หาร้านซ่อมระบบไฟครับ

tataa · 3778

Offline tataa

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกทุกท่าน ผมเพิ่งสมัครสมัครสมาชิกใหม่ครับ มีเรื่องรบกวนขอคำแนะนำ2เรื่องครับ 
1. คือตอนนี้ผมใช้รถ Opel Astra 1600 ปี95อยุ่ที่ชุมพร รถมันมีปัญหาคือพอสตาร์ทวิ่งไปได้ซักพักนึง มันมีไฟเตือนโชว์รูปเครื่องยนต์มีสายฟ้าพาดครับ  แล้วซักพักรถก็ดับ เป็นอย่างนี้ตลอด ความร้อนก็ปรกติดี ผมเอาไปให้ช่างที่เขาซ่อมรถยุโรปดู (ศนย์ที่ขาย+ซ่อมมันเลิกไปนานแล้ว) เสียค่าซ่อมไปหลายรอบจนท้อแล้ว สุดท้ายเขามาบอกว่าเป็นที่ระบบไฟ >:( พวกอุปกรณ์ฟิวส์สกปรกเขาไม่มีเครื่องมือตรวจหา ต้องไปไปที่ศูนย์ พระนคร กทม. ต้องจ่ายค่ายรถยกไป 11000 บาท ยังไม่รู้ว่าเป็นอย่างที่ว่าไหม แล้วยังไม่รู้ต้องจ่ายค่าซ่อมอะไรอีกบ้าง ฟังแล้วก็ท้อ ถ้ารวมค่าซ่อมรอบนี้+ของเก่าที่จ่ายไปก็เกือบจะได้ค่ารถมือสองแล้ว :dead: เคยถามคนที่เขาใช้รถรุ่นนี้ว่าซ่อมกันที่ไหน เขาบอกว่าไปเพชรบุรี ก็ยังไม่แน่ใจว่าถ้าเอาไปแล้วจะมีอุปกรณ์+ช่างที่เก่งๆไหม อยารบกวนพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกช่วยแนะนำอู่ที่ ok ที่พอจะเป็นตัวเลือกดีกว่ากทม.บ้างไหมครับ จะได้ลดภาระค่ายกรถ หรือแนะนำความรู้เบื้องต้นให้พอที่จะลองถอดทำความสะอาดเองดูก่อนได้ไหมครับ

2. พ่อผมเดินชนกระจกข้างขวาหัก ตอนนี้ติดกาวอยู่ คงต้องซื้อมาเปลี่ยน พอจะมีร้าน+เบอร์โทรแนะนำไหมครับ ที่กทม.แถวพระราม5 ก็มีโอกาสขึ้นไปกทม.อยู่บ้าง เห็นมีเพื่อนท่านนึแนะนำไว้แต่ไม่มีเบอร์โทร กลัวจะหลง+ไม่มีของ จะได้ลองติดต่อไปดูก่อนครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าครับ

Offline Mr.T

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
-ไม่ต้องรถยกมาหรอกครับ มันมีวิธีเช็คโค้ดอยู่ครับ เอาสายไฟมาจิ้มแล้วนับจำนวนการกระพริบเอาครับ ผมเคยเห็นช่างเค้าทำอ่ะ
-กระจกแอสตร้านี่ลองดูในหน้าอู่ซ่อมเลยครับ มีแน่ๆ แต่ถ้าเอาชัวๆ ก็สินออโต้โลดครับ มีบริการส่งด้วย ไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไร เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบอีกที

www.opel.in.th

089-7015533

Offline Omega VIP

-ไม่ต้องรถยกมาหรอกครับ มันมีวิธีเช็คโค้ดอยู่ครับ เอาสายไฟมาจิ้มแล้วนับจำนวนการกระพริบเอาครับ ผมเคยเห็นช่างเค้าทำอ่ะ

การเชคโค๊ด  ต้องดูเป็นอ่ะครับ แล้วนับการะกริบของไฟได้ถูกต้องครับ

จริงถ้าเล่ารายละเอียกมาทั้งหมด  ผมว่าพวกสมาชิกจะช่วยวิเคราะห์ได้นะครับ  ว่าก่อนเครื่องจะดับ แล้วไฟเอนจิ้น โชว์ นี่มีอาการอะไรมาก่อน

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ยินดีต้อนรับและได้รู้จักครับครับ ผมน้องหมอครับ อยู่บางใหญ่ นนทบุรี ครับ corsa 3dr. 1.4i 8v auto เดิมๆครับ  ส่วนเรื่องการซ่อมม่ะค่อยมีความสามารถครับต้องรอบรรดา opelservice team อาทิ พี่ต้น น้ากุ้ง ลุงโหน่ง เพื่อนกอล์ฟ ฯลฯ มาชี้แจงละกัน ส่วนผมน่ะถนัดแต่เรื่องไม่ค่อยเป็นเรื่องแต่ทำไปทำมาแล้วก็จะมีเรื่อง และก็ถนัดออกทะเลถ้าเรื่องออกทะเลนี่ฝีมือไม่ค่อยเป็นรองใครเหมือนกัน ;D ;D ;D :) :) :)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• *
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
เป็นตัวเครื่อง 1600 ECO tech มันมีอาการคือหลังจากสตาร์ทเครื่องแล้ว เริ่มออกวิ่งยังปรกติอยู่ แต่พอวิ่งไปได้ซักพักนึง สัญญาณเตือนเครื่องจะปรากฏ ซึ่งเครื่องจะเริ่มรวนเดินไม่เรียบ หากอยู่ในรอบเบาเช่นติดไฟแดง หรือวิ่งช้าเครื่องก็จะดับ แต่หากเร่งความเร็วหรือใช้รอบสูงก็ยังพอวิ่งไปได้แต่ไฟเตือนก็ยังแสดงอยู่ตลอด แต่พอดับเครื่องรอให้เครื่องเย็นแล้วสตาร์ทใหม่ก็จะมีอาการแบบเดิมพอวิ่งไปอีกพักนึงครับ
ผมดูในคู่มือเขาบอกว่าให้ไปพบช่างอย่างเดียวเลย ช่างที่อู่เขาก็บอกว่าเป็นที่ระบบไฟ ให้ไปเข้าศูนย์ที่มีเครื่องมือเช็คครับ รบกวนเพื่อนๆพี่ๆด้วยครับ.....น้องใหม่ Opel

• *
ต้องขอโทษด้วยครับลืมแนะนำตัวครับ
 ผมชื่อต๊ะครับ เป็นพนักงานบริษัท เดินทางมากทม.บ่อยเหมือนกันครับ จะมาพักแถวๆแคราย แต่บ้านอยู่ที่ชุมพร รถคันนี้เป็นมรดกจากพี่ชายครับ ไม่แน่ใจปี แต่เป็นตัว Astra 1600 ECO Tech พออาการไม่ค่อยดี เขาก็เลยจอดไปซื้อคันใหม่ มอบให้ผู้มีวาสนาดูแลต่อไป ด้วยความไม่รู้ ผมเลยเอาไปถ่ายน้ำหม้อน้ำ ไอ้ร้านที่ถ่ายมันก็ทำแต่รถยี่ปุ่น ผมก็สงสัยทำไม่วิ่งแล้วน้ำมันหาย จะเอาไปให้ช่างดู (มารู้ทีหลังจากช่างว่าเขาไม่ได้กดไล่อากาสซึ่งเป็นระบบของรถยุโรป) เลยจอดทิ้งไว้ไปทำงานก่อน พอดีวาสนาส่ง พ่อเอารถไปใช้ ร้อยวันพันปีไม่เคยใช้ นำโชคให้ความร้อนขึ้นเครื่องดับ ลากไปหาช่างเขาบอกว่าฝาสูบโก่ง สะเดาะห์เคราะค่าฝาสูบไปเกือบ4หมื่น  :-X เอากลับมาใช้ได้ต่อ แต่ตามมาด้วยมีน้ำมันเครื่องซึมๆหยดที่พื้น เอาไปให้เขารับผิดชอบ มันก็ทำกันแบบขอไปทีเพราะรับทรัพย์ไปหมดแล้ว งานนี้ฟรี  :'(ตอนนี้ก็ยังซึมอยู่บ้างนิดหน่อย แต่เซ็งช่างแล้ว ช่างมัน พอมาเจอเรื่องนี้อีกเลยจอดเลยไม่ได้ใช่เลย สงสารรถมากเลย  :omg:มันเคยเริงร่า เข้าโค้ง 140-150สบายเลย นิ่งจริง รถญี่ปุ่นขนาดเดียวกันหลบไปเลย :ตาปิ้ง: กะว่าจะยอมทุ่มทุนอีกก้อนชุบชีวิตมัน ไม่อยากขายสงสาร+เสียดาย ราคารับไม่ได้กับสมรรถณะ กะว่าจะเลี้ยงดูจนเกษียรกันไปเลย หรือรอให้ลูกโตรับโชคต่อไป แต่ปานนั้นมันคงเอาไปปรูกสะระแหน่แล้ว อตนนี้ยังไม่ขวบดีเลยครับ.....5555   

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
อย่าได้กลับไปที่เดิมอีกเลยครับ ฝาสูบโก่งอะไรตั้งสี่หมื่น มันฟันเราหัวแบะเลยอ่ะ >:(  ส่วนเรื่องปัญหาเดี๋ยวรอพี่ๆผู้เชี่ยวชาญมาตอบอีกทีครับ  :)

089-7015533

Offline Omega VIP

ถ้ารู็จักพวกเราเร็วกว่านี้ รับรองไม่โดนค่าฝาสูบ 40000 บ.แน่นอนครับ

อาการนี้ผมว่าไม่หนักเลยอ่ะ  เซนเซอร์เกียวกับระบบเครื่องยนต์น่าจะเสีย รึ เสื่อม ( เพราะ เมื่ออุณภูมิสูงขึ้น ความต้านทานของเซนเซอร์จะลดลง )

คงต้องใช้ Tech I ในการวิเคราะห์แล้วล่ะครับ  ช่วงไหนว่างวิ่งเข้ามากทม.ได้ไหม อาการแบบนี้ผมว่าวิ่งถึงกทม.ครับ  ( ไม่เกียวกับความร้อน )

ถ้าไม่เซนเซอร์แคร้งชาร์ต ก็แคมชาร์ปอ่ะ แต่ถ้ามีอาการร้อน แล้วสั่นๆ น่าจะเป็นคอยล์จุดระเบิด  

ก่อนออกมาเชคเรื่องน้ำในระบบระบายความร้อนด้วยครับ  สังเกตุการมีคราบน้ำมันในกระปุกพักน้ำ รวมทั้งสีของน้ำด้วยครับ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
พี่ครับ มีอะไรโทรหาผมก่อนนะ ได้โปรด แล้วจะเหลือเงินแต่งรถอีกเยอะเลยฮะ :ตาปิ้ง:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• *
ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำแนะนำและกำลังใจ

Offline chanat

• Tel 0896762564
สี่หมืน อะ บ้าไปแล้ว มันฟัน เกินไปครับ สี่หมื่น นี่ เค้าซื้อเครื่อง พร้อมเกียร์กันนะครับ

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง