ปรึกษาเรื่องช่วงล่าง Astra 5ประตู ครับ

cirCe · 2443

Offline cirCe

• นักรบพเนจร
  • **
ตอนนี้รถผมเป็นโช้คเดิมๆครับ โหลดด้วยการตัดสปริง ล้อใส่ 15นิ้ว กว้าง8  ออฟ20 ยาง195/50-15
เลี้ยวได้สุดไม่ติด ปกติขับคนเดียวและขับไม่เร็วครับ ในเมืองประมาณ50 นอกเมืองทางกลับบ้านเต็มที่100 เจอหลุดเจอเนินเจอหลุมก็ช้าหน่อย

แต่ปัญหาจะมาเวลามีคนนั่งเบาะหลังครับ ซุ้มล้อหลังจะติดยาง จนยางขูดกับซุ้มล้อเนื้อยางหลุดเป็นขุยๆเลย
ก่อนหน้านี้เจียซุ้มออกไปบ้างแล้วเหมือนกัน ติดน้อยลงแต่ก็ยังติดอยู่ กะว่าจะเปลี่ยนยางหน้าแคบลง เป็น 175/55-15 แต่หายากเหลือเกิน

เลยอยากปรึกษาว่าแก้ยังไงได้บ้าง ให้โช้คหลังยุบตัวน้อยลง อัดน้ำมันเพิ่มได้ไหม หรือมีวิธีไหนบ้างครับ
อยากขอคำแนะนำ เรื่องช่วงล่างแข็งขึ้นรับได้ครับ ชอบรถเตี้ย
ขอบคุณล่วงหน้าครับผมม  :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ปัญหาอยู่ที่สปริงครับ ไปหาสปริงโหลดมาใส่จบ โช๊คก็หาดีๆหน่อยหรือจะอัดก็ได้ครับผม

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline cirCe

• นักรบพเนจร
  • **
ปัญหาอยู่ที่สปริงครับ ไปหาสปริงโหลดมาใส่จบ โช๊คก็หาดีๆหน่อยหรือจะอัดก็ได้ครับผม
สปริงโหลดมันแข็งกว่าหรอครับ คือที่เคยถามมามันลงหน้าหลังประมาณนิ้วครึ่ง คือพอๆกับตอนนี้เลย
แล้วถ้าสปริงโหลดแข็งกว่า ก็คือจำเป็นต้องเปลี่ยนโช้คด้วยใช่ไหมครับ เพื่อรับเวลาสปริงมันดีดตัว ผมเข้าใจถูกไหมครับ

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ยาวครับ เอาง่ายๆเวลายุบมันต่างกันมากครับ มันจะไม่ติดและรยละเอียดปลีกย่อยเยอะมาก

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline gsi-u.d.

• VIP's Member
  • หนึ่งในใต้หล้า
Off20  ใส่แล้วมันล้นออกมาแยอะยังงัยก็ติดแน่นอน  นอกจากมันจะต้องสุงขึ้นหรือไม่ก็ไม่ยุบเลย  ปรกติแอสตร้าใสoff+38ถึง+42 แม๊ก17×7-7.5ก็เต็มกลืนละครับ 

Offline jadenipat

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: OPEL ASTRA 3 Door
  • สีรถ : สีเหลือง
  • เครื่องยนต์: X18XE ล้อ : STEINMETZ 16" offset 38 กว้าง 7.5" ยาง : 205/45/16
เป็นเพราะใช้ล้อ +20 มันเลยติด ต้องเอาซุ้มออกไปอีก เปลี่ยนสปริงแต่งเล่นแข็งๆ อัดน้ำมันแข็งๆ ให้มันบุบน้อยๆ แต่ขับไม่ดีหรอกนะครับควรรับได้

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง