รายการราคาของสำหรับโอเวอร์ฮอล์ Opel astra 16V

godgi · 2509

Offline godgi

• ผู้เยี่ยมยุทธ
พอดีผมไปค้นเจอเห็นว่าอาจจะมีประโยชน์บ้างสำหรับคนที่คิดจะโอเวอร์ฮอล์เครื่องเดิมนะครับก็เลยเอารายการราคาของมาลงไว้ให้ครับ

เนื่องจากเครื่องเดิมใช้มาตั้งแต่ป้ายแดงจนกระทั่งมีอาการกินน้ำมันเครื่อง ควันขาว ต้องเติมน้ำมันเครื่องครึ่งลิตร ทุกๆ 500 โล

ในรูปแรกรายการของทำเมื่อ มิ.ย.50  (รายการของในรูปไม่ครบนะครับบางรายการหายไปเนื่องจากจดใส่เศษกระดาษแล้วเอาคลิปหนีบไว้ )

ในครั้งแรกที่ตัดสินใจทำ เปลี่ยนเกือบทุกอย่าง แต่ไม่ได้เปลี่ยนลูกสูบใหม่ใช้ของเดิมเนื่องจากเห็นว่ายังสภาพดีอยู่

ผลปรากฏว่าอาการควันขาวหายแต่ยังกินน้ำมันเครื่องเหมือนเดิม เนื่องจากผมลืมคิดถึงข้อนี้ไปลูกสูบใช้ไปนานๆมันจะสึกด้านที่ชักลงตอนจุดระเบิด

ถึงแม้ว่าจะเปลี่ยนทุกอย่างแต่ลูกสูบมันเป็นวงรีไปแล้วทำไปก็เหมือนเดิม

ในรูปที่สอง ช่วง กันยา ปี 51 จึงตัดสินทำอีกครั้ง คราวนี้ตัดสินใจเปลี่ยนลูกสูบและก็จะกว้านเสื้อด้วยแต่หลังจากที่ยกไปให้โรงกลึงวัดเค้าว่ามันไม่สึก

หลักๆที่ทำก็เปลี่ยนแต่ลูกสูบเพียงอย่างเดียว    เบ็ดเสร๊จทั้งหมดรวม สองครั้ง 6 หมื่นกว่าๆครับ(แต่ถ้าบวกในรูปที่ถ่ายจะไม่ถึงนะเนื่องจากบางรายการมันหายไป)

อีกเรื่องนึงรถผมใช้น้ำมันอย่างเดียว คิดจะติดแก๊สเคยโทรปรึกษา คุณกอล์ฟ  แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ติดเนื่องจากพ่อผมเค้าไม่ยอม สำหรับคนที่คิดจะวางเครื่องใหม่หรือ

โอเวอร์ฮอล์ก็เอาไว้เป็นข้อมูลแล้วกันนะครับ  :) :) 

Offline Oz_Non

• VIP's Member
  • 089-668 8878
    • www.puworldphone.com
พอดีผมไปค้นเจอเห็นว่าอาจจะมีประโยชน์บ้างสำหรับคนที่คิดจะโอเวอร์ฮอล์เครื่องเดิมนะครับก็เลยเอารายการราคาของมาลงไว้ให้ครับ

เนื่องจากเครื่องเดิมใช้มาตั้งแต่ป้ายแดงจนกระทั่งมีอาการกินน้ำมันเครื่อง ควันขาว ต้องเติมน้ำมันเครื่องครึ่งลิตร ทุกๆ 500 โล

ในรูปแรกรายการของทำเมื่อ มิ.ย.50  (รายการของในรูปไม่ครบนะครับบางรายการหายไปเนื่องจากจดใส่เศษกระดาษแล้วเอาคลิปหนีบไว้ )

ในครั้งแรกที่ตัดสินใจทำ เปลี่ยนเกือบทุกอย่าง แต่ไม่ได้เปลี่ยนลูกสูบใหม่ใช้ของเดิมเนื่องจากเห็นว่ายังสภาพดีอยู่

ผลปรากฏว่าอาการควันขาวหายแต่ยังกินน้ำมันเครื่องเหมือนเดิม เนื่องจากผมลืมคิดถึงข้อนี้ไปลูกสูบใช้ไปนานๆมันจะสึกด้านที่ชักลงตอนจุดระเบิด

ถึงแม้ว่าจะเปลี่ยนทุกอย่างแต่ลูกสูบมันเป็นวงรีไปแล้วทำไปก็เหมือนเดิม

ในรูปที่สอง ช่วง กันยา ปี 51 จึงตัดสินทำอีกครั้ง คราวนี้ตัดสินใจเปลี่ยนลูกสูบและก็จะกว้านเสื้อด้วยแต่หลังจากที่ยกไปให้โรงกลึงวัดเค้าว่ามันไม่สึก

หลักๆที่ทำก็เปลี่ยนแต่ลูกสูบเพียงอย่างเดียว    เบ็ดเสร๊จทั้งหมดรวม สองครั้ง 6 หมื่นกว่าๆครับ(แต่ถ้าบวกในรูปที่ถ่ายจะไม่ถึงนะเนื่องจากบางรายการมันหายไป)

อีกเรื่องนึงรถผมใช้น้ำมันอย่างเดียว คิดจะติดแก๊สเคยโทรปรึกษา คุณกอล์ฟ  แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ติดเนื่องจากพ่อผมเค้าไม่ยอม สำหรับคนที่คิดจะวางเครื่องใหม่หรือ

โอเวอร์ฮอล์ก็เอาไว้เป็นข้อมูลแล้วกันนะครับ  :) :) 

ขอบคุณครับ  :'( :'( :'(

be a nice guy & wish everybody be happy in OPEL

Offline godgi

สำหรับคนที่คิดจะ โอเวอร์ฮอล์เครื่องเดิม อย่าลืมวัดความกลมของกระบอกสูบด้วยนะครับ

ไม่งั้นจะเหมือนผมทำเสียเงินทำสองรอบ นะครับ  :'( :'(

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
เจ้า GT ของผม เกินจะเยี่ยวยาด็วยการ Over Haul แล้วล่ะครับ  วิ่งปาไป 4 แสนกว่ากิโลแล้วอ่ะครับ เคยครั้งนึ่งตอนวิ่งไปที่ 1.5 แสนกิโล เพราะ ติดแก๊สนี่แหละ รถผมเลยไม่ค่อยได้หยุดวิ่ง

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
 :(มีรถ opel คันนึงที่โคราชวิ่งมา 7แสนแล้วยังไม่เคย overhaul ซักครั้งเดียว สภาพเครื่องยนต์ยังสมบูรณ์อยู่เลย ผมเห็นนเลขกิโลแล้วก็ภูมิใจแทนเจ้าของครับ

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ผมโอเวอร์ฮอลไปแล้ว ตอน 2แสน5 จากอู่หน้าบ้าน
แนะนำว่า.. หาช่างที่ฝีมือละเอียดหน่อยนะ งานจะได้จบทีเดียว..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline m_pong

• mmmm
 :หึหึ: :หึหึ:เอาใงดีอ่าพี่นุ่น  ตอนนี้ขายไก่ย่างได้แล้วอ่าคับ  ที่สำคัญงบประมาณหมดครับ 555++++ :แงๆ: :แงๆ:

เวปบอร์ดมีไว้คลายเคลียดอย่าไปซีเรียสเดี๋ยว"บ้า''

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
:หึหึ: :หึหึ:เอาใงดีอ่าพี่นุ่น  ตอนนี้ขายไก่ย่างได้แล้วอ่าคับ  ที่สำคัญงบประมาณหมดครับ 555++++ :แงๆ: :แงๆ:

งบหมดก้ออย่า่งเพิ่งทำไรเลย...

ท่อสั้นๆที่จะใส่ก้ออย่าเพิ่งใส่...เอามาฝากไว้ที่รถพี่ก่อนก้อได้นะเอม....
8) 8) 8)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ผมแนะนำช๊อต บล๊อค ครับ 20000 จบๆ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline ช่อลดา

• VIP's Member
  • หนึ่งในใต้หล้า
  • โอเปิลซาฟิร่า/คิดถึงก็ โทร.มา 08 7013 7999

แหมๆเดือนนี้พี่กระเป๋าบานจ่ายใกล้ๆแสนหน้าจาเหี่ยวอยู่แล้วยังไม่เคยบ่นเลยเนี้ย  :จุก:

และก็กะลังมองหาตังทำเบาะอยู่ 8) 8)

พี่ช่อ คนเดิมไง...แต่เบอร์โทรฯใหม่นะคะ

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ตกลงจะทำบ้าน หรือจะทำรถ?.. :)
ทำรถก็ลดเสาบ้านลง ทำบ้านก็งดใช้รถ ถีบจักรยานไปแทน งานนี้ M ได้หุ่นดีด้วย

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง