เครื่อง Opel GSI 16V กับ 8V ข้อดี แตกต่างมีอะไร

อับดุล · 6340

Offline อับดุล

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ชอบใช้ Opel
ขอให้ช่วยแนะนำด้วย
« Last Edit: 25 Aug 2010, 21:09 by jeedz »

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

แนะนำด้วย

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
จะซื้ัอเอาไว้ใช้ใช่ไหมหล่ะท่าน...

ตัวบนเลยครับ...ไม่ต้องคิดมาก...

พี่นุ่นจะบอกได้ดีว่า...มันเยี่ยมยอดแค่ไหน... ;D ;D

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
แรงกว่า ขับสนุกกว่า และ ก็ซ่อมแพงกว่าครับ อีกอันก็ตรงข้ามกัน
ถ้าเอามาใช้งาน 8วาวว์ คุ้ม ถ้าเอาขับมัน นะนำ จีเอสไอ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
GSI หรือ GTi หรือ SRi ในแต่ละยี่ห้อ.. ปรี๊ดทันใจครับ
อย่างเราๆ ใช้เป็นดูแลเป็น ช้อนไปเลยครับท่าน..
อยากออกเกียร์ 1 ปรี๊ดเดียวได้ 120 ก็รีบเลย ผมลองจับเวลาขึ้นถึงร้อย ไม่เห็นถึง 10 วิเลย..
(ไม่เข้าใจว่าทำไมพวกเทสต๋รถมันบอกว่าได้ 14 วิ หรือว่ามันวัดเป็น Mile/Second มั้ง?)

แต่ถ้าอยากขับนิ่มๆ ไม่รีบไปไหน ก็ C14 8V ธรรมดานี่แระ

ข้อแตกต่างเฉพาะเครื่อง
GSi 16V หัวฉีดรางแยก มีทั้ง 1200-1400-1600-1800-2000 ...และบลาๆๆ
C14 8V หัวฉีดเดี่ยว

GSi มีเซ็นเซอร์ระบบต่างๆ เท่าๆที่รู้ 12 ตัวมั้ง
C14 มีเซ็นเซอร์ 4 ตัว

GSi มีม้า 105
C14 มีม้าหลอกๆ ไม่กี่สิบตัวเอง..

GSi ไมล์ 220 ซัดมิดไมล์..น่าจะได้ แต่ตามสเป็คบอกซัดได้แค่ 195 แต่ของผมรถไม่สมบูรณ์ ตูดย่างไก่ได้ ยังวิ่งได้ 195 สบายๆเลย
C14 ไมล์ 200 ทำเกียร์ดียังงัยก็ได้แค่ 170 แระสุดๆ

เอาแค่ประมาณนี้ครับ.. ;D

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline mod...kub

• Nine foul. . . Nine life
GSI หรือ GTi หรือ SRi ในแต่ละยี่ห้อ.. ปรี๊ดทันใจครับ
อย่างเราๆ ใช้เป็นดูแลเป็น ช้อนไปเลยครับท่าน..
อยากออกเกียร์ 1 ปรี๊ดเดียวได้ 120 ก็รีบเลย ผมลองจับเวลาขึ้นถึงร้อย ไม่เห็นถึง 10 วิเลย..
(ไม่เข้าใจว่าทำไมพวกเทสต๋รถมันบอกว่าได้ 14 วิ หรือว่ามันวัดเป็น Mile/Second มั้ง?)

แต่ถ้าอยากขับนิ่มๆ ไม่รีบไปไหน ก็ C14 8V ธรรมดานี่แระ

ข้อแตกต่างเฉพาะเครื่อง
GSi 16V หัวฉีดรางแยก มีทั้ง 1200-1400-1600-1800-2000 ...และบลาๆๆ
C14 8V หัวฉีดเดี่ยว

GSi มีเซ็นเซอร์ระบบต่างๆ เท่าๆที่รู้ 12 ตัวมั้ง
C14 มีเซ็นเซอร์ 4 ตัว

GSi มีม้า 105
C14 มีม้าหลอกๆ ไม่กี่สิบตัวเอง..

GSi ไมล์ 220 ซัดมิดไมล์..น่าจะได้ แต่ตามสเป็คบอกซัดได้แค่ 195 แต่ของผมรถไม่สมบูรณ์ ตูดย่างไก่ได้ ยังวิ่งได้ 195 สบายๆเลย
C14 ไมล์ 200 ทำเกียร์ดียังงัยก็ได้แค่ 170 แระสุดๆ

เอาแค่ประมาณนี้ครับ.. ;D

พูดมานี่อยากวางเครื่องไหม่เลยครับพี่นุ่น  c14มีม้า60ตัวเอง :-[
แล้วอัตราบริโภคน้ำมันนี่โอเคไหมครับ :มั้ง:

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
^
ด้วยความที่มันมีระบบเซ็นเซอร์เยอะ.. อัดทางไกล 140-160 ตลอด กินเท่ากับเกียร์ออโต้วิ่ง 80-100 ครับ
ออก ตจว.. ประมาณ 17-18 กม/ลิตร วิ่ง ไม่ต่ำกว่า 120 ตลอดเส้นทาง
วิ่งในเมือง.. วิ่งชิลๆ ถูกกฎหมายตลอด เปิดแอร์เย็นๆ 13-14กม./ลิตร (เดานะ) เพราะว่าผมกระชากตลอด ได้ประมาณ 9-10กม/ลิตร

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

Offline mod...kub

• Nine foul. . . Nine life
^
ด้วยความที่มันมีระบบเซ็นเซอร์เยอะ.. อัดทางไกล 140-160 ตลอด กินเท่ากับเกียร์ออโต้วิ่ง 80-100 ครับ
ออก ตจว.. ประมาณ 17-18 กม/ลิตร วิ่ง ไม่ต่ำกว่า 120 ตลอดเส้นทาง
วิ่งในเมือง.. วิ่งชิลๆ ถูกกฎหมายตลอด เปิดแอร์เย็นๆ 13-14กม./ลิตร (เดานะ) เพราะว่าผมกระชากตลอด ได้ประมาณ 9-10กม/ลิตร
:o :o :o ประหยัดกว่า C14NZ อีกอ่ะครับ :หนาว: :D

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
^
:o :o :o ประหยัดกว่า C14NZ อีกอ่ะครับ :หนาว: :D

ก้อเพราะว่าเซ็นเซอร์มันเยอะนี่แหละครับ....

มันถึงได้ควบคุมการจ่ายน้ำมันได้แม่นยำเหมาะสม ถึงได้ประหยัด+แรง งัยครับ

ใครจะไปรู้ว่า โอเปิ้ลตัวสิบหกวาล์ว ถ้าถอดแคล๊งชาร์ฟเซ็นเซอร์ออกแล้วยังติดเครื่องได้อยู่...

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

การดูแลรักษา ค่าใชจ่าย gsi อุปกรณ์ต่างๆ เป็นอย่างไรบ้าง

ของผมใช้แบบลูกทุง+แรลลี่ทุกวัน ก็เช็คน้ำ-เช็คไฟปรกติครับ.. :)

ถ้าเครื่องมันไม่สมบูรณ์ อย่าหวังเลยว่าจะได้ขับแบบสบายใจอ่ะนะ
ก็ต้องพยุงไปจับเท็ค 2 อย่างเดียวเลย.. ของผมก็จะเข้าอู่สิน
แต่ก็ไม่ใช่ว่ามันจะรวนจนทำให้ซวนเซนะครับ

เช็คถูกจุด เปลี่ยนถูกจุด.. ขับทั้งปียันปีหน้า อู่พี่สินก็ไม่ได้กินค่าอะไหล่ซักบาทครับ.. :)

GSi มีแต่เกียร์ MT ครับ.. ไมล์เต็ม 220 แต่วิ่งเต็มที่จริง 210 ..
ช่วงล่างไม่เนียนแบบผม ก็วิ่งได้แค่ 195 ก็พอครับ..
ติดแก๊สหัวฉีด อัด 190 ก็ไม่มีปัญหาครับ ขอให้เครื่องเนียนๆ..
ความเร็วที่ขึ้นง่ายที่สุด (ใช้แก๊สด้วย) 140-160 พอเลยจากนี้หน่วงนิดหน่อย แต่ถ้าใช้ 95 เพียวๆ ปรี๊ดเร็วมากมาแตะ 180 ถึงจะหน่วงนิดหน่อย
แล้วก็ไต่เรื่อยๆ จน 195-200 ครับ

(หน่วงนี่ไม่ใช่ตื้อนะครับ)

ที่วิ่งเร็ว ประมาณนี้ ช่วงล่างเดิมๆ หรือต้องเพิ่ม ดิสหลัง, ABS, ล้อใหญ่ขึ้น,  โชคอับ, อื่นๆ อีก

ช่วงล่างของผมก็ประมาณแบบเดิมๆอยู่ครับ เบรคระบบเดิม ABS4ล้อ เหมือนเดิม ช็อคเปลี่ยนเป็นกาเบรียลอุลตร้า สปริงเดิม
แต่กันชนหน้ากับสเกิร์ตข้างถอดของดีเดิมๆออก ใส่ของธรรมดาแทน  ;D

ABS ดิสเบรค 4 ล้อ หรือเปล่า เป็นรุ่น  gsi 16V
รุ่น 8V ไม่มี ABS  ถ้าอย่างนั้น รุ่นเราติด ABS เพิ่มได้เปล่า แล้วราคาเป็นไงบ้าง

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ABS ดิสเบรค 4 ล้อ หรือเปล่า เป็นรุ่น  gsi 16V
รุ่น 8V ไม่มี ABS  ถ้าอย่างนั้น รุ่นเราติด ABS เพิ่มได้เปล่า แล้วราคาเป็นไงบ้าง

ได้ครับ หมื่นกว่าบาท ต้องเดินท่อน้ำมันเบรคใหม่ด้วย ..... เครื่อง 8V ฝาดำรุ่นใหม่ๆที่มาจากญี่ปุ่นก็มีABSติดมาด้วย
ผมก็ว่าอยากเอา 8V ไปติดเหมือนกัน อยู่ในแพลนเหมือนกัน แต่สักพัก รถเริ่มอยู่อู่นานเกิน ออกมาวิ่งก่อน
« Last Edit: 25 Aug 2010, 14:38 by Korza »

Gsi ดิสหน้ามีครีบระบาย (จานชุดละ 2900 ผ้าชุดละ 2200) หลังดรัม (ผ้าชุดละ พันนิดๆ)
ABS ทั้ง 4 ล้อ วิ่ง 120 เบรคระยะ 20-30 เมตรเหลือๆ

Offline 2000ips

• ขอพลังจงสถิตกับท่าน
Gsi ดิสหน้ามีครีบระบาย (จานชุดละ 2900 ผ้าชุดละ 2200) หลังดรัม (ผ้าชุดละ พันนิดๆ)
ABS ทั้ง 4 ล้อ วิ่ง 120 เบรคระยะ 20-30 เมตรเหลือๆ

ผมจัดการ ไฟ ABS โชว์เรียบร้อยแล้วพี่
กลับมาทำงานปรกติแล้วฮะ

ชื่อ ศักดิ์ ครับ

Corsa GSi 1.6 X16XE  ผมใช้เอง MAเอง
Zafira 1.8CD Z18XE ผบทบ. และลูกๆใช้ครับ ผมทำหน้าที่ MA
BMx อีก 3 แค่เติมลมยาง

I Love Opel

ผมจัดการ ไฟ ABS โชว์เรียบร้อยแล้วพี่
กลับมาทำงานปรกติแล้วฮะ
หักขาหลอดเลยมั้ย? 555+
ผมก็กะว่าจะถอดพวงไปหุ้มใหม่ แต่รำคาญไฟ abs เหมือนกัน ก็เลยยังไม่ยุ่งกับมัน
เดือนที่แล้ว มีโชว์เซฟตี้เบลท์ด้วย เดือนนี้ ไฟเบรคมือขาด.. ตอนนี้ หน่วยแทรกแซงเยอะจริงๆ
เด๋ว ได้รื้ออีกแน่นอน ..

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ช่วยแก้หัวข้อ ให้ถูกต้องด้วยครับ อ่านแล้วตะหงิดๆ เหอะๆ
ขอบคุณครับ ???

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง