รถสั่นตอนออกตัว

แบงก์ · 4649

Offline แบงก์

• หนึ่งในใต้หล้า
  • corsa b ใช้ดี....จึงบอกเพื่อน
เรื่องมันมีอยู่ว่ารถผม ไปลุยน้ำท่วมมา :น้ำร้อน: เมื่อวันศุกร์ ระดับลน้ำไม่สูงมากครับประมาณครึ่งแข้ง
ตอนลุยมันมีอาการเหมือนจะดับ กระตุกอยู่ 2-3 ครั้ง :omg:
หลังจากนั้นผมก็หาที่จอด ที่พ้นระดับน้ำ พักรถประมาณครึ่งชั่วโมง
พอขับต่อก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับเป็นปรกติดี
หลังจากนั้นผมไม่ได้ขับรถเลย

จนกระทั่งวันนี้ตอนบ่าย ผมเอาออกมาขับ มันมีอาการกระตุกตอนออกตัว สั่นเป็นเจ้าเข้าเลยครับ :หนาว:
หรือแม้แต่ขับในรอบต่ำที่ประมาณ 1000-1200 รอบ/นาที ก็สั่นบ้างเป็นบางครั้ง

อยากถามว่า มันเกิดจากอะไร แก้อย่างไร และใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ :สำนึก:

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
Reply #1 on: 26 Jul 2010, 23:51
คุ้นๆ ว่้าถ้าลุยน้ำ มีคนเคยบอกไว้ว่า แผ่นครัชบวมอ่ะครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่าใครบอกไว้

ปกติถ้าเจอแบบนี้ ผมจะติดเครื่องทิ้งไว้ แล้วก็วิ่งไปเรื่อยต่อไป 30 นาที + ไม่พักรถ เพื่อไล่น้ำไปในตัว

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #2 on: 26 Jul 2010, 23:52
ถอดพวกจุดคอนแทคไฟฟ้าต่างๆ มาฉีดโซแนคให้หมดเลยนะครับ  ;)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• corsa b ใช้ดี....จึงบอกเพื่อน
Reply #3 on: 27 Jul 2010, 10:54
ถอดพวกจุดคอนแทคไฟฟ้าต่างๆ มาฉีดโซแนคให้หมดเลยนะครับ  ;)
พี่ต้นเคยเป็นป่าวครับ

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #4 on: 27 Jul 2010, 11:22
พี่ต้นเคยเป็นป่าวครับ

อาการสั่น หลังจากที่ ไปเจอน้ำหรือฝนมา...(แปลว่าก่อนหน้านี้ไม่ค่อยสั่น)

ส่วนมากเกิดจากการที่เครื่องจุดระเบิดได้ไม่สมบูรณ์ แล้วมีผลทำให้เครื่องไม่มีแรง แล้วก็โยงไปเรื่อง สั่นครับ...

ซื้อโซแนคมาฉีดโลด....  ;)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Reply #5 on: 27 Jul 2010, 13:13
คุ้นๆ ว่้าถ้าลุยน้ำ มีคนเคยบอกไว้ว่า แผ่นครัชบวมอ่ะครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่าใครบอกไว้

ปกติถ้าเจอแบบนี้ ผมจะติดเครื่องทิ้งไว้ แล้วก็วิ่งไปเรื่อยต่อไป 30 นาที + ไม่พักรถ เพื่อไล่น้ำไปในตัว

ถ้าเป็นอาการนี้ จะมีทางแก้ไขรึป่าวครับ หรือแค่ถ่ายน้ำมันเกียร์ก็หาย

Reply #6 on: 27 Jul 2010, 13:28

ถ้าเป็นอาการนี้ จะมีทางแก้ไขรึป่าวครับ หรือแค่ถ่ายน้ำมันเกียร์ก็หาย

วิธีแก้ ก็ตัวแดงๆไง...  :-X

lap Time

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
Reply #7 on: 27 Jul 2010, 13:28
 :'( :'( :'(

ไม่ได้เกี่ยวกับน้ำมันเกียร์ครับ ส่วนแผ่นคลัซเปียกน้ำก็จะลื่นสักระยะสั้นๆ
พอขับไปก็จะหายครับ ตรวจเช็จตามที่ ต้น บอกอ่ะครับ

:มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #8 on: 27 Jul 2010, 14:13
รื้อเลยมั้ย.. พี่บัติว่างัย?  ;D

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Reply #9 on: 27 Jul 2010, 14:13

วิธีแก้ ก็ตัวแดงๆไง...  :-X
ผมขับไป 2 ชั่วโมงยังไม่หายเลย
สงสัยต้องฉีดโซแน็กอย่างที่พี่ต้นบอกแหละ คงเป็นที่ระบบไฟฟ้า

Reply #10 on: 27 Jul 2010, 14:14
รื้อเลยมั้ย.. พี่บัติว่างัย?  ;D
เปลี่ยนจากรื้อเป็นมาช่วยดูดีกว่าพี่

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #11 on: 27 Jul 2010, 14:17
เปลี่ยนจากรื้อเป็นมาช่วยดูดีกว่าพี่
นั่งดูอยู่จ้า แต่ถ้าอยากรื้อเร็วๆ พี่แนะนำ พี่บัติจ้า BQuick ของจริง

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline bat

• bat
Reply #12 on: 27 Jul 2010, 17:50
 :o  ถ้าต้องการรื้อ โทรมา 8) 8)  แต่ถ้าประกอบไปหาพี่นพ ที่ชลบุรี ;D
อาการนี้เคยเป็นครับ ทำอย่างที่ต้นว่าเลย ไล่ฉีดกำจัดความชื้นตั้งแต่จานจ่ายไปเลยครับ :D :D

Offline jui2512

• รุ่นรถ: Corsa 5 door
  • สีรถ : สีเขียว
  • เครื่องยนต์: เครื่องเทพ
Reply #13 on: 27 Jul 2010, 18:55
ของผมเป็นตอนเปิดแอร์ แล้วเจอน้ำแค่แอ่งเล็กๆ ปรากฏว่าไฟแบตฯ โชว์ แล้วแอร์จะไม่เย็นสัก 1-2 นาทีก็หายเป็นปกติ ยังหาสาเหตุไม่เจอเลย ฉีดโซแน็กตามจุดที่น่าสงสัยแล้วก็ยังไม่หาย  :เครียด: :เครียด:

Reply #14 on: 27 Jul 2010, 20:50
ของผมเป็นตอนเปิดแอร์ แล้วเจอน้ำแค่แอ่งเล็กๆ ปรากฏว่าไฟแบตฯ โชว์ แล้วแอร์จะไม่เย็นสัก 1-2 นาทีก็หายเป็นปกติ ยังหาสาเหตุไม่เจอเลย ฉีดโซแน็กตามจุดที่น่าสงสัยแล้วก็ยังไม่หาย  :เครียด: :เครียด:

อันนั้นมันไฟรั่วแล้วครับ สงสัย จะมีสายไฟปลอกขาด...  :o

lap Time

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #15 on: 27 Jul 2010, 21:50
http://www.opel.in.th/index.php/topic,5357.0.html
ผมเจอมาแล้วครับ สภาวะ รถสะเทินน้ำสะเทินบก อะเกือบไปเหมือนกันนะ เหอะๆ ขึ้นมารถสั่นเชี่ยย บึมๆๆๆๆๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Reply #16 on: 29 Jul 2010, 12:13
ฉีดโซแนก ก็ไม่หายอะคร๊าบสงสัยไม่ใช่ระบบไฟละ เพราะเวลาขึ้นลูกระนาดมันมีเสียงดัง "กรึก" มาจากแถวๆล้อด้านซ้าย มันมีชิ้นส่วนอะไรหลวมเปล่าหว่า เซงจริงๆ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #17 on: 29 Jul 2010, 13:23
ได้ข่าวว่า มีน้ำมันรั่วออกมาจากเพลานิครับ ยังไงลองเช็คเพลาด้วยนะ เหอะๆ น้ำเข้าไปเเป็บเดียวก็จอดแล้ว ดังทุกรายนะ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Reply #18 on: 29 Jul 2010, 15:07
ได้ข่าวว่า มีน้ำมันรั่วออกมาจากเพลานิครับ ยังไงลองเช็คเพลาด้วยนะ เหอะๆ น้ำเข้าไปเเป็บเดียวก็จอดแล้ว ดังทุกรายนะ
เสียง "กรึก" หายไปแล้อะครับพี่ ต้นตอมันคือ น็อตปีกนกคลายครับ ไปขันอัดมาเรียบร้อย เงียบกริบ

แต่ไอ้ออกตัวสั่นยังมีอยู่นิดๆ

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
Reply #19 on: 29 Jul 2010, 15:10
ดูยางเท่นเครื่องหรือยังหว่า :มั้ง:

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

Reply #20 on: 29 Jul 2010, 15:15
ดูยางเท่นเครื่องหรือยังหว่า :มั้ง:
เดี๋ยวจาลองดูครับพี่อ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #21 on: 29 Jul 2010, 20:41
ม่ะรุจาอาการคล้ายกับเจ้าชาเขียวผมหรือเปล่าครับ เวลาเข้าไปนั่งในรถจะรู้สึกสั่นๆ ยิ่งวื่งทางไกลๆยิ่งสั่นมากหาสาเหตุไม่เจอ แต่พอปิดแอร์ก็หายสั่นเลยครับ แบบว่ารถแอร์เย็นมากอ่ะ  ม่ะมีไรมากหรอกแค่อยากคุยเฉยๆ ;D ;D ;D
« Last Edit: 30 Jul 2010, 07:12 by มือใหม่corsa »

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline samrit_ad

• เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
Reply #22 on: 29 Jul 2010, 21:45
ผมเป็นตั้งนานแล้วครับ  8)สั่นตลอดยังไม่หายเลย คาดว่าต้องเปลี่ยนแผ่นครัทช์ใหม่ยกชุด(ของผมนะ) เพราะเคยถอดมาดูแล้ว ทนใช้ไปก่อนครับ :-X

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
Reply #23 on: 29 Jul 2010, 21:49
ม่ะรุจาอาการคล้ายกับเจ้าชาเขียวผมหรือเปล่าครับ เวลาเข้าไปนั่งในรถจะรู้สึกสั่นๆ ยิ่งวื่งทางไกลๆยิ่งสั่นมากหาสาเหตุไม่เจอ แต่พอปิดแอร์ก็หายสั่นเลยครับ แบบว่ารถแอร์เย็นมากอ่ะ  ม่ะมีไรมากหรอกแค่อยากคุยเฉยๆ ;D ;D ;D

อ้า....แสดงว่าแอร๋ไม่ต้ิองทำแล้วดิครับ งั้นที่อยู่ท้ายรถให้ผมละกันนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับที่ยกให้ฟรี ๆ :ตาปิ้ง:

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #24 on: 30 Jul 2010, 07:15

อ้า....แสดงว่าแอร๋ไม่ต้ิองทำแล้วดิครับ งั้นที่อยู่ท้ายรถให้ผมละกันนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับที่ยกให้ฟรี ๆ :ตาปิ้ง:

>:( >:( >:(เค้าหมายถึงว่าขนาดแอร์ยังเย็นอยู่ก็ยังต้องปรับปรุงเปลี่ยนแปลงเพื่อให้อยู่ในสภาพดีใช้งานได้ตลอด ขี้เกียจไปขับรถกินลมชมแดดอ่ะ :( :( :(

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง