[ ข้อมูล ] *วิธีดูรถopel มือ 2* มาสังเกตุ สิ่งเล็กๆน้อยๆ ในรถของเรากันนะครับ

kamolwat_t · 6065

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
opel ที่เราใช้ๆกันนั้นจะมี ทั้ง คนที่เป็นเจ้าของมาตั้งแต่ ป้ายแดง และคนที่ซื้อมือ 2 ยันมือ 8-9 ครับ  :เครียด:

แต่ว่า... เราจะสังเกตุได้อย่างไรว่า.... รถคันที่เราใช้อยุ่นั้น... เคยทำอะไรมาบ้าง...

สิ่งต่างๆที่ผมจะเอามาให้ดูนั้น เป็นวิธีการตรวจสอบ (จริงๆเรียกว่าจับผิดดีกว่า) เบื้องต้น เพื่อ ให้รู้ประวัติ และ ไม่ให้โดนหลอกครับ

ผมถือว่า.. ขอให้รู้ไว้ก่อน ดีกว่าไม่รู้อะไรเลยครับ...  :)

ท่านใดมีอะไรสงสัยในรถตัวเอง ก็เอามาโพสๆ แชร์ๆ ข้อมูลกันนะครับ

ผมจะค่อยๆเอามาให้ดู ตั้งแต่เครื่องยัน ตัวถังเลย...  :)
« Last Edit: 05 Apr 2010, 00:41 by kamolwat_t »

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
เอาง่ายๆก่อน...

ถ้ารถที่เคย ฮีต จนฝาโก่ง เพลาราวลิ้นขาด(แคมชาฟ).... ถ้าซ่อมโดยอู่โอเปิล จะมีวิธีการ เอาออกแบบถูกวิธีครับ... แต่ถ้าคนที่ไม่รู้ หรือไม่มีเครื่องมือ...

จะ ตอกๆๆๆ ออก สุดท้าย... ก็เสื้อฝาสูบ แตกครับ... ดังถาพนี้... สังเกตจะเห้นว่ามีรอยเชื่อมอยู่ครับ...

กรณีนี้... เคยฝาสูบโก่งจนแคมชาฟขาดมา แล้วอู่นอก สารระบบ ซ่อมจนเสื้อฝาสูบ มันแตก ฟันธง >:(

แต่อย่าพึ่ง ตกใจไปครับ (ผมว่าต้องมีครีบไปดูรถตัวเองแน่ๆเลย... 8) 8) น้องครับน้อง คนที่ได้รถสีฟ้าไปจากเชียงใหม่อ่ะครับ พี่ถ่ายมาจากรถน้องเหละ  8) 8) 8) )

กรณีที ฝาโก่ง ถ้า มันโก่งจน แคมขาด (เนื่องจากตัวเสื้อมันโก่งตัว ทำให้เหล็กมัน ค่อยๆร้าว อย่าลืมนะครับว่า อย่างต่ำมันหมุนที่ 1000 รอบต่อนาที )

ช่างจะต้อง ไสฝาทั้ง ฝาบน และฝาล่างครับ... ถ้าทำถูกวิธี รถก็ใช้งานต่อได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนฝา...ยกเว้นว่าหนักมากๆ หรือว่าเปิดฝามามีรอยผุเยอะเลย... ก็ต้องเปลี่ยนทั้งฝาครับ...

เชอรรี่ แกนั้นแหละที่มันโก่งจน เปลี่ยนทั้งฝา...  :เครียด:

เดี๋ยว ว่างๆมาดูกันต่อว่า ดูอย่างไรจะรู้ว่ารถเราเคยเปิดฝาสูบมาหรือไม่ ครับ   :) :) :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

ออ ลืมให้ดู เครื่องมือ ที่ใช้ถอด น๊อต รถพวกเราครับ  :)

lap Time

มาดู ห้องเครื่องกันบ้่างครับ... โดยปรกติ... รถที่ใช้งานทั่วไปตามบ้าน มักจะโทรมครับ แต่ถ้า เป็น รถที่เป็นเตนท์ จะใหม่เอี่ยม... โดยส่วนมากนะครับ เพราะว่า เราไม่แน่ใจว่าอู่ไหนจะล้างห้องเครื่องเราได้โดยไม่พังครับ...  :)

ดูจากรูป...

ออ สังเกตุ ไอ้คราบ สี เหลืองๆ ไหมฮะ.. คราบนี้ เป็น พ่นกันสนิมที่มีมาจากตอนที่ขนส่งมาครับ เขาว่านะครับ... มันบอกได้หลายอย่างทีเดียว... เดี๋ยว เรามาดูกนต่อ ขอหาภาพตัวอย่างมาให้ได้ก่อน ลืมถ่ายตลอดเลย... :เครียด:

อ่ะ ลืมบอกไป... รูปล่างที่มันใหม่ๆนั้น..เพราะว่าเป็นรถช่างนะครับ สายไฟก็เก็บซะเรียบเลย....  :ตาปิ้ง:

lap Time

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง