จาซื้อ opel corsa มือสองแนะนำหน่อยครับ รถคันแรกอะครับ

sitanon17 · 17830

Offline sitanon17

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ผมยังเป้นนักศึกษาอยู่เลยอะครับ

อยากมีรถขับ สนใจ opel corsa ตัวนี้มา

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=457357

แต่ไม่กล้าซื้อกลัวโดนหลอกเหมือนกัน

กว่าจาเก็บเงินได้ขนาดนี้ ้เวลาทั้งชีวิตเลยทีเดียว

อยากขอคำแนะนำว่าต้องทำอย่างไรบ้าง

วิธีการดูรถ วิธีการซื้อ-ขาย เบื้องต้น ทำอย่างไรบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับป๋ม

Offline Kaset

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
ลองศึกษาตามนี้ดูก่อนเลยครับ เป็นข้อมูลเบื้องต้น จะให้พวกพี่ๆในเวบไปช่วยดูยังไง ก็บอกได้เลยครับ พี่ๆลุงๆป้าๆ เค้าใจดีเสมอ  :)

[ ข้อมูล ] *วิธีดูรถopel มือ 2* มาสังเกตุ สิ่งเล็กๆน้อยๆ ในรถของเรากันนะครับ
http://www.opel.in.th/index.php/topic,4415.0.html   

[ ข้อมูล ] ตามคำขอครับ... การเลือกซื้อรถโอเปิล และข้อคิด
http://www.opel.in.th/index.php/topic,2466.0.html

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Offline thiratoon

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
อ่าน กระทู้ เยอะๆครับ...เดี๋ยวพี่ๆเขามาช่วย...ครับ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

• *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ถ้ายังไงจาลองศึกษาข้อมูลดูเรื่อยๆก่อนครับ

ขอบคุณพี่ๆมากครับบบบบบ

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
สงขลา ...... ไกลไปหรือเปล่าครับ ลองโทรหาข้างล่างนี้ดิครับ ขายอยู่ เป็นเครื่อง 16 วาล์วด้วย แรงกระกบแจ๊สสบายๆ
...... ต่อราคาดูครับ

http://www.opel.in.th/index.php/topic,5939.0.html

Offline aor

ตาม link คุณเกษตรไปเลยครับ โดยเฉพาะคำแนะนำของ อ.หน่า
อย่ารีบร้อน ค่อย ๆ ดูไปเรื่อย ๆ เก็บเป็นประสบการณ์ เพราะที่จะโดนหลอกเนี่ย เพราะเราไม่มีความรู้ดูมันซะมากกว่า
ขอบอกแบบไม่ต้องฟันธงก็ได้ว่า จะซื้อรถเก่ารถมือสองคันไหนมา มันก็ต้องซ่อมเป็นธรรมดา จะมากจะน้อยก็ขึ้นอยู่กับสภาพรถที่ได้มา
ได้รถมาแล้ว ก็อยากบังคับ (มากกว่าที่จะแนะนำ) ให้เอาเข้าอู่ที่วางใจได้ปรับปรุงสภาพให้เรียบร้อยก่อนนะครับ ก่อนเอาไปใช้ประจำวัน
เห็นหลายราย ได้รถ (เก่า) มาใหม่ เหยียบซะอย่างกับมันเป็นรถป้ายแดง พอเกิดปัญหาก็อาจบ่นว่าจุกจิก คุณจะทดสอบให้เต็มที่ก็ได้
โดยเฉพาะก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ (หากเจ้าของเขายินดี) เพราะเมื่อคุณตกลง จ่ายเงินไปแล้ว จะมาสภาพไหน คุณก็ต้องดูแลมัน
ก็ขอให้คุณศึกษาให้ละเอียด ไม่ใช่มองแค่รูปทรงแค่ถูกใจ ศึกษาประวัติความเป็นมา แบรนด์ เอาให้ถึงขั้นติดเข้าเส้นไปเลย เวลาเกิด
ปัญหา จะได้มองว่าเป็นเรื่องท้าทาย ได้ความรู้เพิ่ม และคุณจะใช้รถได้อย่างมีความสุข (จะยี่ห้อไหนก็แล้วแต่คุณเถอะ ส่วนผมในใจ
มีเพียงโอเปิ้ล)

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
มีงบเท่าไหร่ บ้านแถวไหน เรียนแถวไหน อยากได้รถไปใช้แบบไหน
ต้องบอกก่อนนะครับ เพื่อการแนะนำที่ถูกที่ ถูกทาง ไม่งั้น ก็จะได้รถไม่ค่อยถูกต้อง ตามความต้องการนะครับ
ผมเข้าใจว่า....ไม่รู้จะถามยังไง แต่อยากได้ คอซ่า มือ2 ที่ราคาเท่าไหร่....
1.ต้องดูงบเรา และ งบเก็บงาน
2.บ้าน และที่ที่เดินทางไปกลับ บ่อยๆ จะได้รู้ว่าจะเข้าเช้ค ซ่อมที่ไหน
3.ใช้รถแบบไหน เช่น ขับแบบไหน ขับเป็น หรือ ยัง อะไรประมาณนั้นนะครับ

ขั้นตอนเมื่อได้รถมาแล้ว อันนี้หลังจากอ่านของ เดิมมาหมดแล้ว
1. ลูกลอกสายพาน ของเหลว....ต่างๆ (ต้องดูของเดิมนิดนึงนะครับ 5000+-)
2. ยาง 6000-15000 แล้วแต่ความต้องการ
3. เบรค ช่วงล่าง

ต้องมีงบราวๆ 20000 เพื่อเก็บงาน และจะใช้แบบ สบายใจครับ

จากนั้นก็เข้า เช็ค ระยะ ตามปกติ และ ก็หมั่นตรวจตู สภาพ รถให้พร้อมใช้งาน เสมอ เท่านี้ก็จะมีความสุข กับรถ คันแรก ในชีวิต ของท่าน ครับเหอะๆ
***ตรวจ เอกสาร ดูตัวถัง ความสมบูรณ์ ให้ดรแล้วกันครับ อย่าง อื่นทำได้หมด เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline happy_atm

• นักรบพเนจร
  • **
  • ดำดุ...
เรียนที่ไหนครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมจบเทคโนสงขลาครับ ปี51ครับ

จากใต้สุดแดนสยาม
ชื่อเล่น  หนึ่ง ฉายาที่แฟนตั้งให้  หมูตอน  อิอิอิ
ที่ทำงาน  บริษัท ทีโอที จำกัด (มหาชน) ยะลา
โทรศัพท์  08-3514-3493 08-1143-7680

• *
มีงบเท่าไหร่ บ้านแถวไหน เรียนแถวไหน อยากได้รถไปใช้แบบไหน
ต้องบอกก่อนนะครับ เพื่อการแนะนำที่ถูกที่ ถูกทาง ไม่งั้น ก็จะได้รถไม่ค่อยถูกต้อง ตามความต้องการนะครับ
ผมเข้าใจว่า....ไม่รู้จะถามยังไง แต่อยากได้ คอซ่า มือ2 ที่ราคาเท่าไหร่....
1.ต้องดูงบเรา และ งบเก็บงาน
2.บ้าน และที่ที่เดินทางไปกลับ บ่อยๆ จะได้รู้ว่าจะเข้าเช้ค ซ่อมที่ไหน
3.ใช้รถแบบไหน เช่น ขับแบบไหน ขับเป็น หรือ ยัง อะไรประมาณนั้นนะครับ

ขั้นตอนเมื่อได้รถมาแล้ว อันนี้หลังจากอ่านของ เดิมมาหมดแล้ว
1. ลูกลอกสายพาน ของเหลว....ต่างๆ (ต้องดูของเดิมนิดนึงนะครับ 5000+-)
2. ยาง 6000-15000 แล้วแต่ความต้องการ
3. เบรค ช่วงล่าง

ต้องมีงบราวๆ 20000 เพื่อเก็บงาน และจะใช้แบบ สบายใจครับ

จากนั้นก็เข้า เช็ค ระยะ ตามปกติ และ ก็หมั่นตรวจตู สภาพ รถให้พร้อมใช้งาน เสมอ เท่านี้ก็จะมีความสุข กับรถ คันแรก ในชีวิต ของท่าน ครับเหอะๆ
***ตรวจ เอกสาร ดูตัวถัง ความสมบูรณ์ ให้ดรแล้วกันครับ อย่าง อื่นทำได้หมด เหอะๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับบบบบบบบ

มีงบประมาณ 130000 บาทครับ อยู่หอแถวขนส่งหาดใหญ่ครับ เรียน มอ.หาดใหญ่ กะว่าใช้ขับเล่นแถวหาดใหญ่นี่แหละ(ปกติขับมอไซค์อยู่แล้ว)และอยากขับไปเท่วไกลๆบ้างบางครั้ง เช่น ชายเลสงขลา จังหวัดใกล้ๆ อาทิ สตูล พัทลุง เป็นต้น

• *
เรียนที่ไหนครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมจบเทคโนสงขลาครับ ปี51ครับ

เรียน มอ. ครับ ยังไม่จบเยยย ห้าาาาา

• *
สงขลา ...... ไกลไปหรือเปล่าครับ ลองโทรหาข้างล่างนี้ดิครับ ขายอยู่ เป็นเครื่อง 16 วาล์วด้วย แรงกระกบแจ๊สสบายๆ
...... ต่อราคาดูครับ

http://www.opel.in.th/index.php/topic,5939.0.html

ผมอยู่หาดใหญ่นี่เองครับ

• *
ตาม link คุณเกษตรไปเลยครับ โดยเฉพาะคำแนะนำของ อ.หน่า
อย่ารีบร้อน ค่อย ๆ ดูไปเรื่อย ๆ เก็บเป็นประสบการณ์ เพราะที่จะโดนหลอกเนี่ย เพราะเราไม่มีความรู้ดูมันซะมากกว่า
ขอบอกแบบไม่ต้องฟันธงก็ได้ว่า จะซื้อรถเก่ารถมือสองคันไหนมา มันก็ต้องซ่อมเป็นธรรมดา จะมากจะน้อยก็ขึ้นอยู่กับสภาพรถที่ได้มา
ได้รถมาแล้ว ก็อยากบังคับ (มากกว่าที่จะแนะนำ) ให้เอาเข้าอู่ที่วางใจได้ปรับปรุงสภาพให้เรียบร้อยก่อนนะครับ ก่อนเอาไปใช้ประจำวัน
เห็นหลายราย ได้รถ (เก่า) มาใหม่ เหยียบซะอย่างกับมันเป็นรถป้ายแดง พอเกิดปัญหาก็อาจบ่นว่าจุกจิก คุณจะทดสอบให้เต็มที่ก็ได้
โดยเฉพาะก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ (หากเจ้าของเขายินดี) เพราะเมื่อคุณตกลง จ่ายเงินไปแล้ว จะมาสภาพไหน คุณก็ต้องดูแลมัน
ก็ขอให้คุณศึกษาให้ละเอียด ไม่ใช่มองแค่รูปทรงแค่ถูกใจ ศึกษาประวัติความเป็นมา แบรนด์ เอาให้ถึงขั้นติดเข้าเส้นไปเลย เวลาเกิด
ปัญหา จะได้มองว่าเป็นเรื่องท้าทาย ได้ความรู้เพิ่ม และคุณจะใช้รถได้อย่างมีความสุข (จะยี่ห้อไหนก็แล้วแต่คุณเถอะ ส่วนผมในใจ

ขอบคุณครับ ยังไม่รีบครับผม ศัึกษาหาข้อมูลเรื่อยๆครับบบบ

Offline โชกุน

• นักรบพเนจร
  • **
  • 084-479-3282
  • No.: 87
  • รุ่นรถ: Corsa 3D
  • สีรถ : เขียว
  • เครื่องยนต์: 1.4

ขอบคุณครับ ยังไม่รีบครับผม ศัึกษาหาข้อมูลเรื่อยๆครับบบบ

:D :D 

ยังไงต่อดี...คิดไม่ออก

Offline rusdee

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • รอวันกลับมาเหมือนเดิม
ผมยังเป้นนักศึกษาอยู่เลยอะครับ

อยากมีรถขับ สนใจ opel corsa ตัวนี้มา

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=457357

แต่ไม่กล้าซื้อกลัวโดนหลอกเหมือนกัน

กว่าจาเก็บเงินได้ขนาดนี้ ้เวลาทั้งชีวิตเลยทีเดียว

อยากขอคำแนะนำว่าต้องทำอย่างไรบ้าง

วิธีการดูรถ วิธีการซื้อ-ขาย เบื้องต้น ทำอย่างไรบ้าง

ตาม link ที่ให้มานี้ไม่แน่ใจเป็นคันเดียวกับที่จอดประกาศขาย ตรงตลาดสดหาดใหญ่ในหรือเปล่า เห็นจอดริมถนนมีป้ายขายพร้อมเเบอร์โทร ดูๆแล้วน่าจะเป็นคันเดียวกัน ถ้าเป็นคันนี้แพงไปครับ ผมดูสถาพแล้ว ลองดูไปเรื่อยๆใจเย็นๆครับ

ตามหาได้ที่  0819690422

• *

ตาม link ที่ให้มานี้ไม่แน่ใจเป็นคันเดียวกับที่จอดประกาศขาย ตรงตลาดสดหาดใหญ่ในหรือเปล่า เห็นจอดริมถนนมีป้ายขายพร้อมเเบอร์โทร ดูๆแล้วน่าจะเป็นคันเดียวกัน ถ้าเป็นคันนี้แพงไปครับ ผมดูสถาพแล้ว ลองดูไปเรื่อยๆใจเย็นๆครับ

ผมว่าน่าจาใช่ครับ เจ้าของเค้าบอกว่าเค้าอยุ่แุถวธนาคารออมสินหาดใหญ่ในครับ

ถ้าเป็นตามนี้ใช่ครับ สภาพทั่วๆไป ด้านหลังตรงไกล้ๆไฟเลี้ยวขวาบุบเหมือนโดนอะไรอัด ข้างประตูขวามีรอยขีดลึกเห็นสีโป้ว
ผมเคยถามราคาแกบอกมา 119,000 บาทครับ วางหูแทบไม่ทัน

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ดูไปเรื่อยๆ เรียนรู้ให้เยอะๆ ยิ่งกำลังเรียนอยู่ เก็บความรู้ได้อีกแยะๆๆๆ..
ชอบคันไหน ก็เอามาสอบถามพี่ๆในนี้ได้ ถึงจะอยู่หาดใหญ่ กรุงเทพ เชียงใหม่ อุบล หรือสกลนคร
ถ้าเช็ครถดีๆ จับไป ก็ขับกลับบ้านปร๋อสบายใจเลย ไม่ต้องพะวง ไม่ต้องกลัว ..

ดูนู๋เขียวของพี่ตาลดิ ไม่เคยออกจากบ้านไปไหนไกลๆ เลย ทุกวันวิ่งแค่วันละ 10 กม.
พอมาเจอพี่ ไปทั้งเขื่อนศรีนครรินทร์ ไปทั้งอุบล 650 กม. เล็กน้อยจ้า

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline อับดุล

• ชอบใช้ Opel
ตอนที่ผมจะซื้อใช้ Opel corsa
ผมได้ศึกษา หาข้อมูลการใช้ และการซ่อม จากพี่ๆ ใน opel.in.th ประมาณหลายเดือนอยู่เหมือนกัน

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline aor

- เรื่องราคาคอร์ซ่ามือสอง ซื้อแบบทั่ว ๆ ไป นาทีนี้ผมให้ไม่เกิน 90K ครับ อาจมียกเว้นในกรณีที่คุณเจอแบบมือเดียว ประวัติการบำรุง
รักษาครบถ้วน เจ้าของดูแลอย่างดีมาโดยตลอด ตั้งราคาเกินแสน (ด้วยเหตุผลว่า มีคุณค่าทางจิตใจต่อผู้ขายว่างั้นเถอะ-แล้วจะขายมัน
ทำไมว้า) อันนี้ก็แล้วแต่คุณ แต่ผมก็ย้ำว่า ถึงมันจะถูกดูแลมาอย่างโคตรดีแค่ไหนก็ตาม เมื่อได้มาแล้วคุณก็ต้องเอามาปรับปรุงสภาพ
ซ่อมน้อยซ่อมมาก อีกไม่ต่างกัน
- ถ้าคุณจ่ายค่าตัวรถไม่เกิน 90K คุณก็ยังเหลือเงินอีก 40K เป็นค่าใช้จ่ายในการปรับปรุงสภาพ อาจพอรวมถึงการติดตั้งแก๊สด้วย
- ถ้าจะให้แนะนำ ก็เลือกเป็นตัวออโต้เถอะ พวง option ต่าง ๆ อาทิ พวงมาลัยเพาเวอร์ กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า มันมาให้ด้วย
ราคาค่าตัวแบบเกียร์ออโต้กับเกียร์ธรรมดา มันก็ไม่ต่างกัน แต่เกียร์ออโต้เมื่อได้มาแล้ว คุณอาจต้อง overhaul เกียร์ หรือไม่ก็ต้อง
ยกใหม่ เพราะมันมีแนวโน้มว่าจะเสียจะพัง เนื่องจากอายุการใช้งานมานานและการดูแลรักษา (ของเจ้าของคนเก่า ๆ)

• *
ถ้าเป็นตามนี้ใช่ครับ สภาพทั่วๆไป ด้านหลังตรงไกล้ๆไฟเลี้ยวขวาบุบเหมือนโดนอะไรอัด ข้างประตูขวามีรอยขีดลึกเห็นสีโป้ว
ผมเคยถามราคาแกบอกมา 119,000 บาทครับ วางหูแทบไม่ทัน

นั่นเป็นราคาก่อนลดราคาครับ ตอนนี้เหลือ 109000 แล้วครับ

แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ถึงจาเหมาะสมอะครับ

พี่เคยไปดูมาแล้วช่ายปะ

จาได้ต่อพี่เค้าถูก

ผมก็คิดแบบคุณ aor ครับ ไม่น่าเกิน 90K อีกอย่างรถคันนี้คุณที่เป็นเจ้าของปัจจุบันเป็นมือที่สาม

Offline aor

เขาลดจาก 119,000 เหลือ 109,000 เดี๋ยวสักพักยังขายไม่ได้ ก็จะลดเหลือ 99,000 ไม่ก็ 89,000
ใจเย็น ๆ ครับ สนใจจริงก็ไปดูตัวจริง ไปขอลองเครื่องก่อน เก็บเกี่ยวไว้เป็นประสบการณ์ในการดูรถมือสอง
ถ้าชอบจริง ก็ต่อแบบสุด ๆ ไปเลย แนะนำว่าต่อไปเลย 70K (แต่ดูท่าทีของเจ้าของก่อนนะว่าเขาจะไม่ด่าเอา หรือพูดได้ง่ายแค่ไหน)
บอกเขาไปด้วยว่าเป็น นศ. ไม่ค่อยมีตังส์
แต่อย่างซีเรียสนะครับ ได้ก็ได้ ไม่ได้ก็ช่างมัน คอร์ซ่ามีอีกเยอะที่คนอยากขาย หรือกำลังคิดที่จะขาย
เห็นในตลาดตอนนี้ก็หลายคันที่ราคาต่ำกว่า 90K

สำหรับคันนี้เล่าให้ฟังเล่นๆครับ
วันที่ผมโทรไปถาม เขาอธิบายสรรพคุณ(ข้อดี)ของคอร์ซ่าเสียยืดยาวเลย ข้อดีล้วนๆ ไม่มีข้อเสียเลยแม้แต่นิด
ผมฟังไปก็เออไป ไม่เปิดโอกาสให้เราถามข้อสงสัยเลย สุดท้ายผมยิงคำถามไปหนึ่งคำถาม ถ้ารถมันดีอย่างที่บอก(ถามเชิงแซว)
แล้วทำไมถึงคิดจะขายล่ะ อึ้งไปพักนึง ก่อนจะบอกว่าผมมีหลายคัน เออ ถ้ามันดีแล้วทำไมเลือกขายคันที่ดีๆล่ะ  :มั้ง:

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
สุดท้ายผมยิงคำถามไปหนึ่งคำถาม ถ้ารถมันดีอย่างที่บอก(ถามเชิงแซว)
แล้วทำไมถึงคิดจะขายล่ะ อึ้งไปพักนึง ก่อนจะบอกว่าผมมีหลายคัน เออ ถ้ามันดีแล้วทำไมเลือกขายคันที่ดีๆล่ะ 
โดนเต็มๆ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
สำหรับคันนี้เล่าให้ฟังเล่นๆครับ
วันที่ผมโทรไปถาม เขาอธิบายสรรพคุณ(ข้อดี)ของคอร์ซ่าเสียยืดยาวเลย ข้อดีล้วนๆ ไม่มีข้อเสียเลยแม้แต่นิด
ผมฟังไปก็เออไป ไม่เปิดโอกาสให้เราถามข้อสงสัยเลย สุดท้ายผมยิงคำถามไปหนึ่งคำถาม ถ้ารถมันดีอย่างที่บอก(ถามเชิงแซว)
แล้วทำไมถึงคิดจะขายล่ะ อึ้งไปพักนึง ก่อนจะบอกว่าผมมีหลายคัน เออ ถ้ามันดีแล้วทำไมเลือกขายคันที่ดีๆล่ะ
  :มั้ง:

เอ.....คำพูดนี้เหมือนเคยได้ยินที่ไหนน้า :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: หรือว่าแถวนี้หว่า ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline aor

- เห็นด้วยกับพี่ rusdee ครับ คนขายเขาก็อยากขายได้ราคาดี ๆ ก็บรรยายสรรพคุณกันไปซะเว่อร์เลย
หรือถ้ามีคุณค่าทางจิตใจ มีความผูกพันกันมากนัก (ก็เลยตั้งราคาซะสูง) ผมก็อยากถามกลับว่า แล้วจะไปขายมันทำไมล่ะ
- การซื้อ-ขาย ก็คือเรื่องการเจรจาทางธุรกิจ เรื่องของการต่อรอง ผลประโยชน์ลงตัวด้วยกันทั้งสองฝ่ายก็เป็นอันจบ ต่างคนต่างไป
- ไอ้รถเก่า รถมือสอง (หรือหลายมือ) เนี่ย มันก็เหมือนกับคนที่ป่วยอยู่ (ไม่มากก็น้อย) ฉะนั้นการเผื่อเงินไว้รักษาโรคจึงเป็น
เรื่องสำคัญมากครับ (ไม่ใช่ว่ามีเงินอยู่ก้อนเดียว จ่ายไปซื้อรถหมดเลย สักพักก็จะได้จอดไว้ มากกว่าได้ใช้)
ยิ่งเผื่อเงินไว้มากเท่าไหร่ ก็ยิ่งดีเท่านั้น แล้วอีกอย่าง คนที่ป่วยอยู่ อยู่ ๆ จะจับไปวิ่งแข่ง 4x100 ม. มันก็อาจ shock ตายคาสนามได้
(จึงได้บอกให้ปรับปรุงสภาพก่อนเอาไปใช้งานในชีวิตประจำวัน หลังจากนั้น ก็ใช้ไป ดูแลไป ซ่อมไป ถือเป็นเรื่องปกติของรถเก่าครับ)

Offline Kaset

• รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
ดูเหมือนน้องเค้าจะรีบร้อน เหมือนผมทีแรกเลยใจร้อน เอาคันนี้ละ อะไรประมาณนี้ แต่ด้วยการแนะนำของหลายๆคนก็ใจเย็นลง หาเป็นเดือนกว่าจะได้ที่ถูกใจ  ใจเย็นๆนะครับคุณน้อง ซื้อทั้งที   :)

อย่างที่พวกพี่ๆพูดครับ มีอีกเยอะให้เราเลือก ให้เราเป็นเจ้าของ  :D

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

• *
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับบบบบบ

ตอนนี้ผมคิดว่าจาศึกษาข้อมูลไปพลางๆก่อนนะครับ

ก็อยากได้อ่านะ แต่ไม่เป้นไร ไม่รีบร้อนครับ

เงินมันไม่เน่านี่เนาะ

ถามอีกคำถามนึง บ้านเรา(สงขลา)มีศูนย์ที่นำเข้ารถ OPEL ป่าวอะครับ ถามเผื่อไว้ตอนเรียนจบ(แต่คงอีกสักพัก ห้าๆ โปรเจ็คยังไม่ถึงไหน)

ที่สงขลา(หาดใหญ่) มีร้านที่ซ่อมบำรุงรถตระกูลของ GM (opel,chevrolet,daewoo) เท่าที่ใช้บริการ(ไว้ใจได้)มีสองร้านครับ
1.อู่แบงค์แบงค์ อู่เล็กๆ ซ่อมได้ดีไว้ใจได้ ราคาจิ๊บๆ อยู่แถวสะพานดำหาดใหญ่ใน ซอยข้างหรรษาคาเฟ่ เจ้าของชื่อสุวิทย์(081-5400582)
2.อู่ SK service อยู่หน้าศูนย์การยางคอหงษ์ เจ้าของชื่อสมนึก(0819570513)
ผมเป็นเพียงลูกค้าทั้งสองอู่ไม่มีส่วนได้เสียนะครับ
ให้ไว้เป็นข้อมูลครับ

• *
ขอบคุณคับ
แล้วร้านที่นำเข้ารถมีป่าวคับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง