มีวิธีแก้ไขยางติดซุ้มล้อมะครับ

moimoi · 19134

Offline moimoi

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
ได้กล้วย BR 3ชิ้นมา 1ชุดขอบ15หน้า 7หลัง8 นิ้วตอนซื้อก็ลังเลว่ามันติดแน่ แต่คิดว่าถ้าใส่ยาง185/55/15 ล้อมันจะดึงอาจไม่ติด(ความอยากได้มันบังตา)ปรากฎว่าตอนขับมะเป็นไรแต่ตอนลงสะพานมันเฉี่ยวแก้มครับ ถ้าเปลี่ยนยางเป็น 195/50/15 มันจะติดมะ  มันเตี้ยลงนิดนึงแต่มันกว้างขึ้นแล้ว ยาง2ไซด์นี้ความสูงมันน่าจะใกล้เคียงกันเพราะความกว้างมันไม่เท่ากัน  ถ้าพับซุ้มจะช่วยมะครับหรือมีวิธีอื่นพอจะแก้ไขได้มะครับ    รบกวนด้วยครับ    ( ตอนนี้ยังไม่ได้ซื้อยางยางที่ลองยืมเค้ามาครับ )

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ผมเพิ่งไปใส่ยางหุ้มสปริงล้อหลัง ตอนนี้ไม่เฉี่ยวแก้มเลยครับ ไม่ว่าจะขึ้นสพานไหน หลังจากแก้มยางไปหมดแล้ว   :แงๆ:  195/45/16
เห็นคุณต้นบอกที่ออโต้แบ็คกะที่ละโว้มีอะครับ ราคาไม่แรง

แม็ก สวยมากๆครับ

Offline aor

- เห็นพี่เบิร์ด ท่านใช้ยางยูรีเทนใส่สปริงหลัง ทำให้สปริงยุบตัวน้อยลง น่าจะแก้ปัญหาได้ ไม่อย่างนั้น ก็หายางรองสปริงให้สูงขึ้นครับ (ถ้าไม่อยากไปแปลงตัวถังด้วยการตัด/พับซุ้มนะครับ)
- ส่วนยางควรให้เหมาะกับหน้ากว้างของแม็คนะครับ แม็คกว้าง 7-8 นิ้ว หน้ากว้างยางน่าจะ 195 นะครับ (ลองเช็คดูอีกทีนะครับ)
- สุดท้ายถ้าแก้ไม่ได้ ก็ซื้อโอเปิ้ลคันใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิมเลยครับ ผมทำแบบนี้จริง ๆ ไม่ได้ล้อเล่น (คอร์ซ่าที่ผมได้มาใหม่เป็นรุ่นแวกอน ความสูงจากพื้นมากกว่าคอร์ซ่าโดยทั่ว ๆ ไป ฉะนั้นแม็ค 15x7.5 ที่ผมมีอยู่จะไม่ติดแน่นอน)
- ท่านขยันเปลี่ยนแม็คมาก ๆ เลย

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
วิ่งกระทะเปล่าไม่ต้องใส่ยางครับน้าไม่ติดยางแน่นอน 8) 8) 8)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
วิ่งกระทะเปล่าไม่ต้องใส่ยางครับน้าไม่ติดยางแน่นอน 8) 8) 8)

แม็ก ครับ แม็ก ม่ายช่ายกระทะ........ >:( >:( >:( >:( เดี๋ยวเขาก็รู้หรอก บ้านนอก.....แล้วหนองจอกยังเด็กเทพปะ....เห็นมีนาข้าวด้วย อิอิ

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

แม็ก ครับ แม็ก ม่ายช่ายกระทะ........ >:( >:( >:( >:( เดี๋ยวเขาก็รู้หรอก บ้านนอก.....แล้วหนองจอกยังเด็กเทพปะ....เห็นมีนาข้าวด้วย อิอิ

8) 8) 8)เค้าเรียกชานเมืองมั๊งครับน้าเบิร์ด :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ลองดูซิลิโคนยัดสปริงก่อนมั้ย คู่ละ 2500 แต่ถ้าอยากได้ถูกๆ ก็ลองไปดูที่ออโตแบ็ค (ตามที่ต้นว่ามา)
ส่วนเรื่องพับซุ้ม ผมสังเกตแล้วว่า ไอ้ตรงที่ขอบคิ้วบัง (ประมาณ 0.5-1 นิ้ว) ตรงนั้นแระ
สามารถตีออกมา ให้สนิทกับขอบคิ้วได้เลย และมองไม่เห็นด้วยซ้ำอ่ะนะ
ก็คือ ขอบซุ้มล้อ สามารถพับหรือระเบิดส่วนโค้งด้านบนได้ เกือบ 1 นิ้วครับ...

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 8) ง่ายมากครับพี่ไปที่ CG400 จากนั้นก็ให้เขาพับสุ้มล้อครับไม่ต้องทำสี สุ้มละ400 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ จะให้งามไปถึงโป่งเล็กน้อยครับพองามๆ เพราะยังไง ถ้าสปริง กับโค๊ช มันนิ่มมันก็จะยุบมาติดอยู่ดีนะครับ ตัวบูธลองช่วยได้แต่ก็ไม่มากมายอะไรครับ แถมแบบดีๆ คู่เป็นพัน ไปแก้ให้ตรงจุดดีกว่าครับ อย่าอ้อมไปอ้อมมาเลยครับ มันติดตงไหน ก็พับตรงนั้นนะครับ
หรือจะลอง DIY แบบนั้ก้ได้ครับ เนียนเหมือนกัน

Tire Size Comparison
Specification  Sidewall  Radius  Diameter  Circumference  Revs/Mile  Difference
185/55-15         4.0in  11.5in    23.0in         72.3in        876        0.0%
195/50-15         3.8in  11.3in    22.7in         71.2in        889       -1.5%

http://www.miata.net/garage/tirecalc.html

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
มี 2 ทางนะัฮะ

เอาง่ายๆก็ไปเฉือนซุ้มล้อหลังครับ แบบจี๊ดฮะ ไม่ติดแน่นอน...

กับใส่ไอ้ ยางรองระหว่างสปริงแบบพี่เบริด ครับ มันจะต่างกับยางรองสปริงข้างล่าง คือ

ถ้าแบบใส่ระหว่างสปริง จอดปรกติ จะสูงขึ้นไม่มาก แต่ว่าเวลาที่รถวิ่งสปริงทำงาน มันก็จะทำงานน้อยลงเช่นกัน(ยุบตัวน้อยลง)

ตัวอย่าง สปริง สูง 6 นิ้ว ใส่ยางไปสูง 6.5 นิ้ว ยุบตัว เดิม 2 นิ้ว ใส่ยาง ยุบตัว 1.5 นิ้ว (มันจะไม่เด้งเพราะว่าสปริงรยะทำงานน้อยลง)

แบบยางรองใต้สปริงรถจะสูงขึ้น แบบเห็นได้ชัด และเวลาที่รถยุบตัว มันก็จะยุบ เท่าเดิมครับ

ตัวอย่าง สปริง สูง 6 นิ้ว ใส่ยางไปสูง 7 นิ้ว ยุบตัว เดิม 2 นิ้ว ใส่ยาง ยุบตัว 2 นิ้ว (มันก็จะเด้งๆ อยู่ดี)

ยางถูกๆที่ผมบอก มันจะสีแดงๆฮะ เป็นยูลิเทนเช่นเดียวกัน  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

ใส่แต่นำมันกะไข่ ชิมิน้าหมอ เดี๋ยวทอดเสร็จจะเอาไปฝาก   >:(        >:(          :(
ยูริแทนรองล้อใส่แล้วครับ    Diy แบบjeab น่าสนใจครับเดี๋ยวจะลองทำดูครับ ถ้าไม่ได้ ขอที่อยู่ เบอร์ร้านCG400 ด้วยครับ

Offline aor

ผมว่าพี่กริชไม่ต้องไปทำอะไรทั้งสิ้นครับ เพราะเดี๋ยวไม่นานพี่ก็จะเปลี่ยนแม็คใหม่อีก 555

- เห็นพี่เบิร์ด ท่านใช้ยางยูรีเทนใส่สปริงหลัง ทำให้สปริงยุบตัวน้อยลง น่าจะแก้ปัญหาได้ ไม่อย่างนั้น ก็หายางรองสปริงให้สูงขึ้นครับ (ถ้าไม่อยากไปแปลงตัวถังด้วยการตัด/พับซุ้มนะครับ)
- ส่วนยางควรให้เหมาะกับหน้ากว้างของแม็คนะครับ แม็คกว้าง 7-8 นิ้ว หน้ากว้างยางน่าจะ 195 นะครับ (ลองเช็คดูอีกทีนะครับ)
- สุดท้ายถ้าแก้ไม่ได้ ก็ซื้อโอเปิ้ลคันใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิมเลยครับ ผมทำแบบนี้จริง ๆ ไม่ได้ล้อเล่น (คอร์ซ่าที่ผมได้มาใหม่เป็นรุ่นแวกอน ความสูงจากพื้นมากกว่าคอร์ซ่าโดยทั่ว ๆ ไป ฉะนั้นแม็ค 15x7.5 ที่ผมมีอยู่จะไม่ติดแน่นอน)
- ท่านขยันเปลี่ยนแม็คมาก ๆ เลย
  แม็ก ถูกใจ มันหายากครับ  เลยลองเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ   :สำนึก:  อยากได้โรแนล ก็สู้ราคาไม่ไหว   :จุก:

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
   ใส่แต่นำมันกะไข่ ชิมิน้าหมอ เดี๋ยวทอดเสร็จจะเอาไปฝาก   >:(        >:(          :(
ยูริแทนรองล้อใส่แล้วครับ    Diy แบบjeab น่าสนใจครับเดี๋ยวจะลองทำดูครับ ถ้าไม่ได้ ขอที่อยู่ เบอร์ร้านCG400 ด้วยครับ

มันไม่เหมือนกันครับ.... ของที่มีทั่วไปอีกตัวมันทำให้รถสูงขึ้นแต่ว่าระยะ ยุบมันเท่าเดิม ค่า k ไม่เปลี่ยน  :ไม่: :ไม่:

ส่วนของที่ ผมกับน้าหมอใส่ มันเพิ่มค่าk ครับ มันเลยไม่ติด...  :ไม่: :ไม่:

ออ มันมีหลายขนาดนะครับ   :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline โกฮัง

• นักรบพเนจร
  • **
  • No.: 120
  • รุ่นรถ: CORSA  5 D   M/T
  • สีรถ : เขียวเก่า
  • เครื่องยนต์: C14NZ      เหลือ  45 แรง
:)งานนี้ตีโป่งไปเลย...เพื่อ ขอบ 17 ด้วย

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

มันไม่เหมือนกันครับ.... ของที่มีทั่วไปอีกตัวมันทำให้รถสูงขึ้นแต่ว่าระยะ ยุบมันเท่าเดิม ค่า k ไม่เปลี่ยน  :ไม่: :ไม่:

ส่วนของที่ ผมกับน้าหมอใส่ มันเพิ่มค่าk ครับ มันเลยไม่ติด...  :ไม่: :ไม่:

ออ มันมีหลายขนาดนะครับ   :)

:ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:      ต้นมีตัวอย่างมะครับ     แต่พรุ่งนี้จะลอง Diy ดูก่อนครับ

http://www.thailandroverclub.com/board/index.php?topic=404.0

http://www.cm-club.com/vb/showthread.php?t=117259

ผมมองไม่เห็นทาง DIY เลยนะครับ... :มั้ง:

เสียเงินเหอพี่...  :เครียด:

lap Time

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
เพิ่งไปใส่มาเหมือนกันที่ละโว้ คู่ละ 1,500 แต่ใส่เฉพาะคู่หลัง โดยรวมชอบครับ รถเฟิร์มขึ้นเยอะ  :Dแต่ว่ามันก็มากับความแข็งด้วยเพราะมันยุบตัวน้อยลง เดี๋ยวว่าจะไปเอาคู่หน้ามาใส่อยู่ครับ แต่เอาแบบไม่เพิ่มความสูง ส่วนที่autobact ตอนปลายปีที่แล้วไปดูมันเป็นของจีน แต่ราคามันเร้าใจมาก คู่ละ 400 บาทตอนนั้นเค้าจัดโปรโมชั่นอยู่ครับ แล้วก็เสียดายอยู่ว่าทำไมไม่ซื้อมาอ่ะคู่ละ400เอง  ???

089-7015533

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181

เอาง่ายๆก็ไปเฉือนซุ้มล้อหลังครับ แบบจี๊ดฮะ ไม่ติดแน่นอน...

กับใส่ไอ้ ยางรองระหว่างสปริงแบบพี่เบริด ครับ มันจะต่างกับยางรองสปริงข้างล่าง คือ

ถ้าแบบใส่ระหว่างสปริง จอดปรกติ จะสูงขึ้นไม่มาก แต่ว่าเวลาที่รถวิ่งสปริงทำงาน มันก็จะทำงานน้อยลงเช่นกัน(ยุบตัวน้อยลง)

ตัวอย่าง สปริง สูง 6 นิ้ว ใส่ยางไปสูง 6.5 นิ้ว ยุบตัว เดิม 2 นิ้ว ใส่ยาง ยุบตัว 1.5 นิ้ว (มันจะไม่เด้งเพราะว่าสปริงรยะทำงานน้อยลง)

แบบยางรองใต้สปริงรถจะสูงขึ้น แบบเห็นได้ชัด และเวลาที่รถยุบตัว มันก็จะยุบ เท่าเดิมครับ

ตัวอย่าง สปริง สูง 6 นิ้ว ใส่ยางไปสูง 7 นิ้ว ยุบตัว เดิม 2 นิ้ว ใส่ยาง ยุบตัว 2 นิ้ว (มันก็จะเด้งๆ อยู่ดี)

ยางถูกๆที่ผมบอก มันจะสีแดงๆฮะ เป็นยูลิเทนเช่นเดียวกัน  :)
เฉือนแล้วหน้าตาจะออกมาแบบไหนครับ  เฉือนที่ไหนอ่ะ..พอดีได้ล้อ 17" มาset นึงสวยมากอยากใส่แต่ บ่มีปัญญา..เฮ้อ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

มันเฉือน ที่เนื้อเหล็ก ตัวถังครับ ต้องไปจับดูเองครับ... :)

lap Time

Offline aor

ยางถูกๆที่ผมบอก มันจะสีแดงๆฮะ เป็นยูลิเทนเช่นเดียวกัน  :)
เฉือนแล้วหน้าตาจะออกมาแบบไหนครับ  เฉือนที่ไหนอ่ะ..พอดีได้ล้อ 17" มาset นึงสวยมากอยากใส่แต่ บ่มีปัญญา..เฮ้อ

เอ่อพี่ครับ ขอบ 16 เนี่ย มันก็แทบจะไม่รอดอยู่แล้วนะครับ ลองดูอย่างรูปข้างล่างนั้นเป็นขอบ 16 ยิ่งถ้าขอบ 17 เนี่ย สงสัยต้องระเบิดซุ้มเลยหล่ะครับ อีกอย่าง ผมว่ามันไม่น่าจะเข้ากันนะครับ เหมือนคนตัวเล็กแต่ใส่รองเท้าคู่ใหญ่ แล้วมันจะวิ่งไหวหรือเปล่า
พี่ไปถอยแอสตร้า ไม่ก็แวคตร้ามาอีกคันเลยครับ เพื่อล้อที่ชอบโดยเฉพาะ

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
คิดยากจะใส่ล้อใหญ่ๆ เปรียบเทียบน้ำหนักล้อเดิมกับล้อที่เราจะมาใส่ดูด้วยนะ
ถ้าไม่มีตาชั่ง ที่บ้านผมมี รับได้เกิน 100 กก. 555+

อันนี้ให้ดูล้อเดิมที่เคยใส่ครับ

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

เฉือนแล้วหน้าตาจะออกมาแบบไหนครับ  เฉือนที่ไหนอ่ะ..พอดีได้ล้อ 17" มาset นึงสวยมากอยากใส่แต่ บ่มีปัญญา..เฮ้อ

หากใด้ล้อ 17มาแล้วอยากใส่กับเจ้าสักกะติ๊ดจริงๆแต่กลัวยางติดซุ้มล้อนะครับลุงโทนี่  ผมขอแนะนำให้ใส่ยางแผ่นรมควันนะครับเอามาล้อมรัดกัยแม๊กซ์ขอบ 17ที่ได้มาใหม่ได้อย่างสวยงามลงตัวไม่ติดซุ้มล้อด้วยครับ แล้วมันจะเพิ่มความเท่ห์และความแตกต่างให้กับเจ้าซักกะติ๊ดได้อย่างเหลือเชื่อเลยทีเดียวเลยละครับ ไม่ต้องไปตัดไปเฉือนซุ้มล้อด้วยครับ ราคายางก็ไม่แพงขายเป็นกิโล แล้วอีกอย่างนึงแม็กซ์ขอบ 17ที่ได้มาน่ะคงไม่เอามาแบบรูผิดใส่ไม่ได้ผิดอีกนาเดี๋ยวจะเหมือนกับของเมืองผู้ดี

หากใด้ล้อ 17มาแล้วอยากใส่กับเจ้าสักกะติ๊ดจริงๆแต่กลัวยางติดซุ้มล้อนะครับลุงโทนี่  ผมขอแนะนำให้ใส่ยางแผ่นรมควันนะครับเอามาล้อมรัดกัยแม๊กซ์ขอบ 17ที่ได้มาใหม่ได้อย่างสวยงามลงตัวไม่ติดซุ้มล้อด้วยครับ แล้วมันจะเพิ่มความเท่ห์และความแตกต่างให้กับเจ้าซักกะติ๊ดได้อย่างเหลือเชื่อเลยทีเดียวเลยละครับ ไม่ต้องไปตัดไปเฉือนซุ้มล้อด้วยครับ ราคายางก็ไม่แพงขายเป็นกิโล แล้วอีกอย่างนึงแม็กซ์ขอบ 17ที่ได้มาน่ะคงไม่เอามาแบบรูผิดใส่ไม่ได้ผิดอีกนาเดี๋ยวจะเหมือนกับของเมืองผู้ดี
เจ๋ง อ่ะ ไอเดียดีจัง..น้าช่วยแนะนำร้านยางให้หน่อยจิ.. >:( >:(. .ตาบร้า... :เครียด:  :เครียด: :เครียด: 8) 8)

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

พรุ่งนี้ได้ยาง  เดี๋ยวใส่แล้วจะลอง Diy แบบ ยูทูป ครับ ถ้า บอดี้ไม่เสียรูปจะมารายงานนะครับ  :)

พรุ่งนี้ได้ยาง  เดี๋ยวใส่แล้วจะลอง Diy แบบ ยูทูป ครับ ถ้า บอดี้ไม่เสียรูปจะมารายงานนะครับ  :)
รอชมความงาม...จร้า

ใส่แล้วครับแต่ยังไม่ได้แก้เรื่องติดซุ้มครับ  จะDiy แบบยูทูป ก็ยังไม่มีผู้ช่วยคอยถอยรถอะครับ ตอนนี้เวลาลงสะพานก็ระวังมากขึ้นครับ 
  ซิลิโคนรองระหว่างสปริงแบบที่ต้นบอกก็ใส่อยู่นะครับเป็นรุ่นสีแดงครับแต่ใส่เฉพาะคู่หลังครับ ใส่มานานแล้วครับมะรู้ว่ามนเสื่อมไปยังแต่เห็นเค้าว่าอายุมันนานครับ มาชมรูปดีกว่า   :)           :)

มันมีหลายเบอร์ นะครับพี่....  :มั้ง:

lap Time

ผมลองทำตาม ยูทูป แล้วครับโดยให้ช่างแถวบ้านคอยเลื่อนรถแล้วใช้ท่อเหล็กตาม vdo ใช้ได้ครับตอนนี้ไม่ติดแล้ว   8)         8)  ท่านใดสนใจลองทำดูได้นะครับ  แต่ตอนเลื่อนรถต้องเลื่อนช้าๆนะครับ    :D           :D

ช่างเขาเรียกว่า ..เคาะ.. ครับ
เราสามารถทำให้มันหุบเข้า-บานออกได้อย่างเนียนได้เลย..

แต่เมื่ออยู่ในซุ้มล้อ เราก็เลยเรียกว่า ระเบิดซุ้ม ครับ..

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง