับ จะรู้ดีที่สุดเลยพี่ อิอิ

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

• **

เปลี่ยนไฟหน้า Projector  7000 บ.  ที่สินออโต้คะ
ไฟหลัง                      5000 บ.
กันชน ที่เคยถามหน้าหลัง   7000 บ. กำลังอยากจะเปลี่ยนอยู่คะ

อันนี้รถคุณเองหรือป่าวคะ สวยๆมากๆเลยค่ะ สีคล้ายกันด้วย เอ้ อย่างนี้ถ้าจะเอาเป็นแบบในการแต่งจะว่าไรป่าวคะ อิอิๆๆๆ  

Offline pukaaak

• **
ใช่คะรถเขาเอง รักมากด้วย เมื่อก่อนใส่แม๊กขาว เพิ่งเปลี่ยนคะจะถูกจะแพงขอให้แดงไว้ก่อน

ภายในสวยแล้วนะคะ แล้วแต่คุณว่าต้องการแบบไหนตามใจตัวเองคะ
ภายนอกเราเน้นฟิล์มมืดคะ เพราะเราเป็นหญิง อิอิ ล้อแม็ก ไฟ แค่นี้ก็น่ารักแล้วคะ
จะเริ่มอะไรดีก่อนละคะ ค่อยๆก็ได้คะ

ดีเลยคะจะได้มีคู่แฝด อิอิ 8) 8) ชอบสุนัขหรอคะ

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
ผมว่าเปลี่ยนแค่ล้อแม็กซ์พร้อมสปริงโหลดเท่านี้ก็ดูสวยขึ้นมากแล้วครับ :)

www.opel.in.th

089-7015533

Offline ◄◄★GT★►►

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • ♂♥Cars★Culture★Lifestyle♥♀
  • No.: xXx
  • รุ่นรถ: CORSA B <GT> 3dr.
  • สีรถ : Caszablanca White
  • เครื่องยนต์: X16XE
 :) การแต่งรถให้สวย ราคาไม่แพง มีดังนี้ (ทำยังกะเรียนหนังสือเล้ยย) 8)

1. เปลี่ยนล้อเป็นล้อMcกับยางสวยๆงามๆ 1 ชุด ขอบ 15 กว้าง 6.5-7 นิ้ว offset+35 ถึง+45 กับยาง 195/50 หรือ 185/55 ใส่รถCORSAสวยที่สุดแล้ว ล้อมีทั้งแบบ 1ชิ้น 2ชิ้น(มีแบบเชื่อมกับแบบหมุดแยกชิ้น) 3ชิ้น(หมุดแยกชิ้น) ล้อแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่นน้ำหนักไม่เท่ากัน มีน้ำหนักตั้งแต่ 3.xx Kg/วง ขึ้นไป ล้อเบาๆทำให้ช่วงล่างไม่ทำงานหนัก ออกตัวไม่อืด ประหยัดน้ำมัน เวลาเบรครู้สึกว่าเบรคง่ายกว่าล้อที่มีน้ำหนักมากๆ ไม่เปลืองจานกับผ้าเบรค ประหยัดเงินด้วย ราคาก็แตกต่างกันออกไปแล้วแต่ยี่ห้อ แล้วแต่รุ่น มือ1 ของใหม่ ราคาเริ่มต้น 9,000 - 70,000 ฿ ของมือ2 สภาพดี มีตั้งแต่ 4,000-50,000 ฿ แนะนำให้ซื้อมือ2ของแท้ เพราะราคาถูกและคุ้มค่าเงินที่เสียไป

2. เดี๋ยวมาบรรยายต่อ ง่วงละ ไปนอนก่อง คิคิ 8)

Name : Mr.KITTISAK TUNTHASUWATH < ตั๋ง >

Tel. : 089-311-0610 (TOT 3G) ขายอะไหล่และของแต่งรถจากญี่ปุ่น สนใจติดต่อสอบถามได้ครับ

My Style : HIP-HOP R&B B-BOY

My Car : CORSA B <GT> WHITE ขาวตั้งแต่เกิด เพราะซื้อป้ายแดง

Engine : 1.4i <C14NZ> AUTO ปุ้งปั้งๆ ไฟออกท่อ เป็น
1.6 GSI <X16XE> F15 แรงกำลังดี+ประหยัดเจงๆเล้ยย

Car Style : JDM OPTION MIŊI ЯÅ€IŊG V.I.P Ðä GäиgstäZ ÐämŊ Shi† MäthefuckeЯ

Offline zaffy

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: Zafira 1.8CD
  • สีรถ : บรอนซ์
  • เครื่องยนต์: Z18XE
ใช่ครับ แค่หาล้อสวยๆ ทำให้เตี้ยลงมาซักนิด ทำสีให้เงางาม แค่นี้ก็สวยแล้วครับ ประหยัดงบด้วย :D

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
อันของคุณนาย ผมเสนอแนวทางง่ายๆนะ
1. กันชน/ขอบคิ้ว สีเดียวกับตัวรถ งบ 3-4 พัน
2. ล้อ เก็บกระทะไว้จับแม็กมาใส่ก็แจ่มขึ้นเยอะ งบ 3-4 พัน
3. ไฟหน้า/หลัง มีให้เลือเล่นได้เยอะ งบ 3-7 พัน

จบเบื้องต้นง่ายๆ มาเล่นที่บอดี้ต่อ
4. ไฟเบอร์ เลือกจากแบบที่มีในร้านแล้ว ชุดนึง 5-7 พัน เอาไปทำสีอีก 3-4 พัน
5. เปลี่ยนช็อคและสปริงให้ดูต่ำลงมานิด งบไม่เกินหมื่น
6. เปลี่ยนล้อลายแจ๋วๆ ขอบใหญ่ขึ้นมาอีก + ยาง งบตกอยู่หมื่นกลางๆ

ก๋ขอแค่นี้ก่อนนะ แต่ถ้างบเยอะกว่านี้ ก็สอบถามมาอีกทีก็แล้วกันคร้าบ..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline มหิงสา

• No.: 60 (รอรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: OPEL CORSA 3D AT
  • สีรถ : ฟ้า
  • เครื่องยนต์: 1NZ-FE VVT-i
อยากแต่งอยู่เหมือนกัน
แต่พอคิดถึงงบที่มี  :please:

Opel Corsa 3D VVT-i
.
www.healthshop2u.com
จำหน่าย วิตามิน ผิวขาว อาหารเสริม ลดน้ำหนัก แก้ หัวล้าน ผมร่วง ผมบาง ไม่ดกดำ ปวดกระดูก ไขข้อ เดิน เหิน ลำบาก วิตามินซี ชนิดฉีด แบบฉีด ปกป้อง กันแดด ฝ้า ผิว มีสมุนไพร ไทยๆ ทั้ง แคปซูน ชาชง Herbal One อภัยภูเบศร

Offline Omega VIP

จากการที่แต่งรถทั้ง 2 คัน 

ก่อนแต่งรถวาง concept ไว้ก่อนครับ  ต้องการแบบไหน แต่งมากไปก็เลอเทอะ  น้อยไปก็ไม่เต็ม

เรื่องราคาอันนี้พูดยากครับ  แล้วแต่วัสดุที่เราเลือกใช้ด้วยครับ 

กอล์ฟว่า  เอาแค่กันชนหน้า - หลัง สเกิตร์ทซ้าย - ขวา  สปอยเลอร์หลังคาอีกชิ้น แม๊กขอบ 15 " คอซ่าก็สวยแล้วล่ะครับ

ส่วนเรื่องสีเลือกเอาตามชอบ  และ โฉลกเลยครับ  เรื่องสีเดี๋ยวมาแนะนำอีกที  แต่หน้าหนาวเหมากับการทำสีมากที่สุดครับ แดดแรง  ความชื้นต่ำ 

Offline kai13

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • Love is all around
อืม...เรื่องการแต่งรถนี่มันต้องขึ้นกับ สไตล์จริงๆด้วยเนอะ

ใครชอบแบบไหนก็ว่ากันไป ส่วนเราตอนนี้อยากทำภายในใหม่

กะลังหาที่หุ้มเบาะผ้ากำมะหยี่อยู่ เช่นกัน  งบประมาณใช่ย่อยๆๆ

ไปถามมาที่หนึ่งทำทั้งคัน ตก หมื่นนึงอ่ะ 

กะลังหาที่อื่นเปรียบเทียบๆๆ

Always stay here.

• **
แย่จัง วันนี้คุยเรื่องนี้กะสามี สามีบอกว่า จะออกรถใหม่ให้ เอางัยดี คันนี้ก็ร้ากๆๆๆๆๆๆๆๆ  คันใหม่ก็อยากได้ อีกอย่างคันนี้ใช้มาสองปีแล้ว ซ่อมแซมบำรุงไปเยอะพอสมควร คิดว่า ถ้าใช้ต่อก็คงไม่มีอะไรแล้ว ก็เลย วางแผนจะแต่งตัวให้น้องซ่าสวยๆ เปลี่ยนยางใส่แม็ค ทำสีใหม่  ดันเจอข้อเสนอใหม่มา ตัดสินใจไม่ได้เลย เฮ้ย เครียด

ลักษณะการใช้รถของเรานะ
เป็นคนใช้รถน้อยมากๆ สองปี สี่ถึงห้าพันโล อันนี้พยายามใช้ที่สุดแล้ว เพราะไม่มีงานประจำทำ อยู่บ้านเฉยๆ ไปทำธุระข้างนอกบ้างนิดหน่อย ถ้าซื้อรถใหม่จะคุ้มหรือเปล่า หรือว่า ตกแต่งคันนี้แล้วใช้ต่อไปเรื่อยๆดี   ???

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
^
^
อันนี้มันก็อยู่ที่ตัวเราคร้าบ
นู๋ซ่า ทำภายนอกสวยๆ และทำเครื่องให้เนียนๆ + ฟื้นฟูช่วงล่างนิกหน่อย
มีงบ 1 แสนก็เหลือๆ ขับใช้งานได้อย่างสบายใจอีก หลายๆ ๆ ๆ ๆ ปี
มาคำนวนงบ แต่งภายนอกนะครับ
1. บอดี้ แบบพื้นๆ ก็ประมาณ 10พัน + ทำสีก็อีก 15-25 พัน
2. ล้อเปลี่ยนเป็นแม็ก ขอบ 13 เดิมๆ ก็ 2-3 พัน/ชุด (4ล้อ)

ดูงบของเครื่อง
1. เปลี่ยนปะเก็น+ซีลต่างๆ+ยางตีนวาวล์ 4-5 พัน
2. ล้างเกียร์ ล้างเครื่อง 4-5 พัน
3. เปลี่ยนท่ออากาศต่างๆ + ท่อน้ำต่างๆ 4-5 พัน
4. ทำความสะอาด เวคกั่ม อุปกรณ์อิเลคโทรนิคต่างๆ ให้สดสะอาดแจ่มแจ๋ว ประมาณ พันกว่า
5. กรองต่างๆ ทั้งกรองอากาศ กรองแอร์ กรองเบนซิล พันกว่า

และสุดท้าย งบช่วงล่าง
1. สปริงทั้งชุด 5 พัน (4ตัว)
2. ช็อคทั้งชุด ไม่เกิน 8 พัน (กาเบรียลแก๊สไรเดอร์ หรือจะเอาน้ำมันแบบนุ่มๆก็ได้ ราคาก็ถูกกว่า)
3. บูทและลูกยางของช่วงล่าง 4-5 พัน
4. ยางหุ้มและยางรองต่างๆ (ทั้งแท่น และช็อคอัพ) 6-7 พัน

ที่เหลือก็เป็นภายในอย่างเดียว ก็มี
ทำภายในใหม่ งบ 2 หมื่น ลงเครื่องเสียงใหม่ 1หมื่น ประมาณนี้แระครับ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
แย่จัง วันนี้คุยเรื่องนี้กะสามี สามีบอกว่า จะออกรถใหม่ให้ เอางัยดี คันนี้ก็ร้ากๆๆๆๆๆๆๆๆ  คันใหม่ก็อยากได้ อีกอย่างคันนี้ใช้มาสองปีแล้ว ซ่อมแซมบำรุงไปเยอะพอสมควร คิดว่า ถ้าใช้ต่อก็คงไม่มีอะไรแล้ว ก็เลย วางแผนจะแต่งตัวให้น้องซ่าสวยๆ เปลี่ยนยางใส่แม็ค ทำสีใหม่  ดันเจอข้อเสนอใหม่มา ตัดสินใจไม่ได้เลย เฮ้ย เครียด

ลักษณะการใช้รถของเรานะ
เป็นคนใช้รถน้อยมากๆ สองปี สี่ถึงห้าพันโล อันนี้พยายามใช้ที่สุดแล้ว เพราะไม่มีงานประจำทำ อยู่บ้านเฉยๆ ไปทำธุระข้างนอกบ้างนิดหน่อย ถ้าซื้อรถใหม่จะคุ้มหรือเปล่า หรือว่า ตกแต่งคันนี้แล้วใช้ต่อไปเรื่อยๆดี   ???

ใช้น้อยมากกกกกกครับ รถผมสองปีทะลุแสนสองไปแล้ว  8)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline jook_corsa

• コンプリートエンジン

กอล์ฟว่า  เอาแค่กันชนหน้า - หลัง สเกิตร์ทซ้าย - ขวา  สปอยเลอร์หลังคาอีกชิ้น แม๊กขอบ 15 " คอซ่าก็สวยแล้วล่ะครับ

ส่วนเรื่องสีเลือกเอาตามชอบ  และ โฉลกเลยครับ  เรื่องสีเดี๋ยวมาแนะนำอีกที  แต่หน้าหนาวเหมากับการทำสีมากที่สุดครับ แดดแรง  ความชื้นต่ำ 

ถูกครับ......เพราะที่จริงรถผมหลักๆก็ทำแค่นั้นนะ

Offline mod...kub

• หนึ่งในใต้หล้า
  • Nine foul. . . Nine life

ถูกครับ......เพราะที่จริงรถผมหลักๆก็ทำแค่นั้นนะ

เอาไปดูเล่นครับให้เกิดกิเลส ;Dอยากได้สีไหนเพิ่มบอกนะ เด๋วว่างๆจะจัดให้ครับ

Offline kai13

• *
  • Love is all around
เรื่องสีนี่ก็มีส่วนเหมือนกันนะ..ทำให้รถเราดูดีขึ้นได้..

สีเยอะจริงๆๆ เลือกไม่ถูกเลย

เหอๆๆ

Always stay here.

เอาไปดูเล่นครับให้เกิดกิเลส ;Dอยากได้สีไหนเพิ่มบอกนะ เด๋วว่างๆจะจัดให้ครับ

ขบวนรถลูกกวาดที่วิ่งในสนามอ่ะหรอ อิอิอิ

Offline zince

ก็เปลี่ยนสีด้วยดิครับ จะได้เป็นลูกอมเม็ดโตในกลุ่มอะครับ อิอิ

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

Offline guboy_corsa

• *

คุ้น ๆ เหมือนเคยเห็นคันนี้ที่ คาร์ฟู 4 แยกบ้านแขกด้วยแหละ

รถสวยและก็น่ารักมาก

^_^
ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยนะครับ

รถ รึ เจ้าของครับ  ที่น่ารัก

Offline guboy_corsa

• *
รถ รึ เจ้าของครับ  ที่น่ารัก

เห็นแต่รถหน่ะครับ

ไม่ได้มองเจ้าของซ่ะด้วยสิ

:)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง