ไปจูนแก๊สมา

มือใหม่corsa · 27974

Offline Korza

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
Reply #30 on: 12 May 2010, 21:21
ผมว่า รถ น้าหมอผิดปกติ ครับ ต้องมีไรสักอย่างแน่ๆครับ ตอนนี้อย่างเพิ่งไปทำอะไรเลยครับ มาลองหาสาเหตุก่อน ดีกว่า ครับ ถ้ากินมากทั้งแก็ซทั้งน้ำมัน แบบนี้ ไม่ไหวนะครับ ระยะยาวไม่ดีแน่ ลองไล่เช็ค ดูไหมครับ ใช้เวลาหน่อย แต่น่าจะมีไรดีขึ้นบ้าง เกรงว่าไปทำฝาจะเสียน้อยเสียยากอะคับ

คิดว่าเจอต้นเหตุแล้วละครับ   ผมไฮไลท์ไว้แล้ว น้าท่านเลยฟุ้งซ่านสุด ใครบอกอะไรก็ทำ แต่ผมน้อยใจ บอกให้ลง1NZ ทำเฉย อิอิ

ถ้าเกียร์มีปัญหา มีแต่เกียร์ 3 ปตท.ก็รวยเหมือนกันนะครับ

Offline wat3899

• หนึ่งในใต้หล้า
  • CORSA in RED SuperBEEN
  • No.: 63
  • รุ่นรถ: corsa 5D auto
  • สีรถ : แดง แรงฤทธิ์
  • เครื่องยนต์: C16NZ เน่าๆ
Reply #31 on: 12 May 2010, 22:42
น้าหมอครับ เจ้าซ่าชาเขียวเนี่ย เคยตรวจสอบมาร์คสายพานบ้างหรือไม่ครับ ผมสงสัยจัง ว่ามันอาจจะโดดข้ามฟันไปบ้างนะเนี่ย เหตุที่สงสัยเพราะน้าหมอเคยแจ้งไว้ว่าวิ่งได้ ไม่เกิน 110 หรือไงเนี่ยแหละ แถมยังกินเชื้อเพลิงแบบไม่เกรงใจน้าหมอเลย ผนวกกับมีกลิ่นเชื้อเพลิงที่เผาไหม้ไม่หมดอีก ลองดูก่อนครับ เพราะค่าใช้จ่ายไม่มากนัก (คาดว่าประมาณ300บาทเนี่ยแหละ) หรืออาจจะฟรีก็ได้ครับ ถ้าให้เพื่อนๆด้วยกันถอดมาตรวจดูกัน อาการคล้ายของผมที่มันโดดข้ามมาก่อนครับ

ถึงจะเก่าก็ยังปิ๊งอยู่ CORSA in RED   :P :lovelove :giveme :pray -อยากหาเพื่อนคุย เบอร์นี้เลย 08-7591-3795-อยากหาที่ปรึกษา ก็เบอร์เดิมนั่นแหละจ้า

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
Reply #32 on: 12 May 2010, 23:12
หวาย  หวาย หวาย ....อุตส่าห์จะแรงซะหน่อย..ควาเตอร์ไมล์ จะยังไหวอยู่มั้ยเนี่ย

นี่น้า...การทดลอง จะให้ผลเเม่นยำต้องทดลองหลายครั้งๆ ครับ ลองอีกหลายๆรอบนะ..คราวหน้าได้ 17โลลิตรแน่นอน..(ต้องมีสักวัน ต้องมีสักวัน....) ดังฝัน

หากอดรนทนไม่ไหว..ก็ 1NZ เจ้าแรกของโลกไปเลยครับน้า
8) 8)

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #33 on: 12 May 2010, 23:24
 :o กินดุมากเลยครับ ปกติรอบเครื่องพี่ใช้มากที่สุดเท่าไหร่ครับ
6 กว่านิเท่าตอนผมวิ่งสุดไมล์เลยนะครับ จากกรุงเทพ-ไปพนัตนิคม สายพานข้ามร่องกันไป และผมขับแบบกระชากตลอดด้วยนะครับ แอดแวน v6 2.5 รอบ 6000+- เกือบตลอดทางครับ กด s สลับคันเร่ง และลดเกียร์ ไปมาด้วยนะครับ มันกินมากเลยครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
Reply #34 on: 13 May 2010, 06:49
น้าหมอครับ เจ้าซ่าชาเขียวเนี่ย เคยตรวจสอบมาร์คสายพานบ้างหรือไม่ครับ ผมสงสัยจัง ว่ามันอาจจะโดดข้ามฟันไปบ้างนะเนี่ย เหตุที่สงสัยเพราะน้าหมอเคยแจ้งไว้ว่าวิ่งได้ ไม่เกิน 110 หรือไงเนี่ยแหละ แถมยังกินเชื้อเพลิงแบบไม่เกรงใจน้าหมอเลย ผนวกกับมีกลิ่นเชื้อเพลิงที่เผาไหม้ไม่หมดอีก ลองดูก่อนครับ เพราะค่าใช้จ่ายไม่มากนัก (คาดว่าประมาณ300บาทเนี่ยแหละ) หรืออาจจะฟรีก็ได้ครับ ถ้าให้เพื่อนๆด้วยกันถอดมาตรวจดูกัน อาการคล้ายของผมที่มันโดดข้ามมาก่อนครับ

แต่ก่อนที่จะตั้งไฟแก่ขึ้นเล็กน้อยมันวิ่งได้110จริงๆแบบไม่ลำบากแต่ถ้าแช่ไหลๆก็120นิดๆ หลังจากตั้งไฟแก่เล็กน้อยมันก็วิ่งได้ 120สบายๆบางทีเผลอดูอีกทีได้ 130 แต่เรื่องสายพานข้ามร่องหรือมาร์คไม่ตรงนี่ไม่แน่ใจครับลุงวัชร

หวาย  หวาย หวาย ....อุตส่าห์จะแรงซะหน่อย..ควาเตอร์ไมล์ จะยังไหวอยู่มั้ยเนี่ย

นี่น้า...การทดลอง จะให้ผลเเม่นยำต้องทดลองหลายครั้งๆ ครับ ลองอีกหลายๆรอบนะ..คราวหน้าได้ 17โลลิตรแน่นอน..(ต้องมีสักวัน ต้องมีสักวัน....) ดังฝัน

หากอดรนทนไม่ไหว..ก็ 1NZ เจ้าแรกของโลกไปเลยครับน้า
8) 8)

ตอนนี้ก็ยังได้อยู่นะลุงโทนี่เพียงแต่มันกินเชื้อเพลิงบรรลัยใส้เลย (กินน้ำมันอย่างกับโจรปล้น แต่วิ่งอย่างกะย่องเบา)  ว่าแต่เมื่อไหร่ดีอ่ะ

:o กินดุมากเลยครับ ปกติรอบเครื่องพี่ใช้มากที่สุดเท่าไหร่ครับ
6 กว่านิเท่าตอนผมวิ่งสุดไมล์เลยนะครับ จากกรุงเทพ-ไปพนัตนิคม สายพานข้ามร่องกันไป และผมขับแบบกระชากตลอดด้วยนะครับ แอดแวน v6 2.5 รอบ 6000+- เกือบตลอดทางครับ กด s สลับคันเร่ง และลดเกียร์ ไปมาด้วยนะครับ มันกินมากเลยครับ

รอบเครื่องที่ใช้ปกติวิ่งคงที่ก็ประมาณ 2300-2800 RPM อ่ะครับพี่เจี๊ยบความเร็วหน้าปัทม์ก็ประมาณ 90-100ครับ แต่ช่วงระหว่างเกียร์นี่แล้วแต่จังหวะการกดคันเร่งครับแต่ส่วนมากเกียร์จะเปลี่นอยู่ประมาณไม่เกิน 3000 RPM ครับเพราะผมขับไม่เร็ว  ก็อย่างทริบไปเชียงใหม่ก็ตกเฉลี่ย9โลกว่าๆมั๊งครับขนาดขับเรื่อยๆชิวๆไม่เกิน100นะเนี่ย

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline wat3899

• CORSA in RED SuperBEEN
  • No.: 63
  • รุ่นรถ: corsa 5D auto
  • สีรถ : แดง แรงฤทธิ์
  • เครื่องยนต์: C16NZ เน่าๆ
Reply #35 on: 13 May 2010, 08:46

แต่ก่อนที่จะตั้งไฟแก่ขึ้นเล็กน้อยมันวิ่งได้110จริงๆแบบไม่ลำบากแต่ถ้าแช่ไหลๆก็120นิดๆ หลังจากตั้งไฟแก่เล็กน้อยมันก็วิ่งได้ 120สบายๆบางทีเผลอดูอีกทีได้ 130 แต่เรื่องสายพานข้ามร่องหรือมาร์คไม่ตรงนี่ไม่แน่ใจครับลุงวัชร

นั่นนะสิ ถึงอยากให้ลองตรวจดูไงครับ ไม่ยากเลย เพียงถอดพุลเลย์หน้าข้อเหวี่ยง กับฝาครอบสายพานราวลิ้นก็ตรวจได้แล้วครับ แต่ความยากที่ผมเจอคือ พุลเลย์หน้าเพลาข้อเหวี่ยงนี่แหละ ถอดยากจัง ถ้ามีบล็อคลมก็สบายเลยครับ ไม่เกิน 25นาที ก็รู้ผลแล้วครับ

ถึงจะเก่าก็ยังปิ๊งอยู่ CORSA in RED   :P :lovelove :giveme :pray -อยากหาเพื่อนคุย เบอร์นี้เลย 08-7591-3795-อยากหาที่ปรึกษา ก็เบอร์เดิมนั่นแหละจ้า

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
Reply #36 on: 13 May 2010, 12:28
ผมมองว่าไปแปลกที่กินขนาดนี้ครับ รถผมวิ่งในเมืองรถติดบ้าง เติมแก๊ส 300 ราคาลิตรล๊ะ 11.90 บาท ผมขับวิ่งได้ไม่เกิน 160 กิโลครับ บางครั้ง 120 กิโลก็มีครับ แต่วิ่งทางไกลความเร็วก็แล้วแต่สถาณการณ์ (ทุกคนคงรู้มั๊ง มุดแหลกเหมือนกัน)  ก็ตกโลล๊ะบาทครับ ไม่ทราบพี่หมอใช้หม้อต้มอะไรน๊ะครับ ถ้ายังไงว่างก็มาหาผมคุยกันเล่นก็ได้ครับ ผมไปค้างบ้านพี่นุ่นคืนวันศุกร์ กลับวันเสาร์ตอนเย็น ๆ ครับ หรือใครมีอะไรมาให้ทำเล็ก ๆ น้อย ๆ ยินดีครับ เช่นล้างไอเดิล อะไรแบบนี้อ๊ะครับ  สรุป กินพอ ๆ กับรถผม แต่ผมขับดุดันกว่าแค่นั้นเอง  8)   8)  8)

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #37 on: 13 May 2010, 22:20
มีกลิ่นแก๊ส...ก้อแก๊สมันหนาอ่ะ....แก๊สมันเยอะ เผาไม่หมดก้อคายทิ้ง

เครื่องมืออ่ะอย่าเชื่อมาก เอาเป็นแนวทางก้อพอ ใช้ความรู้สึกเป็นหลัก... :หึหึ:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

• รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
Reply #38 on: 13 May 2010, 22:24

นั่นนะสิ ถึงอยากให้ลองตรวจดูไงครับ ไม่ยากเลย เพียงถอดพุลเลย์หน้าข้อเหวี่ยง กับฝาครอบสายพานราวลิ้นก็ตรวจได้แล้วครับ แต่ความยากที่ผมเจอคือ พุลเลย์หน้าเพลาข้อเหวี่ยงนี่แหละ ถอดยากจัง ถ้ามีบล็อคลมก็สบายเลยครับ ไม่เกิน 25นาที ก็รู้ผลแล้วครับ

พี่วัฒครับ ถอดไม่เกิน 30 วินาที ครับ พี่หาด้ามบล็อคยาว ๆ ขัดกับพื้นแล้วก็สตารท์รถครับ ชึ่งเดียวหลุดครับ มันยากตอนใส่ไม่ให้มันหลุดมากกว่าครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline QgomKing

• No.: No.47
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 1.4
  • สีรถ : ฟ้า
Reply #39 on: 13 May 2010, 22:36
ของผม เติม 300 บาท ลิตรละ 12.50 ได้ 24 ลิตร วิ่งได้ 160 โล โดยประมาณ 6.66 กม./ลิตร ตก กม.ละ 1.87

มันเป็นหลังจากทำหม้อน้ำเนี่ยแหละัคับ จูนเท่าไหร่ ก็ไม่เท่าเดิมก่อนทำหม้อน้ำซะที ตอนนั้น ตกอยู่ ที่ กม.ละ 1.5 วิ่งยาวๆ 1.2

ไม่รู้ว่าไปเกี่ยวอะไรกันกะหม้อน้ำเนี่ย  ???

ร่วมรณรงค์ให้ใช้ Avatra เป็นรูปจริงคร๊าบ
ชื่อ "โอม" ครับผม
ได้ ซีซ่า มาสมใจ ต่อไปปรับแต่งสภาพพร้อมขับ
โอม มือใหม่ CORSA 1.4 MT เดิมๆ
ม.นเรศวร พิษณุโลก omemy_yim@hotmail.com
๐๘๙-๗ศูนย์๘๓๘๙๙
๐๘๖-๓ศูนย์๙๔๔๙๘

Reply #40 on: 13 May 2010, 23:07
8) 8) 8) นึกว่าเราจะขี่ปอบอยู่คันเดียว ที่ไหนได้สบายใจแระมีปอบหลายคัน ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline QgomKing

• No.: No.47
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 1.4
  • สีรถ : ฟ้า
Reply #41 on: 13 May 2010, 23:09
8) 8) 8) นึกว่าเราจะขี่ปอบอยู่คันเดียว ที่ไหนได้สบายใจแระมีปอบหลายคัน ;D ;D ;D

มานเคย ปอบกว่านี้อีกครับ แบบว่า กม.ละ 2 บาท  :หนาว:

ร่วมรณรงค์ให้ใช้ Avatra เป็นรูปจริงคร๊าบ
ชื่อ "โอม" ครับผม
ได้ ซีซ่า มาสมใจ ต่อไปปรับแต่งสภาพพร้อมขับ
โอม มือใหม่ CORSA 1.4 MT เดิมๆ
ม.นเรศวร พิษณุโลก omemy_yim@hotmail.com
๐๘๙-๗ศูนย์๘๓๘๙๙
๐๘๖-๓ศูนย์๙๔๔๙๘

Reply #42 on: 13 May 2010, 23:21

ถึงจะปอบแต่รถเขาก็วิ่งน๊ะครับ ไม่ใช่ปอบกินอิ่มนั่งแช่แบบรถพี่  8)  8)  8)

Offline naxalez

• ผู้เยี่ยมยุทธ
Reply #43 on: 14 May 2010, 23:28
แหงะ.. กินดุพอๆกับรถเครื่อง 2000cc หนัก 1.4 ตันกันเลยง่ะฮะ
-"-

ใช้น้ำมันเครื่องเกรดอะไรเบอร์อะไรกันอ่ะครับ ลองใช้เบอร์ใสกว่าเดิมสักหน่อยดีมั๊ยฮะ เผื่อๆมันจะลดภาระเครื่องสักนิดด(คิดว่าไม่เกี่ยวเท่าไหร่มั้ง)
แล้วได้เปลี่ยนจารบีเพลา ลูกปืนล้อ หรืออะไรที่มันหล่อลื่นระบบขับเคลื่อนกันบ้างอ๊ะเป่าฮะ
แล้วหม้อต้มแก๊สอีก ได้ข่าวว่าหม้อ sharp จ่ายแก๊สประหยัดดมากก(แต่ไม่บางนะ)
ความสมบูรณ์ของระบบเครื่องอีก
ลมยางอีก ลมยางอ่อนๆนี่กินดุมากกกก
กรองอากาศด้วย!
นึกม่ายออกแร้วว
รถหนักแค่ 1 ตัน เครื่อง1.4 มันน่าจะกินน้อยกว่านี้จั๊กหน่อยน้าาา

Reply #44 on: 15 May 2010, 12:19
แหงะ.. กินดุพอๆกับรถเครื่อง 2000cc หนัก 1.4 ตันกันเลยง่ะฮะ
-"-

ใช้น้ำมันเครื่องเกรดอะไรเบอร์อะไรกันอ่ะครับ ลองใช้เบอร์ใสกว่าเดิมสักหน่อยดีมั๊ยฮะ เผื่อๆมันจะลดภาระเครื่องสักนิดด(คิดว่าไม่เกี่ยวเท่าไหร่มั้ง)
แล้วได้เปลี่ยนจารบีเพลา ลูกปืนล้อ หรืออะไรที่มันหล่อลื่นระบบขับเคลื่อนกันบ้างอ๊ะเป่าฮะ
แล้วหม้อต้มแก๊สอีก ได้ข่าวว่าหม้อ sharp จ่ายแก๊สประหยัดดมากก(แต่ไม่บางนะ)
ลมยางอีก ลมยางอ่อนๆนี่กินดุมากกกก
รถหนักแค่ 1 ตัน เครื่อง1.4 มันน่าจะกินน้อยกว่านี้จั๊กหน่อยน้าาา

ก็บอกแล้วไงว่าถ้ามาลองขับรถผมเป็นคันแรกก็จะไม่อยากได้รถรุ่นนี้อีกเลย  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: แต่มันก็แค่เรื่องเครื่องไม่แรงอย่างเดียวนะ(เพราะคนอื่นเค้าแรงๆกันทั้งนั้น)มันก็เป็นเฉพาะตอนออกตัวที่อืดๆพอออกตัวไปแล้วก็ปกติ  8) 8) 8) แต่อย่างสมรรถนะอย่างอื่นก็ไม่น่าจะด้อยไปกว่าใครในรุ่นเดิมๆมากนัก(อันนี้คิดเอาเอง) แต่สมรรถนะอัตราการกินน้ำมันดีกว่าคนอื่นอย่างเห็นได้ชัด คันอื่นกิน 14-18กม/ลิตร ของผมกิน6-9กม/ลิตร(ในเมือง - นอกเมือง) ;D ;D ;D

น้ำมันเครื่องใช้ เซมิซินเทติค ปตท. ก็น่าจะพอสำหรับขับไม่เกิน 120 เปลี่ยนทุก 5,000กม.

กรองอากาศเป่าทุกๆประมาณ 600กม. เพราะเติมแก๊ส 2ครั้งเป่าทีนึง

น้ำหนักรถเปล่าหนัก 1,390กก.ตามเพลทหน้ารถ

ลมยาก หน้า/หลัง 32ปอนด์/ตร.น.

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #45 on: 15 May 2010, 12:32
-"-

ก็บอกแล้วไงว่าถ้ามาลองขับรถผมเป็นคันแรกก็จะไม่อยากได้รถรุ่นนี้อีกเลย  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: แต่มันก็แค่เรื่องเครื่องไม่แรงอย่างเดียวนะ(เพราะคนอื่นเค้าแรงๆกันทั้งนั้น)มันก็เป็นเฉพาะตอนออกตัวที่อืดๆพอออกตัวไปแล้วก็ปกติ  8) 8) 8) แต่อย่างสมรรถนะอย่างอื่นก็ไม่น่าจะด้อยไปกว่าใครในรุ่นเดิมๆมากนัก(อันนี้คิดเอาเอง) แต่สมรรถนะอัตราการกินน้ำมันดีกว่าคนอื่นอย่างเห็นได้ชัด คันอื่นกิน 14-18กม/ลิตร ของผมกิน6-9กม/ลิตร(ในเมือง - นอกเมือง) ;D ;D ;D

น้ำมันเครื่องใช้ เซมิซินเทติค ปตท. ก็น่าจะพอสำหรับขับไม่เกิน 120 เปลี่ยนทุก 5,000กม.

กรองอากาศเป่าทุกๆประมาณ 600กม. เพราะเติมแก๊ส 2ครั้งเป่าทีนึง

น้ำหนักรถเปล่าหนัก 1,390กก.ตามเพลทหน้ารถ

ลมยาก หน้า/หลัง 32ปอนด์/ตร.น.

หนัก... หางป่าวฮะ...  ;D ;D ;D กระจกบนหลังคารถด้วยฮะ...  ;D ;D ;D

รถผมไปชั่ง นน. ที่เทสคาร์มา หนัก 1075 ครับรวมถัฝแก๊สแล้ว.. เดี่ยวว่างๆ เอามาทำเป็น FAQ ให้ดูเล่นๆครับ :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Reply #46 on: 15 May 2010, 13:00

หนัก... หางป่าวฮะ...  ;D ;D ;D กระจกบนหลังคารถด้วยฮะ...  ;D ;D ;D

รถผมไปชั่ง นน. ที่เทสคาร์มา หนัก 1075 ครับรวมถัฝแก๊สแล้ว.. เดี่ยวว่างๆ เอามาทำเป็น FAQ ให้ดูเล่นๆครับ :)

ผมมันเกียร์ออโต้อ่ะ  ก็ว่าตาม NamePlate ที่ติดอยู่บนคานรับฝากระโปรงหน้ารถอ่ะครับ

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #47 on: 15 May 2010, 18:25

ผมมันเกียร์ออโต้อ่ะ  ก็ว่าตาม NamePlate ที่ติดอยู่บนคานรับฝากระโปรงหน้ารถอ่ะครับ

จริงๆ เวลาวิ่งก็หนักกว่านี้อีกเยอะครับ
เพราะปีกหลังใหญ่มาาาาาก... ผมเข้าใจพี่ครับว่าชอบอะไรใหญ่ๆ
แต่ถ้าตัดด้านข้างปีกออก ตอนวิ่งคงเบาขึ้นเยอะเลย..เชื่อผมนะะะะ

เด๋วไว้บุกไปสัตหีบ/ระยอง ค่อยว่ากันอีกทีคร้าบ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline naxalez

Reply #48 on: 15 May 2010, 20:26
อุ้ย น้าหมอคับ
จุ๊ยเคยเห็นในเล่มทะเบียนของ corsa มันเขียนว่าหนัก 850 กก. ง่ะ.. รถน้าหมอฟาดไป 1,390 เลยเหรอเนี่ยฮะ -"-
หนักอย่างนี้ วาง 1nz เลยน้าหมออ
ประหยัดแน่นอนนนน  :ปลิว:

ว่าแต่เป่ากรองทุก 600 โลเลยเหรอฮะ... สุดยอดด นับถือมากๆ -"-

Reply #49 on: 15 May 2010, 23:41
จุ๊ยเคยเห็นในเล่มทะเบียนของ corsa มันเขียนว่าหนัก 850 กก. ง่ะ.. รถน้าหมอฟาดไป 1,390 เลยเหรอเนี่ยฮะ -"-
หนักอย่างนี้ วาง 1nz เลยน้าหมออ

ว่าแต่เป่ากรองทุก 600 โลเลยเหรอฮะ... สุดยอดด นับถือมากๆ -"-

มันเป่าฟรีก็เลยเป่าบ่อยๆได้ครับถ้าเสียตังก็คงไม่เป่าบ่อยๆแน่นอน ;D ;D ;D

ไอ้หนักจริงๆเท่าไหร่ไม่รู้ครับเพียงอ่านจาก Name Plate ของรถก็เท่านั้นยังไม่เคยเข้าด่านชั่งเลยครับ

Reply #50 on: 15 May 2010, 23:46
รถตุ้ย x-ray จะมีอะไรเหมือนชาวบ้านเขามั่งเนี่ย....หลายอย่างแล้วนะเราน่ะ.. ;D ;D ;D

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Reply #51 on: 15 May 2010, 23:48

จริงๆ เวลาวิ่งก็หนักกว่านี้อีกเยอะครับ
เพราะปีกหลังใหญ่มาาาาาก... ผมเข้าใจพี่ครับว่าชอบอะไรใหญ่ๆ
แต่ถ้าตัดด้านข้างปีกออก ตอนวิ่งคงเบาขึ้นเยอะเลย..เชื่อผมนะะะะ

เด๋วไว้บุกไปสัตหีบ/ระยอง ค่อยว่ากันอีกทีคร้าบ

เมื่อคืนนี้ลองขับแบบซิ่งๆตอนกลับบ้านรู้สึกว่าวิ่งดีขึ้น(คิดเองป่าวหว่า) :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: หรือว่าเป็นเหตุมาจากเจอปลั๊กที่สาบสูญไปเป็น10ปี แล้วกลับปลั๊กจาก 91 เป็น 95ซิ่งแซงฉีกพี่ออซมาเลยแต่ก็ยังกินแก๊สเหมียนเดิม จึงตัดสินใจแล้วว่าไม่ปาดฝาแระ แค่นี้ก็พอใจแล้ว ;D ;D ;D

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #52 on: 15 May 2010, 23:49

มันเป่าฟรีก็เลยเป่าบ่อยๆได้ครับถ้าเสียตังก็คงไม่เป่าบ่อยๆแน่นอน ;D ;D ;D

ไอ้หนักจริงๆเท่าไหร่ไม่รู้ครับเพียงอ่านจาก Name Plate ของรถก็เท่านั้นยังไม่เคยเข้าด่านชั่งเลยครับ

ผมเอง ก็ พึ่งรู้ตอนไป เช็คทดสอบช่วงล่าง ที่ testcar เนี้ยฮะ.. ว่าเดิมๆมันเท่าไร... มีแบ่ง นน. ลงล้อ ซ้ายขวาหน้าหลังให้ดูด้วยฮะ... ผมไปเพราะว่า เบรคผมมันปัดแปลกๆ ตั้งแต่ตอนนิชิฮาร่า อ่ะครับ... :-X

นน. 3 Door เครื่อง c20 ne พร้อมถังแก๊ส 1075 ครับ... มีแก๊สกลางๆถัง... แต่พอถอดเบาะออก เอาขยะออก ชั่งพร้อมคนขับ ได้ 1000 พอดีครับ เคยชั่งที่ สนามพีระฮะ  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Oz_Non

• VIP's Member
  • 089-668 8878
    • www.puworldphone.com
Reply #53 on: 16 May 2010, 00:47
เมื่อคืนนี้ลองขับแบบซิ่งๆตอนกลับบ้านรู้สึกว่าวิ่งดีขึ้น(คิดเองป่าวหว่า)    หรือว่าเป็นเหตุมาจากเจอปลั๊กที่สาบสูญไปเป็น10ปี แล้วกลับปลั๊กจาก 91 เป็น 95ซิ่งแซงฉีกพี่ออซมาเลยแต่ก็ยังกินแก๊สเหมียนเดิม จึงตัดสินใจแล้วว่าไม่ปาดฝาแระ แค่นี้ก็พอใจแล้ว   
มีพาดพิงด้วย >:( >:( ก็รถมันวิ่งสามสูบอ่ะ วันนี้เลยไปจัดการเรียบร้อย ต้องขอบคุณพี่กิ๊ปด้วย ขอบคุณพี่นุ่นสำหรับ dinner สุดอาหย่อย แหมคนบางใหญ่บอกไม่หิวล่อ ซ้า สามจานสงสัยจาตุนไว้รับ Job ตั้ง 2 job  8) 8) 8)

be a nice guy & wish everybody be happy in OPEL

Reply #54 on: 16 May 2010, 00:53
เมื่อคืนนี้ลองขับแบบซิ่งๆตอนกลับบ้านรู้สึกว่าวิ่งดีขึ้น(คิดเองป่าวหว่า)    หรือว่าเป็นเหตุมาจากเจอปลั๊กที่สาบสูญไปเป็น10ปี แล้วกลับปลั๊กจาก 91 เป็น 95ซิ่งแซงฉีกพี่ออซมาเลยแต่ก็ยังกินแก๊สเหมียนเดิม จึงตัดสินใจแล้วว่าไม่ปาดฝาแระ แค่นี้ก็พอใจแล้ว   
มีพาดพิงด้วย >:( >:( ก็รถมันวิ่งสามสูบอ่ะ วันนี้เลยไปจัดการเรียบร้อย ต้องขอบคุณพี่กิ๊ปด้วย ขอบคุณพี่นุ่นสำหรับ dinner สุดอาหย่อย แหมคนบางใหญ่บอกไม่หิวล่อ ซ้า สามจานสงสัยจาตุนไว้รับ Job ตั้ง 2 job  8) 8) 8)

เด๋วผมก็งานเข้าหรอกพี่ออซ >:( >:( >:( :( :( :(

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #55 on: 16 May 2010, 08:36
 :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

ลืมแกะปีกหลังออก แล้วลองวิ่งดู
(ยังงัยๆ ผมก็ยังวุ่นอยู่ที่ปีกหลังแระครับ)

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

Reply #56 on: 16 May 2010, 09:19
ปัญหาพันแปดแสนประการนี้แหละทำให้ผมยังไม่อยากใส่แก๊ส....1NZ เหอะน้า...ตามๆกันไป..ตาคุณชัย  ไม่รู้ถึงไหน.. :มั้ง: :มั้ง:

Reply #57 on: 16 May 2010, 09:37
ปัญหาพันแปดแสนประการนี้แหละทำให้ผมยังไม่อยากใส่แก๊ส....1NZ เหอะน้า...ตามๆกันไป..ตาคุณชัย  ไม่รู้ถึงไหน.. :มั้ง: :มั้ง:

เปลี่ยนเมื่อไหร่ผมจองฝาเลยนะ :ไถ: :ไถ: :ไถ: ม่ะเอาดีกั่วจองมันทั้งเครื่องทั้งเกียร์เลยเด๋วพลาดอีก ;D ;D ;D ว่าแล้วจะเปลี่ยนเมื่อไหร่อะโครงการล้านปีอีกป่ะ :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: 

Reply #58 on: 16 May 2010, 12:37
จองได้เมื่อไร บอกด้วยนะครับ เด๋วหากบไฟฟ้าไปช่วยใสฝาให้ครับ..

Reply #59 on: 16 May 2010, 16:46
จองได้เมื่อไร บอกด้วยนะครับ เด๋วหากบไฟฟ้าไปช่วยใสฝาให้ครับ..

รอให้ของมาก่อนดีกว่าดูๆแล้วท่าจะยาวนาน  แต่เตรียมไว้ก่อนก็ได้ครับน้านุ่น ;D ;D ;D

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง