....อากาศ...ร้อนมากกกกก.....

Aramiss · 3127

Offline Aramiss

• ผู้เยี่ยมยุทธ
    • www.sartrayuth.org
ช่วงนี้อากาศร้อนมากๆๆๆๆๆๆ......... :ไม่: :ไม่: :ไม่:

รถใครความร้อนขึ้นบ้างไหมครับ ตอนนี้ รถผมอุณหภูมิบางช่วงก็ขยับขึ้นไปเป็น 95 องศา ที่ความเร็ว 120 รอบ 2800-2900  :o

แถมบางจังหวะที่เร่งเครื่องแซง รอบเกิน 3000 รอบ  อุณหภูมิก็เกินร้อย   :omg:

แต่พอเบาเครื่องลง เข็มอุณหภูมิก็ลงลงดื้อๆซะงั้น  :มั้ง:

เกิดอะไรขึ้นอีกเนี่ย.... หรือมันเป็นธรรมดา  :'( :'( :-X

Hobby : Flyfishing & Traditional Archery

Work : Thai-Sword Fighting Master & Weapon Maker

Jop : Drive Opel Vectra B

Offline ongchai

• หนึ่งในใต้หล้า
  • top'Zaa
    • ULTIMA-G
ความร้อนของผมก็ขึ้นเหมือนกัน แต่ไมไ่ด้ขึ้นตอนเร่ง ....
นึกจะขึ้นก้อขึ้น ....แต่ส่วนมากจะเพิ่มขึ้นตอนหยุดรถ

เรารักในหลวง
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน สำหรับคำแนะนำครับ
08-1779-7389 top'Zaa

Offline bassoat

ขึ้นเหมือนกันครับ ขึ้นทั้งคนทั้งรถ  :ตาย:

กลางคืน-เช้า ไม่เกินประมาณ 92

แต่ตอนแดดร้อนๆนี่มี 94 เลยครับ นานๆทีจะ 98-100 ครับ แต่มันก็ลงน่ะครับ

น้าโหน่งแนะนำให้เอาน้ำยาเติมหม้อน้ำมาเติมครับ น้าแกบอกช่วยได้ ^^ 

Offline Mr.T

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
ผมว่ามันแปลกอ่ะ เวลาเร่งเครื่องมันมีลมมาปะทะ ไม่น่าร้อนอ่ะ แต่ถ้าอยู่กับที่แล้วร้อนนี่ปรกติครับ ยังไงลองเช็คระบบน้ำดูครับ

www.opel.in.th

089-7015533

Offline pakavat

หม้อน้ำตัน  รึป่าวครับ ลองเช็คดูก็ดีครับ ก่อนจาสายเกินไปป

ผมว่ามันไม่ปกติแล้วละครับ ยังไงก็ไม่น่าเกิน 95 นะครับบบ กด 180 -200 จอดติดนิ่ง
ยังไงก็ไม่น่าจาเกินนน

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ไม่เคยเกิน 95 ครับ.. ยกเว้นรถติดหนักจริงๆ
ช่วงนี่ ไปปทุม ไปบางปู ขับฉลุยทั้งนู๋เขียว นู๋แดง.. ความร้อน 90 นิ่มๆตลอดเลยครับ..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline samrit_ad

• เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
พัดลมเสียถ้าวิ่งทางยาวความร้อนยังขึ้นเลยนะครับ (ที่ 90) ลองดูหม้อน้ำ หรือวาล์วน้ำก่อนครับ :)

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ผมเพิ่งกลับจาก ตจว.ทริปตลุยเหนือมา ความร้อนไม่เกิน 92 ยกเว้นชึ้นเขาชันๆนานๆช่วงขึ้นพระธาตุต่างๆจะแตะที่ 100  :shock: :shock: :shock: แต่พอขาลงก็ 90-92ครับ corsa 3dr. 1.4 8v auto เดิมๆ :) :) :)
« Last Edit: 16 Apr 2010, 10:50 by มือใหม่corsa »

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• top'Zaa
    • ULTIMA-G
ขึ้นเหมือนกันครับ ขึ้นทั้งคนทั้งรถ  :ตาย:

แต่ตอนแดดร้อนๆนี่มี 94 เลยครับ นานๆทีจะ 98-100 ครับ แต่มันก็ลงน่ะครับ

น้าโหน่งแนะนำให้เอาน้ำยาเติมหม้อน้ำมาเติมครับ น้าแกบอกช่วยได้ ^^ 

อาการคล้่ายกันเลยครับ ....
แต่เมื่อเช้า เกจ์ความร้อนผมน่ารักมาก
อยู่ที่ประมาณ 92 ตลอด สงสัยอากาศไม่ร้อนมาก

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน สำหรับคำแนะนำครับ

Offline Omega VIP

แต่เมื่อเช้า เกจ์ความร้อนผมน่ารักมาก
อยู่ที่ประมาณ 92 ตลอด สงสัยอากาศไม่ร้อนมาก

เรื่องความร้อน ระบบปดของ Opel และ รถยุโรปอื่น ไม่ได้ยุ่งยากและซับซ้อนครับ ขอให้เข้าใจว่ามันแตกต่างกับระบบเปิด ของญี่ปุ่นที่คุ้นเคย

http://www.opel.in.th/index.php/topic,635.0.html และ http://www.opel.in.th/index.php/topic,4221.0.html

Offline hotaru_mai

• นักรบพเนจร
  • **
  • นู๋ o'pel กระโปรงแดง
  • No.: 121
  • รุ่นรถ: Opel Astra
  • สีรถ : Red
เอ...เหมือนจาเปงคล้ายๆกานหมดเรยเนอะ  น้องเปิ้่ลนี่เอาใจยากเจงๆ

แสดงว่า ของนู๋ก้มะแปลกจิคะ   ปกติ ก้ไม่เกิน 95  แต่ติดปั้บ ก้ขึ้นปุ๊บ  หนักเข้าเข็มก้พุ่งเข้าเกือบ 100

แต่พอ รถวิ่งก้ลดๆ ลงมาไม่เกิน 95 เหมือนเดิม.....

ขับไม่ซิ่ง  เป็นสิ่งปลอดภัย  ขับแบบมีน้ำใจ   นี่สิหญิงไทย ตัวจริง!!

เมื่อคืนวิ่งกลับจากสระบุรี-กรุงเทพฯ เริ่มเดินทางตอน 3 ทุ่ม ทุกอย่างปกติ แต่มีเรื่องฮา....  ;D ;D

ปกติขับรถต้องมองเข็มความเร็ว....แต่ผมมองเข็มความร้อนตลอดทาง... :เครียด: :เครียด:

เพราะ...เข็มความร้อนของผมขึ้นลงตามคสามเร็วคร๊าบบบบบ...... 8) 8) 8)

Hobby : Flyfishing & Traditional Archery

Work : Thai-Sword Fighting Master & Weapon Maker

• top'Zaa
    • ULTIMA-G

เรื่องความร้อน ระบบปดของ Opel และ รถยุโรปอื่น ไม่ได้ยุ่งยากและซับซ้อนครับ ขอให้เข้าใจว่ามันแตกต่างกับระบบเปิด ของญี่ปุ่นที่คุ้นเคย

http://www.opel.in.th/index.php/topic,635.0.html และ http://www.opel.in.th/index.php/topic,4221.0.html

ขอบคุณครับ

ความร้อนของผมไม่ขึ้นตอนเร่งนะครับ ส่วนมากจะขึ้นตอนความเร็วต่ำ ๆ
แบบขับเข้าซอย หรือช่วงหยุดรถ ซักพักก็ลง เป็นที่หัวโตรึเปล่า
:มั้ง:

ถ้าจะเปลี่ยนหัวโต แนะนำว่าเปลี่ยนวาล์วน้ำด้วยนะครับ  ให้อุณหภูมิทำงานใกล้เคียงกัน คือ ระบบที่ทำมันต้องสัมพันธ์กันอ่ะครับ ถึงจะดี

ราคา 2 ชิ้นนี้  พันเศษๆ ไม่รวมค่าแรงนะครับ  เพราะ ค่าแรงอ้างอิงไม่ได้  แต่มันไม่ได้ถอดยากอ่ะ  ลองเล่นเองแล้วจะเข้าใจระบบ  :) :) :)

ถ้าจะเปลี่ยนหัวโต แนะนำว่าเปลี่ยนวาล์วน้ำด้วยนะครับ  ให้อุณหภูมิทำงานใกล้เคียงกัน คือ ระบบที่ทำมันต้องสัมพันธ์กันอ่ะครับ ถึงจะดี

ราคา 2 ชิ้นนี้  พันเศษๆ ไม่รวมค่าแรงนะครับ  เพราะ ค่าแรงอ้างอิงไม่ได้  แต่มันไม่ได้ถอดยากอ่ะ  ลองเล่นเองแล้วจะเข้าใจระบบ  :) :) :)

ไปทำที่ตากฟ้าได้ป่ะ... :ไถ: ผมอยากทำเองมากกว่า  :)

วันนี้ผมได้ฤกษ์ ล้างหม้อน้ำเป็นครั้งแรก(เล่นเอาเหงื่อตก :เครียด:)

วันนี้วิ่งยังไงก็ไม่เกิน 90 แต่ยังวัดไม่ได้ครับ เพราะวิ่งไม่ไกลและอากาศไม่ร้อน  :P

เอาไว้ลองใหม่แล้วจะรายงานอีกทีครับ  :)

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ผมเพิ่งกลับจาก ตจว.ทริปตลุยเหนือมา ความร้อนไม่เกิน 92 ยกเว้นชึ้นเขาชันๆนานๆช่วงขึ้นพระธาตุต่างๆจะแตะที่ 100  :shock: :shock: :shock: แต่พอขาลงก็ 90-92ครับ corsa 3dr. 1.4 8v auto เดิมๆ :) :) :)
ความร้อนขึ้นร้อย  แต่ใจคนขับตกไปยันตาตุ่มแระ..... ??? ??? ??? :shock: :shock: :shock: :shock:

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ผมเพิ่งกลับจาก ตจว.ทริปตลุยเหนือมา ความร้อนไม่เกิน 92 ยกเว้นชึ้นเขาชันๆนานๆช่วงขึ้นพระธาตุต่างๆจะแตะที่ 100  :shock: :shock: :shock: แต่พอขาลงก็ 90-92ครับ corsa 3dr. 1.4 8v auto เดิมๆ :) :) :)
ความร้อนขึ้นร้อย  แต่ใจคนขับตกไปยันตาตุ่มแระ..... ??? ??? ??? :shock: :shock: :shock: :shock:

ระดับนี้ม่ะมีหวั่นอยู่แล้น ก็บอกแล้วว่า ถ้ากลับมาโดยอาการปกติ ก็อยู่ด้วยกันต่อไป ถ้าต้องลากกลับ ก็ 1NZ เท่านั้น  ;D ;D ;D เลยไม่สนเพราะใจจะเปลี่ยนอยู้แล้ว อยากให้ลากใจจะขาด แต่เค้าก็น่ารักมากประพฤติตัวดีมาตลอด  :D :D :D  แล้วก็เป็นเรื่องธรรมดาออกแรงมากก็ต้องเหนื่อยมากตัวก็ร้อนนิดหน่อยแต่ก็แค่ตอนขึ้นเขาชันๆ(ย้ำเฉพาะชันมากๆ)เท่านั้น  :อุ่น: :อุ่น: :อุ่น: ฉะนั้นแล้วทริปนี้ฝ่าน ว่าแต่ว่าเจ้าซักกะติ๊ดนะกล้าลุยโหดๆแบบไม่พักแบบเจ้าชาเขียวป่าวละ 8) 8) 8)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

อ.หนึ่งครับ  ถ้าว่างก็แวะมาได้ครับ  ตอนนี้ที่บ้านขาดบล๊อคลมเท่านั้นอ่ะ  สะสมเครื่องมือไปเรื่อยๆ   

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ระวังนะครับ...

รีบเช็คดีกว่าฮะ ใครที่ ขับแล้วความร้อนเกิน 95 ยังไงก็ไม่ปรกติครับ ดูที่กระทู้ ใน FAQ ครับมันมีทางแก้ไขครับ เดี๋ยวงานเข้าจะขำม่ะออก  :ไม่:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

วันนี้ผมขับกลับมาชัยนาท เกิดฮีท ๓ ครั้ง และทุกครั้ง เกิดขึ้นเมื่อ รอบเครื่องเกิน ๒๕๐๐ พอเปิดฝากระโปรงก็เห็น น้ำในหม้อพักดันออกมาทางฝาหม้อทุกครั้ง และระดับน้ำที่หายไปก็ไม่ได้มากเกินไป จึงพอจะสบายใจได้ว่า น้ำไม่ได้เข้าเครื่อง และเมื่อตอนที่ฮีทครั้งสุดท้าย ผมทดสอบดูด้วยการไม่ดับเครื่อง แต่จอดรอดูอาการประมาณ ๓ นาที ปรากฏว่า อุณหภูมิลดลงมาที่ ๙๐ และยังวิ่งต่อไปได้โดยรักษารอบที่ ๒๕๐๐ ซึ่งมันก็ไม่ฮีทอีกจนถึงบ้าน ด้วยอาการดังกล่าวผมจึงสัณฐานดังนี้

๑. ปั๊มน้ำเสีย เพราะ เมื่อรอบเครื่องเริ่มสูงขึ้น มันไม่ทำงานให้น้ำไหลเพียงพอในระบบ จึงเป็นเหตุของความร้อนขึ้น
๒. วาล์วน้ำผุ เพราะ สักเกตจากหม้อพักที่มีแรงดันสูง แต่น้ำจากหม้อพักไม่มีการไหลไปไหนเลย มันจึงดันออกมาทางฝา

อาทิตย์หน้าคงต้องเข้าหาหมอซะแล้ว ปั๊มน้ำตัวละเท่าไหร่เนี่ย... :-X :-X :-X

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เช็คที่ฝาหม้อน้ำสีเหลืองๆด้วยนะครับ ยางอาจจะหมดอายุ วาวล์อาจจะ ปลิ้นไปแล้ว ผมเคยเป็น :เครียด:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

เช็คที่ฝาหม้อน้ำสีเหลืองๆด้วยนะครับ ยางอาจจะหมดอายุ วาวล์อาจจะ ปลิ้นไปแล้ว ผมเคยเป็น :เครียด:

ฝาของผมเปลี่ยนเป็นฝาดำ 6.6 แล้วครับ

ที่นี้อีกเรื่องคือ รถผมติดแก๊ส ควรใช้วาล์วน้ำและสวิทช์หัวโต ที่อุณหภูมิเท่าไหร่ดีครับ กะว่าจะไปเดินซื้อเอง  :ไถ:

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ผมว่าวาวล์น้ำกลับเยอรมันครับพี่

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง