พัดลมตัวเล็กด้านหน้าไม่หมุนครับ

OPEL-NKP · 7546

Offline chairai

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
หลังจากอ่านหัวข้อตรวจเช็คพัดลมระบายความร้อน

ผมเลยลองสังเกตพัดลมพบว่าพัดลมตัวเล็กด้านหน้าไม่หมุนครับ แต่พัดลมตัวใหญ่หมุน
พัดลมตัวเล็กนี่เป็นแอร์ใช่ไหมครับ แต่เปิดแอร์แล้วก็ไม่หมุนครับ ควรทำอย่างไรต่อดีครับ :สำนึก:
มันไม่หมุนตอนดับเครื่องใช่ป่าวครับ...รถผมก็เป็น  เป็นตลอดเลยอ่ะ :ปลิว:

ท่านมาเพื่อ..........  :ตาย:  :ตาย:  :ตาย:

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
หลังจากอ่านหัวข้อตรวจเช็คพัดลมระบายความร้อน

ผมเลยลองสังเกตพัดลมพบว่าพัดลมตัวเล็กด้านหน้าไม่หมุนครับ แต่พัดลมตัวใหญ่หมุน
พัดลมตัวเล็กนี่เป็นแอร์ใช่ไหมครับ แต่เปิดแอร์แล้วก็ไม่หมุนครับ ควรทำอย่างไรต่อดีครับ :สำนึก:
มันไม่หมุนตอนดับเครื่องใช่ป่าวครับ...รถผมก็เป็น  เป็นตลอดเลยอ่ะ :ปลิว:

ตลกๆ แล้วลุงโทนี่เค้าเป็นการเป็นงานกันอยู่ รู้เรื่องบ้างไม่ใช่เรื่อยเปี่อย :( :( :( อย่าไปฟังตาแก่เลยเอาเป็นเรื่องเป็นราวดีกว่า ของผมก็เคยเป็นขนาดติดเครื่องพัดลมตัวหน้าก็ไม่หมุนตรวจสอบไปมาพบว่าไม่ได้เปิดแอร์ ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้

ตลกๆ แล้วลุงโทนี่เค้าเป็นการเป็นงานกันอยู่ รู้เรื่องบ้างไม่ใช่เรื่อยเปี่อย :( :( :( อย่าไปฟังตาแก่เลยเอาเป็นเรื่องเป็นราวดีกว่า ของผมก็เคยเป็นขนาดติดเครื่องพัดลมตัวหน้าก็ไม่หมุนตรวจสอบไปมาพบว่าไม่ได้เปิดแอร์ ;D ;D ;D

ท่านก็มาเพื่อ ......   :ตาย:  :ตาย:  :ตาย:  :ตาย:

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline OPEL-NKP

• นักรบพเนจร
  • **
  • หนุ่ม

8) 

ถ้าหมุนตอนดับเครื่อง คงเป็น........ :วิญญาณ:

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181

ท่านก็มาเพื่อ ......   :ตาย:  :ตาย:  :ตาย:  :ตาย:
ผี..กะ..สาง   กริ๊ฟ รู้จักมั้ย

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

ไม่เป็นไรหลอกมั๊งพี่ จขกท. เขารถหายดีล๊ะ มาเล่นด้วยอีกตะหาก ไปทะเลเลยครับพี่ หรือจะเข้าป่า....เดียวกัน  8)  8)  8)   ส่วนผี กะ สาง ไม่รู้จักครับพี่ ไม่เคยเจอด้วยเพราะรูจักแต่ว่าผมดื่มทีไรจะกลับก็ฟ้าสางทุกที

• **
  • หนุ่ม
 :มั้ง: สงสัยอีกแล้วครับ...
สรุปพัดลมแอร์ และพัดลมหม้อน้ำ ต้องหมุนไปในทิศทางเดียวกันหรือปล่าวครับ(หันหน้าเข้าหน้ารถ จะหมุนตามเข็มนาฬิกา)

พอดีช่างเขาบอกว่าพัดลมมันดูดแล้ว ลมที่พัดออกมาเนื่องจากปะทะแผงรังผึ้งแอร์(แต่ผมสังเกตว่ามีลมพุ่งออกมาหน้ารถมาก)
แต่ลองสลับขั้วดู ช่างบอกว่าแบบนี้จะเป่าออก(แต่ผมสังเกตว่าไม่มีลมพุ่งออกมาหน้ารถเลยครับ)

เลยสงสัยว่าจะยึดตามหลักการการหมุนของพัดลมหรือจากข้อเท็จจริงที่ลมพัดออกมาดีครับ :เครียด:

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
ไม่มีลมเป่าออกมาข้างหน้ารถอ่ะ  ถูกต้องแล้วล่ะครับ  เพราะ ทิศทางของใบพัดมันต้องสวนทางกันครับ เพราะ ตัวนึ่งเป่า อีกตัวนึ่งจะดูดครับ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ไม่เห็นยากเลยจุดธูปแล้วไปจ่อไว้ที่หน้ารถตรงพัดลมแอร์ให้ห่างสัก6นิ้วถ้าควันธูปถูกดูดผ่านหน้ากระจังแล้วผ่านพัดลมแอร์เข้าไปก็ถูกต้องแล้วถ้าควันธูปถูกเป่ากระจุยออกมาก็ผิดทางอ่ะครับ

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• **
  • หนุ่ม
ไม่เห็นยากเลยจุดธูปแล้วไปจ่อไว้ที่หน้ารถตรงพัดลมแอร์ให้ห่างสัก6นิ้วถ้าควันธูปถูกดูดผ่านหน้ากระจังแล้วผ่านพัดลมแอร์เข้าไปก็ถูกต้องแล้วถ้าควันธูปถูกเป่ากระจุยออกมาก็ผิดทางอ่ะครับ

เมื่อเช้า ผมเรียกช่างให้มาแก้ไข ผมลองเด็ดใบไม้ ฉีกเป็นเส้นบางๆ ยาวๆ จ่อตรงที่หน้ารถ ใบไม้ปลิวออกไม่ถูกดูดผ่านกระจังหน้า
(ช่างบอกว่าที่ไม่ถูกดูด เกิดจากลมที่ประทะแผงแอร์สะท้อนออกมา :-X)

พอผมยืนยันให้สลับขั้ว ใบไม้ไม่ปลิว  ไม่มีลมออกมาทางหน้ากระจังรถ ;)(ช่างดันบอกว่าไม่มีลมสะท้อนออกมา เพราะลมไม่ถูกดันเข้าไปในรถ จึงไม่เกิดลมสะท้อนออกมาครับ ยืนยันว่าการหมุนของผมลมถูกต้อง สบายใจได้ :shock:)

ตอนนี้เลยให้น้องชายลองไปให้อีกร้านลองตรวจดู ???

:ปลิว: สงสัยงานนี้คงต้องสลับขั้วเองครับ  อิอิ

นิดนึงน๊ะครับ ไอ้พัดลม หม้อน้ำ กับพัดลมแผงแอร์ เอามาใช้กันจิง ๆ ไม่ได้น๊ะครับ ไม่ใช่เอาพัดลมหม้อน้ำมาใส่แอร์แล้วสลับขั้ว อย่างนี้ผิดครับ กรุณาดูใบพัดลมเห็นหลักครับ อธิบายไม่กูกอ๊ะ ใครเสริมที  เอาเป็นว่าพัดลมดูดกับดันไม่เหมือนกัน แยกประเภทกันครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง