สอบถาม ใน กรณี เหตุการณ์ ควันโขมง ขึ้นฝากระโปรง ขณะขับ

ปูดำปิ๊ดปี๋ · 7298

Offline ปูดำปิ๊ดปี๋

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ^-^ Project Manage .
 :ปลิว: เมื่อ วานนี้ ตอน ประมาณ 17.40 หน้าตึกอโศกเทาเวอร์ เห็น รถ Chev Safila อยู่ดีๆ ช่วงรถติด อยู่ดีๆ ก็มีควัน โขมง ขึ้น เยอะมาก ที่ กระโปรงรถ คนขับเป็นผู้หญิง รีบลงจากรถ ... เลยอยาก ถาม หน่อยค่ะ ว่าโดย อย่างี้ มันเป็นเพราะอะไร อ่ะค่ะ เเล้ว ถ้าเกิด สถานการณ์ อย่างงี้ เราต้องทำ ไง ก่อนอันดับเเรก
 :สำนึก: เพราะ ขนาด เห็นเหตุการณ์ ยังตกใจไม่กล้าเข้าใกล้ เลย กลัวว่า ถ้าวันใด วันนึง เกิดขึ้นมาจะทำอะไรไม่ถูก

Offline แบงก์

• corsa b ใช้ดี....จึงบอกเพื่อน
น่าจะเป็นความร้อนขึ้นนะครับ ฮีต!!! น้ำพุ่ง :หึหึ:

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ชิดข้างทางแล้วดับเครื่องก่อนเลย สังเกตดูที่ควันสิว่า มันเป็นควันของไฟหรือควันของไอน้ำ
ถ้าควันไอน้ำ ก็สบายตัวไป รอให้เครื่องเย็น ค่อยเปิดฝากระโปรงมาไล่ดูจุดต่างๆ เกี่ยวกับน้ำ
แต่ถ้าควันไฟ วิ่งเข้าตึก ขอถังดับเพลิงเขามาฉีดเลย..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline earth4wd

• นักรบพเนจร
  • **
ให้ดูที่หน้าปัด ว่ามีอะไรผิดปกติหรือไม่ เกจความร้อนขึ้นหรือไม่ หากเกจความร้อนขึ้นสุดก็ดับเครื่องรอเครื่องเย็นลงแล้วเช็คน้ำในหม้อน้ำมีหรือเปล่า ถ้ามีแสดงว่าพัดลมไม่ทำงาน หากไม่มีน้ำก็สำรวจท่อทางน้ำครับ มีการแตกขาดของท่อตรงไหน
     ;)

Offline จอโอ

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • เหี่ยวฟ้า
หลังจากทำทุกขั้นตอนข้างต้นเรียบร้อยแล้ว..อย่าลืมโทรไปบอกแฟนด้วยนะครับ  ;D ;D

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
หลังจากทำทุกขั้นตอนข้างต้นเรียบร้อยแล้ว..อย่าลืมโทรไปบอกแฟนด้วยนะครับ  ;D ;D

8) 8) 8) 8) 8)

แล้วค่อย ให้พลขับโทรหาผม  8) 8) 8) 8)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline bat

• bat
อันดับแรกเลยขอให้ ตั้งสติ ประเมินสถานการ ตามที่พี่นุ่นว่ามา :D :D :D

8) 8) 8) 8) 8)

แล้วค่อย ให้พลขับโทรหาผม  8) 8) 8) 8)

>:( >:( :วิญญาณ: :วิญญาณ: รู้ขั้นตอนกันได้อีก...

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
เอาเบอร์ รถสไลด์ ไปก่อนเลย....คุณศราวุธ รถยก  081 สาม48 0585................งคันที่เคยยกเจ้า Stitch กลับจากเมืองเพชรฯเเหละจร้า

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ตีไฟฉุกเฉิน...ดับเครื่อง  สังเกตุควัน กลิ่น  ว่ามันน่าจะเกิดจากการเผาไหม้ หรือ ไอน้ำ

ถ้าเกิดจากการเผาไหม้..รีบหาเครื่องมือดับเพลิงมาจัดการโดย

เปิดฝากระโปรงรถแค่แง้มๆเพื่อที่จะสอดท่อน้ำยาดับเพลิงเข้าไปฉีดได้...จากนั้นก้อจัดการซะ...

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

8) ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลดีๆค่ะ เเต่ เท่าที่เห็น (ผู้หยิง เมื่อเจอ เหตุการณ์ มักจะทำอะไรม่ถูก) แล้ว ก้อ หาบุรุษ เเถวนั้นมา ช่วยเหลือสะ  8) :สำนึก:

Offline plawahn

• CarreraZ Racing *~Thai-Nichi Instituof technology
อันดับแรกสุดเรยคับ

ขอให้อย่าเกิดเรย

STATUS :: ***COMPLETE CORSA TURBO !!!!!***

- PLAWAHN LADY RACING SCHOOL รับเปิดคอร์ส สอนสุภาพสตรีซิ่งอย่างปลอดภัย*

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
อย่างพี่นพบอกเลยครับ จริงๆมันมีขายน่ะถังดับเพลิงอันเล็กๆเนี่ย ที่พวกรถแข่งเค้าจามีติดไว้ในรถ ยิ่งใช้ gas ควรจาต้องมีอย่างยิ่งเลยล่ะ

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

Offline Omega VIP

อย่างพี่นพบอกเลยครับ จริงๆมันมีขายน่ะถังดับเพลิงอันเล็กๆเนี่ย ที่พวกรถแข่งเค้าจามีติดไว้ในรถ ยิ่งใช้ gas ควรจาต้องมีอย่างยิ่งเลยล่ะ

รถที่บ้านคันไหนติดแก๊สพกไว้หมดครับ ถังขนาด 3.5 pond

ถ้าเกิดเหตุมีควันออกจาฝากระโปรง ให้สังเกตุสีของควัน และ กลิ่นครับ ถ้าสีขาวปนดำ มีกลิ่นไหม้ก็ไฟล่ะครับ แต่ถ้ามีสีขาว ไม่มีกลิ่นก็ไอน้ำ 

ถ้าเป็นกรณีแรกรีบดับเครื่อง แล้วค่อยๆแง้มฝากระโปรงจาจุดต้นเหตุ ฉีดถังดับเพลิงผงเคมีไปยังจุดต้นเพลิง ( อย่าเปิดฝากระโปรงทันที ทันใด เพราะ อากาศเข้ามากเผาไหม้ยิ่งดี ที่สำคัญไฟจะลวกมือเราได้ ) หลังจากดับเพลิงแล้ว ก็เรียกรถมาลากไป

ถ้าเป็นกณีที่สองรีบดับเครื่อง  เอารถเข้าข้างทาง  เปิดฝากระโปรง นั่งจิบกาแฟ รอเครื่องเย็น  สังเกตุจุดเรืองแสงของน้ำหล่อเย็น  ถ้าไม่มีแสดงว่า Blow ออกที่ฝาหม้อพัก รอจนเครื่องเย็นแล้วค่อยๆเติมน้ำลงไป  ชักก้านวัดระดับน้ำมันเครื่องมาตรวจด้วยนะ  ค่อยไปสตาร์ทเครื่อง  ขับไปเที่ยวต่อรึ ไม่ก็เรียกรถมาลากไปอู่

Offline Nu_Paiy

• ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~
เ้คยเกิดขึ้นกับตัวเองแล้วค่ะ...

แต่เหนควันรถตอนถึงที่จอดรถพอดี

ความคิดที่1 : ไม่ยอมเปิดฝากระโปรงรถเองเด็ดขาด เด๋วควันพุ่งใส่หน้า เสียโฉมละแย่..รถช่างมานไว้ก่อน

ความคิดที่ 2 ที่ตามมา : โทรหาคนในคลับให้ช่วยมาดูรถให้ (ตอนนั้นผู้โชคดี คือ โค้ช 55)

ความคิดที่ 3 : ระหว่างรอ ไปตัดผมตามความตั้งใจดีก่า..หุหุ ไม่เสียเวลา

;D ;D ;D

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

Offline Rin-Mega-Sewagon

• VIP's Member
  • นักรบพเนจร
คำตอบ คือ...ถูกหมดทุกคนครับ ...

ซ่อมก่อนเสีย ดีที่ซูดส์
วาจาจริงใจ แสลงหู

• *
  • เหี่ยวฟ้า

รถที่บ้านคันไหนติดแก๊สพกไว้หมดครับ ถังขนาด 3.5 pond

ถ้าเกิดเหตุมีควันออกจาฝากระโปรง ให้สังเกตุสีของควัน และ กลิ่นครับ ถ้าสีขาวปนดำ มีกลิ่นไหม้ก็ไฟล่ะครับ แต่ถ้ามีสีขาว ไม่มีกลิ่นก็ไอน้ำ 

ถ้าเป็นกรณีแรกรีบดับเครื่อง แล้วค่อยๆแง้มฝากระโปรงจาจุดต้นเหตุ ฉีดถังดับเพลิงผงเคมีไปยังจุดต้นเพลิง ( อย่าเปิดฝากระโปรงทันที ทันใด เพราะ อากาศเข้ามากเผาไหม้ยิ่งดี ที่สำคัญไฟจะลวกมือเราได้ ) หลังจากดับเพลิงแล้ว ก็เรียกรถมาลากไป

ถ้าเป็นกณีที่สองรีบดับเครื่อง  เอารถเข้าข้างทาง  เปิดฝากระโปรง นั่งจิบกาแฟ รอเครื่องเย็น  สังเกตุจุดเรืองแสงของน้ำหล่อเย็น  ถ้าไม่มีแสดงว่า Blow ออกที่ฝาหม้อพัก รอจนเครื่องเย็นแล้วค่อยๆเติมน้ำลงไป  ชักก้านวัดระดับน้ำมันเครื่องมาตรวจด้วยนะ  ค่อยไปสตาร์ทเครื่อง  ขับไปเที่ยวต่อรึ ไม่ก็เรียกรถมาลากไปอู่
ข้อควรระวังในการเก็บถังแก๊ส ในห้องโดยสาร ในกรณี เกิดอุบัติเหตุ ถ้ายึดติดถึงดับเพลิงไม่แน่นหนาพอ จะทำให้ถังดับเพลิงหลุดมาทำอันตรายกับร่างกายเราได้ เคยได้ยินมางี้ ก็เล่าสู่กันฟังครับ

Offline Omega VIP

เหอๆ ส่วนใหญ่ที่เจอ คือ ไว้ใต้ที่นั่งคนขับครับ  น้อยคันมากที่จะเจาะแล้วแขวนที่บริเวณเสา B 

ใครเป็นจป.มาช่วยกันตอบด้วยนะ  :) :) :)

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
เหอๆ ส่วนใหญ่ที่เจอ คือ ไว้ใต้ที่นั่งคนขับครับ  น้อยคันมากที่จะเจาะแล้วแขวนที่บริเวณเสา B 

ใครเป็นจป.มาช่วยกันตอบด้วยนะ  :) :) :)

จป. เนี่ยมันหมายความว่าอะไรอ่ะเพื่อนกอล์ฟ ใช่เจ๋งเป้งหรือเปล่า :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

จป. เนี่ยมันหมายความว่าอะไรอ่ะเพื่อนกอล์ฟ ใช่เจ๋งเป้งหรือเปล่า :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:
เจ็บ ประจำ...ไง

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

• *
  • เหี่ยวฟ้า

เจ็บ ประจำ...ไง

จป. น่าจะ เจ้าประจำน่ะค่า :มั้ง:

กร๊อฟฟ ครับ  ตาม พรบ.การจราจรทางบก  เรื่องการใช้รถ  มาตรา 17 เขาบอกให้คนขับรถที่บรรทุกวัตถุระเบิด หรือวัตถุอันตรายชนิดอื่นใด ต้องจัดให้มีป้ายแสดงถึงวัตถุ ที่บรรทุกและมีเครื่องดับเพลิง และต้องปฏิบัติตามเงื่อนไขในการป้องกันอันตราย แค่นั้นครับ  ไม่ได้กำหนดตำแหน่งติดตั้งเครื่องดับเพลิงครับ

รถใครที่ติดแก็ส...ต้องติดป้าย NGV หรือ LPG ไว้ด้วยน๊า...ตะหนวดจับไม่รู้ด้วยน๊า

Offline Ton_Oo

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • """Tomorrow Never Come""" 080-0914411
แอสตร้าแวน (สีเทา) ที่บ้าน คุณหนานมา สายเติมแก๊ส ยังห้อยต่องแต่ง ต่องแต่ง อยู่เลยอ่ะค่ะลุงโทนี่

สักวันคงโดน  :red: :red: :red: :red: จากคุณตะหรวด

สัปดาห์ที่แล้ว ไปเที่ยวเมืองจันทบุรีกันมา โดนเรียกทั้งขาไปขากลับ เฮ้อ.......

:) :) :) :) :) :) :)

อุปสรรคที่ทานทน จะสร้างคนให้ทนทาน
### มื่อใหม่ ใจปลาซิว แต่วิ่งฉิวไม่เคยรอใคร...###
E-mail : oo_sukanya@hotmail.com
            oo_sukanya@yahoo.com

Offline QgomKing

• No.: No.47
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 1.4
  • สีรถ : ฟ้า
แล้วถ้าเป็นไฟไหม้ห้องเครื่อง จะเปิดกระโปงรถยังไงอ่ะครับ

ร่วมรณรงค์ให้ใช้ Avatra เป็นรูปจริงคร๊าบ
ชื่อ "โอม" ครับผม
ได้ ซีซ่า มาสมใจ ต่อไปปรับแต่งสภาพพร้อมขับ
โอม มือใหม่ CORSA 1.4 MT เดิมๆ
ม.นเรศวร พิษณุโลก omemy_yim@hotmail.com
๐๘๙-๗ศูนย์๘๓๘๙๙
๐๘๖-๓ศูนย์๙๔๔๙๘

Offline zince

อาการน่าจะเป็นท่อน้ำยาแอร์หลุดหรือเปล่าครับ เคยเจอกับตัวเอง เหอะๆๆ

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง