เหตุเกิดเมื่อคืนนี้ 30 22.30 ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

sawassdee · 12697

Offline sawassdee

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • นักรบพ่อลูกอ่อน
ผมแว่บไปหาลูกน้อยที่ลพบุรีมา  :อุ่น:  ระหว่างทางที่วิ่งกลับมาที่ทำงาน (จันทบุรี) ใช้เส้นทาง  ลพบุรี - นครนายก - กบิน - สระแก้ว - โป่งน้ำร้อน   จังหวะที่ออกตัวไฟแดง  ผมอยู่เลนขวา  เลนซ้ายมี AE - 100  อยู่คันหนึ่ง ( สภาพสวย ใส่ท่อดังๆ) คาดว่าไฟผมคงไปแยงตาเขา เข้า เพราะหลอดไฟหน้าข้างซ้ายของผม  เคยถอดออกมาล้าง  มันไม่มีตัวครอบหลอด ( ตัวที่คล้ายๆสังสะสี น่าจะทำหน้าที่ให้แสงไฟสะท้อนกลับมาที่แผ่นโครเมี่ยมที่ตัวโคม )  เลยทำให้แสงไฟข้างซ้ายของผมมันกระจายไปเข้าตา พี่ AE - 100  เขา

1. เขาอัดรถเสียงดังมาจ่อตูดผมทันที ห่างประมาณ 1 เมตร  ไม่รู้ว่าเปิดไฟสูงด้วยรึเปล่า  แต่ไฟเขาสว่างจ้ามาในห้องโดยสารผม  แต่ก็ ไปใหนกันไม่ได้เพราะหน้ารถผมมันมี รถสองแถว รับ - ส่ง  คนงาน วิ่งช้าอยู่

2. AE - 100 จึงออกซ้ายแล้วเหยียบขึ้นหน้าไป ( ถนน 3 เลน มีเกาะกลาง ช่วง ก่อนถึงตัว จว.สระแก้ว )  ผมนึกสนุกและเห็นว่ารถว่างจึงออกซ้ายและเหยียบตามไป   AE - 100 วิ่งเลนขวาสุด ประมาณ 130 - 140 (ทีแรกคิดว่าเขาจะวิ่งเร็วกว่านี้ ) ผมก็ตามตลอดระยะห่างประมาณ  10  เมตร ( พอให้มองกระจกหลังแล้วให้เห็นว่า  ผมตามคุณอยู่นะ (ผมเคยโดนการตามแบบนี้มาแล้วมันเครียดดี  ก็เลยเอามาใช้กับเขาบ้าง )  ) 

3. ขับตามกันแบบนี้ไปเรื่อยๆ  บางครั้งเขาก็ลดมาที่ 120  บ้าง  แต่ไม่ต่ำกว่านี้  แล้วแต่สภาพถนน  โค้ง  มีรถช้า  ขวางบ้าง     ผมกะว่าถ้าเขาลดความเร็วลง  ผมก็จะแซงแล้วเลยไปเลย เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น  ( เพราะเราเดินทางไกล )  พอถนนโล่งเขาก็กลับมาวิ่งที่  130 - 140  อีก  ประมาณว่าคงไม่อยากให้ผมแซง

4. มาติดไฟแดงที่ จว.สระแก้ว  เขาเบี่ยงไปที่เลนซ้ายทันที เพื่อให้เราจอดเทียบข้างกัน  เครื่องผมดับอีก :(  เพราะรถผมกินแก๊ส  และมีปัญหาเรื่องจูนแก๊สอยู๋ ( ติดแบบมิกเซอร์ ปากมิกกว้าง  30 มม.  เวลาลดความเร็วแล้วเหยียบคลัทต์เพื่อเปลี่ยนเกียร์ เครื่องจะดับตลอด เหมือนแก๊สมาไม่ทัน อ่ะ )

5. ผมอายก็อายเรื่องรถดับ  แต่ก็สตาร์ทเครื่องใหม่ และคิดว่า เขาคงอยากจะเล่น  ควอเตอร์ไมล์กับเราแน่ เพราะจอดติดไฟแดงลักษณะนี้  ผมอยู่เลน ขวา  AE- 100  อยู่ ซ้าย  ในใจผมคิดว่าไม่อยากเล่นกับเขาแล้วล่ะ  เบื่อแล้ว  คงออกตัวแบบธรรมดา  ผมคงไม่เหยียบแบบหูดับตับใหม้หรอก     :ปลิว:     - มีต่อ - 

4.

Opel  Astra F  1994  C16SE  Sedan

Toyota  Corolla  GLXI  1.3   4E - FE   1995

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
แก๊สท่วม ครับพี่... :shock:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline sawassdee

• นักรบพ่อลูกอ่อน
เหตุการณ์จะเป็นอย่างไรเมื่อ สถานการณ์ ตึงเครียด และ บีบคั้น   ระหว่าง ASTRA C16SE  8 VALVE  เก่าๆ กินแก๊ส  และแก๊สจูนไม่ดีชอบดับบ่อยๆเวลาเหยียบคลัท         VS      AE - 100  สภาพใหม่  ท่อแต่ง  ไม่รู้กินแก๊สหรือเปล่ามองไม่เห็น  ไม่ทราบชนิดและขนาดเครื่องยนต์ ( คาดว่าคงเป็นเครื่อง  N/A  เพราะไม่มี สคูป  และ อินเตอร์   จึงเป็นไปได้หมด  เช่น   4A-FE  / 4A-GE  / 4A-GE  20 VALVE  ( WHIT  TOP / BLACK  TOP )   /      5A-FE      /    3S-FE   และ  3S-GE  

6.  :(  จริงดังคาดพอไฟเขียว  เขาเหยียบทันที  เสียงท่อที่ดัง  และเสียงเครื่องยนต์ที่แผดร้อง  ทำให้ผมรู้ว่าเขาเหยียบ  ไม่รู้ว่าเต็มที่ของเขาหรือเปล่า  แต่ผมว่าเค้าเหยียบหนักมาก        ///  ส่วนผมด้วยความคิดที่ว่าจะไม่เล่นกับเขาแล้ว   :-[  ผมจึงออกตัวตามปกติ  ใช้รอบเครื่องประมาณ  3000  RPM  ในเกียร์   1 - 2  และ

7. กำลังจะเข้า  เกียร์สาม  ( AE - 100  พึ่งนำหน้าไปประมาณ  7  เมตร )  เกิดความหมั่นใส้ว่า เขา ควรจะทำได้ดีกว่านี้นี่นา      ผมจึงยัด เกียร์ 3 แล้วกระทืบคันเร่ง จนมิด  รอบขึ้นเท่าไหร่ไม่รู้ดูไม่ทัน  แต่ความเร็ว พุ่ง พรวดขึ้นไปที่ 100  ( ผม ออกตัวทีหลัง แต่ตอนนี้ผมพุ่งไปเกือบถึงเขาแล้ว )      เหยียบคลัทต์ ดึงเกียร์มาที่  4  อย่างเร็ว และกระทืบ+ขยี้ คันเร่งจนมิดอีกเหมือนเดิม  ความเร็ว พรวดไปที่  120 โดยประมาณ  ( ตอนนี้ผมทันเขาแล้ว )   ///  ผมยัดเกียร์ 5 แล้ว กระทืบ + ขยี้คันเร่ง อีก  ตอนนี้ อยู่ที่  130  ผมแซงเขามา ไกลแล้ว  ( เหมือนเขายกตั้งแต่ผมแซงได้ )

8. สักพักเขามาตามหลังผมบ้าง  แต่ผมวิ่ง แค่ 120  เพราะคิดว่าเห็นผลแล้ว  และไม่อยากเล่นแล้ว  และถนนเป็น 2 เลน รถวิ่งสวนกัน และรถเริ่มเยอะขึ้น   เขาตามหลังผมไปอีกประมาณ 1 กม.  พอติดไฟแดง  ผมต่อท้ายรถช้า  ส่วนเขารีบร้อนแซงซ้ายไป  และก็ต่างคนต่างไป

หลังจากเหตุการณ์นั้นคิดถึงหน้าลูก(พึ่ง 3 เดือน) แล้วคิดว่าต่อไปไม่เล่นกับใครแล้ว  เกิดอะไรขึ้นมาไม่คุ้มครับ  ช่วงที่ขับตามกัน เป็นเวลากลางคืน  ถ้าเสียหลัก หลุดโค้ง  หรือถ้ามีรถชาวบ้านแวบมา  อะไรจะเกิดขึ้น  คงไม่ได้เห็นหน้าลูกอีก  :จุก:  จึงปฏิญานว่าต่อไปจะขับ ช้าๆ ไม่เกิน 120  ดีกว่า  

แต่ยังสงสัยอยู่ว่า  ทำไม เขาถึงออกตัวได้แค่นั้น  หรือเขา  1600  เหมือนเรา  4A-FE  จึงได้แค่นั้น   ส่วนความเร็วสูงสุดของเขาจะได้เท่าไหร่ไม่รู้เพราะตลอดเวลาที่เราตามเขา   เขาไม่เหยียบ เกินกว่า 140   //  คือผมกะว่าถ้า เหยียบขึ้นไป อีก  ผมก็จะลอง เหยียบตามขึ้นไปอีก เรื่อยๆ  จนกว่า  จะตามไม่ไหวล่ะครับ  C16SE   ของผมเคยลองเหยียบเล่นๆ บนมอเตอร์เวย์  ที่  160  ยังเหยียบไม่หมดนะครับ  กลัวเครื่องพังครับ  เลยไม่เหยียบต่อ  เลยไม่รู้เลยว่า   TOP  SPEED  ของรถตัวเองเท่าไหร่      เล่าให้กันฟังเนาะพี่น้อง       นานาจิตตังครับ  :ตาปิ้ง:

Opel  Astra F  1994  C16SE  Sedan

Toyota  Corolla  GLXI  1.3   4E - FE   1995

Offline zince

ผมว่าดีนะ ขับรถกลับบ้านไม่ง่วง (แต่มันอันตราย กลัวพวกงี้เง่าไม่ยอมแพ้)
สาย กรุงเทพ - แกลง ยิ่งบนมอเตอร์เวย์ยิ่งเจอบ่อยมากๆ แต่สายมอเตอร์เวย์สะพานเยอะน่ากลัวอะ
ล่าสุดเคยเจอวิส บนทางด่วนบางนา - ตราด จี้ผมตลอดเลยตั้งแต่รับบัตรขึ้นทางด่วน 160 แล้ว ยังตามแต่ไม่แซง พอเข้า 200 เอ๊ะเริ่มไม่ตามละ
แต่ 200 นี่เครียสจริงๆ ครับ ในใจความคิดถึงอันตรายจุดประกายเต็มไปหมด เลยต้องผ่อน วันนี้เจอทั้งวันไป วันกลับ ไม่เคยทำเวลาได้ขนาดนั้นเลย ไป กทม. ไม่ถึง 2 ชม.
แต่ ณ วันนี้ ตั้งแต่เจอ 10 ล้อแถวๆ ปราจีนมา 140 นี่เร็วสุดๆ แล้วอะครับ  :D :D

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
จริงๆแล้วเป็นเรื่องของความมีสติในการขับรถฮะ

ชิโรโร่ ผมขับทางไกลความเร็วปรกติ แค่ 120 เอง อย่างมากก็ 140 ยกเว้นว่าเจอใครมาแกล้ง ก็จัดไปฮะ แต่สักพักก็เบื่อ พอล่ะ ส่วนมากขับเล่นกับชาวบ้านก็ที่แถวๆ 120-140 ครับ เล่นชิงจังหวะกันมากกว่า  :)

แต่เจ้า ทามะ ผมขับยืนพื้นที่ 140 เป็นปรกติ (รอบ3200 เอง) เลยเฉยๆ ครับ ไม่ได้เล่นอะไรกับใคร ยกเว้นว่าเบียดผมมาผมเบียดกลับจริงๆนะ :P

เราจะรู้ครับว่ารถเรา ขับปลอดภัยที่ความเร็วเท่าไรครับ เกินกว่านั้นก็ขับได้แต่ว่ามันจะเริ่มเหยียบเส้นความไม่ปลอดภัยแล้ว...

รถคันนั้นอาจจะเห็นพี่ออกตัวธรรมดา เลยถอน... แล้วจังหวะพี่กดมาเต็มๆพอดี เลยกดตามต่อไม่ทันครับเพราะว่ารอบมันตกไปแย้ว... :น้ำร้อน: มั้งนะคัรบ...

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline ช่อลดา

• VIP's Member
  • หนึ่งในใต้หล้า
  • โอเปิลซาฟิร่า/คิดถึงก็ โทร.มา 08 7013 7999
 :-*วิธี ทำให้ ใจร่มๆ เอารุปไอ้หนู กะแม่ออย ติดไว้ แถว คอนโซล ลดอุณหภุมิ ได้ แยะไม่เชื่อ ลองเดะ แถมได้ รอยยิ้ม จากเนฯ อีกเวลามาใช้บริการ  :please:

พี่ช่อ คนเดิมไง...แต่เบอร์โทรฯใหม่นะคะ

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
ตอบพี่เชษครับ...ฟันธงครับ...4EFEเครื่อง1300ครับ(มีในAE100)...เพราะ4AFEในตัวนี้ของน้องพี่เค...วิ่งปลายเตะๆ190ครับ...
คลายสงใสได้เรยพี่เครื่อง1300ไม่โบ...ทำท่อไปก้อเท่านั้น...แถวบ้านผมมีเยอะมาก...เสียงดังอย่างเดียวแต่ไม่วิ่ง...อิอิอิ...

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

Offline Omega VIP

เข้ามาอ่านครับ  ไม่ Comment ครับ  :) :) :)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
^
^
มันไม่เม้นท์

AE เอาเสียงข่ม.. เราตดใส่เลยดีมั้ย เท่ดีออก 55+

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
^
^

AE เอาเสียงข่ม.. เราตดใส่เลยดีมั้ย เท่ดีออก 55+

... 8) บาปกรรมป่าวๆครับพี่นุ่น
เกิดเขาเหม็นตดจนเป็นลม รถตกถนน เวรกรรมมันจะตกที่เราเอานาาา  8) 8)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

^
^

... 8) บาปกรรมป่าวๆครับพี่นุ่น
เกิดเขาเหม็นตดจนเป็นลม รถตกถนน เวรกรรมมันจะตกที่เราเอานาาา  8) 8)

จูนแก๊สหนานิดนึ่ง  แล้วทำ Back Fire ออกท่อเลยครับ   

เจ้า GT ถ้าอัดมายาวๆ แล้วถอนคันเร่ง มีปุ้งอ่ะ  เกิดจาก เชื้อเพลิงเผาไหม้ไม่หมด + ความร้อนท่อไปเสีย( โดยเฉพาะเลส ) ไปอุดรฯ กะบะขนผักไม่กล้าเข้าใกล้อ่ะ

ป.ล. มีแต่เสียง แต่ไม่มีไฟนะจ๊ะ

Offline ksuchon

• Pen-Gay Team
^
^

จูนแก๊สหนานิดนึ่ง  แล้วทำ Back Fire ออกท่อเลยครับ   

เจ้า GT ถ้าอัดมายาวๆ แล้วถอนคันเร่ง มีปุ้งอ่ะ  เกิดจาก เชื้อเพลิงเผาไหม้ไม่หมด + ความร้อนท่อไปเสีย( โดยเฉพาะเลส ) ไปอุดรฯ กะบะขนผักไม่กล้าเข้าใกล้อ่ะ

ป.ล. มีแต่เสียง แต่ไม่มีไฟนะจ๊ะ

อันนี้น่าสนใจดีแฮะ ลูกพี่

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

^
^

อันนี้น่าสนใจดีแฮะ ลูกพี่

ของต้น จูนบางถึงจะมีดังแฮะ... :มั้ง:

lap Time

กอล์ฟทำจากหน้า F7 นะ คือ ดูแล้วให้มันหนานิดนึ่ง ( สูตรนี้พี่ AID สอนอ่ะ บอกว่ามันจะขับมันส์ขึ้น รอบไม่ค่อยจะตกลงมามาก )

Offline godgi

• No.: 109
  • รุ่นรถ: Corsa
  • สีรถ : เขียว
  • เครื่องยนต์: X14
ขอแจมด้วยนะครับ ผมใช้ astra 16 valve ecotec อยู่ และก็ใช้Toyota EE80 เพิ่งจะวาง 4E-FE มา เครื่องตัวนี้ก็ไปได้ถึง180 เลยนะครับแต่ต้องทางยาว ผมลองบนบูรพาวิถี ตัวรถเบาร่อนน่าดูเลย  แต่อัตราเร่งช่วงความเร็วสูงๆสู้น้อง opel ไม่ได้เลย ครับ    :หึหึ: :หึหึ:

:please: ได้ตั้ง 180 เยยเหยอ.... :please:

รถผมตอนนี้จูนแก๊สไม่ได้วิ่งได้แค่ 160 เอง... :จุก: :สำนึก:

lap Time

:please: ได้ตั้ง 180 เยยเหยอ.... :please:

รถผมตอนนี้จูนแก๊สไม่ได้วิ่งได้แค่ 160 เอง... :จุก: :สำนึก:

หันตูดมา  เดี๋ยวเสียบให้  อิอิอิ  แต่ก่อนหันไปเครมหัวฉีดก่อนนะ  8) 8) 8) 8) 8)

ไฟล์รูปที่ผมแนบมา ผมวิ่งที่เส้น 36 แต่วิ่งบนบูรพาวิถีไม่กล้าถ่ายรูปรถ มันร่อนมาก (หรือเข็มไมล์ผมคงจะอ่อนไปก็ได้)    :) :) :)

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
เข็มโตโยต้า(บางรุ่น) อ่อนกว่า opel ครับ ถ้าตาม gps  4e-fe  มันสุดๆ ที่150 ตามgps นะครับ น่าจะนะ บางคนก็ได้ถึง 160 แล้วแต่รถครับ

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

แล้ว4E-FTE กับ  5E-FHE วิ่งกันสุด ทะลุ200 เลยไหม? 
จริงๆก็เสียดายนะครับ4E-FEผมซื้อแต่เครื่องมา ชนกับเกียร์เครื่อง 2E  ปาดฝา ขัดลื่นนิด ถ้าวิ่งได้เท่านี้รู้งี้เพิ่มตังเอาตัวอื่นดีกว่า เซ็งโคตร
 :สำนึก: :สำนึก: :'(

เกิน 200 อยู่ที่อัตราทดเกียร์ครับ...ถ้าแรงเครื่องถึงนะฮะ....  :)

รู้สึกว่าของจี๊ด จะถึงครับ :น้ำร้อน:

lap Time

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
ไฟล์รูปที่ผมแนบมา ผมวิ่งที่เส้น 36 แต่วิ่งบนบูรพาวิถีไม่กล้าถ่ายรูปรถ มันร่อนมาก (หรือเข็มไมล์ผมคงจะอ่อนไปก็ได้)    :) :) :)

ผมดูจากรอบเครื่องนะครับ ถ้าเกียร์ตัวเดียวกับ 4E-FTE คือ C56 รอบ 5000 ที่เกียร์ 5 ก็แตะ 180 แล้วครับ ถูกต้องตามนั้น

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!

เข็มโตโยต้า(บางรุ่น) อ่อนกว่า opel ครับ ถ้าตาม gps  4e-fe  มันสุดๆ ที่150 ตามgps นะครับ น่าจะนะ บางคนก็ได้ถึง 160 แล้วแต่รถครับ

ไม่น่าจริงครับ มันขึ้นอยู่กับว่าอยู่บอดี้ไหน เกียร์อะไร ล้ออะไรด้วย เพราะที่กดเล่นๆกับ AE100 ของตั๋ง ผมว่าเกินแน่นอน

C14NZ เน่าๆของผม (Technology ปี 80) ยังวิ่งได้เกิน 150 เลย ถ้าล้อเดิมนะ

เพราะฉะนั้นโดยส่วนตัว 4E-FE ถ้าอยู่ใน AE100 หรืออะไรที่เบากว่านั้น ใช้ล้อที่ไม่เกินกำลังเครื่อง 180 ผมเชื่อว่าทำได้แน่ๆครับ

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!

• รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
เข็มโตโยต้า(บางรุ่น) อ่อนกว่า opel ครับ ถ้าตาม gps  4e-fe  มันสุดๆ ที่150 ตามgps นะครับ น่าจะนะ บางคนก็ได้ถึง 160 แล้วแต่รถครับ

ไม่น่าจริงครับ มันขึ้นอยู่กับว่าอยู่บอดี้ไหน เกียร์อะไร ล้ออะไรด้วย เพราะที่กดเล่นๆกับ AE100 ของตั๋ง ผมว่าเกินแน่นอน

C14NZ เน่าๆของผม (Technology ปี 80) ยังวิ่งได้เกิน 150 เลย ถ้าล้อเดิมนะ

เพราะฉะนั้นโดยส่วนตัว 4E-FE ถ้าอยู่ใน AE100 หรืออะไรที่เบากว่านั้น ใช้ล้อที่ไม่เกินกำลังเครื่อง 180 ผมเชื่อว่าทำได้แน่ๆครับ

อ่านซิ ก็บอกอยู่ว่า แล้วแต่รถไง   แต่อย่างว่า  เราไม่ได้ใช้พูดไปก็เท่านั้น  ไอ้ที่ใช้อยู่ก็มี turbo  เคยขับรถ มะนาว รถเพื่อนๆ ใน ae กับรถพี่เอก   มันได้แค่นั้นแหล่ะ

ยิ่งในคอซ่า ยิ่งลำบากให้ได้ 140 ยังลำบากเลย   คนใช้อยู่ เค้าก็บอกว่าได้แค่นี้   ถ้ามากกว่านี้ก็รถเบาน่าดู  แล้วก็ทำท่อ บลาๆ ๆ ๆ ๆ

ก็มันได้กันแค่นี้ ไปเถียงคนใช้อยู่ เค้าก็ได้โดดถีบเอา  คนที่ได้เกิน  ๆเนี่ย คนที่ไม่เกิน ซึ่งเกือบหมดที่รู้จักมันไม่เกิน เค้าก็ถามเหมือนกันว่ามันทำยังไง   ถ้ารู้ก็จัดมา    คนอยากรู้เยอะ

http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

เรื่องถามคนอื่นเนี่ย โดนมาเยอะล่ะ เราคำนวนเองได้อย่างนึง ถามคนอื่นได้อย่างนึง สุดท้ายผมเชื่อตัวเลขทางคณิตศาสตร์หว่ะ 1+1 ยังไงก็ต้องได้ 2

เอารถตัวเองล่ะกัน C14NZ เดิมล้อ 13 ตามสเปคเกียร์ MT มันจะได้ราวๆ 165 รถผมเค้นให้ตาย ลากเป็นกิโลได้ราวๆ 150 เพราะ.. 1. ใส่ล้อ 15 2. เครื่องโทรมมาก 3.ท่อไอเสียผิดสเปค โล่งเกินไป (ใครคิดว่าท่อโล่งๆแล้วความเร็วปลายจะไหลดีขึ้น ผมขอให้คิดใหม่)

เพราะฉะนั้น ถามเจ้าของรถได้เลย ถ้ารูปนี้ เกียร์ 5 ที่ 5000 รอบ ก็ 180 แน่นอน ฟันธง

เวน พูดกันคนละเรื่อง ถ้าในโตต้าคงถึงแหล่ะ แต่กว่าจะถึง หืดขึ้นคอ     

ฉันหมายถึงในรถ opel เฟ้ย ย ย ย   ในคอซ่าอ่ะ ลำบากทุกคัน  เครื่อง c14nz เจือกแรงกว่า  ซ้ะงั้น

เคยเจอใน astra ด้วย ลำบากแสด

เวน พูดกันคนละเรื่อง ถ้าในโตต้าคงถึงแหล่ะ แต่กว่าจะถึง หืดขึ้นคอ     

ฉันหมายถึงในรถ opel เฟ้ย ย ย ย   ในคอซ่าอ่ะ ลำบากทุกคัน  เครื่อง c14nz เจือกแรงกว่า  ซ้ะงั้น

เคยเจอใน astra ด้วย ลำบากแสด

ก็พี่เค้าพูดถึง Toyota EE80 นินา หรือตรูเข้าใจผิด  :มั้ง:

อ่านซิ ก็บอกอยู่ว่า แล้วแต่รถไง   แต่อย่างว่า  เราไม่ได้ใช้พูดไปก็เท่านั้น  ไอ้ที่ใช้อยู่ก็มี turbo  เคยขับรถ มะนาว รถเพื่อนๆ ใน ae กับรถพี่เอก   มันได้แค่นั้นแหล่ะ

ยิ่งในคอซ่า ยิ่งลำบากให้ได้ 140 ยังลำบากเลย   คนใช้อยู่ เค้าก็บอกว่าได้แค่นี้   ถ้ามากกว่านี้ก็รถเบาน่าดู  แล้วก็ทำท่อ บลาๆ ๆ ๆ ๆ

ก็มันได้กันแค่นี้ ไปเถียงคนใช้อยู่ เค้าก็ได้โดดถีบเอา  คนที่ได้เกิน  ๆเนี่ย คนที่ไม่เกิน ซึ่งเกือบหมดที่รู้จักมันไม่เกิน เค้าก็ถามเหมือนกันว่ามันทำยังไง   ถ้ารู้ก็จัดมา    คนอยากรู้เยอะ

มันเลยอยู่ที่เกียร์ ไงจี๊ด... ถ้ามัน เป็นเกียร์ของ สตาร์เล็ท เดิมๆมันก็ได้ระดับนึง ของจี๊ดก็เกียร์อีกตัวนึง(คุ้นๆว่าเคยพูดอยู่) ที่มันอยู่ในบ้านเรา มันก็อีกตัวนึง มันก็เลยมีคาเร็คเตอร์ต่างกันออกไปตามการทดเกียร์และเฟืองท้ายอ่ะฮะ ต้นจัดปลายหด ต้นอืดปลายไหล ไรเงี้ย.... :อุ่น:

เหมือน รถ vios ไง เปลี่ยน แค่เฟืองท้าย มันก็ กดได้ 200 แล้ว ได้แค่ 200นะ เปลี่ยนเอาเกียร์ 4a 20v 6สปีดมาลง มันก็ได้ 200 กว่าๆ ถ้าเครื่องแรงม้าถึง... พี่บอยเลยขับได้ 260ไง แรงม้าที่ล้อ 150 ตัว ที่ไฟล์วิล เท่าไรไม่รู้... แต่ว่า ไล่ คันที่วิ่งได้ แค่ 200 ไม่ทันนะ จะไปตามได้ก็รอบปลายๆ ความเร็วสูงๆอ่าคับ

ของตัวเองเลยก็ เครื่อง c20ne วิ่งเกียร์ โครส ได้แค่ 185 ที่ 5500รอบของเกียร์ 5 วิ่ง 120 รอบ 3500 แต่พอเปลี่ยนเป็นเกียร์ ปรกติของชาวบ้านเขา วิ่ง ปลายได้ที่ 185 เท่ากันที่เกียร์ 4  เกียร์ 5 ก็ไหลๆ เรื่อยๆเร่งไม่ขึ้นแล้ว... ไม่เคยได้เกิน 200 เลย... แต่ว่าวิ่งเกียร์ 5 120 รอบ 3000 อ่า...ขับสบายกว่ากันเยอะ... ไม่เปลี่องแก๊สฮะ...  ;D

lap Time

อ้าวกรรม   นึกว่า opel เอาไมร์โตต้ามาใส่   ที่แท้เป็นโตโยต้าเลยนี่เอง    เวน น น น  น   

Offline ◄◄★GT★►►

• ♂♥Cars★Culture★Lifestyle♥♀
  • No.: xXx
  • รุ่นรถ: CORSA B <GT> 3dr.
  • สีรถ : Caszablanca White
  • เครื่องยนต์: X16XE
 :มั้ง:ในรูปความเร็วแค่ 170 เองมะใช่หรอ มันสั่นไหวๆๆ (ไมล์ตัวนอกนิ มีแค่180เอง) :มั้ง:

:)เคยขับแข่งกะ E-Car (ไม่รุเครื่องไร หรือตัวไหน) ที่มอเตอร์เวย์ตอนตี5 ช่วงเข้ากรุง เลยด่านเก็บเงินสุดท้ายมาหน่อยนึง ผมใช้รถ EE101 (4E-FE) เครื่องเดิมติดรถ ท่อเดิมจากโรงงานทั้งเส้น ช่วงล่างใช้ของเลวิน แกนใหญ่ทั้งชุด ด้านหน้าสูงกว่ารถแตนๆ แถมเอียงซ้ายนิดๆ เพราะเครื่องมันเบา ด้านหลังรองยางเบ้าช็อคสูงนิ้วครึ่ง ใส่ล้อ SPARCO รุ่น RS ขอบ 15 กว้าง 6.5 นิ้ว ออฟเซท+45 ยาง YOKO S-Drive 195/55 วิ่งได้ประมาณ 170 ที่ประมาณ 5,000 รอบ ถ้าจำมะผิด เพราะช่วงที่แข่งรถเยอะ ดูแต่ถนนกะรถชาวบ้านละก็ช่องว่างที่ต้องมองข้ามของข้ามชอต กว่าจะชนะ เหนื่อยเลย ค่อยๆทิ้งห่างที่ละติ๊ดทีละติ๊ด (ผมขับรถมากะ ญ 2คน น้ำหนักรวมกันประมาณ 110โล) :)

ข้อมูลเครื่อง

รหัส 4E-FE 4สูบ-16 วาล์ว แบบ DOHC ขนาด 1,331 ซีซี. กระบอกสูบxระยะชัก 74.7x77.4 มม. อัตราส่วนกำลังอัด 9.5:1 ให้แรงม้าสูงสุด 88 แรงม้าที่ 5,600 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 11.8 กก.-ม.ที่ 4,600 รอบ/นาที

รหัส 4A-FE 4สูบ-16 วาล์ว แบบ DOHC ขนาด 1,587 ซีซี. กระบอกสูบxระยะชัก 81.0x77.0 มม. อัตราส่วนกำลังอัด 10.5:1 ให้แรงม้าสูงสุด 116 แรงม้าที่ 6,000 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 15.4 กก.-ม.ที่ 4,800 รอบ/นาที

Name : Mr.KITTISAK TUNTHASUWATH < ตั๋ง >

Tel. : 089-311-0610 (TOT 3G) ขายอะไหล่และของแต่งรถจากญี่ปุ่น สนใจติดต่อสอบถามได้ครับ

My Style : HIP-HOP R&B B-BOY

My Car : CORSA B <GT> WHITE ขาวตั้งแต่เกิด เพราะซื้อป้ายแดง

Engine : 1.4i <C14NZ> AUTO ปุ้งปั้งๆ ไฟออกท่อ เป็น
1.6 GSI <X16XE> F15 แรงกำลังดี+ประหยัดเจงๆเล้ยย

Car Style : JDM OPTION MIŊI ЯÅ€IŊG V.I.P Ðä GäиgstäZ ÐämŊ Shi† MäthefuckeЯ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง