ฝากเป็นอุทาหรณ์ และขอปรึกษาหน่อยครับ รถผมซ่อมที่อู่เฮียเข้ เป็นปีแล้วครับ

de prinze · 21719

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
เหอๆ เฉพาะ รถทวดหมออ่ะ

เครื่องยนต์รถกอล์ฟ ล้างด้วยน้ำยา 5 in 1 ของ South Afarica ของพี่หมีอ่ะ เครื่องตัวเดียวใช้เกือบหมดขวด ผลงานตามนี้เลย

http://www.opel.in.th/index.php/topic,127.0.html  เหอๆ  รอเกียร์พัง จะ Over Haul แล้วใช้ต่อไป

ฝากสั่งมั่งดิกอล์ฟ...สัก3ขวด...น้ำยา5 in 1 อ่ะนะ...มิใช่เป็ดโปร...อิอิอิ

เดี๋ยวถามให้นะครับ   :หึหึ: :หึหึ: :หึหึ:
กอล์ฟ วันที่ 25 กพ จะขึ้นไปนครสวรรค์ ถ้าพี่มีเวลาพอจะแวะไปหา

รับทราบครับ  เอาก้นจิ้มกับ  Tech 1 รึยังครับ  เหอๆ อย่าไปจิ้มบ่อย  เดี่ยวติดใจ  8) 8) 8)

จัดปาร์ตี้ แต่ไม่เอาโคโยตี้แล้วอ่ะ เบื่อ เสียตังค์ แล้วทำอะไรไม่ได้  ;D ;D ;D

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
:มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:
:มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

จากรูป....

บอกได้เลยว่า....ช่าง ไม่เคยทำรถยุโรปเลย  ที่มีการเชื่อมหัวน๊อตก้อเพราะว่า ช่างไม่มีเครื่องมือเปิดฝาสูบ
เพราะว่า น๊อตฝาสูปรถโอเปิ้ล หรือรถที่ผลิตจากยุโรปอื่นๆ ต้องใช้ประแจรถยุโรป โดยเฉพาะ จะใช้อย่างกล่องเขียวที่ผมมีอยู่ มันแค่พอได้
หรือ จะเป็นประแจบล๊อกหกเหลี่ยมไม่มีทาง มันใส่ลงไปได้แต่พอแรงบิดสูง มันรูด
คิดดูการขันน๊อตปิดฝาสูบ แรงบิดแรกไม่มากครับ 25Nm นิวตันเมตร
แต่ก้อต้องบิดต่อไปอีก 4 ครั้งสี่รอบ ทีละ 90 องศา และครั้งสุดท้ายอีก 45 องศา แรงบิดแรงเค้นมหาศาล
 มันต้องใช้เบอร์ของยุโรป และคุณภาพก้อต้องดีด้วย ไม่งั้นประแจพัง
ประแจที่จะใช้เป็นประแจบล๊อกเบอร์ E12 ครับ ซึ่งมีลักษณะเหมือนกลีบมะเฟือง มีพื้นที่สัมพัสแรงต้านได้เยอะ

คิดเอาเอง...แค่ประแจดีๆ หลักพัน ช่างยังไม่มีเลย  แล้วจะเอาความรู้มาจากไหน
เมื่อมีความรู้ ก้อต้องมี เครื่องมือ มีข้อมูลอ้างอิงที่ถูกต้อง

ผมกล้าบอกได้เลย อู่ประเภทนี้ แค่ถอดประกอบได้ แต่มันจะใช้ได้แค่ไหน วัดดวงเอาเอง...ซ๊าาาาาาาาธุ...
:dead:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
อู่ที่แต้มหัวน็อต นี่มันไม่มีวิจารณญาณ+จิตสำนึกจริงๆ เลย
แค่บล็อคดอกจันทน์ไม่กี่ตังค์ เบอร์เดียวแพงสุดก็ 300 ถูกสุดก็ 120 มันก็ไม่สรรหา
ขนาดอู่หน้าบ้าน(ที่ปทุม) บล็อคดอกจันทน์ ของโฟล์คกับโอเปิ้ล มันคนละอย่างกัน
พี่แกยังสรรหามาทำให้รถผมคนเดียว(ตอนนั้น เกือบ 10 ปีแล้ว) ..
ผมยังบอกพี่แกเลยว่า จะให้ผมจ่ายค่าบล็อคให้มั้ย เพราะผมเป็นเจ้าของรถทั้ง 2 ยี่ห้อ
แกบอกไม่เป็นรัย ซื้อมาแล้วก็ไว้ใช้งานกับยี่ห้ออื่นได้บ้างแระ..
แต่ไอ้อู่ที่ จขกท. ไปให้มันแต้มหัวน็อตนี่มันระยำจริงๆ..!

ส่วนตัว จขกท เอง ก็ประหม่าใจตัวเองไปหน่อย
อย่านึกซะว่า อู่ไหนก็ทำได้ให้หมด .. ควรจะหมั่นแวะดูรถตัวเองด้วย
แต้มน็ตมาอย่างงี้ ก็เหมือนกับที่พี่นพ (หนานมา) บอก...ดีที่มันไม่เจ้งมากกว่านี่
X16 ด้วย มันไม่ถึกทุยเท่ากับพวก 8V นะ พลาดนิดเดียว ยกเครื่องใหม่แน่นอน

ก็น่าเห็นใจ ด้วยเหตุรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ทั้งผู้ใช้และผู้ซ่อม
ต่อไปๆ ก็ขออย่าให้นึกว่า ที่ไหนๆ ก็ซ่อมได้..
ส่วนตัวผมที่ซ่อมอู่หน้าบ้าน ตอนนั้น ก็คิดว่า ถ้าเจ๊งก็เจ๊งไปเลย เพราะเตรียมงบซื้อเครื่องใหม่รอไว้แล้ว
แต่พี่แกซ่อมแล้ว จบดีก็ถือได้ว่า แกใส่ใจในการซ่อมทั้งๆที่ รถสายพานทามมิ่งขาดซะขนาดนั้น

มาให้กำลังใจเฮียเข้ครับ
ผมเคยได้รับน้ำใจจากเฮีบเข้แกมาหลายครั้งมากครับ
หวังว่าเรื่องที่เกิดขึ้นเฮียแกคงไม่ท้อนะครับ

ว่างวันไหนบ้างล่ะท่าน.. เมื่อวันเสาร์นึกว่าจะไปงานทหารเรือชนัตเหมือนกัน..
ไม่งั้นพุงขยายกว่าเดิมอีก 5 นิ้ว 555+

:'( :'( :'(คุณเป็นคนที่ไม่น่าคบที่สุด :ใบเหลือง: :ใบเหลือง: :ใบเหลือง:

ทำให้น้าโหน่ง ไม่คบนี่.. :ตาย:

อะไรฮะ...พี่น้าน้อง...หมอ....
ไปครับ...เราออกหาปลากันดีกว่า...ผมหิวข้าวละ...
เหอๆๆๆๆๆ

นึกว่าพี่จุ๊ฟฟี่จะล้างเครื่องให้ผมฟรีๆอะดิ แหมหลงเข้าใจผิด ;D ;D ;D

ก่อนขึ้นสองแคว มาแวะตากฟ้าสิครับ  เดี๋ยวเตรียมเป็ด โปร ไว้สักขวด  ฉีดให้ทั่วห้องเครื่องเอาน้ำอัดฉีด
รับรองเครื่องใสวิ้ง  ช่วงรอจานจ่ายแห้ง  เดี๋ยวพาไปกินของอร่อย

พวกเราอยู๋กันได้ เพราะ มิตรภาพ นี่แหละครับ
แต่ถ้ามาวันอาทิตย์ ร้านอร่อยปิดนะ เหมือนที่พวก ต้น บอร์ จี๊ด และ ไผ่ อดอ่ะ

อย่าลืมแวะหาน้าโหน่งที่อุทัยก่อนล่าาาาา
เด๋ว ว่างๆ ก็อยากจะไปนั่งโม้กับน้าโหน่งเหมือนกันครับ
คุยโทรศัพท์ ทีเกิน 2 ชม. ไม่ไหวครับพี่ หูไหม้อ่ะ 555+

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp

เด๋ว ว่างๆจะไปเอาหัวน็อต แล้วเอามาทำศิลปะอ๊อกเหล็ก..
แล้วเอาไปเข้ากรอบ ไว้ประดับอู่พี่เข้ จะได้รู้ว่า รูปนี้..

มีตำนาน.... ;D

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
ไม่รู้จะแสดงความเห็นอะไร...............

ไว้อาลัยให้กับ จขกท. ก็แล้วกัน........

ป.ล.ไว้อาลัยนะ มะใช่อโหสิ..........

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline ขอยลอนผาบี้

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 5D MT
  • สีรถ : Green
  • เครื่องยนต์: เครื่องเทพ C14NZ
ว่างวันไหนบ้างล่ะท่าน.. เมื่อวันเสาร์นึกว่าจะไปงานทหารเรือชนัตเหมือนกัน..
ไม่งั้นพุงขยายกว่าเดิมอีก 5 นิ้ว 555+

วันเสาร์ทำงานครับ ส่วนวันอาทิตย์ไปอยุยา ไปดูรถคอร์ซ่า ซิตี้ 1.2 ในเวปก็ดูดีหรอก พอเจอตัวจริงรีบกลับเลย อารมณ์เสีย  :ตาย:

อ่าวเฮ้ย เวปนี้มันโค้ดยังไงเนี่ย งง... ???

วันเสาร์ทำงานครับ ส่วนวันอาทิตย์ไปอยุยา ไปดูรถคอร์ซ่า ซิตี้ 1.2 ในเวปก็ดูดีหรอก พอเจอตัวจริงรีบกลับเลย อารมณ์เสีย  :ตาย:

หลักหมื่น รึป่าวล่าาา?
น่าจะจับมาลง Z16 นะ.. ผมจะได้มองอนาคตไว้ให้นู๋แดงด้วยอ่ะ..

Offline ขอยลอนผาบี้

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 5D MT
  • สีรถ : Green
  • เครื่องยนต์: เครื่องเทพ C14NZ
ใช่คันที่ยุดยา แปดหมื่นห้า เครื่อง 1.2 เครื่องดีมาก ยอมรับ มองก็รู้ว่าไม่เคยเปิดฝาเลย

แต่บอดี้ไม่ผ่าน รถชนซ้ายมาสาดสีมาทั้งคัน แถมภายในเน่าอีก ไฟท้ายหลังขวาแตก เรือนไมล์แตก เสียหลายอย่าง

นี่มีมาใหม่อีก คันนี้จากรูปนะโตรสวย รุ่นจอยหายาก แต่ก็อีกแหละไม่รู้ชนมาอีกเปล่า เท่าที่เห้น เครื่องต้องยกทิ้ง ฮีตมาแล้วแสนสองยังแพงไป
http://www.taladrod.com/w2/Search/CarDet2.aspx?cib=383115

จะทำกระทู้เขาออกทะเลเปล่าเนี่ย...

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!

[/quote]

อย่าลืมแวะหาน้าโหน่งที่อุทัยก่อนล่าาาาา
เด๋ว ว่างๆ ก็อยากจะไปนั่งโม้กับน้าโหน่งเหมือนกันครับ
คุยโทรศัพท์ ทีเกิน 2 ชม. ไม่ไหวครับพี่ หูไหม้อ่ะ 555+

[/quote]

:'( :'( :'(

แวะเข้ามาเลยครับ ยินดีต้อนรับครับ(เดี๋ยวเลี้ยงก๋วยเตี๋ยวไก่ อิอิ เมนูรับแขก)
 วันพุธ ชนัท จะขึ้นเหนือจะแวะเข้ามาที่อุทัย รึจะไปเจอกันที่ นครสวรรค์ ก็ยัง
 ไม่แน่ครับ

:-[ :-[ :-[

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!

ป.ล.ไว้อาลัยนะ มะใช่อโหสิ..........

:'( :'( :'(

ชอบคำนี้จังเลยครับ...พี่

>:( >:( >:(

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
ขออนุญาติ Lock กระทู้นะครับ เพราะ ดูท่าทางจะเคลียกันจบแล้ว

จะได้ไม่เป็นที่เสื่อมเสียต่อทั้ง 2 ฝ่ายครับ

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง