เปลื่ยนเครือง corsa ใช้งบเท่าไหล่ครับ เข้าศูนย์เเล้วบอกว่าเครืองหลวม

komolkomol · 9960

Offline komolkomol

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
เปลื่ยนเครือง corsa ใช้งบเท่าไหล่ครับ เข้าศูนย์เเล้วบอกว่าเครืองหลวม ต้องโอเวอร์ฮอนใหม่ คิดอยู่ว่าจะเปลือนเครืองใหม่ดี หรือ ขายดี มีงบอยู่ 2-3 หมื่นไม่รู้จะทำยังไงดี  :ไม่:

Offline แบงก์

• หนึ่งในใต้หล้า
  • corsa b ใช้ดี....จึงบอกเพื่อน

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ฮอลกับศูนย์ก้อเตรียมเงินแสนหล่ะครับท่าน....

ฮอลกับอู่เตรียมเงินหมื่น....

งบที่ท่านมีอยู่ผมว่ามันพอที่จะฮอลกับอู่ได้เลยนะครับ...

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline naxalez

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ถ้าไม่อยากฮอล ไม่อยากวาง
ผมยินดีรับดูแลต่อนะคับ

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
งบที่มีอยู่ ทำได้ทั้ง overhaul หรือ เปลี่ยนเครื่องมือสองแปดวาล์วเดิมๆก็ได้ครับ แต่ไม่ใช่ที่0เซฟฯ คำนึงถึงสภาพเกียร์ด้วยนะครับ ถ้าเป็นAutoคงต้องเตรียมงบเรื่องเกียร์ไว้ด้วย .... ถ้าเป็นเกียร์กระปุก แนะนำ overhaul เลยครับใช้ไปได้อีกนาน ถ้ายังพอใจในเครื่องเดิมไม่อยากแรงขึ้น

คุณAorเพิ่งไปทำมาที่อยู่พี่สินตามนี้เลยครับ ถ้าอยู่กทม แนะนำที่นี่เลยครับ

http://www.opel.in.th/index.php/topic,5668.0.html

แต่ถ้าอยากลงเครื่อง วีออส ยาริส ประหยัดนำ้มันดี ซ่อมง่าย งบสูงขึ้นมาอีก แต่ต้องลงที่นี่นะครับ เพราะไปลงที่อื่นงบบานแล้วยังวิ่งไม่ได้ดี

http://www.opel.in.th/index.php/topic,4807.0.html

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
เปลื่ยนเครือง corsa ใช้งบเท่าไหล่ครับ เข้าศูนย์เเล้วบอกว่าเครืองหลวม ต้องโอเวอร์ฮอนใหม่ คิดอยู่ว่าจะเปลือนเครืองใหม่ดี หรือ ขายดี มีงบอยู่ 2-3 หมื่นไม่รู้จะทำยังไงดี  :ไม่:
ช่างอะไร มาบอกว่าคอร์ซ่าเครื่องหลวม   โทรคุยกับน้า bat ก่อนเลยนะครับ อาจไม่ต้องเสียตังค์มากมาย

รึหากต้องการขายตริงๆก็ลงรูป ราคามาดูกันครับ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

• *
ฮอลกับศูนย์ก้อเตรียมเงินแสนหล่ะครับท่าน....

งบที่ท่านมีอยู่ผมว่ามันพอที่จะฮอลกับอู่ได้เลยนะครับ...
รถผม corsa 5 door auto โอเวอร์ฮอลใช้เงินเท่าไหลครับ อุปกรณ์ประกอบเครื่องก็เปลืยนไปเกือบหมดเเล้วด้วย รถวิ่งได้ ความร้อนไม่ขึ้น แต่ควันขาวออกจากท่อ จึงขับจากรังสิตไปที่ศูนย์วิภาวดีช่างศูนย์บอกเครื่องหลวมต้องโอเวอร์ฮอล โอเวอร์ฮอล ต้องใชเงินเท่าไหล่ครับต้องยกรถไปไหม ค่ารถยกเท่าไหลแฟหอ

รถผม corsa 5 door auto โอเวอร์ฮอลใช้เงินเท่าไหลครับ อุปกรณ์ประกอบเครื่องก็เปลืยนไปเกือบหมดเเล้วด้วย รถวิ่งได้ ความร้อนไม่ขึ้น แต่ควันขาวออกจากท่อ จึงขับจากรังสิตไปที่ศูนย์วิภาวดีช่างศูนย์บอกเครื่องหลวมต้องโอเวอร์ฮอล โอเวอร์ฮอล ต้องใชเงินเท่าไหล่ครับต้องยกรถไปไหม ค่ารถยกเท่าไหลแฟหอ
ถ้ายังพอขับได้  ก็ลองขับไป ที่อู่พี่เข้ดูก่อนมั้ยครับ...อยู่แถวรัชดาเองครับ..ไม่น่าจะกี่บาทครับ   รีบไปเถอะครับ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!

:'( :'( :'(

เป็นทางเลือกใหม่นะครับ
 พอมีสัก 16000 บาทรึป่ะ ถ้ามีอยากได้เครื่องใหม่เป็นเครื่องนอก
 มีใบอินวอยให้ครบครับ ไปหา อู่ช่างเข้ เบ็ดเสร็จไม่เกิน 16000 บาท
 เอารถออกมาวิ่งได้ปร๋อครับ ไม่เชื่อถาม น้องมิต ได้เลยครับ(ผู้มีประสพการณ์อิอิอิ)

:D :D :D

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

• *

พอมีสัก 16000 บาทรึป่ะ ถ้ามีอยากได้เครื่องใหม่เป็นเครื่องนอก
 มีใบอินวอยให้ครบครับ ไปหา อู่ช่างเข้ เบ็ดเสร็จไม่เกิน 16000 บาท
 เอารถออกมาวิ่งได้ปร๋อครับ ไม่เชื่อถาม น้องมิต ได้เลยครับ(ผู้มีประสพการณ์อิอิอิ)

ราคาพร้อมวางเครื่องจบเลยหรือเปล่าครับ   :มั้ง:

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
สืบเนื่องจากไม่สามารถสตาร์ทเครื่องที่เกียร์ P ได้ จึงส่งเข้าอู่เช็ค ปรากฏว่าเกียร์ไม่ตรงล็อก จึงไม่ใช่ปัญหาใหญ่ แต่ได้ของแถมมาจากการที่เครื่องยนต์มีเสียงดัง (เล็กน้อย) หลังจากช่างวิเคราะห์ดูแล้ว มันดังมาจากภายในเครื่อง จึงต้องทำการเปิดฝาแกะเครื่องออกตรวจสอบ แต่ก่อนการดำเนินการมีทางเลือก 2 ทางคือ
1. ทำการ overhaul เครื่อง (เครื่องเดิม ๆ C14NZ) ราคาประเมินประมาณ 27,000 บาท หรือ
2. ยกเครื่องใหม่ เฉพาะ short block (เฉพาะเครื่องส่วนที่เป็นเสื้อสูบเป็นชั้น ๆ เรียกถูกเปล่าไม่รุ) เป็นเครื่องเก่าจากญี่ปุ่นรุ่นใหม่กว่าในไทย ฝาครอบวาล์วเป็นพลาสติกสีดำ ราคาประมาณ 20,000 บาท
- ตัดสินใจเลือกเป็น overhaul เครื่องครับ เสียดายเครื่องเดิม อยาก recycle ใหม่ แม้จะต้องจ่ายแพงกว่าก็เถอะ แต่มันก็คงชัวร์ที่สุดด้วย อีกอย่าง ส่วนประกอบอื่น ๆ รอบเครื่องไม่มีปัญหา
เสร็จแล้ว เดี๋ยวรายงานกันให้ทราบกันอีกที
- ราคาข้างต้นเป็นที่สินออโต้ครับ ผมไม่ได้เช็คราคาที่อื่น (ก็รู้อยู่ว่าอู่เล็ก ๆ ถูกกว่าแน่นอน) แต่เพราะมั่นใจที่สินออโต้และฝากให้ช่วยดูแลรถโอเปิ้ลทั้งสองคันมาโดยตลอด
- คอร์ซ่าผมไม่ได้ใช้มาแต่ป้ายแดง แต่ซื้อต่อมา (ไม่รุเป็นมือที่เท่าไหร่) แม้จะปรับปรุงให้ดีให้พร้อมใช้งานตั้งแต่ต้น (แบบงบไม่อั้น) ก็ไม่วายต้อง overhaul รถใช้มาแสนสามเอง ปัญหาน่าจะมาจากการดูแลรักษาของเจ้าของคนก่อน ๆ ไม่ดูแลรักษาให้ดี การสึกหรอมันจึงสะสมมาตั้งแต่เดิม
- ที่ว่ามีเสียงดัง มันดังนิดหน่อยไม่มากนัก ก็คาดว่าเปิดฝา overhaul มันก็คงไม่หนักอะไรมาก เพราะเราแก้ไขปัญหาแต่เนิ่น ๆ
ลองอ่านดูแล้วกันครับ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline bat

• bat
ขอบคุณน้าโทนี่มั่กๆเลยครับ จัดงานมาให้กันอยู่เรื่อยเลย :ตาย: :ตาย: :ตาย:

ผมเห็นด้วยกะน้าโหน่งเลยครับ ถ้าไหว ราคานี้แล้วจบก็ทำโลด แต่ถ้าอยากแรงข้ามพันธ์ุก็ พี่เอ รังสิต แต่ถ้าจบแบบคุณภาพก็พี่สินไปเลยครับ ส่วนเรื่องเข้า0 เลิกคิดครับ :วิญญาณ: :วิญญาณ: :จุก: :จุก:

Offline mit

• ขับ corsa 5d
  • No.: 139
  • รุ่นรถ: opel corsa at 8v
  • สีรถ : เขียว...ลายทั้งคัน
  • เครื่องยนต์: c14nz เครื่องเทพ

ราคาพร้อมวางเครื่องจบเลยหรือเปล่าครับ   :มั้ง:

ครับผม จบเนียนมากครับ..... :D เครื่องฟิต สตาร์ ติดง้าย เกียร์ลึนปรืด.... :D
ตอนนี้มี่อยู่อีก 1 ตัว เนียนๆ
วิ่ง 140 ครับยังเหลืออีกนิด ช่วงลาง ไม่ดีครับ.... :ไม่:
ราคาตามข้างบนครับ..... :น้ำร้อน:

เจ็บมาเยอะ........
ปราจีนบุรี (พระราม ๙ )
tel. ๐๘๙ ๙๘๗๖๐๔๘ 092-0154924

ครับผม จบเนียนมากครับ..... :D เครื่องฟิต สตาร์ ติดง้าย เกียร์ลึนปรืด.... :D
ตอนนี้มี่อยู่อีก 1 ตัว เนียนๆ
วิ่ง 140 ครับยังเหลืออีกนิด ช่วงลาง ไม่ดีครับ.... :ไม่:
ราคาตามข้างบนครับ..... :น้ำร้อน:
เครื่องใหม่..เลขใหม่ จดเข้าเล่มทะเบียน หรือยังละนั้น...

Offline mit

• เครื่องยนต์: c14nz เครื่องเทพ
ยังเลยครับ พี่ เข้ แก่ ก็ขออยู่ครับ แก่บอกไม่ต้องรีบครับ.. :D

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ฮอลก็ได้..จได้รู้ว่า อะไหล่ไหนเป็นยังงัย จะได้ทำทีเดียว.. งบสิวๆครับ
ของผม Ecotec X16 เต็มที่ 3หมื่นนิดๆ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

เครื่องใหม่..เลขใหม่ จดเข้าเล่มทะเบียน หรือยังละนั้น...

ยังเลยครับ พี่ เข้ แก่ ก็ขออยู่ครับ แก่บอกไม่ต้องรีบครับ.. :D

ไม่ต้องรีบหรอกครับของแบบนี้ไม่แจ้งลงยังได้เลยเรื่องสิวๆเพราะยังไม่เป็นเรื่องเป็นราว  ;D ;D ;D แต่ถ้ามีเรื่องมีราวขึ้นมาละก็  :shock: :shock: :shock:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline mit

ตามพี่ หมอว่าละครับ... :หนาว: :หนาว:

• *
ฮอลก็ได้..จได้รู้ว่า อะไหล่ไหนเป็นยังงัย จะได้ทำทีเดียว.. งบสิวๆครับ
ของผม Ecotec X16 เต็มที่ 3หมื่นนิดๆ
ผมว่าถ้าฮอลหน้าจะจบ เปลื่ยนเครื่องก็ไม่รู้ต้องทำอะไรเพีม เพราะเป็นเครืองเก่าจากประเทศไหนก็ไม่รู้  :มั้ง: ยังไม่รู้จะทำกับมันดี  :ไม่:

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
ผมว่าถ้าฮอลหน้าจะจบ เปลื่ยนเครื่องก็ไม่รู้ต้องทำอะไรเพีม เพราะเป็นเครืองเก่าจากประเทศไหนก็ไม่รู้  :มั้ง: ยังไม่รู้จะทำกับมันดี  :ไม่:

ฮอลก็ ok ครับ จบที่เดียวแต่ใช้เวลาหน่อย ส่วนเปลี่ยนเครื่อง
 ที่อู่ ก็มีข้อดีคือจบเร็วและราคาไม่สูง ส่วนขอเสียก็คือเราไม่
 สามารถเลือกเครื่องได้ ส่วนเรื่องฮอลเครื่องก็ต้องดูอีกว่าที่อู่
 ที่รับฮอลเขาจัดเหมาทำให้เราทั้งหมดหรือให้เราซื้ออะไหล่เอง
 ถ้าเราเป็นคนซื้ออะไหล่เองก็จะดี ถ้าให้ทางอู่เหมาทำ เราก็จะไม่
 รู้ว่าทางอู่เอาอะไหล่เกรดไหนมาใส่ให้รถเรา ก็ลองพิจารณาดูครับ
 ส่วนตัวผมทำชอบเปลี่ยนเครื่องเลยครับ เพราะเราจะเหลืออะไหล่
 บ้างตัวไว้เป็นอะไหล่ต่อไปได้ครับ

:มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline aor

ตามที่ท่าน จขกท.ว่ามีงบ 20-30K ก็น่าจะได้สำหรับ O/H ไม่ก็ short block น่ะครับ (กรณีของสินออโต้)
- พูดกันถึงเรื่องคุณภาพ O/H ก็จะทำให้สามารถใช้เครื่องเดิมต่อไปได้อีกยาวนาน
- อู่ส่วนใหญ่แนะนำให้เปลี่ยนเครื่อง (ผมคิดเอาเองว่า) เพราะใช้เวลาน้อยกว่าการทำ O/H (และทำให้ได้เงินเร็วกว่า) และการเปลี่ยน
เครื่องจะเป็นการระบายอะหลั่ยที่เป็น stock ในอู่นั้น ๆ ด้วย (และน่าจะทำกำไรได้มากกว่าการ O/H แม้บางกรณีดูเหมือนว่าราคา O/H
จะแพงกว่าก็ตาม)
- ถ้าท่าน จขกท.คิดว่าจะทำเพื่อใช้งานแบบบ้าน ๆ (ไม่ได้เอาไปลงสนามที่ไหน ไม่ได้ไปแข่งกับใคร) และไม่คิดจะขาย ผมก็สนับสนุนการ O/H ครับ

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
สะดวกบริเวณไหนก็ลองติดต่อดูได้เลยครับ
หรือจะเอาแบบผม.. สนิทอู่ไหนก็ให้อู่นั้น ส่วนเราก็วิ่งหาอะไหล่เอง
ได้มาสารพัดสารพัน..ได้ท่อเลสเพิ่ม ได้ฝาสูบ+ฝาวาวล์เพิ่ม

ตอนนั้นที่ผมโอเวอร์ฮอล ก็มีทำ..
-ตีปลอกเหล็กนอก 5พัน
-แหวน+ลูกสูบ 9พัน(ของเยอรมัน)
-ฝาสูบ+ฝาวาวล์ 8พัน (มือ2)
-ปั๊มน้ำ 1500
-ปะเก็นชุด 3พัน
-ทำท่อเลสออกจากวาวล์ 500
-เปลี่ยนสายพาน+ลูกรอกทั้งนอกใน (ทามมิ่งและหน้าเครื่อง)
-เช็คสายไฟต่างๆ และรายการอื่นๆอีกจำไม่ได้แล้ว
ส่วนมากก็ซื้อของที่วรจักร
รวมค่าแรง..34พันครับ

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

เรื่องเครื่องเนี่ย บางทีก็ฮอนไม่คุ้มนะครับ ต้องดูสภาพก่อนนะครับ

น้า Bat  มาตีธงทีครับ...ตกลง ฮอล หรือ โอเล่ ดีคร๊าบบบบบบ :หึหึ:

Offline bat

• bat
ข้อมูลของแต่ละท่านก็แน่นพออยู่แล้ว ที่เหลือก็แล้วแต่เจ้าของรถแล้วละว่าจะเห็นด้วยกับทางไหน 

ยกเครื่องใหม่ไปเลย  ;D ;D ;D    อ่ะอะไหล่ใครขาดอะไรก็เตรียมตัวเข้าที่ 8) 8) 8) 8)

วิน 1 ขอไอเดิ้ล  :)

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
วิน 2 น้าหมอนะครับ แกจอง short block  :)

:omg: :omg: :omg:อ่ะเจ้ย.....น้าเบิร์ดอย่ามาแช่งรถผมจิเจ้าซ่าส์ชาเขียวผมนะเครื่องยังฟิตสตาร์ทติดง่ายอยู่เลย :( :( :( น้าจองเอาไว้ใส่เจ้าเฉาก๊วยเห่อะ 8) 8) 8)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

วิน 1 ขอไอเดิ้ล  :)
วิน ถัดมา ขอ เสื้อสูบ กระถอกสูบ วาล์ว ก้านวาล์ว.....ขอนะขอ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง