[ ข้อมูล ] ระบบไอเสียภาคจำเป็น (ท่อแป๊ปตรงลงสนาม) -"-

kamolwat_t · 3024

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
เรื่องมันมีอยู่ว่า...

ท่อไอเสียใบปลายผมขาดครับ... สงสัยว่ามันกระแทกกับหลุมๆบ่อช่วง ที่ขับจาก ตาก-ลำปางฮะ... พอดีขนของเต็มรถเลยครับ น้าโหน่งน่าจะเห็นแวบๆ  :ไม่:

ตอนแรกก็รู้ึสึกว่า เสียงท่อผมเปลี่ยนไป... จนไปจอดที่ปั้มแก๊สตรงเถินครับ... :วิญญาณ:

ปารกฏว่า ท่อขาดตรงที่อ๊อกไว้ครับ... ซวยจริงๆ... :dead:

เลยเป็นที่มาของการ ต้องส่งท่อกับไป ซ่อมที่ กทม สำนักสปีดครับ  ;)

ระหว่างนี้ก็เลย เอาวะ ต้องทำที่ยึดมันไม่งั้นมันฟาดกับเหล็กช่วงล่างหลังตลอด เลยทำปลายท่อออกมาจากที่มันขาดอีก 1 ฟุต ให้มันมีที่ยึดไม่ให้ท่อไอเสียมันฟาดไปฟาดมา...  :จุก:

ตอนแรกที่ไม่มี ท่อต่อตัวนี้ เสียงท่อจะ โวยวายมากๆ ไม่มีคำว่าเบาเลยครับ แฃ้วพอทำท่อต่อออกมา มันโค้งลงมานิดนึง เสียงเงียบลงมามาก...  :o

แค่มุมนิดเดียวมีผลจริงๆนะครับเรื่อง กลศาสตร์ของไหลนี่...  :D

ลองวิ่งดู.... รอบต้น ทรอค์ หายแน่นอนครับหายไปเลย จากเดิม คันเร่งจะตอบสนอง อัตราเร่งมากกว่านี้ กลายเป็นว่า กดระดับ 20-40 % ผลคล้ายๆกันเลย...  :-X ไม่ค่อยไป ที่รอบไม่เกิน 2500 นะครับ

รอบกลาง 2500-4500 ก็ พอไหลได้เรื่อยๆ แต่ว่า ก็ยังไม่ได้ดีกว่า ท่อเดิมผม...

รอบปลายที่เกิน 4500-6000 ก็ รู้สึกได้นิดนึงว่า มาเร็วไหลมากขึ้นครับ...

มันเหมาะกับการวิ่งในสนาม จริงๆด้วยมีแต่การใช้รอบสูง รอบกลาง-ต่ำ นี่ ไม่ได้เรื่องเลย แถมยังเสียงดัง มากๆๆๆ ชาวบ้านตกใจกันหมด...

ช่วงนี้ ใครเจอผม จะค่อนข้างขับรถ เลว กว่าปรกติ พอสมควรนะครับ แตรไม่มี เลยต้องใช้่เสียงเบิลคันเร่ง แทนแตร...  :น้ำร้อน:

ขับไม่ค่อยรอ อ่ะครับ รีบเช็คอาการรถ เก็บข้อมูล นิสัยที่มัน ตอบสนอง พอได้ท่อเดิมกลับมา... ก็คงไม่ใส่แล้วครับ ท่อตรง...  :เครียด:

ค่าทำเสียไป 450 ครับ เอ๊ะอะ มากมาย  :เครียด: :เครียด: :เครียด:

เปลืองแก๊สด้วยครับ...  :เครียด: :เครียด: :เครียด: :ไม่:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง