เทคนิคการทำ "น้ำอัดลมเรืองแสง"

kamolwat_t · 14110

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ

พอดีวันนี้เราไปเจอของเล่นสนุกๆ มาให้เพื่อนๆ ได้ดูกันอีกแล้ว
กับทริปเล็กๆ ของวิทยาศาสตร์ ในการเปลี่ยนน้ำอัดลม (Mountain Dew)
ให้เป็นน้ำเรืองแสง

หลังจากคราวที่แล้ว เราได้เสนอการทำ "ระเบิด โค้ก" กันไปแล้ว
คราวนี้เราจะพาไปดูการทำน้ำอัดลม Mountain Dew ให้เรืองแสงได้
แต่ไม่รู้ว่า.. จะได้ผลจริงรึเปล่านะค่ะ ถ้าอยากรู้เพื่อนๆ ต้องลองนำไปทำดู
กับเทคนิคอันนี้ ^____^

เพียงแค่มีส่วนผสมดังนี้.....
1. นำน้ำอัดลม Mountain Dew ของเพื่อนๆ เทออกจากขวดให้เหลือ
เพียงเล็กน้อย (ที่เหลือก็กินซะเสียดาย)
2. นำ Baking soda, Baking powder หรือ ผงฟู ใส่ลงไปในขวดเพียงเล็กน้อย
3. เท Peroxide หรือ  Hydrogen Peroxide  (ที่ใช้เป็นยาฆ่าเชื้อโรค, ยากัดสีผมให้เหลือง)
ลงในขวดน้ำอัดลมสัก 3 ฝา
4. เขย่าให้ส่วนผสมเข้ากัน .... ปิ๊ง .... "น้ำอัดลมเรืองแสง"

หากยัง...งง...สงสัยอยู่ลองดูคลิปวิธีทำเพิ่มนะจ๊ะ

เครดิต http://blog.fukduk.tv

ใครลองให้ดูหน่อยจิฮะ  ;D ;D ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline aor

- เขย่า ๆ มันจะระเบิดเปล่าครับ ?
- กินได้ไหมครับ ? (ใครมีลูกเล็ก ๆ อย่าเผลอวางทิ้งไว้ในรถล่ะ)
- สว่างพอที่จะแทนไฟฉายได้ไหมครับ ?

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
ไม่ระเบิดครับ กินไม่ได้แน่นอน เพราะมี Hydrogen Peroxide ครับ

ความสว่าง พอขำๆครับ ไม่ได้สว่างแบบไฟฉาย

เรื่องรายละเอียดทางเคมี รอท่านอื่นๆได้เลย วิชานี้ผมหลับตั้งแต่ ม.ปลาย ยันมหาลัย  8)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
สว่างแค่แบบพลายน้ำฮะ ดีกว่าไม่มีแสงเฉยๆคัรบพี่อ้อ  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง