%%% รบกวนขอคำปรึกษาค่ะ ล้อหลังคนขับทางขวามีเสียงเอี๊ยดๆ + เครื่องยนต์เสียงดัง %%

SaMaNTa · 1301

Offline SaMaNTa

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • ขอให้พ่อหลวง ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน
สวัสดีค่ะ
ขอเกริ่นนิดนึงนะคะ คือตอนนี้ใช้รถ Opel Corsa 5D อยู่ค่ะ รบกวนขอคำปรึกษา 2 เรื่องค่ะ

1.   คือล้อหลังทางฝั่งคนขับทางขวา พอลงคอสะพาน หรือหลังตัวหนอนสูงๆ จะได้ยินเสียงเอี๊ยดๆ ล้อหลังทางขวาค่ะ ไม่ทราบว่าเกิดจาอะไรคะ และต้องทำการแก้ไขอย่างไร จริงๆก่อนหน้านี้ ได้เปลี่ยนล้อแม๊กจากขอบ 13 เป็น 15 หลังจากเปลี่ยนแม๊กมาก็ใช้ตามปกติ ไม่เคยพบว่ามีเสียงไร เพราะว่านั่งขับคนเดียวตลอด แต่พอมาวันนี้แวะไปซื้อของกับเพื่อนๆ 3 คน (+ คนขับ 1 = 4 คน) และเอาของไว้ท้ายรถ พอลงคอสะพาน หรือตัวหนอนจะมีเสียงเอี๊ยดๆดังทางล้อขวาตลอดค่ะ แต่พอส่งเพื่อนลง 1 คน และทางเบาะขวาหลังคนขับว่าง ลงคอสะพาน หรือตัวหนอนก็ไม่มีเสียงให้ได้ยินค่ะ อย่างนี้ถือว่าติดซุ้มล้อหรือเปล่าคะ เพราะแต่ก่อนใช้ขอบ 13 ขึ้น - ลงสะพาน +นั่งประมาณ 4 คนตลอด + ใส่ของท้ายรถเยอะกว่านี้ก็ไม่มีเสียงให้ได้ยินค่ะ แบบนี้เราควรแก้ไขอย่างไรดีค่ะ

2.  รถเสียงดังมาก จนหลายคนก็ทัก อย่างนี้เกิดจากสาเหตุอะไรบ้างคะ และควรแก้ไขอย่างไรดีค่ะ ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับคอมแอร์หรือเปล่า เพราะว่าเวลาเปิดแอร์รถจะดังมากขึ้น แต่พอลองผิดแอร์ดู เสียงก็เบาลงค่ะ อ้อ เกือบลืมช่างที่อู่ได้เปลี่ยนพัดลมให้ใหญ่ขึ้น  เพราะถ้าใช้ตัวเดิมๆความร้อนจะขึ้นสูงเวลารถติดมากๆอ่ะค่ะ ช่างก็เลยเปลี่ยนใช้ตัวใหญ่ขึ้น เสียงก็เลยจะดัง ดีอย่างว่า เวลารถติดขนาดไหน ความร้อนไม่เคยขึ้นอีกเลย อย่างนี้มีทางแก้ไขให้เสียงดังน้อยลงบ้างหรือเปล่าคะ

ขอบคุณมากๆนะคะ ในทุกๆคำแนะนำค่า  

Offline aor

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
1. สงสัยจะติดซุ้มล้อมังครับ ลองแก้ปัญหาแบบคอร์ซ่าของพี่เบิร์ด ที่เอายางยูรีเทนมาใส่ระหว่างสปริงหลังน่ะครับ น่าจะพอช่วยได้
ไม่อย่างนั้น ก็กระซิบบอกเพื่อนคุณตู๋ให้ไปเอาน้ำหนักลงบ้าง อิอิ แต่เห็นเพื่อนบางคน ท่านก็เล่นใช้สปริงหลอดของมอไซใส่เข้าไปในสปริงหลังอีกชั้น ท่านว่าช่วยรับน้ำหนักได้อย่างดี (แต่เห็นรถคุณตู๋แต่งรอบคัน รวมถึงซุ้มล้อใหม่ ไม่ได้ขยายให้มันกว้างขึ้นด้วยหรือครับ)
2. คงต้องเงี่ยหูฟังหน่อยว่า เสียงมันดังแบบไหน ถ้าเป็นที่คอมแอร์หรือพัดลม มันไม่น่าจะดังตลอดเวลา เพราะคอมแอร์และพัดลมก็ต้อง
มีการตัด/หยุดกันบ้าง พวกยางขอบประตูเรียบร้อยดีใช่ไหมครับ เพราะถ้ามันหลุดหรือขาด เสียงภายนอกก็เข้ามาได้ แต่ถ้าเสียงมันดังที่
เครื่องยนต์แบบว่า ดังมาจากภายในเครื่องยนต์ ยิ่งถ้าดังแบบ "แคร๊ง ๆ" เหมือนโลหะกระทบกันเนี่ย สงสัยจะได้ Overhaul เครื่องแน่
ลองสตาร์ทเครื่องไว้ เปิดแอร์ เปิดฝากระโปรง แล้วลองฟังเสียงดูนะครับ ว่ามันดังมาจากตรงไหนกันแน่ ลองเหยียบคันเร่งฟังเสียงดู
ว่าเครื่องยนต์เดินเรียบไหม มีเสียงผิดปกติตรงไหนหรือเปล่า
จริง ๆ แล้วพัดลมขนาดปกติของมันเองก็เอาอยู่เรื่องความร้อน น่าจะเช็คที่การหมุนเวียนของระบบหล่อเย็นว่าเป็นปกติไหม วาล์วน้ำอาจจะ
เก่ามาก (ถ้าไม่เคยเปลี่ยน) ก็น่าจะถึงเวลาเปลี่ยนใหม่ เปลี่ยนปลั๊กหัวโตแบบให้ทำงานเร็วขึ้น พัดลมที่ว่าใหญ่ขึ้น เขาต่อตรงหรือเปล่า
แบบว่าให้ทำงานตลอดเวลา (ซึ่งมันก็จะเสียงดังแน่) ควรจะแก้ระบบให้มันกลับมาเป็นปกติจะดีที่สุด

Offline SaMaNTa

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • ขอให้พ่อหลวง ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน
1. สงสัยจะติดซุ้มล้อมังครับ ลองแก้ปัญหาแบบคอร์ซ่าของพี่เบิร์ด ที่เอายางยูรีเทนมาใส่ระหว่างสปริงหลังน่ะครับ น่าจะพอช่วยได้
ไม่อย่างนั้น ก็กระซิบบอกเพื่อนคุณตู๋ให้ไปเอาน้ำหนักลงบ้าง อิอิ แต่เห็นเพื่อนบางคน ท่านก็เล่นใช้สปริงหลอดของมอไซใส่เข้าไปในสปริงหลังอีกชั้น ท่านว่าช่วยรับน้ำหนักได้อย่างดี (แต่เห็นรถคุณตู๋แต่งรอบคัน รวมถึงซุ้มล้อใหม่ ไม่ได้ขยายให้มันกว้างขึ้นด้วยหรือครับ)
2. คงต้องเงี่ยหูฟังหน่อยว่า เสียงมันดังแบบไหน ถ้าเป็นที่คอมแอร์หรือพัดลม มันไม่น่าจะดังตลอดเวลา เพราะคอมแอร์และพัดลมก็ต้อง
มีการตัด/หยุดกันบ้าง พวกยางขอบประตูเรียบร้อยดีใช่ไหมครับ เพราะถ้ามันหลุดหรือขาด เสียงภายนอกก็เข้ามาได้ แต่ถ้าเสียงมันดังที่
เครื่องยนต์แบบว่า ดังมาจากภายในเครื่องยนต์ ยิ่งถ้าดังแบบ "แคร๊ง ๆ" เหมือนโลหะกระทบกันเนี่ย สงสัยจะได้ Overhaul เครื่องแน่
ลองสตาร์ทเครื่องไว้ เปิดแอร์ เปิดฝากระโปรง แล้วลองฟังเสียงดูนะครับ ว่ามันดังมาจากตรงไหนกันแน่ ลองเหยียบคันเร่งฟังเสียงดู
ว่าเครื่องยนต์เดินเรียบไหม มีเสียงผิดปกติตรงไหนหรือเปล่า
จริง ๆ แล้วพัดลมขนาดปกติของมันเองก็เอาอยู่เรื่องความร้อน น่าจะเช็คที่การหมุนเวียนของระบบหล่อเย็นว่าเป็นปกติไหม วาล์วน้ำอาจจะ
เก่ามาก (ถ้าไม่เคยเปลี่ยน) ก็น่าจะถึงเวลาเปลี่ยนใหม่ เปลี่ยนปลั๊กหัวโตแบบให้ทำงานเร็วขึ้น พัดลมที่ว่าใหญ่ขึ้น เขาต่อตรงหรือเปล่า
แบบว่าให้ทำงานตลอดเวลา (ซึ่งมันก็จะเสียงดังแน่) ควรจะแก้ระบบให้มันกลับมาเป็นปกติจะดีที่สุด

สวัสดีค่ะ คุณ aor  >>>   ก่อนอื่นขอบคุณมากนะคะ สำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวตู๋จะลองสังเกตุดูอีกที ว่าเสียงที่ดังนั้นมาจากที่ไหนอ่ะค่ะ เพราะตอนนี้รถไม่อยู่คะ ไปฝากอยู่ที่อู่พี่สุรชัยค่า

ส่วนเรื่องยางขอบประตูนั้น เพิ่งเปลี่ยนได้ไม่นานเองค่ะ จริงๆนั่งในรถก็ได้ยินเสียงดังนะคะ แต่ถ้ายืนนอกรถนั้น จะได้ยินเสียงชัดเจนเลยล่ะค่า แต่คิดว่าเป็นเสียงคอมแอร์ หรือพัดลมแหละค่ะ เพราะไม่ได้ดังตลอดเวลา มีการตัด / หยุดบ้างตามที่คุณ aor บอกแหละค่า ยังไงเดี๋ยวขอลองสังเกตุดูอีกทีค่า

ส่วนเรื่องเสียงแคร๊กๆเวลาลงคอสะพานนั้น ไม่น่าจะเกี่ยวกับเพื่อนตู๋น้า เพราะเค้าน้ำหนักไม่เยอะอ่ะค่า แหม มีแซว ฮิ ฮิ  ส่วนเรื่องว่าติดซุ่มล้อนั้น ตู๋คิดว่าทางอู่เค้าได้ขยายให้กว้างขึ้นนะคะ เห็นเค้าบอกงั้น แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องขอลองเช็คดูอีกที อย่างที่บอกอ่ะค่ะว่า ตอนนี้รถตู๋ก็ไปนอนเล่นอยู่ที่อู่พี่สุรชัยเมื่อเช้า คาดว่าจะเสร็จพรุ่งนี้อ่ะค่ะ เรื่องของเรื่อง รถไปอยู่ที่อู่ซะนาน ให้อู่ติดสปอต์ไลต์หน้ารถ เปลียนโคมไฟหลังรถ ปรากกฎว่า ไฟติดๆดับๆ ไฟเลี้ยวค้าง ไฟแสดงการเลี้ยวที่หน้าปัดรถโชว์บ้าง ไม่โชว์บ้างล่ะ ทำให้ไม่รู้ว่าไฟเลี้ยวค้างอยู่ จนมีคนมาบอกว่าไฟเลี้ยวยังไม่ได้ปิดเลย ก็เลยนำรถไปให้พี่สุรชัยดูเมื่อเช้าค่ะ พี่สุรชัยบอกว่า ทางอู่สีไม่ได้เดินสายไฟรีเลย์เพิ่ม แค่จ๊มพ์สายให้ไฟติดเอง ก็เลยให้พี่สุรชัยช่วยจัดการให้ใหม่อ่ะค่า เซ็งจิตเลย ไหนจะโช๊คค้ำฝากระโปรงเสียอีก อ่นไปที่อู่ทำสีก็ใช้ได้ปกติ พอรับกลับมาเสียซะงั้น บ่นๆๆๆ >:( :( >:(

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
แก้ไขง่ายๆครับป้าตู๋ขายต่อผม72,000฿-5,000฿ เดี๋ยวผมเอามาซ่อมเองเพราะดูแล้วอาการหนักมากๆเลยครับ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline aor

- ยินดีครับคุณตู๋ ยังไงก็เช็คระบบแอร์อีกทีนะครับ พัดลมตัวใหญ่ขึ้นก็เสียงดังมากขึ้นก็น่าจะเป็นเรื่องธรรมดา แต่ก็ลองฟังดูให้แน่ว่าเป็น
เสียงคอมแอร์หรือพัดลมกันแน่ ถ้ารู้สึกว่าเสียงมันดังมาก (แต่ไม่ได้ผิดปกติอะไร) ก็อาจต้องหาทางกรุฉนวนกันเสียงภายในตัวรถเพิ่ม
- ช่วงล่างและโช้คได้เปลี่ยนใหม่หรือยังครับ ถ้ายัง อาจต้องเช็คดู ชิ้นส่วนที่เป็นยางอย่าง ยางครอบ/ปิดเบ้าโช้ค อาจเสื่อมสภาพแล้ว
สปริงหลังเดิม ๆ หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นสปริงโหลดหรือสปริงเดิมถูกตัดออกไป มันก็กระทบอย่างว่าแน่ แต่ฟังดูมันน่าจะเป็นล้อหลังครูด
ซุ้มล้อ อาจเป็นได้ว่าซุ้มจริง ๆ (อู่สี) เขาไม่ได้ขยายให้ (หรือเปล่า) เพราะขนาดโช้คฝากระโปรงหลังยังทำพัง (แสดงว่าอู่ทำงานไม่ละเอียด และน่าสงสัย) แม็ค 15 ใส่ยางขนาดไหนครับ ถ้าคำนวณแล้วความสูงของยางใกล้เคียงกับยางในขอบ 13 ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร คอร์ซ่าบางคันเขาใส่ถึงขอบ 16 ด้วยซ้ำไป (แต่ก็ไม่แนะนำครับ)
- อู่สุรชัย ผมไม่ได้เข้านานแล้ว เพราะรถเข้าเยอะ แล้วเรื่องเวลาก็เอาแน่เอานอนกับแกไม่ได้ แต่ถ้าเรื่องระบบไฟฟ้าก็ต้องยกให้แกจริง ๆ
เคยมีปัญหาเรื่องดับกลางอากาศ เข้าสินออโต้หลายครั้งแล้วแก้ปัญหาไม่ตก แต่อู่สุรชัยจัดการเรียบร้อย

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง