เข้ามาแล้ว ช่วยตอบคำถามด้วย.....แล้วถามต่อด้วย....ไปเรื่อยๆ........

อับดุล · 9932

Offline ช่อลดา

• VIP's Member
  • หนึ่งในใต้หล้า
  • โอเปิลซาฟิร่า/คิดถึงก็ โทร.มา 08 7013 7999

เอ้า เข้ามาแล้วจะไม่ตอบเด่วเขาจาว่าเอาก็เอาซะหน่อยละกัน
ชอบๆแบบรูปร่างของรถ ชอบคนที่ซื้อให้ 8) เพราะคนที่ซื้อให้บอกว่ายี่ห้อนี้สุดยอดในทุกๆเรื่อง
พอได้มาก็ถูกใจเลย     และที่สำคัญคนที่ใช้โอเปิลด้วยกันก็มีน้ำใจไมตรีต่อกันเสมอจ้า :)

อื้อ.....ข้อเนี่ยสำมะคัญมากๆครับป้าช่อ...........เอ้า...ใครเอาสเปร์มาฉีดหน่อยครับ มดขึ้นเต็มกระทู้แล้วอะ ... ;D

แหมลุงมาขัดกันเองซะแหละก็ขอหวานหน่อยเถอะนานๆที 8) 8) 8)

แอบปลื้มคู่นี้มานานละ เห็นหวานกันตลอดเลยอะค่ะ
 :D :D :D

เนี้ยเกรงใจป้าจานะเนี้ยม่ายง้านจาหวานซะให้ป้าจาตาร้อนเชียวละ 8)

พี่ช่อ คนเดิมไง...แต่เบอร์โทรฯใหม่นะคะ

Offline aor

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
- รถคันแรกที่เป็นของตัวเองคือ แอสตร้าป้ายแดง ใช้อยู่ถึงทุกวันนี้
- หลังจากทำงานได้สิบกว่าปี จะถอยคันที่สอง แต่ไม่เห็นเหตุผลหรือความจำเป็นต้องไปถอยรถญี่ปุ่นป้ายแดง (แม้เงินจะมี) ก็เลยไปจับ
คอร์ซ่าเก่า ๆ มาอีกคัน (ยังเหลือเงินเก็บในกระเป๋าอีกหลายแสน) แต่ถ้าโอเปิ้ลยังทำตลาดในไทยอยู่ ก็คงถอยโอเปิ้ลป้ายแดงมาอีกคัน โดยไม่ลังเลเลย (เงินในกระเป๋าคงหมด แต่ก็คง happy)

Offline youth

• Love me Love my dog
  • No.: 158
  • รุ่นรถ: Corsa 5dr
  • สีรถ : Grey
  • เครื่องยนต์: Toyota 4E FE AT
ชอบแบบไม่มีเหตุผล :-* :-* :ตาปิ้ง:

corsa 5dr+4E FE AT
cell : 089 894 4878  
รับโปรโมทเวบติดหน้าแรกอันดับหนึ่งบน google  www.tookdeejang.com
MSN : tookdeejang@hotmail.com
website : Event Organize Agency www.fourthcreation.com
e_mail : sarayuth@fourthcreation.com

Offline Khing_kaw

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • ชื่อ หนึ่ง (แม่พี่ขิง&น้องข้าว) Corsa 3 Door
ไม่รู้เค้าเรียกว่าชอบหรือเปล่า เป็นครั้งแรกที่มีรถเป็นของ ตัวเอง (ขับเอง) เลยรู้สึกรัก
และผูกพันธ์  กระทัดรัด น่ารัก ไม่ล้าสมัย คงบอกได้แค่นี้ เพราะนอกจากนี้ไม่รู้เลยจริง ๆ
เพราะไม่เคยขับมาก่อน คงเหมือนรักครั้งแรกที่อะไรก็ดูดีไปหมด  อยากหาอะไรมาทำให้เค้าดูดี
ดูสวย อยากบำรุงรักษาเค้าให้อยู่กับเรานาน ๆ อะไรประมาณเนี่ยค่ะ   :-* :-*

เสื้อผ้าเด็ก แหล่ม ๆ แนวยุโรป ญี่ปุ่น สนใจ แวะดูก่อน
www.khing-kawshop.pantown.com/
งานอดิเรกจ้า หาเงินมาแต่งรถ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ของผมมันเรื่อง ยาว ตั้งแต่สมัย อนุบาลครับ...

รถยนต์ที่ผม จำความได้ ตอนเป็นเด็ก มี 3 คัน ครับ..

1. เปอร์โย 405

คันนี้จำได้เลยว่า มันจอดอยู่หน้า รร. อนุบาล ผมนั่งมอง เดินมองอยู่ นานพอดูจนแม่ผมทัก แล้วบอกว่า มันคือ เปอร์โย 405

2. lamborghini countach (ผมอ่านว่า คูลทัช นะครับ เหมือนว่ามันอ่านได้หลายแบบ)

คันนี้ผมจำได้เพราะว่า มันมี โปสเตอร์ อยู่ในห้อง ครับ ไม่เคยเห็นตัวเป็นๆ มารู้ตอน ม. 4 ว่ามันคืออะไร แต่ตอนเด็กๆ ก็มี โมเดลเหล็กของมันครับ สีเหลือง จำได้แม่นเพราะว่า มันเปิดไฟหน้าและ ประตูมันเปิดไม่เหมือนคันอื่น....

3. Opel Omega b

คันนี้ จำไม่ได้ว่าเจอที่ไหนครับ  รู้แต่ว่า หน้ามันหล่อมากกกกกกก แต่ก็ไม่รู้จักว่ารถอะไรจนกระทั่ง ได้ corsa มาแล้ว เข้าเวบ ครับ เลยรู้ว่า มัน opel นิหว่า... แล้วสุดท้ายก็ ตะเกียกตะกาย หามาจนได้ 1 คันถ้วน ครับ เอาไว้ให้ ที่บ้านขับเดินทางไปไหนมาไหน เพราะว่า มันปลอดภัยกว่า รถทุกคันในบ้านรวมกันครับ ที่สำคัญ ขับสบาย และ เร็วกว่า corsa ผม ทุกกรณี ยกเว้นตอนมุดๆ (ผมขับลงขุนตาลครั้งแรก ได้ 9 นาที ชิวๆ ในขณะที่ corsa ตอนนั้น ขับได้เกือบ 10 นาที ไม่ว่าจะเนียน จะเค้นแค่ไหน)

กลับมาที่ ตอนเลือกรถ คันแรก...

ที่บ้านผม คุณแม่เคย ทำเตนท์รถมือ 2 ครับ คุณพ่อเคยใช้รถยุโรปมาตั้งแต่ผมยังไม่เกิด (เห็นว่าหนุ่มๆ ขับไทรอัม แล้วพอมีครอบครัว ใช้ซีตรอง ครับ)

ตอนนั้นแจ๊ส ตัวแรกกำลังออกใหม่ ผมเองชอบขับรถคันเล็กๆ ตั้งแต่ เด็กแล้ว ตอน ม. 3 หัดขับรถ ก็ มิซูโคล์ 5 ประตูตัวเก่า เลยติดนิสัยเสียไป ตอนมองๆ แจ๊ส อยู่ ก็คำนวนว่า.. ดาวน์ 100000 แล้วผ่อน ไปอีก 4-5 ปี กับเอา เงินไปซื้อรถมือ 2 คันเล้กๆ ไม่กี่บาทมาขับเลย ท่าจะดีกว่า...

แต่ว่า คุณแม่ผมมีข้อแม้ว่า ต้องเป็นรถ ยุโรป หรือ อเมริกาเท่านั้น...

ตัวเลือกเลยมาจบที่ 3 ตัว...

มี

1. punto

คันนี้ เช็คเรื่อง อะไหล่ซ่อม หายากพอดู (ถามจากเพื่อนๆคุณแม่นะครับ)

2. 121

คันนี้ อะไหล่หายากกว่าคันแรกอีก...

3. corsa

ยังพอหาอะไหล่ได้บ้าง เชียงใหม่ก็มีวิ่งเยอะ...

แล้วในตอนที่ กำลังหาอยู่นั้น... เพื่อนผม (เจ้าบอมบ์ รู้จัก) เขาก็ บอกว่าจะขายรถพอดีเลย เพื่อเอาไป ดาวน์ อิมเพสซ่า มาขับ ขายให้ 80000 เงินสด เครื่อง 1200 แม่เลยโอเค (กะว่าเครื่อง 1200 ผมจะได้ไม่ซิ่ง แต่ เสียใจด้วยครับ รถมัน สู้ใครไม่ได้เลยต้อง พัฒนาฝีมือให้มันเอาไปวิ่งตามเขาได้ทัน  ;D )

ย้อนกลับไปนิดนึง ตอนที่ผมยังเรียนอยุ่ เคย เห็นเพื่อนมันใช้รถคันนี้ เรื่อยๆ เคยมีครั้งนึง ไปสมัคร แข่งจักรยาน กัน ใน ค่ายทหาร ตอนออกมา ก็ ขับกันมาคนละคัน ผมขับ โคโลล่า หน้ายิ้ม เครื่อง 3s-fe 2000 cc ด้วยความห้าว ก็เลย กดซัดกันในนั้น (บอมบ์ก็อยู่ด้วย นั่งรถผม) ปรากฏว่า ที่ความเร็ว 0-100 corsa อยุ่ข้างๆรถผมตลอดเลยครับ ไม่ได้ฉีกเลย จนไปที่ 120 จึงมองเห็นอยู่ที่กระจกข้าง แล้วก็เลิกซิ่ง เพราะ่ว่าสุดทางพอดี... เลยคิดว่า รถอะไรเครื่อง 1200 ขับได้เ่ท่า เครื่อง 2000 แต่ก็รู้แต่่ว่า มันคือ corsa ไม่รู้ว่า ยี่ห้ออะไร ตอนนั้นในหัวไม่มีเรื่องรถเลย มีแต่ จักรยาน กับ เกมครับ

อีกครั้งนึง ตอนที่ ผมกับเพื่อนๆ ขับรถกันไปนอนที่บ้านสวน ของพี่ ผมก็ขอขับรถ corsa ของเพื่อนแล้วหารค่า น้ำมันกันไป ตามประสาเด็กๆ ลองขับดู ปารกฏว่า มันเกาะโค้งดีกว่า รถแม่ผมอีก คันจิ๊ดเดียว ล้อ 13 ยางเก่าๆ เลยรู้ว่ามันเจ๋งนิหว่า...

สุดท้ายเลยมาได้ใช้เจ้าคันนั้นครับ ชื่อ ชิโร่ (เพื่อนตั้งไว้ให้เพราะว่าเป็นสีขาว)

ใช้มาเรื่อยๆ จนหมุน 1 รอบถ้วนที่ เด่นชัย จนเปลี่ยนช่วงล่าง สไตเมท จนมุดท้ายรถ 6 ล้อแล้ว ก็ขับต่อได้(ฝาโปรงบุบหน่อยเดียว) จนเปลี่ยนเครื่อง c20ne จนขับไปชน ที่ขุนตาล (หากระทู้ไม่เจอแฮะ) จนซื้อคันใหม่ (ชิโรโร่) จนปัจุบัน

ส่วนเจ้า ทามะ ซื้อตอน ผ่าตัดหลังครับ ไม่ค่อยมีรูป...  :)

ต่อ ไป ถ้าเป็น opel ก็คงเป็น astra 5d ไว้ขนของ ก็ corsa อีกคันลงสนามจริงๆจังๆ ครับ ;)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline อับดุล

• ชอบใช้ Opel
ครั้งแรกได้ขับเป็นรถกะบะ เป็นรถของคนอีนเข้า ตอนที่ขับเป็นครั้งแรก
ต่อมาลูกพี่ที่ทำงาน ขายรถเก่งของญีปุ่นเก่าๆ ขับได้ปีกว่า
ต่อมาก็เปลี่ยนเป็นปิกอับ กะบะ ก็พอใช้ได้ ขับได้ไม่คอยถนัด
มีโอกาศเข้าไปใน ม.ราม ไปเห็นรถคันแปลกมาก ไม่รูว่ามันยีห้ออะไร เพราะยี่ห้อหาย ไม่มี
มองไปที่ลานจอดรถรู้เลย เพราะมันเก่า สีมันบอกไม่ถูก ก็ไม่รูจะไปถามใคร ไม่เห็นเจ้าของสักที
มีคนที่มาติดต่องานที่บริษัท ก็ถามว่านี่ รถยี่ห้ออะไร ของลองขับได้ไม่ เข้าให้ลองขับเลย เป็นครั้งแรกที่ชอบ Opel 
ทั้งที่ยังไม่มีรถ Opel เลยนะครับ ตั้งแต่นั้นมาก็เริ่มหาว่า Opel คืออะไร
ไว้เดียวมาเลาต่อทำไมถึงชอบ Opel

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline OPEL-NKP

• นักรบพเนจร
  • **
  • หนุ่ม
  • No.: 166
  • รุ่นรถ: Astra1.6
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: Opel
 :D สวย สะดุดตา รูปทรงไม่ล้าสมัยง่าย ๆ ราคาพอไหว(เมื่อเทียบกับรถทั่วไปในขณะนั้น) เลยได้มาครอบครองครับ :ตาปิ้ง:

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
คุณพ่อให้มาซ่อมฟรีๆครับเลยชอบ :-[ :-[ :-[

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline Peak-A2

• **
ซื้อใหม่เลย ตอนที่เข้ามาใหม่ๆ 390000 ลดเหลือ 370000 ซื้อเลยใช้มา 10 กว่าปีมีประสพการมาเยอะ ที่หน้กก็ชนรถพ่วง 10 ล้อพลิก
ปิดถนนอยู่ ขับประมาณ 100 กว่าๆ ก็แค่หน้ายุบหม้อน้ำแตก ก็แต่นั้น ลูกสาว 3 เดือนกับแฟนไม่เป็นไรเลย แต่ตัวเองเป็นหนักหน่อย แรงชน กับ กระดูกหมาที่รองคอ มันฟาดคอจนตัวเองคอหัก แต่ก็ยังรักมันอยู่ เพราะรอดตายก็เพราะ มันนี่แหละครับ  :D :-*

Offline pecth

• สมมุติว่าไม่รู้จักกัน....0/
  • No.: 39
  • รุ่นรถ: Opel VetarA
  • สีรถ : บอล์น
  • เครื่องยนต์: เดิมๆ เครื่องไรอะ ไม่เคยรุ้ รุ้แค่ว่า 8 วาล์ 2.0
Hang. คับค้างมาตั้งแต่เมื่อวาน

ทำไงดีหว่าอึนไปหมดละ

กรุไม่รู้คับกรุอึน

Offline jannybunny

• **
  • ืnewbie
  • No.: #149
  • รุ่นรถ: vectra a 5door AT
  • สีรถ : น้ำเงิน
  • เครื่องยนต์: c20ne
ช่วงตอนเรียน นั่งรถเมล์เหนื่อยมากๆครับ นวนคร-ลาดพร้าวไปกลับทุกวัน
เก็บเงินซื้อมอไซค์ได้คัน ใช้ๆซ่อมๆ ฝนตกก็เปียก โดนจ่าเรียกตอนวิ่งขึ้นสะพาน ดมไอเสียอยู่พักใหญ่
คิดจะซื้อรถก็เข้ามาเจอน้องเปิ้ล เจอคุณต้นมาลองรถสมบูรณ์ๆให้นั่ง คุณเต้ คุณกอล์ฟ ให้ข้อมูลดีๆตอนที่เจอกันครั้งแรก

หลงรักเลยล่ะครับ แม้จะเจ็บตัวหนักตอนนี้ก็เถอะ  :จุก:

ของที่รัก เป็นยังไงก็รัก
เหนือคำว่ารัก คือความเข้าใจ

Offline วอนนอนคุก

• **
เห็นและชอบมาตั้งแต่10ปีที่แล้วเป็นรถที่อยู่ในใจมานานพอทำงานเก็บตั้งได้เลยชื้อมา
ถึงน้องเปิ้ลจะผ่านไครมาพี่ก็จะรักน้องเปิ้ลตลอดไป........หวานปานจะขาดใจ

เคยไม ถ้าวันใหนไม่ขับ,  ได้ใช้  หรือไม่ได้เห็น Opel เหมือนขาดอะไรสักอย่าง

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline Jacky kn

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  เริ่มแรกโดนพ่อฝังหัวค่ะ  ว่ารถยุโรปดี  แล้วที่บ้านก็ใช้แต่ยุโรปมือสอง  ย้ำนะคะว่าต้องมือสอง  พ่อแกคงกลัวไม่คุ้ม(อิ อิ)
พอจะหารถมาใช้เองซักคันก็เลยต้องรื้อความจำที่พ่อสอนมา(เพราะว่าตอนนี้ท่านเสียแล้ว)   ก็เลยลงตัวที่โอเปิ้ล คอซ่านี่อะคะ
มันดีทุกข้อที่พี่ๆ ตอบกันมาแล้ว   ยังมีดีอีกข้อนึงที่ชอบมากๆคือ  มันไม่ซ้ำใครมากมายดี 
ไม่ใช่แบบติดไฟแดงแล้วนั่งนับว่าเหมือนเรามีกี่คันหว่า 
 ;D  8) ;D 8)

Offline Chutaro

• Chuvy Calibra
  • No.: 242
  • รุ่นรถ: Calibra
  • สีรถ : Black & White
  • เครื่องยนต์: C20XE LPG
ชอบเพราะการดีไซน์ครับ เจ้า calibra นี่ ขับไปไหนก็ไม่อายใครหน้าตายังดูเป็นรถหลังปี 2000 ขึ้นมา แถมราคาก็ไม่แรงอีก (ถึงจะต้องซ่อมแพงก็เหอะ อิอิ) คือเมื่อ 7 ปีก่อนเคยใช้มาแล้วครับ  คันก่อนเป็น calibra สีแดงวางเครื่อง 4g63 turbo มีอินเตอร์ เดินท่ออินเตอร์ดัดทราย สวยมากๆ แต่ตัวรถสภาพยังไม่ค่อยดีใช้มาสามปี ก็ขายไปซื้อ vigo 4x4 4door พอผ่อนเจ้าโก้หมดก็เริ่มเล็งหาน้ำพริกถ้วยเก่าอีก สุดท้ายก็มาเจอคันที่ถูกใจประกอบกับอยู่ในงบประมาณด้วย  แบบว่ารูปทรงก้อยังสวยหยาดเยิ้มดูเท่ห์ เหมาะสมกับหน้าที่การงานครับ (packaging designer) ตอนจะซื้อที่บ้านก็ถามทำไมไม่ดูรุ่นอื่น แต่ผมบอกว่า opel caribra เท่านั้นครับ อิอิอิ  ;)
อีกอย่างทุกวันนี้เวลาจอดหน้าออฟฟิชเจ้า calibra ของผมก็ยังเป็นรถที่ดูสวย ใหม่ เท่ห์ที่สุดของบริษัทครับ แบบว่าทำเอา new lancer (ตัวต่อจากซีเดีย) วีออส นิสสันซันนี่ นีโอ ยาริส แจ๊ส เป็นตัวประกอบไปเลยครับ อิอิอิ (ทำงัยได้ล่ะก็คนมันรักรถดูแลอย่างดี สีนี้นิ้งเงาแบบสุดๆ)
แต่ทุกวันนี้ก้อสงสารเจ้าวีโก้นะ อาทิตย์นึงใช้งานมันแค่วันเดียวเอง ทีแรกกะว่าจะใช้เจ้าโก้สามวัน เจ้าคาบร้า สองวัน พอเอาจริงก็ใช้เจ้าคาบร้าเกือบทุกวัน

Offline chauat

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ขอบคุณทุกคำตอบ แอบปิ้ง corsa อยู่เหมือนกัน

ไม่รู้นะ สำหรับผม ก่อนก็ไม่เคยอยากได้รถยุโรป พอได้เจ้า Opel มาก็ไม่อยากเปลี่ยน
ผมว่าถ้าเราใช้รถและเข้าใจรถที่เป็น Opel นั้น เจ้าสามารถ ซ่อมเปลี่ยนได้ทุกรายการ
ยกตัวอย่างเครื่องยนต์ สามารถ ใช้เดิมๆ ได้ และข้ามพันธ์ ที่เป็นเครื่องยนต์รุ่นใหม่ๆ ได้เลย
ที่สำคัญ ในเว๊ปนี้สามารถ ช่วยเราได้ด้วยดีทุกท่าน เอามากๆ เลย :D :D :D

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
สวัสดีครับ ไม่ทราบว่า เป็น designer อยู่ที่ไหนครับ ผมก็เป็น นักออกแบบเช่น กัน รู้จักกันไว้ เหอะๆ เจี๊ยบ ครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline Chutaro

• Chuvy Calibra
  • No.: 242
  • รุ่นรถ: Calibra
  • สีรถ : Black & White
  • เครื่องยนต์: C20XE LPG
ผมทำอยู่ที่ Blue Elephant ครับ ออกแบบเกี่ยวกับแพคเก็จจิ้งพวกอาหาร ดูแลงานสิ่งพิมพ์ทั้งหมดของร้านอาหารทั้งในไทยและต่างประเทศครับ + ดูแล IT บ้างอีกนิดหน่อยครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณ เจี๊ยบ

http://www.opel.in.th/index.php/topic,5957.msg106398/topicseen.html#msg106398
มันแปลงดีนะ ที่ Opel corsa 3D มีเครื่องดีเซลด้วย สุดยอดรถครับ
ใครรู้บ้างว่าค่าว่างเครื่องตัวเท่าใหร่ครับ

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
http://www.opel.in.th/index.php/topic,5957.msg106398/topicseen.html#msg106398
มันแปลงดีนะ ที่ Opel corsa 3D มีเครื่องดีเซลด้วย สุดยอดรถครับ
ใครรู้บ้างว่าค่าว่างเครื่องตัวเท่าใหร่ครับ

ราคาเก่า 20000 หน่อยๆครับ ไม่รู้ว่าจะยังพอหาได้ไหม เพราะว่า พวกเอาไปใส่แคริเบี่ยนกันหมด  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline yossawaj

• **
ตั้งแต่รุ่น คุณปู่ รุ่นคุณพ่อ ใช้มาตลอดเกิดมาก็คุ้นเคยครับผม รูสึกดี รูสึกปลอดภัย แล้วยิ่งมาเข้าร่วมใน website opelin แล้วก็ยิ่งรู้สึกมั่นใจมากขึ้นทั้งอุปกรณ์รถ อุปนิสัยคน ช่างที่ได้รับการแนะนำดีๆ จากพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ชาว opelin ยิ่งถ้าได้เข้าร่วมเดินทางในถนนสายเดียวกันแล้วยิ่งรู้สึกดีๆ อบอุ่น ถ้ามีโอกาสก็อยากจะเข้าร่วมเดินทางไปทุกๆหนทุกๆแห่งกับชาว opelin  ไม่ว่าจะขึ้นเหนือ ล่องใต้ หรือลุยไปทางอีสาน ผ่านมาทางชายทะเล ก้คิดว่ามีแต่ความสุข ความสนุก มีสาระบ้าง ไม่มีสาระบางก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ สำหรับผมได้มีโอกาสเข้าร่วมเดินทางเพียง สองครับ แต่ผมก็รู้สึกถึงความผุกพันที่ดีๆ ที่มีต่อกัน เมื่อผมขับรถ Astra บางครั้งก็ขับ corsa คันน้อยๆ ที่ให้ลูกสาวใช้ไปแล้วบ้างบางโอกาส ไปบนเส้นทางเห็น opel คันอื่นๆ ก็รู้สึกดีใจขึ้นมาทันที ถ้ามีโอกาสก็อยากจะชักชวนเขาเข้ามาเป็นเพื่อนร่วมบนถนนแห่งมิตรภาพและความสุขของชาว opelin ของเรา (รบกวนเวลาราชการมามากแล้วขอพอแค่นี้ก่อนนะครับ)ถ้าจะบรรยายจริงๆ ไม่มีวันจบครับ เพราะว่ามันมาจากใจจริงๆ ครับ ขอบคุณทุกท่านที่อ่าน :) ขอให้มีความสุขกันทุกๆ ท่าน นะครับ

Offline pung

เริ่มหลงรัก OPEL  เมื่อปี  2545  ช่วงนั้นไปทำธุระ กทม.  ขับรถโตโยต้า รุ่น โดเรมอน  (แต่ได้เปลี่ยนเครื่องเป็น  4A GE ฝาขาว  20  วาล์ว เกียร์ธรรมดา)  จังหวะจอดรถติดไฟแดง  เห็น OPEL  Astra  Van  จอดขายอยู่หน้าเต้นท์รถ  สงสัยว่ารถอะไร รูปทรงสวยดี เลยกลับรถแล้วเข้าดูรถคันที่สงสัย แต่สภาพรถไม่ถูกใจ  เลยไม่ซื้อหนังสือตลาดรถมือสอง  เพื่อหาเฉพาะ OPEL  Astra  Van  เข้าไปดูทุกเต้นที่ลงประกาศ  ขายรถรุ่นนี้  ไปเจอคันที่ถูกใจ  ตั้งราคาไว้ ตอนนั้น  270,000 บาท  แต่มีพวกน้ำมันเครื่อง + น้ำมันเกียร  รั่วบ้าง  (ตอนนั้นคิดในใจ  ว่าคงซ่อมเปลี่ยนไม่แพง)  และให้เต้นท์ตีราคา โตโยต้า รุ่น โดเรมอน   เต้นท์ราคา  140,000  บาท  เลยตกลงทำสัญญา  และมัดจำเงินไปก่อน  เพราะตอนนั้น  5 โมงเย็นกว่า ๆ แล้ว
วันรุ่งขึ้น  เตรียมเงินส่วนที่ต้องจ่ายเพิ่มให้เต้นท์  ก็เข้าไปเอา  ทำสัญญาซื้อขายกันเสร็จเรียบร้อย  แต่เต้นท์ยังไม่ได้ให้สมุดคู่มือ และชุดโอน  ต้องให้ผมดำเนินการส่งสมุดคู่มือรถกลับไปเต้นท์ก่อน เต้นท์ถึงจะส่งสมุดและชุดโอนมาให้  (เริ่มกลัวนิดหน่อย  :หนาว: )  แต่ด้วยความอยากได้  เป็นงัยเป็นกัน

ช่วงขับจาก  กทม. ลง มากระบี่  ประทับใจกับช่วงล่างมาก ๆ  ถ้าเทียบกับโตโย คันที่ใช้  ทำช่วงล่างมาอย่างดี  ยังสู้ OPEL ไม่ได้เลย  แต่OPEL ไปแพ้เรื่องกำลัง เครื่องยนต์  เพียงอย่างเดียว:)  หลังจากนั้นก็เริ่มรัก OPEL  Astra  Van  ถึงแม้ช่วงระยะที่ได้รถมาก  1- 3  เดือน แรก ต้องซ่อมบำรุง  ไป  เกือบ  70  พัน

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
สั้นๆนะ.. ดี
โดยส่วนตัว สมัยเอ๊าะๆ ไม่เคยชอบรถแนววัยรุ่นเลย สเป็ครถเล็กที่ชอบจริงๆ ก็มี Mini Austin/Rover
แต่เคยตื้อเจ้าของเขาแล้วไม่ขาย..ก็เลยได้กอล์ฟ เพราะชอบแนวคลาสสิค

คอร์ซ่า แรกสุดเลย ได้นั่งของพี่ที่เป็นครีเอทีฟ แกออกป้ายแดงมาเลย ตอนนั้น คิดว่า
หยื๋ย..พี่ออกรถรัยมานี่ วัยรุ่นโครตๆ(สมัยนั้น คอร์ซ่าป้ายแดง 440K ฮอนด้า3D 330K) ส่วนผมอัดบรอส650 จิ๊กโก๋โครตๆ
มีตังค์เหลือเกือบแสน ก็มองๆ Mitsu Asti ราคาเต็ม 640K มันดาวน์ 150 ทั้งนั้นเลย เอาเงินไปกินเหล้าดีกว่า...

ดูไปเรื่อยๆ ย้ายออฟฟิศเรื่อยๆ ก็ได้เพื่อนที่มี คอร์ซ่าใช้อีกคน ไปไหนไปกัน ก็เริ่มมีการสังเกตภายในรถแล้ว..ตอนนั้นจับกอล์ฟมาใช้แล้ว
ด้วยที่เห็นว่าภายในมันดีซายน์แจ๋วดีนะ.. ก็เก็บดีซายน์นี่แระทำปรับลงในกอล์ฟ..(ไม่เอามาโชว์หรอกนะ..สมัยนั้นทำไม่ได้เรื่องเลย ยังไม่ช่ำชองไฟเบอร์)
แล้วก็ได้ย้ายมาทำงานกับเพื่อนที่สนิทๆ (ตั้งแต่สมัยเรียน) อีกคน ไอ้คนนี้ก็เพิ่งปล่อยเต่าออก แล้วไปจับ Corsa มา..

ทีนี้ความรู้เรื่องคอร์ซ่า ก็เลยเป็นรูปเป็นร่างพอประมาณ ผสมกับตอนนั้น เอากอล์ฟไปวางเครื่องอยู่ (ไม่มีรถใช้)
เวลาบรรจบประจวบเหมาะกันจริงๆ ซื้อหนังสือรถมือ2มาดูเลย.. ดูเสร็จขึ้นรถเมล์ รถตู้ ไปดูของจริง...
แล้วมาที่ทำงาน ไอ้เพื่อนคนนี้มันก็เสนอสมรรถนะให้เห็นบ่อยๆ แล้วยังบอกว่า มึงชอบแบบแรงใช่มั้ย..GSi เลย เหมาะเหม็ง ชุดแต่งครบ
แต่ราคา 250K นะ.. แล้วมันก็บอกมันมีคนรู้จักขายอยู่ 250K ลงมาครบ ผมก็เอางัยวะ มีเงินอยู่แสนเดียว..
เปิดหนังสือดูก่อน เอ้ามาพอดีเลย 250K สีแดงโฉลกเราเลย ที่เต้นท์หลักสี่
ตอนบ่ายลา มาดูรถเลย ลองขับอีกหน่อย ก็วนไปสะพานใหม่แล้วก็กลับมาทางบางบัว แล้วก็กลับเข้าเต้นท์หลักสี่
สรุป.. ไม่เลวว้อย แต่มีไอ้นี่ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  ไม่สมบูรณ์ ร้านก็บอกเด๋วจัดให้ ๆ ๆ ๆ .. โอเค วันเสาร์เด๋วมา ก็คุยราคา จบที่ 220K ก็วางเงินจองไป 2000
หลังจากนั้น 2 วัน วันเสาร์มาดู โอเฮะ...ทำให้ใหม่หมดเรยวุ้ย... คุยเรื่องไฟแนนท์ สรุป ดาวน์ไปแสน2 เหลืออีกแสน ผ่อน 2 ปี..สืวๆ
ครบรอบวันเกิดพอดี..จ่ายตังค์ ทำสัญญา ขับรถออกมาก็เย็นแล้ว ปุ่มเปิดปิดไฟไม่รู้จักเลย ต้องโทรถามเพื่อนตลอด..เหอะๆๆๆๆๆๆ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline godgi

• No.: 109
  • รุ่นรถ: Corsa
  • สีรถ : เขียว
  • เครื่องยนต์: X14
อาจจะเพราะเนื่องจากใช้มาตั้งแต่รุ่นพ่อจึงทำให้ผมคุ้นเคยกับเจ้า opel มาตั้งแต่เด็ก จนถึงวันนี้รู้สึก"ผูกพัน" :ตาปิ้ง:  และก็คิดที่จะใช้ต่อไป  ไม่ใช่ว่าไม่มีตังค์  จะซื้อรถใหม่ก็สามารถซื้อได้แต่ผมเลือกที่จะใช้ opel เพราะ "ผมรัก opel "   :ตาปิ้ง: 
That is a reason why i love OPEL.   :ตาปิ้ง:

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง