ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ...แอร์ไม่เย็นตอนรถติดหรือตอนรอบเดินเบา

e20rrw · 10739

Offline e20rrw

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • Astra Van C16SE M/T สีบรอนส์เงินค๊าบ 08-5139-9555
เวลารถติด รอบเดินเบา หรือ วิ่งๆ มาเบรคเพื่อจะหยุด แอร์มันจะตัดหายไปเลยอ่ะครับ ร้อนเลยทั้งกลางวันและกลางคืน อยากให้มันเย็นต้องเร่งเครื่องไปประมาณ 3,000 รอบ แต่เวลาวิ่งมันก็จะเย็นปกติทั้งกลางวันและกลางคืน เพิ่มเติมครับ ตอนแอร์ทำงานเหมือนพัดลมแอร์มันจะเบาลงไปนิด ตอนที่แอร์ตัดพัดลมมันจะแรงขึ้นหน่อยครับ พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ ท่านใดเคยเจอปัญหานี้บ้าง  :เครียด:  ขอบคุณล่วงหน้านะครับ    :)

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
อาการนี้ผมเคยเป็นเลยครับ  อยู่ๆแอร์ก็ร้อนอย่างนั้น คอมตัดเองเฉยๆเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง แต่พัดลมด้านในห้องโดยสารยังทำงานตลอดที่เปิดแอร์  วิธีแก้เบื้องต้นของผมต้องเร่งเครื่องแรงๆคอมถึงจะทำงาน หาอาการกันอยู่นานปราดุกว่า เป็นที่สายไฟระบบแอร์ช่วงไปคอมกับพัดลมแผงแอร์ครับ ต้องเดินสายไฟชุดคอมแอร์ใหม่ครับบางที่มันมีรอยต่อแล้วมีขี้เกลือจับไฟเดินไม่สะดวกตอนนี้อาการที่ว่าหายไปแว้ว

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline pukaaak

• นักรบพเนจร
  • **
เปลี่ยนคอมแอร์ไปแล้วแต่ไม่ได้เดินสายไฟใหม่
เริ่มมีอากแบบเดียวกัน สงสัยต้องไปทำอีกแล้ว
 :หนาว: :shock:

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
เปลี่ยนคอมแอร์ไปแล้วแต่ไม่ได้เดินสายไฟใหม่
เริ่มมีอากแบบเดียวกัน สงสัยต้องไปทำอีกแล้ว
 :หนาว: :shock:

ตอนแรกร้านแอร์ข้างทางที่ผมไปเช็คตอนที่มันมีอาการแรกๆเค้าก็บอกว่าคอมจะเสียแล้วให้เปลี่ยนใหม่เป็นคอมบิวท์ 2500฿  :shock: :shock: :shock: ผมเห็นว่าเวลาเร่งเครื่องแรงๆมันยังติดอยู่เลยบอกช่างว่ามีธุระอีก 2-3วันจะมาเปลี่ยน ตอ่มาเลยเข้าไปที่อู่เพื่อนที่ทำประจำให้ช่างไล่ไปไล่มา ช่างบอกว่าสงสัยสายไฟพี่มันคงเน่าเพราะมีขี้เกลือจับตามขั้วต่อต่างๆอาจทำให้ไฟเดินไม่สะดวกความต้านทานในสายมันสูงจึงทำให้ไฟไม่พอสร้างสนามแม่เหล็กที่หน้าครัชทำให้ครัชแอร์ไม่จับ เมื่อเร่งเครื่องไฟชาร์ทมากขึ้นในระบบมีไฟมากขึ้นเลยทำให้ไฟพอช่างจึงเดินสายไหให้ใหม่ ปลาดุกว่าร้อยเรียบเกือบ 2ปีแล้วครับม่ะมีปัญหายังเย็นเจี๊ยบอยู่เลย 8) 8) 8)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ผมว่ารอพี่จุ๊ฟ กว่าครับเหอะๆ
ถามเผื่อ พี่จุ๊ฟครับ จั๊วแอร์รั่วตรงไดรเออเลยมีคราบๆตรึม ต้องทำไรมั้งครับ ก่อนรั่วเย็นมากๆ กำลังอัดดีอยู่ครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

• Astra Van C16SE M/T สีบรอนส์เงินค๊าบ 08-5139-9555
อาการนี้ผมเคยเป็นเลยครับ  อยู่ๆแอร์ก็ร้อนอย่างนั้น คอมตัดเองเฉยๆเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง แต่พัดลมด้านในห้องโดยสารยังทำงานตลอดที่เปิดแอร์  วิธีแก้เบื้องต้นของผมต้องเร่งเครื่องแรงๆคอมถึงจะทำงาน หาอาการกันอยู่นานปราดุกว่า เป็นที่สายไฟระบบแอร์ช่วงไปคอมกับพัดลมแผงแอร์ครับ ต้องเดินสายไฟชุดคอมแอร์ใหม่ครับบางที่มันมีรอยต่อแล้วมีขี้เกลือจับไฟเดินไม่สะดวกตอนนี้อาการที่ว่าหายไปแว้ว
พระเจ้าจอร์จ สุดยอดเลยน้าหมอเรา คราวนี้.... ไม่บอกว่า...ผมให้ 30,000 เดี๋ยวผมไปซ่อมให้แถมค่าแท๊กซี่ให้กลับบ้านอีก  8)
ไงเดี๋ยวผมจะเช็คสายไฟดูนะครับ  :) ขอบคุณมากครับ  ;D เกือบเสียรถให้น้าหมออีกแล้ว  :P

พระเจ้าจอร์จ สุดยอดเลยน้าหมอเรา คราวนี้.... ไม่บอกว่า...ผมให้ 30,000 เดี๋ยวผมไปซ่อมให้แถมค่าแท๊กซี่ให้กลับบ้านอีก  8)
ไงเดี๋ยวผมจะเช็คสายไฟดูนะครับ  :) ขอบคุณมากครับ  ;D เกือบเสียรถให้น้าหมออีกแล้ว  :P

ก็แค่เคยเป็นอาการนี้อ่ะครับ  แต่ผมม่ะรุจะเป็นแบบเดียวกันกับผมหรือเปล่านะครับลองดูละกัน  อาการคล้ายกันแต่อาจมาจากคนละสาเหตุก็ได้  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: รอผู้ชำนาญการมาแถลงละกันนะครับ ส่วนเรื่องรถนะถึงให้ราคานั้นจริงๆก็ม่ะมีปัญญาซื้อหรอกแค่หาข้าวสารกรอกหม้อไปวันๆก็ลำบากแล้วล่ะค๊าบ  :เครียด: :เครียด: :เครียด:

พระเจ้าจอร์จ สุดยอดเลยน้าหมอเรา คราวนี้.... ไม่บอกว่า...ผมให้ 30,000 เดี๋ยวผมไปซ่อมให้แถมค่าแท๊กซี่ให้กลับบ้านอีก  8)
ไงเดี๋ยวผมจะเช็คสายไฟดูนะครับ  :) ขอบคุณมากครับ  ;D เกือบเสียรถให้น้าหมออีกแล้ว  :P

ก็แค่เคยเป็นอาการนี้อ่ะครับ  แต่ผมม่ะรุจะเป็นแบบเดียวกันกับผมหรือเปล่านะครับลองดูละกัน  อาการคล้ายกันแต่อาจมาจากคนละสาเหตุก็ได้  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: รอผู้ชำนาญการมาแถลงละกันนะครับ ส่วนเรื่องรถนะถึงให้ราคานั้นจริงๆก็ม่ะมีปัญญาซื้อหรอกแค่หาข้าวสารกรอกหม้อไปวันๆก็ลำบากแล้วล่ะค๊าบ  :เครียด: :เครียด: :เครียด:
อาการเดียวกันกับน้าหมอเลยครับ เหมือนกันเป๊ะ พอแอร์ต่อก็หนาวเลย พอมันไม่ต่อ เหงื่อตก  :( พรุ่งนี้ว่างๆ ผมจะให้ช่างลองไล่ดูครับ  ..... น้าหมอหาข้าวสารกรอกหม้อ แต่ผมหาคนมาหุงข้าวให้กินอ่ะครับ 8) 

ถ้าทำแล้วหายก็ดีใจด้วยครับก็แค่ค่าคำแนะนำ เป็นโอเลี้ยงถุงนึงก็พอ แต่ถ้าม่ะหายผมม่ะรุด้วยนา

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
เวลารถติด รอบเดินเบา หรือ วิ่งๆ มาเบรคเพื่อจะหยุด แอร์มันจะตัดหายไปเลยอ่ะครับ ร้อนเลยทั้งกลางวันและกลางคืน อยากให้มันเย็นต้องเร่งเครื่องไปประมาณ 3,000 รอบ แต่เวลาวิ่งมันก็จะเย็นปกติทั้งกลางวันและกลางคืน เพิ่มเติมครับ ตอนแอร์ทำงานเหมือนพัดลมแอร์มันจะเบาลงไปนิด ตอนที่แอร์ตัดพัดลมมันจะแรงขึ้นหน่อยครับ พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ ท่านใดเคยเจอปัญหานี้บ้าง  :เครียด:  ขอบคุณล่วงหน้านะครับ    :)

เอางี้ครับ...ถ้าสงใสเรื่องสายไฟ...ง่ายๆเรย...เอาสายที่ต่อเข้าคอมมาจิ้มกะขั้ว+ของแบตให้ได้...ถ้ามันเย็นปรกติ=มี2อาการ...
1.ระบบไฟ,สายไฟ,รีเรย์แอร์
2.เทอร์โมสตัท(ตัวสั่งให้คอมแอร์ตัดต่อ)..หรือบางทีเค้าก้อเรียกตัวเร่งน้ำยาแอร์...ประมาณน้าน...อาการเสียคือตัดแล้วไม่ต่อหรือไม่ค่อยต่อ...

แต่ถ้าเย็นต่อเมื่อเร่งเครื่อง..มี3อาการ..
1.ลองถอดคอมมาเช็คกำลังอัดทั้งด้านโลว์และฮายเพรสเชอร์นะครับ...ถ้าคอมอัดดี..มาข้อ2
2.วาว์ลฉีดน้ำยาแอร์หรือดรายเออร์อาจตัน...ปรกติเปลี่ยนเป็นคู่
3.แผงระบายความร้อนของแอร์หน้าหม้อน้ำตัน..ถ้าอยากเช็คง่ายๆก้อเอาน้ำราดดูถ้าเย็นเจี้ยบก้อชัวเรย..
อีกอย่างที่ไม่ควรมองข้ามคือความร้อนสะสมจากหม้อน้ำนะครับ...ลองดูครับ...อิอิอิอิ

ผมว่ารอพี่จุ๊ฟ กว่าครับเหอะๆ
ถามเผื่อ พี่จุ๊ฟครับ จั๊วแอร์รั่วตรงไดรเออเลยมีคราบๆตรึม ต้องทำไรมั้งครับ ก่อนรั่วเย็นมากๆ กำลังอัดดีอยู่ครับ

ของเจี๊ยบลองขันดูก่อนถ้ายังไม่หายรั่วก้อบานแฟร์ใหม่..หรือ..เปลี่ยนแป๊บไปเรย...หลักสิบน่ะ...ค่าแป๊ป...

www.opel.in.th

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
อีกนิดนะครับ...คุณ จขกท. อย่าลืมเช็คน้ำยาแอร์ด้วยล่ะครับ...ไม่แน่อาจแค่น้ำยาขาด

www.opel.in.th

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง