[ ข้อมูล ] มีเสียงเวลาเลี้ยว

pung · 22526

Offline nuchavee

• นักรบพเนจร
  • **
Quote from: dpung

บางสิ่งบางอยากเกิความความคาดหมาย  เหมือนกระทู้นี้
http://www.opel.in.th/index.php/topic,3339.0.html

หาสาเหตุอยู่นาน  เปลี่ยนช่วงล่างเกือบทุกชิ้น  กว่าจะหาตัวต้นเหตุเจอ  เล่นเอาเหนื่อย  8O

เดี๊ยวนะท่านdpung  ....... ที่ว่า ตามนี้   :)

omega  เวลาเลี้ยว ทั้ง ซ้าย  และ ขวา  จะมีเสียง เอี้ยด ๆ  เสียงเหมือนเหล็กสีกัน  น่าจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง หมุนพวงมาลัย ตอนจอด  ไม่มีเสียง

แล้วก็ สรุปว่า .....  :)

ที่มาของเสียง  คือ  บริเวณตัวพัดลมแอร์   ช่างเลยคิดว่าอาจมีขยะ เข้าไปอยู่  จัดการรื้อออก  เริ่มผิดหวัง  เนื่องจากไม่มีขยะอยู่เลย มีแต่คราบฝุ่นเล็กน้อย  เนื่องมาจากเจ้าของเดิม  คงให้ช่างเอากระดาษแข็ง  ไปปิดบริเวณลิ้นอากาศภายนอกเข้าในรถ   แต่เมื่อมาแล้วก้อลองเป่าฝุ่นออก  และฉีดโซแน็ค  ไปที่ท้ายตัวมอร์เตอร์

คริคริ  แล้วเลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวา มันจะเกิดเสียงขึ้นมาได้ยังงัย เป็นงงไม๊อ่ะท่าน คริคริ   :)   :)  แต่ถ้าตามประสบการณ์ผม อีกสักพัก เมื่อโซแน็ค มันแห้ง เสียงมันก็จะกลับมาหาท่านdpungอีกครั้ง คริคริ เพราะว่า เจ้าหวีที่ประคองพัดลมของโบเวอร์มันทรุด พัดลมโบวเวอร์มันก็เลยไปเสียดสีกะด้านข้าง แกร๊กๆๆ งัย(พอท่านเลี้ยว โมเมนตั้ม มันก็เลยทำให้พัดลมมันเฉไปโดนด้านข้าง โป๊ะเช๊ะไม๊ท่านdpung   คริคริ งานนี้ กระดาษแข็งไม่เกี่ยวนา แฮ่ๆๆ )  ท่านdpung ต้องให้ช่างแอร์แกะตัวมอเตอร์ มาดัดหวีที่เป็นแกนยึดพัดลมออก แต่ทำได้โค-ตะ-ระ ยากเลยแหละ เพราะต้องใช้ความพยายามในการแกะถอดสลักออกมา โดยเอาน้ำมันเบรคค่อยๆหยด ค่อยๆๆกระเทาะออกมา อ้อ เตรียมจาระบีโอเมก้าชนิดพิเศษไว้ด้วยนะ ใส่ตามจุดที่หมุนได้ต่างๆๆ เนี้ย จะเข้าปีที่ 7 แหละ ที่มันไม่มีปัญหาใดๆกะผม ตามนั้นนะท่านdpung  8)     :)

Offline pung

• หนึ่งในใต้หล้า

บางสิ่งบางอยากเกิความความคาดหมาย  เหมือนกระทู้นี้
http://www.opel.in.th/index.php/topic,3339.0.html

หาสาเหตุอยู่นาน  เปลี่ยนช่วงล่างเกือบทุกชิ้น  กว่าจะหาตัวต้นเหตุเจอ  เล่นเอาเหนื่อย  8O

เดี๊ยวนะท่านdpung  ....... ที่ว่า ตามนี้   :)

omega  เวลาเลี้ยว ทั้ง ซ้าย  และ ขวา  จะมีเสียง เอี้ยด ๆ  เสียงเหมือนเหล็กสีกัน  น่าจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง หมุนพวงมาลัย ตอนจอด  ไม่มีเสียง

แล้วก็ สรุปว่า .....  :)

ที่มาของเสียง  คือ  บริเวณตัวพัดลมแอร์   ช่างเลยคิดว่าอาจมีขยะ เข้าไปอยู่  จัดการรื้อออก  เริ่มผิดหวัง  เนื่องจากไม่มีขยะอยู่เลย มีแต่คราบฝุ่นเล็กน้อย  เนื่องมาจากเจ้าของเดิม  คงให้ช่างเอากระดาษแข็ง  ไปปิดบริเวณลิ้นอากาศภายนอกเข้าในรถ   แต่เมื่อมาแล้วก้อลองเป่าฝุ่นออก  และฉีดโซแน็ค  ไปที่ท้ายตัวมอร์เตอร์

คริคริ  แล้วเลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวา มันจะเกิดเสียงขึ้นมาได้ยังงัย เป็นงงไม๊อ่ะท่าน คริคริ   :)   :)  แต่ถ้าตามประสบการณ์ผม อีกสักพัก เมื่อโซแน็ค มันแห้ง เสียงมันก็จะกลับมาหาท่านdpungอีกครั้ง คริคริ เพราะว่า เจ้าหวีที่ประคองพัดลมของโบเวอร์มันทรุด พัดลมโบวเวอร์มันก็เลยไปเสียดสีกะด้านข้าง แกร๊กๆๆ งัย(พอท่านเลี้ยว โมเมนตั้ม มันก็เลยทำให้พัดลมมันเฉไปโดนด้านข้าง โป๊ะเช๊ะไม๊ท่านdpung   คริคริ งานนี้ กระดาษแข็งไม่เกี่ยวนา แฮ่ๆๆ )  ท่านdpung ต้องให้ช่างแอร์แกะตัวมอเตอร์ มาดัดหวีที่เป็นแกนยึดพัดลมออก แต่ทำได้โค-ตะ-ระ ยากเลยแหละ เพราะต้องใช้ความพยายามในการแกะถอดสลักออกมา โดยเอาน้ำมันเบรคค่อยๆหยด ค่อยๆๆกระเทาะออกมา อ้อ เตรียมจาระบีโอเมก้าชนิดพิเศษไว้ด้วยนะ ใส่ตามจุดที่หมุนได้ต่างๆๆ เนี้ย จะเข้าปีที่ 7 แหละ ที่มันไม่มีปัญหาใดๆกะผม ตามนั้นนะท่านdpung  8)     :)

ขอบคุณครับ คริคริ ถ้าเกิดมีเสียงไม่พึงประสงค์อีก จะทำตามที่ท่านบอก คริคริ 
ถ้าไม่รื้อลิ้นชักออก  เสียงที่ได้ยิน  ใคร ๆ ก้อคงนึกแต่เรื่องช่วงล่าง  เพราะได้ยินมาจากใต้ท้องรถด้านหน้า  ไปมาหลายอู่  ช่างที่ศูนย์เชพ ภูเก็ต ก้อหาไม่เจอ   :shock:

ขอขอบคุณ  คุณ nuchavee  และทุก ๆ ท่าน  อีกครั้งสำหรับประสบการณ์ในการไขปัญหา  เพื่อให้คนอื่นได้ใช้เป็นแนวทางในการแก้ไขปัญหาในโอกาศต่อไป

ปัญหาบางปัญหาไม่เคยเจอ  ถ้าคนที่เจอและแก้ไขปัญหาได้สำเร็จ  และนำมาเผยแพร่ให้คนอื่นได้รับทราบ  เป็นเรื่องที่น่ายกย่อง เป็นอย่างยิ่ง  :D

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :D ผมโคตรชอบบรรยากาศแบบนี้เลยครับเหอะๆ นี่ซิเวปรถเหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

วันนี้มันกลับมาดังอีกแล้ว  คงต้องแก้ไขตาม  nuchavee  ซะแล้ว

Offline sawfee

• ผู้เยี่ยมยุทธ

ไม่รู้ว่า อาการของท่านจะเหมือน ของผมหรือป่าว

ของผม คอซ่า 5 ประตู้  ออโต้ ครับ  เวลาเลี้ยวมีเสียงเหมือนเหล็กมันกระทบกัน ครับ ดัง แก๊กๆๆๆ  ให้ศูนย์เช็ค ไล่ตั้งแต่หัวเพลา เลย ครับ เช็คช่วงล่างเผื่อว่า มีเหล็กอะไรไปกระทบ

สรุป สาเหตุ ที่ ช่างเจอ คือ

ตัวยึด ไดสตาร์ท มันหัก ครับ พอหักแล้ว ไดสตาร์ท มันถึงมาไม่สุด พอไม่สุด ทำให้ เฟื่องที่ มัน ทำงาน ไม่สมบูรณ์ ครับ คือ คล้ายกับว่า มันตกร่อง ครับ

ก้อ เลย เป็นที่มาของเสียง ครับ

ลองเช็คดู ครับ เผื่อ เป็นอาการเดียวกัน

Opel Cosa 5D 1.4  8V  AT
ซอพี (ยล.)
มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา
133 ถ.เทศบาล3 ต.สะเตง อ.เมือง จ.ยะลา 95000
Phone : 0862952855
อยู่เว็บนี้  ได้อะไรมากกว่าที่คิด

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
มาอัพครับ อาการหายรึยังครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

ยังดังเป็นบางครั้ง  เปิดพัดลมเบอร์  1  ไม่มีเสียงดังเลย  เปิดพัดลม  เบอร์  2  ได้ยินเสียงดัง  ชัดเจน เวลาเลี้ยว  และจะเป็นเฉพาะเวลาเลี้ยวขวา  เลี้ยวซ้ายไม่ดัง   เปิดพัดลมเบอร์  3 และ 4  ไม่ได้ยิน เพราะได้ยินแต่เสียงลม ๆ เป่าแรงมาก

ยังไม่ได้แก้ไขตาม คุณ nuchavee  ใช้ไปก่อน  ถ้าใช้พัดลมเบอร์  2  ก้อเปิดเพลงฟัง 8)

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
เมื่อตอนเย็นลองขึ้นแม่แรงตรวจดู ล้อยังแน่นปึก  ดูยางรองเบ้าโช๊ค  สภาพยังดี  ไม่ฉีกขาด

จำเลยตัวสุดท้ายน่าจะเป็นตัวปั่นพาวเวอร์  หรือปล่าวเนี้ย  และจะดังตอนเลี้ยวขวามากที่สุด  พวงมาลัยตรง ๆ  หรือ เลี้ยวซ้าย  ดังนิดหน่อย
แต่ตอนจอดอยู่กับที่  หมุนพวงมาลัย  กับไม่ดัง  งง ???
ภาพยางรองเป้าโช๊ค  แต่ไม่รู้ยี่ห้ออะไร

ทำไหมรถผมไม่มียางกันฝุ่นที่โช้คแบบนี้ ต้องหาซื้อมาใส่ใช่ไหมครับ มีขายทั่วไปหรือไม่  หรืออ ว่าต้องซื้อโช้ค มาเป็นชุดอะไรประมาณนั้นอ่ะครับ

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
มันมีขายทั่วไปนะครับ  :)

จะเอาไหมเดี๋ยวเช็คราคาแล้วสั่งให้  ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

เมื่อตอนเย็นลองขึ้นแม่แรงตรวจดู ล้อยังแน่นปึก  ดูยางรองเบ้าโช๊ค  สภาพยังดี  ไม่ฉีกขาด

จำเลยตัวสุดท้ายน่าจะเป็นตัวปั่นพาวเวอร์  หรือปล่าวเนี้ย  และจะดังตอนเลี้ยวขวามากที่สุด  พวงมาลัยตรง ๆ  หรือ เลี้ยวซ้าย  ดังนิดหน่อย
แต่ตอนจอดอยู่กับที่  หมุนพวงมาลัย  กับไม่ดัง  งง ???
ภาพยางรองเป้าโช๊ค  แต่ไม่รู้ยี่ห้ออะไร

ทำไหมรถผมไม่มียางกันฝุ่นที่โช้คแบบนี้ ต้องหาซื้อมาใส่ใช่ไหมครับ มีขายทั่วไปหรือไม่  หรืออ ว่าต้องซื้อโช้ค มาเป็นชุดอะไรประมาณนั้นอ่ะครับ

ตัวนี้  ยางรองหัวโช๊ค   :มั้ง:  จะมียางกันฝุ่น  สีดำครอบข้างนอกอีกอัน

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง