พาไปเที่ยวงาน Classic Car Rally ที่อินเดีย

aor · 7375

Offline aor

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
เมื่อต้นปีที่ผ่านมา (9 ม.ค. 2553) ผมมีโอกาสเข้าชมงาน "The Statesman Vintage & Classic Car Rally" จัดขึ้นที่เมือง
กัลกัตตา ระดับนี้แล้ว การไปร่วมงานทั้งที จะเป็นแบบธรรมดาก็คงงั้น ๆ เป็นความโชคดีซะมากกว่า ที่เจ้าของบ้านที่ผมเช่าอยู่เขามี
รถยนต์ Triumph ปี 1952 ผมก็เลยได้นั่งโก้ไปในรถคลาสิก ติดหมายเลข 117 เข้าร่วมงานซะเลย รู้สึกว่าตัวเองเป็นไฮโซแขกยังไง
ชอบกล ๆ 555

ออกกันไปแต่เช้า ในถนนรถยังไม่มาก Taxi เหลืองนั่น ก็สัญลักษณ์ของเมืองกัลกัตตาเขาแหละ เรียกกันว่ารถ Ambassador แต่จริง ๆ มันคือ Morris รุ่น Oxford ปี 1956 ที่โรงงานผลิตอยู่นอกเมืองออกไปประมาณ 30 กม. และผลิตขายจนถึงทุกวันนี้ ขายใต้แบรนด์ Austin

งานจัดขึ้นที่สนามกีฬาแห่งหนึ่งอยู่กลางเมือง มีรถโบราณมาร่วมงานร้อยกว่าคัน

Offline aor

ดูกันเอาเองว่ารถอะไรเป็นรถอะไรเด้อ ผมไม่ค่อยมีความรู้ รู้แต่ว่า ตัวเองได้แต่วิ่งไปมา มือกดชัตเตอร์ไม่หยุดเลย

มีมอไซด้วย คันนี้ผลิตปี 1923 เขาว่าเป็น 1 ใน 3 คันที่เหลืออยู่บนโลกนี้

Offline aor

ไม่ใช่เอามาจอดกันเฉย ๆ นะครับ เมื่อเข้ามาจอดรายงานตัวกันเสร็จแล้ว เขาก็จะให้วิ่งรอบสนามกีฬา ก่อนออกไปวิ่งบนท้องถนน
กันรอบเมือง เรียกว่า เท่ห์กันให้สุด ๆ ไปเลย ปีละครั้ง

เบอร์ 1 นั่น เก่าแก่ที่สุด มีส่วนประกอบเป็นไม้ รู้สึกว่าจะร้อยกว่าปี ส่วนเบอร์ 15 รถอะไรไม่รุ ใหญ่โตดีแท้

แต่งานนี้ ไม่มี Opel เลยนะครับ (เท่าที่เดินดู น่าจะเกือบทุกคัน)

Offline aor

งานนี้ต้องขอเอ่ยถึง Royal Enfield หน่อยครับ มันคือ bullet bike ที่บริษัทแม่ที่อังกฤษล้มหายตายจากไปนานแล้ว แต่อินเดีย
ก็ได้สิทธิ์และผลิตตราบจนปัจจุบันนี้ รุ่นล่าสุดที่ผลิตออกมาเป็นเครื่อง 500CC สวยมาก คันละประมาณ 200K
(ไม่ผิดครับ 200,000 รูปี ก็ประมาณ 150,000 บาท)

เบอร์ 128 คงไม่ต้องบอกกันว่ารุ่นอะไร

ฉากหลังคือ สะพาน Howrah ข้ามแม่น้ำฮูกลี ครับ

เบอร์ 43 คือรถจิ๋วที่วิ่งได้จริง น่ารักดี

Offline aor

ใครกำลังจะแต่งงาน ดูเบอร์ 47 เป็นตัวอย่างก็ได้นะ "Just married...do not disturb"

เข้าแถวโชว์ตัว วิ่งรอบสนามกีฬา

และแล้ว ก็ถึงตาเรา เกิดมาในชีวิต งานมอเตอร์โชว์ไม่เคยเหยียบย่างเข้าไปเลย งานแรกก็ได้นั่งหน้าในรถโบราณซะด้วย
เขินแขกเลยเรา 555 ขับรอบสนามเสร็จ ก็ออกประตูไปวิ่งบนถนน โชว์ตัวกันรอบเมือง พิสูจน์สมรรถนะกันให้เห็นจะ ๆ ไปเล้ย
ต่อพรุ่งนี้นะคร๊าบบบ

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
เจ๋งโคตรเลยน้าอ้อครับ.....
มันเป็นงานระดับ จังหวัด หรือระดับประเทศครับเนี่ย  บรรยากาศแรกๆ เหมือนกีฬาสีแถวอุดรเลยครับ..

แต่รถแต่ละคัน สุโค้ย..มากมาย โดยเฉพาะ คันเล็กๆคันนั้น..

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline aor

มันเป็นงานระดับ จังหวัด หรือระดับประเทศครับเนี่ย  บรรยากาศแรกๆ เหมือนกีฬาสีแถวอุดรเลยครับ..

แต่รถแต่ละคัน สุโค้ย..มากมาย โดยเฉพาะ คันเล็กๆคันนั้น..

งานประจำปีระดับรัฐครับผม แหม พี่ว่าบรรยากาศเหมือนกีฬาสี ตจว.เนี่ย หมดเลยครับ
รถแต่ละคันสุดยอดครับ ถ้าเทียบเรื่องจำนวนรถ และความหายาก ผมว่า Classic Car Rally ที่บ้านเราชิดซ้ายเลยครับ
ไปเจอเบนซ์คันนึง (เดี๋ยวลงรูปให้ดู) เอารูปไปให้เพื่อนที่ชอบรถโบราณ ยังถามว่า มีด้วยหรือเบนซ์รุ่นนี้
ส่วนเจ้าคันฟ้าโต ๆ นั่น ไม่แน่ใจว่ามันคือ Bugatti หรือเปล่า แต่เหมือนว่าจะมีมาด้วยนะ

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
ชาวงนี้งานใหญ่ๆ เยอะแฮะ   ที่อังกฤษก็พึ่งมีงานของ Vauxhall ไปหมาดๆ  รถสวยๆ เพียบเลย

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline ยัยแมวอ้วน

• Online Network Co.,Ltd.
  • No.: 01 (น้อง We-Za)
  • รุ่นรถ: เหมือนของ Jeedz
  • สีรถ : เหมือนของ Jeedz
  • เครื่องยนต์: เหมือนของ Jeedz
 :D :D

ขอบคุณที่เอาภาพ + บรรยากาศมาฝากนะคะ

ได้เห็นเป็นบุญตาจริง ๆ

;) ;)

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Offline Jacky kn

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
แหล่มๆ ทั้งนั้นเลย    :shock: :shock:    :D

งานประจำปีระดับรัฐครับผม แหม พี่ว่าบรรยากาศเหมือนกีฬาสี ตจว.เนี่ย หมดเลยครับ
รถแต่ละคันสุดยอดครับ ถ้าเทียบเรื่องจำนวนรถ และความหายาก ผมว่า Classic Car Rally ที่บ้านเราชิดซ้ายเลยครับ
ไปเจอเบนซ์คันนึง (เดี๋ยวลงรูปให้ดู) เอารูปไปให้เพื่อนที่ชอบรถโบราณ ยังถามว่า มีด้วยหรือเบนซ์รุ่นนี้
ส่วนเจ้าคันฟ้าโต ๆ นั่น ไม่แน่ใจว่ามันคือ Bugatti หรือเปล่า แต่เหมือนว่าจะมีมาด้วยนะ

ข้าน้อยมีตาหามีแววไม่...ขออำภัย พะยะค่ะ ก่าก๊ะ...

อย่างที่ ยัยแมวอ้วนว่ามานะครับ..เป็นบุญของตาครับ.... :D :D

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline rusdee

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • รอวันกลับมาเหมือนเดิม
สุดยอดครับ รถระดับclassic จริงๆครับ ขอบคุณที่ให้ดูภาพสวยๆ

ตามหาได้ที่  0819690422

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ดูครึกครื้นดีนะครับ แต่รถน้อยไปหน่อย
จริงๆแล้วในอินเดีย เป็นถึงประเทศอาณานิคมขนาดนั้น น่าจะมีรถเยอะกว่านี้นะครับ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline aor

ดูครึกครื้นดีนะครับ แต่รถน้อยไปหน่อย
จริงๆแล้วในอินเดีย เป็นถึงประเทศอาณานิคมขนาดนั้น น่าจะมีรถเยอะกว่านี้นะครับ

นี่เฉพาะเมืองเดียวครับพี่ ถ้ามากันทั้งประเทศคงจะมากอยู่ เห็นว่าเฉพาะ Rolls Royce ในอินเดียมีประมาณ 900 คันครับ
มาดูกันต่อครับ ในวันนั้น ถ้าพบเห็นรถโบราณสวย ๆ จอดซ่อมอยู่ริมทาง เป็นเรื่องธรรมดาเลยครับ
แล้วก็มาถึงตาของเจ้า Triumph ต้องจอดซ่อมอยู่ 2 รอบ วิ่งรอบเมืองเสร็จก็วนกลับเข้าสนามกีฬา ก็กลับกันมาได้ไม่ครบทุกคัน
บางคันอาจวนกลับบ้านเลย

Offline aor

กลับเข้ามาในสนามกีฬาช่วงบ่าย อากาศร้อนมาก รถก็น้อยลงกว่าเมื่อช่วงเช้า (บางคันอาจยังจอดเสียอยู่ริมทาง)
โปรดดูเบอร์ 38 ครับ แฟนเบนซ์ช่วยบอกหน่อยว่ามันเป็นรุ่นอะไร

Offline aor

เบอร์ 1 เป็นรถผลิตในปี 1906 โปรดดูโคมท้าย มันตะเกียงดี ๆ นี่เอง หลาย ๆ คันเนี่ย บูรณะออกมาได้สุดยอดมาก

Offline aor

Fiat คันนี้สีบานเย็นสวยดี บั้นท้ายก็งาม มอไซมีมาประมาณ 20 คันได้

Offline aor

Rolls Royce และผองเพื่อน
เบอร์ 4 นั่นแปลกดี ติดป้ายว่าเป็นคันเดียวของรุ่นที่เหลืออยู่บนโลกนี้ (น่าสงสารจัง ท่าทางจะเหงาแย่ซิ)
« Last Edit: 08 Aug 2010, 01:27 by aor »

Offline aor

จบแล้วครับ
จากทั้งหมดร้อยกว่าคัน ถ้าให้เลือกว่าชอบคันไหนมากที่สุด
ผมหลงรักสาวฝรั่งเศส เบอร์ 114 คันนี้ครับ เธองามจริง ๆ

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
หุๆ อินเดีย น่าเสียดายผมดันไม่มีความทรงจำเหลือถึงที่นี่เลย ทั้งๆที่ไปอยู่มาพักนึง คงเพราะเด็กไป

รถสวยๆ คงเพียบ

ว่าแต่ไม่มี opel เลยหรอพี่

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline aor

หุๆ อินเดีย น่าเสียดายผมดันไม่มีความทรงจำเหลือถึงที่นี่เลย ทั้งๆที่ไปอยู่มาพักนึง คงเพราะเด็กไป

มาดิท่าน พักบ้านผมได้เลย มีรถพร้อมคนขับให้ด้วย เดี๋ยวพาเที่ยวกัลกัตตา
มีโอเปิ้ลคันนี้ครับ แต่ยังไม่เข้าขั้นคลาสิก 555
งานปีหน้ากะว่าจะขับเจ้านี่ไปจอดหน้างาน (ข้างในเขาคงไม่ให้เข้า)

มาดิท่าน พักบ้านผมได้เลย มีรถพร้อมคนขับให้ด้วย เดี๋ยวพาเที่ยวกัลกัตตา
มีโอเปิ้ลคันนี้ครับ แต่ยังไม่เข้าขั้นคลาสิก 555
งานปีหน้ากะว่าจะขับเจ้านี่ไปจอดหน้างาน (ข้างในเขาคงไม่ให้เข้า)

เหลือง ซ๊วย สวย...ยังไม่สิทธิ์เข้างามดอกน้าอ้อครับ..แก่ไม่พอครับ  แต่คนขับเข้าได้.... :หึหึ:

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
รถสวยๆเพียบเลย....

ไอ้คันเล็กๆ นั่งเบียดๆ 2 คน น่าสนใจมั่ก...  ;D ;D ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp

รถปี 7x ก็เอามาด้วยเนอะ ถ้ารุ่นเก่าคลาสิคจริงๆ โน่นแนะ 51 จนถึง 67 พวกนี้ตาหวานกันชนรั้ว ไฟเลี้ยวกระจกแก้ว .. :)

เบนซ์ตัวนี้ ..บ้านเราไม่เคยเห็นแน่ๆ

แอนฟิลด์ สมัยซื้อ4สูบใหม่ๆ ตอนนั้นก็มีอยู่เจ้านึง นำแอนฟิลด์เข้ามาขาย ราคาแค่ 4-5 หมื่นเอง สูบเดียว 500cc  เครื่องดีเซล สตาร์ทตรีน..สตาร์ทยากมาก ต้องเก่งจัวหวะไฟ 55+
ส่วนหน้าตา 20 ปีที่แล้วเป็นอย่างงี้ สมัยนี้มันก็ยังเป็นอย่างงี้อยู่เลย

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง