วันว่าง ๆ กับวาวล์น้ำ

chairai · 6026

Offline chairai

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • กิ๊ฟ ลำพูน
เข้าเรื่องเลยล๊ะกันครับ ด้วยความสงสัยว่ารถเราไม่มีวาวล์น้ำแน่เพราะจากที่รื้อท่อหม้อน้ำเพื่อจะเปลี่ยนหม้อน้ำ แค่ถอดท่อน้ำตัวบน น้ำในเครื่องก็ไหลออกมาทันที ก็เลยยังทนใช้ไปก่อน (เป็นเดือน)
ม๊ะ มาวันนี้ว่างก็เลยจัดการ รื้อซ๊ะ ตอนรื้อไม่ได้ตั้งใจถ่ายรูปไว้เลยครับ เพราะว่ามีคนโพสกันเยอะล๊ะ พอรื้อจนถึงวาล์น้ำ ไม่ได้แล้วโว๊ย ช่างที่ไหน แม่ง ทำมาอย่างนี้ มึงถอดออกซ๊ะดีกว่าอีก  :ตาย:  :ตาย:  :ตาย:  :ตาย: 
1. สภาพวาวล์น้ำที่รื้อมาแล้วเจอะเจอสภาพ
2. สงสัยติดเครื่องตั้งแต่ออกจากศูนย์เลยครับ ยังเริ่มเปิดที่ 92 เปิดสุดที่ 107 องศาแนะ ยังเมดอิน เยอรมันอยู่เลยครับ เก็บไว้เป็นที่ ระลึกดีกว่า
3. มันมาแค่ครึ่งเดียวครับ เป็นกระสือเลยครับ แม่งไม่มีใส่อะไรเลย
4. อันนี้ของใหม่ เปิดที่ 82 องศาครับ (ด้านหน้า)
5. อันนี้ของใหม่ เปิดที่ 82 องศาครับ (ด้านหลัง)
6. เทียบให้ดูครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

ต่อครับ
7. เริ่มประกอบกลับครับ เอาวาวล์น้ำมาก่อน
8. ฝาครอบวาวล์น้ำครับ ทากาวหน่อย ๆ
9. ปิดพลาสติกที่ครอบทับอีกที
10. ใส่ใส่มู่เลย์แคมชาพ
11. อันนี้เครื่องมือพิเศษครับ ฝรั่งอายครับ
12. มือนึงจับยึด อีกมือก็ออกแรงขันครับ
13. ดูมาร์คบนตรงไหม
14. ดูมาร์คล่างตรงไหม
15. ลูกลอกสายพานไทม์มิ่ง พร้อมน็อตโมครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline naxalez

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ไปได้เครื่องมือพิเศษมาแต่ที่ใดครับพี่

ฝรั่งมีอายจริงๆ

มีอีกครับ
16. ประกอบลูกลอกตั้งสายพานเข้าไปก่อน
17. ใส่สายพานไทม์มิ่ง
18. ดึงสลักลูกลอกที่เรายึดไว้ออก
19. ประกอบฝาปิดตัวล่าง
20. ใส่มูเลย์ตัวหน้าเครื่อง ขันให้ตึงน๊ะจ๊ะ
21. ใส่ลูกลอกตั้งสานพานหน้าเครื่อง พร้อมสายพาน
22. ใส่หม้อกรองอากาศ
24. ปิดแผ่นพลาสติกในซุ้มล้อ
25. อันนี้ลูกมือ ในการหยิบเครื่องมือ หรือตัวป่วนหว่า

เติมน้ำให้ได้ระดับ สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ให้วาวล์น้ำทำงาน เช็คน้ำอีกที รอจนพัดลมหม้อน้ำทำงาน เป็นอันเสร็จ มือเลอะนิดหน่อยแต่ประหยัดเงินค่าแรงช่างไปได้เยอะ

ไปได้เครื่องมือพิเศษมาแต่ที่ใดครับพี่

ฝรั่งมีอายจริงๆ

ที่ระยองโอเปิ้ลในที่ทำงานและเพื่อน ๆ เยอะครับ เลยต้องมีเครื่องมือพิเศษใช้กันบ้างครับ  ก็แค่เศษเหล็กกับท่อแป๊บ กับน็อตนิดหน่อยครับ

Offline earth4wd

• นักรบพเนจร
  • **
ดีครับทำเอง  :Dแต่ของเก่าโล่งดีครับ อิอิอิ. 8)

ดีครับทำเอง  :Dแต่ของเก่าโล่งดีครับ อิอิอิ. 8)

มันไม่ดีครับ เพราะเครื่องมันจะคำนวณให้จ่ายเชื้อเพลิงหนาครับ วิ่งไปตั้งไกลกว่าอุณหภูมิจะได้ตามที่เครื่องต้องการครับ ทางที่ดีหาใส่ไว้ดีที่สุดครับ

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ขอบคุณครับ.... :)  มีโำฟเกิร์นมาคุมงานด้วย

ถ้ามีการแข่งเปลี่ยนวาล์วน้ำ ..... เสี่ยจุ๊ฟ ณ พิษโลก ได้อันดับต้นๆแน่ครับ  :D :D :D เร็ว โค ตะ ระ... เห็นมากะตา อ้าปากค้างเลยอะ อิอิ

ขอบคุณครับ.... :)  มีโำฟเกิร์นมาคุมงานด้วย

ถ้ามีการแข่งเปลี่ยนวาล์วน้ำ ..... เสี่ยจุ๊ฟ ณ พิษโลก ได้อันดับต้นๆแน่ครับ  :D :D :D เร็ว โค ตะ ระ... เห็นมากะตา อ้าปากค้างเลยอะ อิอิ

ของผมนี่ครั้งแรกในชีวิตครับ ไม่ว่าจะเป็นสายพานไทม์มิ่ง ก่อนหน้านี้ก็เปลี่ยนที่อู่ ตอนล้างไฮโดรลิควาวล์ก็พี่นพมาใส่ให้ ก็เลยคิดลองเองครับ ผลออกมาลองวิ่งไป 10 โลแล้วยังไม่มีปัญหาครับ ซื้อเครื่องมือมาแล้วใช้ให้คุ้มหน่อยครับ  8)  8)  8)

Offline โชกุน

• นักรบพเนจร
  • **
  • 084-479-3282
  • No.: 87
  • รุ่นรถ: Corsa 3D
  • สีรถ : เขียว
  • เครื่องยนต์: 1.4
สุดยอดจริงๆ...ห้องเครื่องสะอาดมากๆ :D :D

ยังไงต่อดี...คิดไม่ออก

Offline moimoi

อุปกรณ์ขั้นเทพ ครับ   :D :D   คราวหน้ามาทำแถวพระราม2 มั่งซิ   :)   เดี๋ยวมีเลี้ยงแมวกันนะ  :ตาปิ้ง:

Offline gsi-u.d.

• VIP's Member
  • หนึ่งในใต้หล้า
ตอนแรกก็เริ่มที่ละนิด เดี๋ยวอีกหน่อยก็เอาออกมาทำทั้งตัวอ๊ะคอยดู  อุปกรครอบเดี๋ยวมันอดใจไม่อยู่ ;D

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :D ปวดหลังไหมครับพี่กิ๊ฟ.... เหแอๆะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

สุดยอดจริงๆ...ห้องเครื่องสะอาดมากๆ :D :D

ขอบคุณครับ มันดีเวลาซ่อมแล้วไม่ค่อยเลอะอ๊ะครับ

อุปกรณ์ขั้นเทพ ครับ   :D :D   คราวหน้ามาทำแถวพระราม2 มั่งซิ   :)   เดี๋ยวมีเลี้ยงแมวกันนะ  :ตาปิ้ง:

ถ้ากล้าให้ทำก็ทำครับ  8)  8)  8)

ตอนแรกก็เริ่มที่ละนิด เดี๋ยวอีกหน่อยก็เอาออกมาทำทั้งตัวอ๊ะคอยดู  อุปกรครอบเดี๋ยวมันอดใจไม่อยู่ ;D

ลองโชว์ฝีมือดูครับ เผื่อมีใครจ้างไปเป็นลูกมือครับพี่

:D ปวดหลังไหมครับพี่กิ๊ฟ.... เหแอๆะๆ

นิดหน่อยครับเจี๊ยบ ช่วงนี้อ้างไม่ขึ้นครับ ฝนตกทุกวันแต่ก็ต้องล้างรถเพื่ออ้างว่าทำงานให้ตั้งเยอะขอซักขวดนึง  8)  8)  8)   เป็นไปตามคาดได้ขวดนึงครับ หายเหนื่อยเลยครับ

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
กะจะเอาให้ฝรั่งอาย ...แหม้เปลือยฝาเลยกิ๊ฟ 55+

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline อับดุล

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ชอบใช้ Opel
สุดยอดเลย :D
พี่กิ๊ฟ เราที่ใช้ Opel นานๆ จะซ่อมเป็นไปเองโดยอัตโนมัติในเปล่า

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง