[ Astra ] opel astra cabrio bertone

orro80 · 12344

Offline orro80

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
on: 06 Sep 2010, 15:12
อยากทราบว่าเมืองไทยมีใครใช้ opel astra cabrio bertone บ้างรึเปล่าครับ แล้วมีใครพอมีความรู้บ้างรึเปล่าครับ อยากทราบข้อมูล ขอบคุณครับ
« Last Edit: 27 Apr 2011, 19:45 by ยัยแมวอ้วน »

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #1 on: 06 Sep 2010, 15:34
เท่าๆที่เห็นตัวเป็นๆ ก็คันที่อยู่ในอู่สินครับ..
ยอมรับนะว่า หาคนใช้ด้วยอ่ะยากมาก ไทกร้า ยังเจอมากกว่า 3 คันแล้ว..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #2 on: 06 Sep 2010, 15:51
ต้องการข้อมูลเรื่องอะไรคร้าบ...  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline aor

Reply #3 on: 06 Sep 2010, 16:19
จะเอาไปทำไมครับข้อมูล
หรือว่าท่านมีรุ่นนี้ใช้อยู่ ยังไงเอามาโชว์กันบ้างนะครับ คงเป็นแอสตร้ารุ่นที่หาได้ยากสุดละครับ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #4 on: 07 Sep 2010, 00:12
อืม...
โดยปกติรุ้นนี้บ้านเรามีน้อยมากๆ
เดิม เครื่องเป็น c20ne เกียร์ ออโต้ ปดติเหมือน ซีดานเท่าๆไปครับ เว้นแต่ หล่อกว่ามากๆ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline orro80

• *
Reply #5 on: 07 Sep 2010, 14:07
ผมมีตัวอยู่ครับ กำลังปั้นอยู่หากระบอกโช๊ค ประทุนอยู่มันรั่วครับ เจ้าของเดิมแปลงมา กำลังทำหล่ออยู่ครับ อยากทราบที่ซื้ออะไหล่พึ่งมาเล่นครับ ยังไงขอคำแนะนำด้วยขอบคุณครับ

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
Reply #6 on: 07 Sep 2010, 14:30
ว้าว..............น่าจะหนึ่งเดียวในไทยม้าง............

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE

Offline aor

Reply #8 on: 07 Sep 2010, 14:43
เข้าไปปรึกษาอู่สินเลยครับ เจ้าสำนักท่านมีอยู่คันนึง อะไหล่ตัวไหนไม่มีท่านคงช่วยสั่งให้ได้
ที่ท่านมีอยู่นั้นเป็นคันสีเขียว หรือว่ามาจากเซียงกงบางนา รีบเอารูปมาอวดกันบ้างครับ
Astra F Bertone สภาพเดิม ๆ มันสวยอยู่แล้ว ถ้าพรรคพวกจะเล่นแต่งออกไปแนว J (Japan) ก็ดูจะเสียของนะครับ

Offline zaffy

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: Zafira 1.8CD
  • สีรถ : บรอนซ์
  • เครื่องยนต์: Z18XE
Reply #9 on: 07 Sep 2010, 14:46
เคยเห็นสีแดงทะเบียนชลบุรีมาซ่อมที่อู่โปรครับ คันนั้นน่าเสียดายเห็นว่าไปอัดเสามา :สำนึก:  อีกคันที่เห็นก็ของพี่สินครับ :ตาปิ้ง:

Offline kastra

• ผู้เยี่ยมยุทธ
Reply #10 on: 10 Sep 2010, 10:07
เคยเจอที่พัทยา เมื่อ 10 กว่าปีก่อน คันที่เจอสืน้ำเงิน กระจกมองข้างเป็นรุ่น 8 วาว

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #11 on: 10 Sep 2010, 15:44
เคยเจอที่พัทยา เมื่อ 10 กว่าปีก่อน คันที่เจอสืน้ำเงิน กระจกมองข้างเป็นรุ่น 8 วาวล์
ทำไมเบอตัน ไม่เอาชุดของ GSi ไปทำล่ะครับ..?

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

• รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
Reply #12 on: 10 Sep 2010, 16:17
http://www.tradecarview.com/used_car/japan%20car/opel/astra/649325/

ที่ญี่ปุ่นขายกันแสนกลางๆเองอะ รวมค่าส่งทางเรือแล้ว มาลงท่าแหลมฉบังเลย....... แต่จะโดยภาษีอีกเท่าไหร่หว่า..... :หนาว:

Reply #13 on: 10 Sep 2010, 18:13
คงไม่กี่ตังค์ อ่ะครับ.. ;D

Reply #14 on: 13 Sep 2010, 10:31

200% อย่างต่ำอะครับ .... ปัญหาคือเกิดตีราคาตลาดจากราคาซื้อรวมระวางเรือแสนนิดๆ มาเป็นสักสามสี่แสนก็อ่วมแล้วอะ  :จุก:
http://www.tradecarview.com/used_car/japan%20car/opel/tigra/599429/
อยากได้คันนี้อะครับ ค่ารถบวกใส่ตู้ 20ฟุตมาก็ไม่ถึงแปดหมื่นถึงแหลมฉบัง แต่จากนั้นอีกกี่แสนละครับ  :หนาว: อะฝันต่อ....
« Last Edit: 13 Sep 2010, 14:27 by Korza »

Offline aor

Reply #15 on: 13 Sep 2010, 10:43

200% อย่างต่ำอะครับ .... ปัญหาคือเกิดตีราคาตลาดจากราคาซื้อรวมระวางเรือแสนนิดๆ มาเป็นสักสามสี่แสนก็อ่วมแล้วอะ  :จุก:

ใช่ครับพี่ เพราะมันไม่ใช่รถบ้านปกติทั่ว ๆ ไป แต่มันออกเป็นแนวสปอร์ต 2 ประตู ดูหรูเพราะเปิดประทุน อันนี้ศุลกากรเพ่งเล็งแน่นอน
แม้อายุมันจะเก่าเกิน 10 ปี และมูลค่าจริงมันจะไม่กี่ตังส์ก็ตาม แต่การที่จะไปนั่งเถียงกับ จนท. ก็มีหวังได้จ่ายแพงกว่าปกติแน่
ที่ยุโรปมันก็ไม่กี่ตังส์ เพราะความที่โอเปิ้ลไม่ใช่แบรนด์หรูและแพงอะไร คนทั่วไปซื้อหาได้ มันจะมีคุณค่าก็ต่อเฉพาะกลุ่ม และคนที่เห็น
คุณค่าอย่างพวกเรา ๆ ท่าน ๆ ในที่นี้ คนอื่นที่ไม่รุจักก็มองแค่ว่าเป็นของแปลก ก็แค่นั้น

Offline aor

Reply #16 on: 13 Sep 2010, 11:07
- ผมเคยเล็งคันนี้ไว้ Astra G Coupe จำได้ว่าราคาอยู่ 700-800 USD เท่านั้นเอง แต่บริษัทที่ขายมันเป็นบริษัทแยกชิ้นส่วนรถ
ให้พรรคพวกที่ญี่ปุ่นติดต่อไปก็ไม่ค่อยจะได้เรื่อง (คนขายเขาดูไม่สนใจส่งออกนอกประเทศ) แล้วผมจะนำเข้าไปอินเดีย (ก่อนเอา
กลับไทย) แต่ก็ติดกระบวนการเรื่องควบคุมการนำเข้ารถเก่า (แม้จะมีเอกสิทธิ์พิเศษก็ตาม) เพราะอินเดียปกป้องอุตสาหกรรมรถยนต์
ภายในประเทศมากพอสมควร ก็ไม่แน่ใจว่าถ้าเขาส่งมาให้ จะได้รับอนุญาตให้เข้าอินเดียหรือไม่ (ถ้าไม่ได้ แต่เสียตังส์ไปแล้ว คงจับ
โยนทิ้งทะเลมั๊ง) และข้อกังวลสุดท้าย คือการประเมินราคาเพื่อเก็บภาษี 200% นั่นแหละครับ (เพราะมันสปอร์ต 2 ประตู) เลยล้มเลิก
ความคิด
- ความอยากยังไม่สิ้นสุดครับ เกิดไปเจอ Corsa C 1.8 เกียร์ธรรมดา 5 ประตู สีฟ้าที่ชอบอีก คราวนี้ก็จะเอาให้ได้ เตรียมจะโอนเงิน
ไปแล้ว ปรากฏว่าคนอื่นคว้าไปก่อน (ก็โชคดีของผมไป ที่หมดความกังวลเรื่องต่าง ๆ)
- ยังครับ กิเลสยังหนาอยู่ สั่งจากนอกประเทศไม่ได้ ก็ลองดูโอเปิ้ลในประเทศ (อินเดีย) บ้าง มันก็หน้าตาไม่ได้ขี้เหล่อะไรเท่าไหร่
มีอยู่ 3 รุ่นที่เห็นคือ คอร์ซ่า บี (มีตัวซีดาน, 5 ประตู และ Caravan ไม่มีตัว 3 ประตู) แอสตร้า เอฟ และเวคตร้า ซี (รุ่นนี้ขายประมาณ
3-4 แสนบาท) คราวนี้ไม่ได้ซีเรียสอะไรแล้ว (เพราะอกหักจากโอเปิ้ลที่ญี่ปุ่น) ก็ไปดูเล่น ๆ คันแรกเป็นตัวซีดาน ไม่ค่อยชอบ
รูปทรงมัน ก็เลยผ่าน (จริง ๆ แล้วสนใจตัว Caravan มากกว่า) พอมาคันที่ 2 คราวนี้เต็ม ๆ เลย โดนเต็ม ๆ Caravan (ไม่เรียก
Corsa Van เพราะแบบนั้นมันคือคอร์ซ่า 3 ประตูที่ท้ายทึบ) สภาพนิ๊ง สีเหลือง เครื่อง 1.6 (รุ่น Top สุด) เป็น made in India
ก็เลยได้มาแบบขำ ๆ
- แชร์ประสบการณ์กันน่ะครับ

Reply #17 on: 13 Sep 2010, 14:20
พี่อ้อ.. Tigra A เป็น HardTop ครับ เปิดหลังคาบ่ได้
บ้านเราน่าจะมีมากกว่า 10 คันนะ แต่ไม่ค่อยมีใครเอาออกมาโชว์
เพราะที่ผมเคยเจอตัวเป็นๆ มี สีแดง 2 (เต้นท์ 1 รถบ้าน 1) สีเทา 1 และที่อู่สินอีก 1 (เหลืองรึป่าว?)
แต่สมัยผมหา Gsi แรกๆ เห็นมีประกาศขายในเต้นท์เป็น สีเทาด้วย แต่เคยไปเห็นสีแดงแล้ว ราคาสูง(สมัยนั้น 600K)
ไม่กล้าเล่นเลย ก็เลยมอง GSi อย่างเดียว ตั้งงบไว้ 250K ก็เลยได้ GSi มาครอบครอง

Corsa C ที่สิงคโปร์ มีเยอะมาก ยิ่งรุ่น Cambo ด้วย เต็มถนนเลย.. แต่สู่ VWGolf 5 GTI ไม่ได้ ที่นั่นคนใช้เยอะจริงๆ

Offline aor

Reply #18 on: 15 Sep 2010, 10:36
- ครับพี่นุ่น ถึงหลังคาจะเปิดไม่ได้ แต่มันก็ 2 ประตูที่ออกแนวสปอร์ต ซึ่งอาจถูกเพ่งเล็งเวลานำเข้ามาได้
จริง ๆ แล้ว Tigra มันก็พื้นฐานเดียวกันกับคอร์ซ่า ใช้ platform เดียวกัน คอนโซล หน้าปัทม์ ก็เรียกว่าแทนกันได้เลย เครื่องก็พอ ๆ กัน
ไม่น่าจะแพงเลย อาจเป็นที่ว่าเอาเข้ามาน้อย หายาก ในยุโรปก็ไปนอนอยู่ใน junkyard หรือสุสานรถกันเรียบร้อยแล้ว ผมเคยเจอ
ประกาศขายใน one2car นานมาแล้ว ตั้งราคาที่ห้าแสน (กูจะบ้า)
- ส่วนคอร์ซ่ารุ่น Combo คงไม่ไหวครับพี่ รถเป็นรถขนของชัด ๆ แต่ผมชอบกระจกข้าง (หูช้าง) ของมันอ่ะ ใหญ่ดี เดี๋ยวมีเวลาไป
เดินเล่นแถวยุโรป จะหาซื้อมาติดคอร์ซ่าที่บ้านดีกว่า แบบขำ ๆ

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #19 on: 15 Sep 2010, 11:26
 8) 8) 8)

corsa ยักษ์...

พี่บัติ เอาเลยฮะ ไว้ขนของเวลาไปเที่ยว.... นอนในนั้นได้เลย...  8) 8) 8)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Reply #20 on: 15 Sep 2010, 11:29
กลัว Tigra จะเป็นห้าแสนเหมือนกันครับ จากที่ราคารถส่งถึงแหลมฉบังไม่ถึงแสน แต่ผ่านพิธีการแล้วอ่วม  :จุก:
อยู่ในจั้งยาดหลายคัน .... :ไถ:   แบบวิ่งสามหมื่นกว่าโล ...... ฝันต่ออีกอะ

http://www.tradecarview.com/used_car/japan%20car/opel/tigra/

Offline aor

Reply #21 on: 15 Sep 2010, 11:42
- ในเว็ปนี้ เมื่อก่อนมี Tigra คันสีส้มด้วย (สีเหมือนคันในเว็ปสินออโต) ใส่แม็ค Steinmetz ขอบ 15 ท้ายรถยังมีแม็คเดิมพร้อมยางใส่มาให้ด้วย ราคาก็ประมาณ 3,000 USD
- เมื่อก่อนอีกเหมือนกัน ที่ได้ยินว่ามี Astra Bertone ทั้งคันเข้ามา จอดขายที่เซียงกงบางนา แต่ซื้อไปแล้ว ก็คงต้องออกกำลัง (ภายใน) จดทะเบียนกันอีก (ก็คงหลักแสนอัพ)
- ผมว่า สำหรับ Tigra ถ้ารออีกสักหน่อย ในไทยอาจจะมีคนปล่อย ราคาไม่น่าจะเกิน 3 แสน (ให้แบบเต็มที่เลย) เพราะจริง ๆ แล้ว
มันไม่มีมูลค่ามากนักในตลาดรถ เพราะไม่ใช่แบรนด์หรู ไม่ใช่รถตลาด ไม่ใช่รถคลาสิค แต่มีคุณค่าทางใจของพวกเรา พวกคนบ้าโอเปิ้ล

Reply #22 on: 15 Sep 2010, 13:10
วิ่งมา 2 หน้าแล้ว ไม่รู้ว่า รถของท่านเจ้าของกระทู้ เป็นยังงัย..
เอารูปมาโชว์หน่อย...

Offline opelfirst

• *
Reply #23 on: 12 Nov 2010, 15:45
อยู่ในบ้านถ่ายไม่เต็มคันครับ ตอนนี้หลังคาเสียอยู่ต้องเปิดมือเลยไม่ได้ขับไปใหนเลย :'(

• *
Reply #24 on: 12 Nov 2010, 15:46
ใครพอชี้เป้าที่ซ่อมประบอกไฮโดรลิคหลังคาบ้างครับหนาวแล้วอยากออกไปซิ่งบ้าง :หนาว:

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #25 on: 12 Nov 2010, 15:53
 8) ทะเบียน ชลบุหรเปล่า ยินดีได้รู้จักครับบบ รถพี่สวยมาก หอๆๆๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Reply #26 on: 12 Nov 2010, 16:05
กระบอกไฮโดรลิค ลองสอบถามร้านซ่อมไฮโดรลิคแล้วรึยังครับ
แถวๆรังสิต ที่บ้านเคยเอาของรถแบ็คโฮ(โคมัตสึ) ไปซ่อม ถูกมากมาย.. แต่ถ้าเป็นอันเล็กๆ เขาจะคิดยังงัยไม่รู้ครับ

• *
Reply #27 on: 12 Nov 2010, 16:54
ไม่ทราบว่าพอมีเบอร์โทรบ้างรึเปล่าครับ ขอบคุณนะครับ ไว้ขอเข้าแก๊งด้วยนะครับ :สำนึก:

Reply #28 on: 15 Nov 2010, 10:28
รูป

Reply #29 on: 15 Nov 2010, 10:30
เอาไปอีก

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง