ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ภาค3 ภาค4 ยุทธหัตถี

kamolwat_t · 2382

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ

น่าดูเหมือนกันแฮะ  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline aor

- ชอบ production ของหม่อมเจ้าแกนะ ยิ่งใหญ่ดี
- แต่ไม่ชอบเรื่องไทยรบพม่า พม่ารบไทย หลายคนอาจมองว่าทำให้เกิดความสามัคคีกันขึ้นในชาติ (เห็นจะไม่จริง เพราะคนไทยในปัจจุบันดูจะแตกแยก-ทางความคิด กันแบบสุด ๆ ไปแล้ว) เด็ก ๆ เยาวชนดูแล้วก็บอกว่าพม่ามันเลว ย่ำยีคนไทย พากันเกลียดพม่ากันทั้งบ้านทั้งเมือง แล้วอย่างนี้เราจะอยู่อย่างสงบสุข อยู่อย่างเข้าใจกับประเทศเพื่อนบ้านของเราได้อย่างไร
- ลองนึกดูนะ สมัยนั้นประเทศไทยหรือประเทศพม่าเกิดขึ้นมาหรือยัง จะมีก็แต่กรุงอโยธยา กรุงหงสาวดี ซึ่งความจริงน่าจะเป็นเรื่องของบุญญาธิการว่าของเจ้ากรุงไหนจะมากกว่ากัน ไปในแต่ละช่วงเวลา หงสามาตีอโยธยา อโยธยาไปตีหงสา ความเป็นรัฐชาติในปัจจุบัน/เรื่องเส้นเขตแดนเกิดขึ้นในช่วง ร.5 เองมั๊ง
- น่าจะสอนให้เด็ก ๆ เข้าใจประวัติศาสตร์อย่างที่มันเกิดขึ้นจริง ให้เข้าใจว่ามันเป็นเรื่องของอดีต เป็นเรื่องของอาณาจักร อย่าก่อให้เกิดความรู้สึกชาตินิยมแล้วพลอยไปเกลียดชังเพื่อนบ้านเลยครับ เราย้ายประเทศไปไหนไม่ได้ เพื่อนบ้านของเราก็เช่นเดียวกันครับ

ขออนุญาตที่มีความเห็นแตกต่างจากหลาย ๆ ท่าน และด้วยความเคารพในความเห็นที่แตกต่างกัน

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
ผมมองว่าคงต้องสอนให้เด็กๆ เข้าใจถึง ธรรมชาติของสมัยโบราญ

ที่ เป็นยุดของการ ล่าเมืองขึ้น(พูดให้เข้าใจง่ายนะครับ) แผ่นดินใกล้กันก็ต้องมีการ กระทบกระทั่งเป็นธรรมดา ไม่เหมือนสมัยนี้ที่มีกฏเกณท์ ต่างๆมาแบ่งไว้ชัดเพื่อความสงบสุข

ไม่งั้น เราคงไม่ได้ดูหนังสงคราม หรือหนังพวก 300 ทรอย์ อะไรแบบนั้นอ่ะครับ... เรื่อง last-samurai ด้วย แถม หนังที่อิงเนื่องเรื่องสงครามตะวันออกกลางยิ่งเยอะเลยฮะ

ดูเพื่อความบันเทิง แต่ต้องสอน เด็กๆให้เข้าใจว่าอะไรเป็นอะไรฮะ "ผู้ชนะศึกเป็นผู้เขียนประวัติศาสตร์" ครับ แต่ประวิติศาสตร์ท้องถิ่น แต่ละที่ยังไม่เหมือนกันเลยครับ

พระนเรศวร ผมดูแล้วติดว่าสนุกเหมือนดู thelord ครับ เอามันส์ว่า แฟนตาซีดี มีพงค์สวดาร เป็นท้องเรื่อง...จะได้ไม่คิดมากกับมันฮะ

ผมเจอเพื่อนที่ เรียนสายประวัติศาสตร์ มันดูแล้วบ่นตลอดเรื่องเลย บอกว่านู้นี่ไม่ใช่ ผมเลยบอกว่า ไปดูสารคดีเถอะเอ็ง  8) 8) 8) 8) อันนี้มันหนัง  8) 8) 8) 8) เขาดูเอามันส์  8) 8) 8) 8)

หนังไทย ที่ดูได้ มีแต่หนัง ความรัก หนังวัยรุ่น แล้วก็หนังอิงประวัติศาสตร์ เนี้ยฮะ ที่กล้าเสียเงินดู...  ;) (ล่าสุดซื้อ รถไฟฟ้า DVD SP มา 1 กล่อง 799 ด้วยความสิเหน่หา :สำนึก: )

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
+1ครับ...เรื่องที่ว่าดูแล้วฝังใจ...กดหัวเพื่อนบ้าน...
ผมว่านะครับเวลาดูหนังพวกนี้อ่ะมันมองได้หลายมุม...
ถ้าจะคิดจะมองว่ามันคือความขัดแย้ง...ดูแล้วอยากจะลากปืนไปยิงพม่าข้างบ้าน...
อะไรเทือกนี้อ่ะผมว่ามันอยูที่จิตใจและมุมมองของคนแล้วล่ะ...เวลาดูหนังพวกนี้..
แทนที่เราจะโทษหนัง...เรามาโทษตัวเองกันดีกว่า...ว่าจะมีวิธีสอนให้เด็กไทยไม่อคติต่อประเทศเพื่อนบ้านได้อย่างไร...
แล้วสอนในสิ่งที่หนังบอกเราว่า...ใครที่ขายชาติเปิดประตูเมืองจนพม่าตีเราแตก...ได้รับจุดจบเช่นไร...
ความแก่งแย่งชิงดีไม่สามัคคีกันในชาติ...จุดจบเป็นเช่นใด...
ผมว่ามันมีหลายมุมที่ดี...ถ้าเรามีวิธีที่จะมองนะครับ...

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

Offline peppy

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
+1ครับ...เรื่องที่ว่าดูแล้วฝังใจ...กดหัวเพื่อนบ้าน...
ผมว่านะครับเวลาดูหนังพวกนี้อ่ะมันมองได้หลายมุม...
ถ้าจะคิดจะมองว่ามันคือความขัดแย้ง...ดูแล้วอยากจะลากปืนไปยิงพม่าข้างบ้าน...
อะไรเทือกนี้อ่ะผมว่ามันอยูที่จิตใจและมุมมองของคนแล้วล่ะ...เวลาดูหนังพวกนี้..
แทนที่เราจะโทษหนัง...เรามาโทษตัวเองกันดีกว่า...ว่าจะมีวิธีสอนให้เด็กไทยไม่อคติต่อประเทศเพื่อนบ้านได้อย่างไร...
แล้วสอนในสิ่งที่หนังบอกเราว่า...ใครที่ขายชาติเปิดประตูเมืองจนพม่าตีเราแตก...ได้รับจุดจบเช่นไร...
ความแก่งแย่งชิงดีไม่สามัคคีกันในชาติ...จุดจบเป็นเช่นใด...
ผมว่ามันมีหลายมุมที่ดี...ถ้าเรามีวิธีที่จะมองนะครับ...

:D :D
มันอยู่ที่ผู้รับชมครับเค้าถึงต้องจัดเรทหนังคับ

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
ประวัติศาสตร์เขียนโดยผู้ชนะครับ และประวัติศาสตร์เรากับพม่า ไม่เหมือนกัน !!!

พอดีผมมีโอกาสได้คุยกับคนไทยที่ไปใช้ชีวิตหลายสิบปีในพม่า,ลาวครับ เค้าบอกเองว่าประวัติศาสตร์บ้านเรา หลายๆเรื่อง Fake ขึ้นมาเองทั้งนั้น เพราะในประเทศอื่นๆเขียนไปคนละเรื่องกันเลย หลักฐานทางประวัติศาสตร์หลายๆชิ้น ก็ไม่ตรงกับประวัติศาสตร์ที่เราใช้สอนเด็กตอน ม.ต้นครับ

:)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!

Offline ple

• ผู้เยี่ยมยุทธ
เรื่องประวัติศาสตรืนี้ อย่างที่บอมว่าครับมันถูกเขียนขึ้น โดยผู้ชนะ และปรับแต่งไปจากความจริงแค่ไหนก็ไม่อาจรู้ ได้ แต่จริงๆแล้วถ้าเรามีโอกาศศึกษาดีๆ เราจะทราบว่า ในหลายๆพงศาวดารนั้นมีข้อแตกต่างกันชัดเจนถ้าจะให้ คุยกันตรงนี้สงสัย ต้องคุยเป็นปีครับ 8) 8) 8) 8) 8)

"...only a life lived for otherIs a life worthwhile..."

Offline keng_112

สนับสนุนบอมบ์ครับ และอยากจะบอกว่าให้ดูเป็นหนังครับเหมือนดูหนังฝรั่งครับ เรื่องยุทธหัตถีประเทศเราเองยังเถียงกันเลยครับว่าอยู่ที่สุพรรณ หรือเมืองกาญจนครับ เคยอ่านประวิติศาสตร์พม่าเกี่ยวกับเหตุการณ์นี้พม่าบันทึกไว้สั้นๆครับ ไม่เหมือนเราครับตายจริงในสงครามนั้นจริงครับ แต่คนละวิธีกับประวัติศาสตร์เราเท่านั้นเอง หึหึ

สนับสนุนบอมบ์ครับ และอยากจะบอกว่าให้ดูเป็นหนังครับเหมือนดูหนังฝรั่งครับ เรื่องยุทธหัตถีประเทศเราเองยังเถียงกันเลยครับว่าอยู่ที่สุพรรณ หรือเมืองกาญจนครับ เคยอ่านประวิติศาสตร์พม่าเกี่ยวกับเหตุการณ์นี้พม่าบันทึกไว้สั้นๆครับ ไม่เหมือนเราครับตายจริงในสงครามนั้นจริงครับ แต่คนละวิธีกับประวัติศาสตร์เราเท่านั้นเอง หึหึ

ที่ผมทราบมา ไม่ได้ตายเพราะยุทธหัตถีครับ แต่โดนส่องจากระยะไกล (จากประวัติศาสตร์ประเทศเพื่อนบ้าน)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ตลกไว้ก่อน แนะนำให้ไปดูครับ น่ารัก อบอุ่น หักศอก เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

ที่ผมทราบมา ไม่ได้ตายเพราะยุทธหัตถีครับ แต่โดนส่องจากระยะไกล (จากประวัติศาสตร์ประเทศเพื่อนบ้าน)

มันมีบันทึกของทหารรับจ้างชาวฮอลแลนด์ของไทยด้วยครับ ฝรั่งมันไปเจอกันมาเป็นไปในทางเดียวกันกับประวัติศาสตร์ประเทศเพื่อนบ้านครับ

หาข้อมูล เวบไหนได้บ้างฮะ แวะไปอ่านดีกว่า ช่วงนี้ยังตกงานอยู่  :น้ำร้อน:

lap Time

หาข้อมูล เวบไหนได้บ้างฮะ แวะไปอ่านดีกว่า ช่วงนี้ยังตกงานอยู่  :น้ำร้อน:

ลองอ่านๆดูครับต้นครับ http://weareallhuman.net/index.php?showtopic=43671&st=0

มันมีบันทึกของทหารรับจ้างชาวฮอลแลนด์ของไทยด้วยครับ ฝรั่งมันไปเจอกันมาเป็นไปในทางเดียวกันกับประวัติศาสตร์ประเทศเพื่อนบ้านครับ

ผมทราบมาจากผู้ใหญ่ท่านหนึ่งครับ (ท่านที่ใช้ชีวิตสิบกว่าปีในพม่า,ลาว,เวียดนาม)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง