ไปเที่ยวสงกรานต์ จอดรถทิ้งไว้นาน สตาร์ทไม่ติดแล้วครับ

jubjibman · 3437

Offline jubjibman

• นักรบพเนจร
  • **
ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา กลับบ้านต่างจังหวัดครับ เลยจำใจจอดรถ opel ทิ้งเอาไว้ที่คอนโดฯ
ก่อนหน้านี้ รถก็มีอาการมาบ้างแล้ว คือ สตาร์ทไม่ค่อยติดครับ ต้องสตาร์ทหลายครั้งมาก ใช้เวลานานกว่าจะติด
ซึ่งอาการรุนแรงขึ้นเรื่อยๆเป็นลำดับครับ ตอนแรกๆ ไม่กี่ทีก็ติดครับ แต่ตอนหลังๆ หลายทีมากครับ  :'(

อาการทั้งหมดนี้ เกิดก่อนสงกรานต์ครับ ผมก็คิดไว้แล้วว่า หลังสงกรานต์คงต้องเอารถไปเข้าอู่ให้ช่างดูแล้วว่าเป็นอะไร   :-X
แต่ในที่สุด มันก็ไม่ได้เกิดขึ้นครับ เพราะจะสตาร์ทรถออกไปหาช่างยังทำไม่ได้เลยครับ   :dead:
อาการของรถ : บิดกุญแจ รถมันก็เหมือนจะสตาร์ทติดน่ะครับ แต่ไม่ติด เสียงดัง แชะๆๆๆๆๆ ถี่ๆ  แต่ตอนนี้เสียงมันดังไม่ถี่แล้วครับ เสียงมันยานลงไปเรื่อยๆครับ แชะ....แชะ..........แชะ................ 

มีพี่ชายเค้าเคยบอกว่า อาการอย่างนี้ คล้าย ถ่านในไดสตาร์ทหมด ต้องเอาไปเปลี่ยน

ไม่ทราบว่ารถผมเป็นอะไรครับ ....   :shock:
ถ้าผมจะลองแก้ไขเอง ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับว่าควรทำอย่างไร   :please:

Offline chairai

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
น่าจะเป็นเรื่องระบบน้ำมันอ๊ะครับ (ไม่ใช้แก๊ส ชิมิ) ส่วนเรื่องเสียงสตาร์ทอ๊ะ แบ๊ทท่านใกล้หมดแล้วครับ สตาร์ทมันมากเกิน รถอะไรครับ เดี๋ยวมาต่อครับ ถ้าคอซ่าลองขยับปลั๊ดโมดูลใต้จานจ่ายดูครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
แบตฯ เปลี่ยนนานรึยัง  แล้วเติมน้ำกลั่นบ้างไหม

อาการนี้ผมเดาแบตฯก่อนเลยครับ

Offline LukTarn

• หนึ่งในใต้หล้า
เคยเป็นเหมือนกันค่ะ ถ่านในไดหมด
ต้องซื้อชุดแปลงถ่านมาเปลี่ยนอ่ะค่ะ
มันอาจจะสึกแล้วก็ได้ค่ะ เพราะรถ
อายุมันก็หลายปีแล้ว แต่ของตาลเปลี่ยน
ไปเมื่อประมาณ 7 ปีที่แล้วอ่ะค่ะ
ลองเช็คดูหลายๆ อาการนะค่ะ
ตามที่เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ บอกอ่ะค่ะ

Offline ongchai

• หนึ่งในใต้หล้า
  • top'Zaa
    • ULTIMA-G
หวัดดีครับ ....เอาใจช่วยนะครับ

-ถ้าบิดกุญแจแล้วมีเสียงแชะ ๆ แสดงว่าไดร์สตาร์ทไม่ทำงานนะครับ
กรณีนี้อาจจะเกิดจากถ่านไดร์เริ่มหมดหน้าคอนแทคมันบาง ทำให้ติดบ้างไม่ติดบ้าง

-ถ้าบิดกุญแจแล้วไดร์หมุน เหมือนเครื่องจะติด แต่ไม่ติด เพราะมันหมุนอืด ๆ ช้า ๆ
อาจจะเป็นเพราะแบตฯอ่อน เพราะจอดหลายวัน (ไดร์ชาร์จ หรือแบตฯเริ่มมีปัญหา)

-ถ้าบิดกุญแจแล้วไดร์หมุนความเร็วปกติ แต่เครื่องไม่ติด อาจจะเกิดจากระบบจุดระเบิดไฟ หรือระบบจ่ายน้ำมันมีปัญหา

เรารักในหลวง
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน สำหรับคำแนะนำครับ
08-1779-7389 top'Zaa

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
แบตก่อนเลย จากนั้นเช็คไดร์ชาต เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
โทรมา อธิบาย นิดฮะ เดี๋ยวจะถามตามสเตป... :please:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline jubjibman

• นักรบพเนจร
  • **
ขอบคุณครับทุกท่าน
พรุ่งนี้ผมจะเช็คดูตามที่ทุกท่านบอกครับ

ส่วนวันนี้ ไม่ไหวแล้ว ทานยาแก้หวัดไป ง่วงสุดๆๆเลยครับ (เล่นน้ำสงกรานต์มันส์ไปหน่อย)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ไฟไม่พอ แรกเสียงจะดัง อี๊ๆๆๆๆๆ เหมือนว่าจะติดๆ แล้วก็เป็น แตร๊ก แต๊ก ๆ ๆ แล้ว ต่อไปก็จะดังแค่ แต๊กเดียว
แต่ถ้าไดเจ๊ง บิดกุญแจก็ดังแค่แต๊ก หรือเงียบไปเลย

อาการนี้ กอล์ฟถนัดครับ...ประสบกามเยอะ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง