review ท่อสูตร zanti(ka) จากใจจุ๊ยคับ

naxalez · 13474

Offline pung

• หนึ่งในใต้หล้า
เป้าหมายของ super-tube คือการคายไอเสียให้หมด ความร้อนที่ฝาสูบลดลง
และไม่มีไอเสียร้อนๆแลบออกไปที่ท่อไอดี (ในจังหวะวาว์ลไอดีเริ่มเปิด) ไปจุดแก๊สทำให้เกิดแบ็คฟาย
ส่วนความแรงก็แล้วแต่ว่าไอดีเข้าได้มากแค่ไหน เป็นแค่ของแถมไม่ใช่เป้าหมาย

สิ่งที่ต้องการในการคำนวณสูตรท่อ
1) เครื่องขนาดกี่ ซีซี มีกี่สูบ
2) ขนาดของเขาควายไอเสีย ท่อน 4-2 และท่อน 2-1

...

Land rover Discovery I  เครื่องยนต์ เบนซิน  4 สูบ  2000  CC   136 Bhp @6000 rpm แรงบิดอยู่ที่ 190 Nm @ 3600 RPM   กำลังอัดในกระบอกสูบ ประมาณ 10:1 เกียรธรรมดา  ขับ  4  full time  
ตอนนี้ไม่มีข้อมูลเขาควายไอเสีย   ไม่สามารถวัดได้  เพราะขณะนี้รถจอดอยู่ที่ กทม. ซอย เพชรเกษม  60  เอาไปจอดเพื่อซ่อมบำรุง  เมื่อวันที่ 21  สิงหาคม ที่ผ่านมา  และจะไปรับกลับวันที่  27  สิงหาคม  นี้  :แงๆ:
« Last Edit: 25 Aug 2010, 10:06 by pung »

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ก็ก่อนทำมันก็ 13.77 วิที่เกียร์ 3 อ่ะพี่
พอทำท่อสูตรก็กลายเป็นแถวๆ 10 วิ ที่เกียร์ 2@6000 รอบอ่ะฮะ

เดี๋ยวจะแจ้งผลให้ทราบชัวร์ๆอีกทีครับ
อย่างเลวๆผมว่า 11 วิเช่นกันฮะ

จะว่าไป..รถต้น เคยขับ 1/8 mil (200 m) ได้ 11 วินิหว่า... เกียร์ 3 เข้าเส้นพอดี... แทรคลื่นด้วย...  :มั้ง:

รถเจ้าแจ๊ค x20exv ในแอสต้า ได้ 10 วิ  :มั้ง:

งั้นก็คงประมาณนั้งแหละมั้งฮะ  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline naxalez

• ผู้เยี่ยมยุทธ
เอามั่งๆ  :)

Offline youth

• Love me Love my dog
  • No.: 158
  • รุ่นรถ: Corsa 5dr
  • สีรถ : Grey
  • เครื่องยนต์: Toyota 4E FE AT
รายละเอียดของท่อประกอบด้วย
ขึ้นท่อน 2:1 ใหม่ เป็น 2 นิ้ว
ท่อน แรก = 2 นิ้ว
ท่อน สอง = 1 6/8 นิ้ว
ท่อน สาม = 2 1/2 นิ้ว จนออกปลาย
หม้อพักกลางไส้ตรง 2 1/2 นิ้ว ขนาด 36 นิ้ว

ไปให้ร้านทำท่อไอเสีย ตามสูตรนี้เลยใช่มะครับ
จะได้เอา corsa 5dr+4E ไปลองมั่ง

corsa 5dr+4E FE AT
cell : 089 894 4878  
รับโปรโมทเวบติดหน้าแรกอันดับหนึ่งบน google  www.tookdeejang.com
MSN : tookdeejang@hotmail.com
website : Event Organize Agency www.fourthcreation.com
e_mail : sarayuth@fourthcreation.com

Offline kamolwat_t

• DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ท่อน สาม = 2 1/2 นิ้ว จนออกปลาย
หม้อพักกลางไส้ตรง 2 1/2 นิ้ว ขนาด 36 นิ้ว

ไปให้ร้านทำท่อไอเสีย ตามสูตรนี้เลยใช่มะครับ
จะได้เอา corsa 5dr+4E ไปลองมั่ง

เครื่อง 1300 จะทำท่อแบบนั้นได้เหรอครับ... ไม่ใช่แล้วฮะ...  :o

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
พอดีพึ่งกลับจากการติดตั้งท่อสูตร by อ.ปู่สันติ ครับ
อยากบอกว่า ประทับใจ "มากกกก" ครับ
มันเป็นอะไรที่เปลี่ยนนิสัยรถผมไปแบบหลังเท้าเป็นหน้ามือเลยครับ
รถขับสนุกขึ้นมากๆ ครับผม

เจ้า Stitch ขายง่าย  ส่วนหนึ่งก็มาจาก Super-tube นี่แหละครับ....goood goood"

ใช่ๆ สูตรเกียร์ออโต้ พักกลางใส้ตรงสองใบ  ;D ;D ;D 

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• เครื่องยนต์: Toyota 4E FE AT

เครื่อง 1300 จะทำท่อแบบนั้นได้เหรอครับ... ไม่ใช่แล้วฮะ...  :o

แล้ว corsa5dr+4E มีสูตรอย่างไรบ้างครับแนะนำหน่อย

รับโปรโมทเวบติดหน้าแรกอันดับหนึ่งบน google  www.tookdeejang.com
website : Event Organize Agency www.fourthcreation.com
e_mail : sarayuth@fourthcreation.com

มันต้องคำนวณจากเขาควายไอเสียเครื่องด้วยครับ
ไม่ใช่แค่ว่ารู้ซีซี ช่วงชัก กระบอก กำลังอัดแล้วจะทำได้เลยครับผม

ทุกอย่างต้องมีการแลกเปลี่ยนครับ แหะ แหะ

มันต้องคำนวณจากเขาควายไอเสียเครื่องด้วยครับ
ไม่ใช่แค่ว่ารู้ซีซี ช่วงชัก กระบอก กำลังอัดแล้วจะทำได้เลยครับผม

ทุกอย่างต้องมีการแลกเปลี่ยนครับ แหะ แหะ

แล้วมันต้องทำอย่างไรละครับ แนะนำด้วยครับ  :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

ถอดเอาเขาไอเสียมาวัด+คำนวณครับผม

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
พอดีพึ่งกลับจากการติดตั้งท่อสูตร by อ.ปู่สันติ ครับ
อยากบอกว่า ประทับใจ "มากกกก" ครับ
มันเป็นอะไรที่เปลี่ยนนิสัยรถผมไปแบบหลังเท้าเป็นหน้ามือเลยครับ
รถขับสนุกขึ้นมากๆ ครับผม

เจ้า Stitch ขายง่าย  ส่วนหนึ่งก็มาจาก Super-tube นี่แหละครับ....goood goood"

ใช่ๆ สูตรเกียร์ออโต้ พักกลางใส้ตรงสองใบ  ;D ;D ;D 
พักกลาง กี่ใบก็ได้ครับ ตามใจเรา super tube ไม่จำกัดจำนวน  แต่จำกัดขนาด diameter ของ tube ครับให้ใช้ตามสูตร....แต่ถ้าเป็นไส้ตรงจะใก้ลเคียงที่สุดครับ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ

แล้วมันต้องทำอย่างไรละครับ แนะนำด้วยครับ  :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

การทำท่อ...มันเป็นเรื่องที่เกี่ยวเนื่องกับเครื่องยนต์นะครับ

เพราะฉะนั้น...เครื่องไหนก้อสูตรนั้นครับ มันจะใช้กับเครื่องอื่นไม่ได้

ส่วนตัวรถนั่นก้อคงเป็นเรื่องของช่วงล่างไป ตัวไหนก้อตัวนั้น....

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline pung

Quote from: pung
Land rover Discovery I  เครื่องยนต์ เบนซิน  4 สูบ  2000  CC   136 Bhp @6000 rpm แรงบิดอยู่ที่ 190 Nm @ 3600 RPM   กำลังอัดในกระบอกสูบ ประมาณ 10:1 เกียรธรรมดา  ขับ  4  full time  
ตอนนี้ไม่มีข้อมูลเขาควายไอเสีย   ไม่สามารถวัดได้  เพราะขณะนี้รถจอดอยู่ที่ กทม. ซอย เพชรเกษม  60  เอาไปจอดเพื่อซ่อมบำรุง  เมื่อวันที่ 21  สิงหาคม ที่ผ่านมา  และจะไปรับกลับวันที่  27  สิงหาคม  นี้  :แงๆ:

ด้วยความที่ตั้งใจจะทำท่อใหม่อยู่แล้ว  เลยมีความอยากลองว่ามันจะแรงขึ้นจริงหรือปล่าว ? (ดีขึ้นสักนิดหน่อยก็ไม่เป็นรัย เพราะท่อเดิมติดรถเริ่มผุบ้างแล้ว)  เลยกลับมาคู่มือรถ  แต่มีรายเอียดนิดเดียว  บอกอะไรมากไปกว่านี้  เลยหาข้อมูลจาก น้ากูล  ได้ตามภาพที่  1 - 3 แต่ยังขาด  ข้อมูล  ของ เฮดเดอร์

Offline hazzan

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
มีสูตรของ Astra van 16v ไม่ครับ

เอาคลิปมาให้ดูแล้วครับ

ถ่ายบน motorway ครับ รถเยอะมากกกก
วิ่งจริงๆได้แค่ 2เกียร์ครับ

อย่าไปดูเข็มความเร็วนะครับ มันเอ๋อ
ดูแค่รอบกวาดพอครับ
ตัดโช๊ะ 6000 รอบ ที่ mode power
« Last Edit: 26 Aug 2010, 22:07 by naxalez »

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง