สอบถามนิดนะครับ ท่านใดพอทราบบ้าง

ongchai · 2045

Offline ongchai

• หนึ่งในใต้หล้า
  • top'Zaa
    • ULTIMA-G

พอดีไล่ลมเบรคแล้วลักษณะ ไม่อยู่เท่าที่ควร
ปั๊มเบรคแรงดันมันไม่พอ หรือแรงดันรั่วด้านใน (ผมคิดไปเอง) เนื่องจากผมเปลี่ยนปั๊มใหญ่ขึ้น

รบกวนสอบถามตามนี้นะครับ

-แรงดันปั๊มเดิมมันน้อยไปมันเกี่ยวกันรึเปล่าครับ
-ปั๊มเบรคของ corsa ถ้าจะเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้นใช้ของอะไรได้ครับ (ไม่ใช่คาลิปเปอร์นะครับ)

ขอบคุณมากครับ

เรารักในหลวง
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน สำหรับคำแนะนำครับ
08-1779-7389 top'Zaa

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
ของผมเปลีนระบบเป็น calibra อ่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าหม้อลมกับปั้มมันเป็นของ clibra รึเปล่า ที่แน่ๆมันใหญ่กว่าเดิม

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

• top'Zaa
    • ULTIMA-G
ของผมเปลีนระบบเป็น calibra อ่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าหม้อลมกับปั้มมันเป็นของ clibra รึเปล่า ที่แน่ๆมันใหญ่กว่าเดิม

ขอบคุณครับ...คุณจี๊ด

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน สำหรับคำแนะนำครับ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
คอซ่าพื้นที่น้อยมากครับ....
ส่วนเรื่องเบรคอันนี้ตอบยากต้องหาให้เจอเสีย ก่อนว่ามันเสียตรงไหน ไม่งั้นก็เปลี่ยนไปไม่รู้จักจบ
ลองหาของเดวู ที่เครื่อง 2.0 มาลงดูครับ แต่ต้องวัดก่อนซื้อนะครับ
ถ้าเอาของยุ่น จะจึกครับ แต่อยู่ แต่อาจจะล๊อคได้ยอมคับขันครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline bat

• bat
ที่ว่าเปลี่ยนปั๊มให้ใหญ่ขึ้นเนี่ย ใช้ของอะไรอ่ะ :มั้ง:
ส่วนใหญ่ ที่บอกว่าไล่แล้วเบรคยังลึกอยู่ อย่าเพิ่งไปโทษปั๊มบน ลองไปดูที่กระบอกเบรคหลังก่อน ส่วนใหญ่จะรั่วตรงนี้ ธรรมดาแม่ปั๊มเดิมก็เอาอยู่นะ

• top'Zaa
    • ULTIMA-G
ที่ว่าเปลี่ยนปั๊มให้ใหญ่ขึ้นเนี่ย ใช้ของอะไรอ่ะ :มั้ง:
ส่วนใหญ่ ที่บอกว่าไล่แล้วเบรคยังลึกอยู่ อย่าเพิ่งไปโทษปั๊มบน ลองไปดูที่กระบอกเบรคหลังก่อน ส่วนใหญ่จะรั่วตรงนี้ ธรรมดาแม่ปั๊มเดิมก็เอาอยู่นะ

คือ ตอนไล่เบรคมันแข็งเหมือนกับจะใช้ได้ พอปล่อยมันนิ่มลง
ก็อยู่นะครับ แต่เบรคมันลึกมาก ช่างก็สงสัยครับว่ามันเกิดอะไรขึ้น
คงต้องให้ช่างรื้อดูก่อนดีกว่า อาจจะรั่วด้านหลัง

ขอบคุณครับน้าบัติ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti

คือ ตอนไล่เบรคมันแข็งเหมือนกับจะใช้ได้ พอปล่อยมันนิ่มลง
ก็อยู่นะครับ แต่เบรคมันลึกมาก ช่างก็สงสัยครับว่ามันเกิดอะไรขึ้น
คงต้องให้ช่างรื้อดูก่อนดีกว่า อาจจะรั่วด้านหลัง

ขอบคุณครับน้าบัติ

อาการนี้รั่วครับ....  :) มีซึมนิดๆ

ปรกติ อย่าพึ่งไปยุ่งกับตัวที่ต้องดัดแปลงครับ... รถผมหม้อลมเดิมๆ แม่ปั้มแปลงที่พี่สินครับ :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline phoenix

• No.: 1566
  • รุ่นรถ: Vectra B รถบรรทุกของ แม่บ้านขับ
  • สีรถ : สีทอง......อยากทำสีเทาเข้ม แต่แม่บ้านไม่ว่างเอาไปทำ
  • เครื่องยนต์: 3S BEAM (red top) เปลี่ยนเครื่องใหม่ไฉไลกว่าเดิม ^^
เบรคลึก...เบรคไม่ค่อยอยู่....เกี่ยวกับปั๊มหม้อลมเบรคครับ :)

<a href="http://w104.photobucket.com/pbwidget.swf?pbwurl=http://w104.photobucket.com/albums/m196/Neohk_2006/OpelinTrip1/9da90163.pbw&amp;preview=1&amp;os=1" target="_blank" class="new_win">http://w104.photobucket.com/pbwidget.swf?pbwurl=http://w104.photobucket.com/albums/m196/Neohk_2006/OpelinTrip1/9da90163.pbw&amp;preview=1&amp;os=1</a>

"เราจะรู้จักคุณค่าของชีวิตมากขึ้นหลังจากเฉียดผ่านความตาย"
www.dekgayray

Offline bat

• bat
หมอโอเข้าใจผิดครับ เรื่องนี้เดี๋ยวอธิบายให้ฟัง คืนนี้ว่างป่าวล่ะ  ;D

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
อันนี้หมายถึงขนาดมิติของหม้อลมเท่าเดิมหรือป่าว เช่น หนึ่งชั้น ชั้นครึ่ง สองชั้น อันนี้เปลี่ยนแล้วเบรคนิ่มแน่นอนแต่อยู่ชัวส์ แถมเบรคได้หลายทีด้วย
เปลี่ยนขนาดแม่ปั๊มเบรคอย่างเดียวแต่หม้อลมเดิม ผมว่าไล่แบบละเอียดอีกรอบจะดีกว่าครับ ลองเช็ครั่วก่อนเลยครับสภาพมันดูดีแต่เอามือไปบีบแล้วมันจะเยิ่มรั่วครับ ถ้าแม่ปั๊มหลังอ๊ะ ลองไล่แบบผมเลยน๊ะ เริ่มตั้งแต่น็อตตรงแม่ปั๊มเบรคตัวบนเลยครับ เสร็จก็หน้าขวาหรือหน้าซ้ายก่อนก็ได้ มาด้านหลังบ้างมันจะมีวาวล์ 3 ทางอีกกระมัง ไล่อีกครับ ตรงไหนมีข้อต่อเป็นอันไล่ก่อนครับ เสร็จก็ล้อหลังขวาหรือล้อหลังซ้ายก็ได้ครับ เป็นว่าครบ 4 ล้อล๊ะกัน เวลาไล่สตาร์ทเครื่องก็ดีครับ คนย้ำจะได้ไม่ค่อยบ่น แอร์ก็เย็นเบรคก็นิ่ม แต่เดี๋ยวนี้เขาปล่อยหยดกันแล้วน๊ะครับ คอยเติมอย่างเดียว

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
หม้อลม corsa อ่ะ มันติดปัญหาว่า มันหงายฮะ... มันเลยแปลงเป็น 1 1/2 - 2 ชั้นไม่ได้ครับ จะทำต้องเรื่องใหญ่ เป็นรถแข่งแน่ๆเพราะว่า ท่าจะบาน ย้ายหลายอย่างเลย...  :หนาว:

ที่ผมแปลง แปลงแค่ แม่ปั้มครับ เพราะว่า เปลี่ยนดิส เป็น Vec B หน้า-หลังครับ

ถ้าของเดิมๆมันสมบูรณ์มันไม่ต้องไปแปลงครับ เพราะว่า ถ้ามันห่วยถึงขั้นต้องแปลงทุกคัน คงพูดกันตลอดครับ เบรคมันดีๆ อย่าไปแปลงเลยครับ ยกเว้นว่า เปลี่นจานหน้า R33 อะไรแบบนั้นค่อยไปยุ่งกับมันฮะ

ลองไล่ดูก่อน ส่วนมากปัญหารั่ว มาจากเบรคหลังครับ มันเป้นตามดตามอายุรถ 15 ปี กับแม่ปั้มบน(มีน้ำมันซึม) แล้วค่อยไล่ตามสายน้ำมัน

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ที่ๆอยู่ของหม้อลมเรามันแคบมาก แต่ เคยเห็นรถแปลงปั๊มลมมาอยู่ตรงข้างๆหม้อพักน้ำ..
ซึ่งตรงนี้ถ้าเจอช่างเนียนๆ ก็แปลงได้ เพราะเพิ่มแค่คันชักดึงน้ำมันเบรคกับท่อน้ำมันเบรค

อันนี้ ดู ต/ย จากรถตระกูลโฟล์ครุ่นหลังๆ ได้เลยจ้า..  :)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• top'Zaa
    • ULTIMA-G

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ  ....

ลองเช็คดูไม่รั่วนะครับ ...หลังจากลองขับดูมันก็อยู่แต่มันนิ่ม ๆ ลึก ๆ แต่เบรคอยู่

น่าจะเป็นสไตล์รถยุโรปรึเปล่า

Offline mit

• ขับ corsa 5d
  • No.: 139
  • รุ่นรถ: opel corsa at 8v
  • สีรถ : เขียว...ลายทั้งคัน
  • เครื่องยนต์: c14nz เครื่องเทพ
แม่ปั้มบนครับ..เริ่มจะกลับบ้านแล้วครับ  :หนาว:
เหยียบ นิ่นๆลึกๆ เบรออยู่ครับ ถ้า ฉุกเฉิน เอาไม่อยู่ครับ... :shock:

เจ็บมาเยอะ........
ปราจีนบุรี (พระราม ๙ )
tel. ๐๘๙ ๙๘๗๖๐๔๘ 092-0154924

Offline josn05

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
หมอโอเข้าใจผิดครับ เรื่องนี้เดี๋ยวอธิบายให้ฟัง คืนนี้ว่างป่าวล่ะ  ;D

8) 8) 8)

I  love  holden  !

ลองเช็คดูไม่รั่วนะครับ ...หลังจากลองขับดูมันก็อยู่แต่มันนิ่ม ๆ ลึก ๆ แต่เบรคอยู่

ถอดออกมาเช็คหรือว่า ส่ิองๆดูครับ...

เบรค opel มันไม่ได้ แตะๆก็ติดแบบรถยี่ปุ่นแน่นอนครับ...

แต่ว่า ฟิวมันจะ ตรงไปตรงมานะครับ ถ้ายุ่นๆยานๆ แปลว่ามันมีปัญหา...

แล้วมีปัญหากับความปลอดภัยพื้นฐาน...ค่าซ่อมรถตอนชนมันแพงนะครับ...  :วิญญาณ:

lap Time

• top'Zaa
    • ULTIMA-G

ถอดออกมาเช็คหรือว่า ส่ิองๆดูครับ...

เบรค opel มันไม่ได้ แตะๆก็ติดแบบรถยี่ปุ่นแน่นอนครับ...

แต่ว่า ฟิวมันจะ ตรงไปตรงมานะครับ ถ้ายุ่นๆยานๆ แปลว่ามันมีปัญหา...

แล้วมีปัญหากับความปลอดภัยพื้นฐาน...ค่าซ่อมรถตอนชนมันแพงนะครับ...  :วิญญาณ:

จะลองเช็คดูอีกรอบนะครับ

ขอบคุณครับคุณต้น

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง