พัดลมตัวเล็กด้านหน้าไม่หมุนครับ

OPEL-NKP · 7554

Offline OPEL-NKP

• นักรบพเนจร
  • **
  • หนุ่ม
หลังจากอ่านหัวข้อตรวจเช็คพัดลมระบายความร้อน

ผมเลยลองสังเกตพัดลมพบว่าพัดลมตัวเล็กด้านหน้าไม่หมุนครับ แต่พัดลมตัวใหญ่หมุน
พัดลมตัวเล็กนี่เป็นแอร์ใช่ไหมครับ แต่เปิดแอร์แล้วก็ไม่หมุนครับ ควรทำอย่างไรต่อดีครับ :สำนึก:

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ซ่อมครับ :สำนึก: :สำนึก: :สำนึก:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ลองดูรีเลย์ก่อนครับ รถอะไรเอย ถ้าคอซ่าน่าจะอยู่ตรงแถวฝั่งแบ๊ทมั๊งตรงไดเออร์แอร์ครับ (ซุ้มล้อด้านขวา หันหน้าเข้าหารถน๊ะครับ)

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ซ่อมครับ :สำนึก: :สำนึก: :สำนึก:

โห.....ตอบแบบผู้ทรงคุณวุธิพีเอชดีจริงๆ... :D :D...ว่าแต่รับ ช้อน ด้วยไหมครับ

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181

โห.....ตอบแบบผู้ทรงคุณวุธิพีเอชดีจริงๆ... :D :D...ว่าแต่รับ ช้อน ด้วยไหมครับ
น้าเบอร์ดี้  แซวซะสเปิร์มหางกุดหมดเลย :ปลิว:

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
อ้าว....ก็พูดเรื่องจริงนิ หรือว่าจะให้ปล่อยไว้เฉยๆล่ะ  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: ของเสียมันก็ต้องซ่อมสิ

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

• รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
อ้าว....ก็พูดเรื่องจริงนิ หรือว่าจะให้ปล่อยไว้เฉยๆล่ะ  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: ของเสียมันก็ต้องซ่อมสิ

งะ.....นักวิชาการดุษฎีบัณฑิตอย่างน้องหมอก็ตอบถูกแล้วนิคับ เรียนสูงก็อย่างเนี่ย ต้องตีความ ..... ให้ปล่อยไว้เฉยๆ มันก็ไม่หมุนอะดิ
ว่าแต่ยังจะรับ ช้อน อยู่ไหมครับ.....

งะ.....นักวิชาการดุษฎีบัณฑิตอย่างน้องหมอก็ตอบถูกแล้วนิคับ เรียนสูงก็อย่างเนี่ย ต้องตีความ ..... ให้ปล่อยไว้เฉยๆ มันก็ไม่หมุนอะดิ
ว่าแต่ยังจะรับ ช้อน อยู่ไหมครับ.....

ม่ะชอบรถใหณ่ๆอ่ะที่บ้านมีแล้วอยากได้ไมล์ที่มีคนเค้าจะไดดิจิตอลแล้วคงจะโยนหน้าเขียวทิ้งน่าสงสารช้อนอันนี้ละกัน ;D ;D ;D

ม่ะชอบรถใหณ่ๆอ่ะที่บ้านมีแล้วอยากได้ไมล์ที่มีคนเค้าจะไดดิจิตอลแล้วคงจะโยนหน้าเขียวทิ้งน่าสงสารช้อนอันนี้ละกัน ;D ;D ;D

นั่งเฝ้าอยู่ครับอีกสองชั่วโมง..เดี๋ยว ม ค ป ด.....จะเก็บไว้ให้ครับ แต่ศพไม่สวยนะครับ เพราะต้องแงะมาประกอบกับตัวใหม่....

นั่งเฝ้าอยู่ครับอีกสองชั่วโมง..เดี๋ยว ม ค ป ด.....จะเก็บไว้ให้ครับ แต่ศพไม่สวยนะครับ เพราะต้องแงะมาประกอบกับตัวใหม่....

ไม่เน้นรูปร่างภายนอกครับ สนแต่แผ่นป๊าดกะติกสีเขียวๆข้างในแค่นั้นครับ
« Last Edit: 18 Apr 2010, 17:12 by มือใหม่corsa »

• **
  • หนุ่ม
ลองดูรีเลย์ก่อนครับ รถอะไรเอย ถ้าคอซ่าน่าจะอยู่ตรงแถวฝั่งแบ๊ทมั๊งตรงไดเออร์แอร์ครับ (ซุ้มล้อด้านขวา หันหน้าเข้าหารถน๊ะครับ)

Astra 1.6 ครับ :ตาปิ้ง:

• รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
เบื้องต้น ต่อตรงพัดลมดูว่าทำงาน บ่ ถ้าทำก็คงต้องเช็ครีเลย์ในกล่องยาว ๆ ข้างซ้ายตรงแบ๊ตมั๊ง (ผมไม่รู้ว่ามันอยู่ตรงไหน) เอาแค่นี้ก่อนครับ แน่ ๆ แอร์ทำงานพัดลมตัวหน้าไม่ทำงานพัดลมหม้อน้ำต้องทำงานช่วยน๊ะครับ แต่ต้องเปิดแอร์พักนึง ตัวหม้อน้ำถึงจะทำงาน คือมันจะทำงาน 2 ตัวครับ ทั้งคอซ่าแอสตร้า เหมือนกันครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
 :'( :'( :'(

ซ่อมก็เปลี่ยนถ่าน ถ้าห้วคอมสีกมากก็เปลี่ยนยกลูกมือสองราคา 500 บาท
 ของใหม่ 900 บาท ครับ

:bye: :bye: :bye:

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline gsi-u.d.

• VIP's Member
  • หนึ่งในใต้หล้า
เคยเปลี่ยน  ราคา800บาทครับ

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ตอนแอร์เดี้ยง..อ้อ พัดลมแอร์เดี้ยง หลังจากกลับจาก 3พันโบก
ตอนแรกก็เข้าใจว่า รีเลย์เจ้งแน่ๆ พอเอาเข้าอู่ กลับเป็นว่าพัดลมเจ๊งครับ
ก็เลยโดนไป 1000 บางกว่าเดิมเยอะเลย

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• **
  • หนุ่ม
เปลี่ยนเรียบแล้วครับ หมดไป 1200

แต่สงสัยว่าพัดลมแอร์ ต้องพัดเอาลมออก(ลมออกทางหน้ารถ) หรือพัดเอาลมเข้า(ดูดลมเข้าไปในห้องเครื่อง) :มั้ง: ปัจจุบันตอนนี้พัดเอาลมออกครับ

ดันเข้าไปในรถครับ

Offline Omega VIP

เปลี่ยนเรียบแล้วครับ หมดไป 1200

แต่สงสัยว่าพัดลมแอร์ ต้องพัดเอาลมออก(ลมออกทางหน้ารถ) หรือพัดเอาลมเข้า(ดูดลมเข้าไปในห้องเครื่อง) :มั้ง: ปัจจุบันตอนนี้พัดเอาลมออกครับ

ทิศทางลมผิด  เดี๋ยวร้อนอีกรอบอ่ะ  มันต้องพัดเข้าหาเครื่องครับ

• **
  • หนุ่ม
ดันเข้าไปในรถครับ

ปัจจุบันพัดเอาลมออก(ลมออกไปทางหน้ารถ) <<< แสดงว่าต่อผิดใช่ไหมครับ  :-X

• **
  • หนุ่ม

ทิศทางลมผิด  เดี๋ยวร้อนอีกรอบอ่ะ  มันต้องพัดเข้าหาเครื่องครับ

มิน่าผมว่าร้อนกว่าเดิมอีกครับ :o

ถูกต้องครับ ยังงี้เวลารถวิ่งลมมันก็ดันกันซิครับ จะทำให้แอร์ไม่เย็นด้วยครับ พัดลมแอร์เขาเรียกพัดลมดัน พัดลมหม้อน้ำเขาเรียกพัดลมดูดครับ

Offline Omega VIP

ไปกลับสวิทต์สายไฟใหม่ก็จบแล้วครับ  ไม่ยากอ่ะ 

• **
  • หนุ่ม
ถามเพิ่มอีกนิดครับ พัดลมหม้อน้ำ ก็ต้องดูดลมจากแผงหม้อน้ำ ดันลมเข้าไปที่เครื่องใช่ไหมครับ

สรุปก็คือพัดลมทั้งสองตัว(แอร์+หม้อน้ำ) จะพัดไปในทิศทางเดียวกัน คือดันลมเข้าไปที่ตัวเครื่องยนต์ ผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ :สำนึก:

ถูกต้องคร๊าบ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ถูกต้องฮะ พัดลมต้อง ดูดอากาศจากหน้ารถเข้าห้องเครื่องครับ เพื่อให้มันเป็นไปในทิศทางเดียวกับตอนที่รถวิ่ง ครับ (เคยมี ฮีทเพราะว่า พัดลมหมุนกับทางมาหลายคันแย้ว... :-X)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• **
  • หนุ่ม
ขอบคุณทุกท่านครับ  :ตาปิ้ง:

Offline ToMyJJ

• **
  • แอสตร้า มากับแรงบิด
ถูกต้องครับ ถ้าเผลอต่อกลับด้าน ฝาโก่งแน่ครับ อันนี้ผมโดนมาแล้ว
ผมไปต่างจังหวัด แอร์คอล์ยมันใหม้ ช่างเลยเปลี่ยนให้ใหม่ แล้วแกก็หวังดีเห็นสายไฟมันเสื่อม ก็เลยเปลี่ยนให้ใหม่

วิ่งไป สัก 2-3 โล เข็มมันวิ่งปืดถึงขีดแดง โชคดีที่ผมชอบมองดูแผงบ่อยๆ เลยชลอรถ มันก็ลดลง ระดับหนึ่ง

ต้องหยุดชลอ -ขับ กลับไปให้ช่างเขาแก้

ไอ้เราก็เห็นว่าเขาไม่ได้ตั้งใจ พอแก้หาย ก็เลยพานทำเอาประเก็นแตก อีก 5 เดือนต่อมา

Astra Sedan
7A-FE 
NA

08-1257-4705
schowchong@gmail.com

อาการหายดีจากพัดลมไม่หมุนเกือบมาแย่เพราะมันหมุนผิดด้านเนี๊ยน๊ะ  8)  8)  8) 
เอาเป็นว่าโอเปิ้ลเป็นครูล๊ะกันครับ ผมเป็นเรื่องรถก็เพราะเขานี่แหละ ทุกวันนี้เสาร์อาทิตย์ทีไรหาเรื่องรื้อเล่น ตรวจโน่นตรวจนี่ทุกที

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
 :'( :'( :'(

พัดลมมี 2 ประเภทครับ
 1. พัดลมดูด คือ พัดลมหม้อน้ำ(พัดลมเครื่อง)
 2, พัดลมเป่า พัดลมแอร์ ทุกจุดไม่ว่าที่ คอยล์ร้อนและคอยล์เย็น

:มั้ง:  :หึหึ: 8)

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
หลังจากอ่านหัวข้อตรวจเช็คพัดลมระบายความร้อน

ผมเลยลองสังเกตพัดลมพบว่าพัดลมตัวเล็กด้านหน้าไม่หมุนครับ แต่พัดลมตัวใหญ่หมุน
พัดลมตัวเล็กนี่เป็นแอร์ใช่ไหมครับ แต่เปิดแอร์แล้วก็ไม่หมุนครับ ควรทำอย่างไรต่อดีครับ :สำนึก:
มันไม่หมุนตอนดับเครื่องใช่ป่าวครับ...รถผมก็เป็น  เป็นตลอดเลยอ่ะ :ปลิว:

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง