รถสตาร์ทไม่ติด T_T อีกแล้วจ้า...

bassoat · 4469

Offline bassoat

• ผู้เยี่ยมยุทธ
รถสตาร์ทไม่ติด T_T อีกแล้ว....ครับ หลังจากที่จอดทิ้งไว้ 3 วัน สตาร์ทแล้วไม่มีแรงเลยครับ

ผมไปดูที่แบต พบว่าเป็นตาแมวไปแล้วครับ (เป็นวงๆสีขาว) พึ่งเปลี่ยนมาเมื่อหลังสงการนต์เองครับ

ผมเลยมีคำถามอยากจะถามชาวโอเปิ้ลดังนี้ครับ

1.แบ็ตของผมปกติไหมครับ เพราะผมจอดรถทิ้งไว้ประมาณ 3 วัน แบ็ตมันก็เป็นไปอย่างอาการที่ผมบอก  :please:

2.เวลาสตาร์ทไม่ติดนี่ชาวโอเปิ้ลทำไงกันครับ  :ไม่:

3.หรือว่ามันจะเป็นไปด้วยอาการอย่างอื่น T_T  :shock:

ขอบคุณครับ

สงสารรถก็สงสารแต่เจ้านายมันต้องไปทำงานสรุปเจ้าซ่าโดนด่าอีกตามเคย T_T

Offline ZeaBiscuit

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
รถผมจอดทิ้งไว้ 7-8 วันก็ติดนะ แต่ถ้าจอดนาน เสียงเวลาสตาร์ทมันจะเหมือนไม่มีแรง

ผมว่าตรวจดูว่า
-ไฟรั่วหรือเปล่า
- ไดชาร์ต ทำงานปกติหรือเปล่า
- แบตชาร์ตไฟมาปกติหรือเปล่า

ลองดูว่าตอนจอดรถทิ้งไว้สามวัน น้ำกลั่นแบตเป็นไงครับ

หรือคราวหน้า ถ้าต้องจอดนานๆอีก ลองถอดขั้วแบตขั้วลบออกดู เวลากลับมาใช้ค่อยใส่กลับเข้าไปใหม่ ถ้ามันติด ก็แปลว่าไฟรั่วแน่ๆ (หรือมีอุปกรณ์อะไรแอบใช้ไฟอย่างเงียบๆ) แต่ถ้าไม่ติด เอาแบตไปเครมได้เลยครับ

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

อาการเหล่านี้เช็คได้อย่างไรบ้างครับ
1.- ไฟรั่วหรือเปล่า
2.- ไดชาร์ต ทำงานปกติหรือเปล่า
3.- แบตชาร์ตไฟมาปกติหรือเปล่า
4.- ลองดูว่าตอนจอดรถทิ้งไว้สามวัน น้ำกลั่นแบตเป็นไงครับ

ตอนนี้ผมเช็คข้อ 4 ได้อย่างเดียว คือ ตอนนี้ระดับอยู่ที่ LOW พอดีครับ ผมก็เลยเติมน้ำกลั่นเข้าไปแล้วครับ

Offline samrit_ad

• หนึ่งในใต้หล้า
  • เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
อาจมีไฟรั่วออกจากแบตครับ ลองดูอุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆ พวกวิทยุ เพาเวอร์แอม ที่ไปต่อเพิ่มให้กับรถ

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ตอนนี้หารถมาจั๊มก่อนครับ
1.ไฟรั่วอันนี้ต้องวัดดูตอนดับเครื่องว่าไฟตกไหม แล้วค่อยไล่หาว่ามาจากไหน
2.ถ้าไดชารต์ อาการบอกคือไฟรูปแบต จะเรื่องลอง เปิดไฟ เปิด แอร์ ใช้ทุกๆๆอย่างที่กินไฟดูครับ ต้องตรวจเช็คอีกทีว่าแปลงถ่าย เสีย หรือเป็นที่อะไร
3.อันนี้ดูโดยติดเครื่องทิ้งไว้ วัดไฟดูว่ามันตกหรือไม่

น้ำกลั่น เช็ค 7 วันทีก็ดีครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
รถผมจอดทิ้งไว้ 7-8 วันก็ติดนะ แต่ถ้าจอดนาน เสียงเวลาสตาร์ทมันจะเหมือนไม่มีแรง

ผมว่าตรวจดูว่า
-ไฟรั่วหรือเปล่า
- ไดชาร์ต ทำงานปกติหรือเปล่า
- แบตชาร์ตไฟมาปกติหรือเปล่า

ลองดูว่าตอนจอดรถทิ้งไว้สามวัน น้ำกลั่นแบตเป็นไงครับ

หรือคราวหน้า ถ้าต้องจอดนานๆอีก ลองถอดขั้วแบตขั้วลบออกดู เวลากลับมาใช้ค่อยใส่กลับเข้าไปใหม่ ถ้ามันติด ก็แปลว่าไฟรั่วแน่ๆ (หรือมีอุปกรณ์อะไรแอบใช้ไฟอย่างเงียบๆ) แต่ถ้าไม่ติด เอาแบตไปเครมได้เลยครับ

พี่จอด2เดือนเต็มยังติดชึ่งๆเรยนะ...
ตอบคุณเจ้าของกาทู้...
1.ไปร้านแบตวัดความถ่วงจำเพาะว่าปรกติดีหรือไม่...ต้องใช้เครื่องมือครับ...
2.เรียกเพื่อนชาวโอเปิ้ลด้วยกันครับ...
3.มันเป็นอาการชะนี้นะครับ...
3.1.เช็คไฟชาร์ตถ้าต่ำกว่า12โวลก้อแปลว่าไดเน่าแล้วครับ...
3.2ไฟอาจรั่วตามชุดเชื่อมต่างๆ...

www.opel.in.th

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

รูปแบตนี่ก็มีน่ะครับ แต่พอสตาร์ทติดเขาก็จะดับไปครับ

พรุ่งนี้ผมว่าจะโทรหาร้านแบ็ตมาช่วยดูให้ก่อน ^^ ไม่รู้ว่าเขาจะมาให้ไหม ถ้าไม่มาก็คง จส 100 ละ ฮิฮิ.........

จากนั้นก็คง สินโอโต้...เพื่อเช็คระบบไฟฟ้า+ได ไปด้วยเลย

เสียเงิน แล้ว เจ้าซ่าเขาคงจะสบายใจ กำ  :-X

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
หาซื้อมิเตอร์วัดไฟอันเล็กๆ ตามอมรมาเช็คดูได้ครับ อันละ 2-3 ร้อย
ถ้าไฟยังเกิน 12.6 ก็ถือได้ว่า ไดมีปัญหา หรือก็ไล่ระบบน้ำมัน

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

ม่ายมีใครผ่านมาแถวรัชดาเลยหรอครับ

มาม๊ะ มาจั้มส์กัน.......................... :-[

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
แถวๆรัชดา ก็พี่หมองัย โทรหลอกมาได้เลย.. :)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

มาอัฟเดทความคืบหน้าครับ

พอดีข้างๆหอมีอู่ผมก็เลยให้เขามาจัมส์แบ็ตให้จากนั้นก็รีบเอาไปอู่สินทันที

ถึงแล้วลองดับเครื่อง สตารท์ เจ้าซ่าไม่ติดครับ หมดแรง

ตอนนี้สันนิฐานได้ว่า ไดชารท์ไม่ดีแล้ว............. ^^ ตอนนี้ก็เลยฝากที่อู่สินไว้ครับ

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
ได้ความยังไง รายงานความคืบหน้าด้วยครับ  :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!

อัฟเดทรายการความคืบหน้าครับ

หลังจากที่เอาไปจอดไว้ที่อู่สินเป็นเวลา 1 วันครึ่ง ช่างได้เช็ครถแล้วติดต่อมาดังนี้  :สำนึก:

1.แตรไม่ดัง (เปลี่ยนสวิทต์ที่คอ???)
2.ระบบไฟ สายไฟแมน สายไฟต่างๆ เช่น ต่อเข้าไดชาทต์ ต่อเข้าไฟ ฯลฯ (เปลี่ยนใหม่+บิวใหม่???)
3.สวิทต์ไฟฉุกเฉิน (ใส่เพิ่ม เพราะของเดิมไม่มีหลุดไปไหนไม่รู้???)
4.อาการไฟเครื่องติดได้เองและหายได้เอง (เปลี่ยนเซ็นเซอร์อะไรสักตัว???)
5.ตัวฉีดน้ำฝนไม่มีแรง (มอเตอร์ หรือเปล่า???)
6.ถอดสัญญาณกันขโมย + ตัวล็อคเกียร์

พนักงานโทรมาบอก 5 พันกว่าบาทครับ  ???

งานนี้บาดเจ็บเลย อื้ม..........สดชื่นตั้งแต่ต้นเดือน  :shock:

ไม่ทราบว่าประมาณนี้ราคาแรงไปไหมครับ..........  :-\

:'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ต้อง ขอดูรายการซ่อมฮะ...  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

อัพเดทอาการล่าสุดครับ

หัวฉีดรั่ว...... ตอนแรกไม่คิดว่าจะเป็นครับก็ดลยให้ช่างเช็คดู

อาการนี้ซ่อมอย่างไรครับ T_T ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

ตอนนี้เตลิด 5 พันแล้ว......... :omg:

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เหอะๆ ใจเย็นๆครับถามเขาว่า ช่วยอะไรได้บ้าง ไม่มีตัง แค่นี้เองครับ เดี๋ยวเขาก็ช่วยคิดหาวิธี ประหยัดให้เรานะครับ การทำรถ เราคิดอะไรอยู่บากเขาให้หมดนะครับ
คิดคนเดียวไม่มีประโยชน์ครับ เขามีหน้าที่ช่วยเราแก้ปัญหา แต่เราก็ต้องช่วยบอกปัญหาเงื่อนไขของเราด้วยครับ แนะนำนะครับ
1. มีอะไรที่ยังไม่จำเป็นต้องทำบาง
2.อันไหนสำคัญ อันตราย ควรทำบ้าง
3.ของอันไหน ลดได้ขอลด
4.อันไหนเราใช้ไม่คุ้มก็ไม่ต้องทำ
อันนี้ผมแนะนำเฉยๆนะครับเหอะๆ ธรรมดาครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

มาอัฟเดทรายการซ่อมครับ

รายการเปลี่ยนดังนี้ครับ
1.สวิทย์ไฟฉุกเฉิน 400
2.สายไฟแบ็ตขั้วลบ 300
3.สายไฟไดร์ชาจร์ 300
4.MAPSENSER 1000
5.สายไฟกราวด์กล่องเครื่อง 1000
6.หัวฉีด 1000

ส่วนรายการต่อไปนี้ฟรี
1.สายไฟหน้าขาด
2.ถอดสัญญาณกันขโมย
3.ถอดล็อคเกียร์
4.แก้สายไฟแตร
5.สติ๊กเกอร์อู่ และบริการทาถูแว๊กซด้านใน

ราคาร่วมค่าแรงทั้งหมด 4000 บาทถ้วนครับ  :-X เลยแอบเครียดตั้งแต่ตั้นเดือนเล็กน้อย

หลังจากเอารถออกจากอู่พบว่า

1.อัตราเร่งดีขึ้นนิดนึง
2.เครื่องเดินเรียบขั้น เสียแปลกที่นานๆมาทีหายไป
3.อาการรอบตกเล็กน้อยเวลาเข้าเกียร์ N หายไป
4.จากเดิมถ้าเปิดแอร์และเข้า N ไว้รอบจะอยู่ที่ประมาณ 900 แต่ตอนนี้ถ้าเปิดแอร์และเข้า N ไว้รอบจะอยู่ที่ประมาณ 1100
5.ความร้อนขึ้นถึง 100 เพราะรถติดมาก........

แต่เวลาเปลี่ยนเกียร์จาก N ไป D พบว่ารถมีอาการกระตุก แต่หลังจากเปลี่ยนเกียร์แล้วปกติครับ(อาการนี้เขาเป็นอะไรครับ)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง