รบกวนหน่อยคับอยากดูห้องเครื่อง corsaที่วางเครื่อง 4e เทอโบคับแล้วก็เครื่อง vios

toonko · 23323

Offline toonko

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
รบกวนหน่อยคับ สมาชิกทุกท่าน อยาก ชมห้องเครื่อง cosa ที่วางเครื่องใหม่ ที่วางเครื่อง 4e เทอโบร์ กับ ที่วางเครื่อง vios คับ
กำลังมีความคิดจะวางไหม่เมื่องบประมาณพร้อมคับ ที่วางไหม่ไม่ไช่อะไรนะคับ อยากแรง แต่ชอบบอดี้นี้คับ

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
อันนี้ 4e-fte ตอน version inter บน

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

• รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
อันนี้ version ซ่อนแอบอยู่ข้างหน้า

http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

ส่วนอันนี้ 1nz-fe ใน corsa ของพี่ชัย blackhole

clip ถ่ายโดยพี่โทนี่

รายละเอียดอื่นๆ ตั้งกะเริ่มวางอยู่ที่นี่ครับ

http://www.opel.in.th/index.php/topic,4807.0.html

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ถ้าอยากแรงและของเล่นเยอะก็ 2 ตัวนี้แหละครับ... x16xe มันหาของยาก+ราคาแพง

ว่างๆมาลองก็ได้ครับ ว่ามันใช่สิ่งที่อยากได้หรือเปล่า....  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline GSI GODZILA

ถ้าอยากแรงและของเล่นเยอะก็ 2 ตัวนี้แหละครับ... x16xe มันหาของยาก+ราคาแพง

ว่างๆมาลองก็ได้ครับ ว่ามันใช่สิ่งที่อยากได้หรือเปล่า....  :)
ต้นพูดถูกครับ คบตัวมันเองรีดกำลังได้สุดๆ เทคโนโลยีของรถฝรั่งสู้ยุ่นได้สบาย อีกทั้งอู่วางไม่จบปัญหาบานเบอะ แล้วไม่รับผิดชอบก็ทำกันได้ x16xe เอาจริงๆพอหาได้ สนใจโทรมาครับ 0816282537 เม้ง

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
แต่บอกก่อนนะฮะ....  x16xe ของแต่งหายากนะ... :สำนึก:

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
หาได้ ไม่ยาก แต่ซื้อไหวหรือเปล่า อีกเรื่องครับ  :dead:

สูตรผมนะ X16 ถ้าอยากแรง
- Cam Stage 2 (ราคาราวๆ 500 ปอน)
- ท่อร่วมไอดี Lexmual RAM (900 ปอน)
- Header หลายสำนัก (300 ปอน)
- LSD (550 ปอน)
- กล่อง Haltech (1000 ยูเอส ไม่รวมจูน)

Step นี้ เกียร์ 1-2 น่าจะสูสีกับ B16A ครับ แต่สับสามเมื่อไหร่ โดนแน่นอน (พูดถึง B16 เดิมๆที่สมบูรณ์นะครับ พวกกินห่อหมก ยังไงเราก็โดน)

คุ้มหรือไม่ ลองพิจารณาดูครับ

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

• *
อันนี้ 4e-fte ตอน version inter บน
งบบานปรายมั้ยคับ ถ้าวางคงเป็น ep91 ตัวที่อยุ่ไย granza อะคับ
เกียธรรมดา คันนี้วางเดิมๆไม่ย้ายเทอโบไว้ด้านบน เบล็ดเสร็จมันอยุ่ที่ไหนไหล่คับ
แล้วอู่ที่วางจบๆ มีที่ไหนมั่งคับ

งบบานปรายมั้ยคับ ถ้าวางคงเป็น ep91 ตัวที่อยุ่ไย granza อะคับ
เกียธรรมดา คันนี้วางเดิมๆไม่ย้ายเทอโบไว้ด้านบน เบล็ดเสร็จมันอยุ่ที่ไหนไหล่คับ
แล้วอู่ที่วางจบๆ มีที่ไหนมั่งคับ

ค่าเครื่องอยู่ที่ไม่เกิน 20000  ค่าวาง  20000   อื่นๆตามแต่จะ want ครับ   ส่วนอู่  ชั่วโมงนี้คงไม่พ้นพี่เอ ประดิษฐ์ยนต์ ที่รังสิตอ่ะ

Offline finn-first

• หนึ่งในใต้หล้า
  • สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
ตื่นเช้าได้น่ะ วันนี้ อย่าลืม sticker กับ เสื้อล่ะ ;D ;D

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

• *

ค่าเครื่องอยู่ที่ไม่เกิน 20000  ค่าวาง  20000   อื่นๆตามแต่จะ want ครับ   ส่วนอู่  ชั่วโมงนี้คงไม่พ้นพี่เอ ประดิษฐ์ยนต์ ที่รังสิตอ่ะ
ค่าวาง ราคานี้หรอคับ ทำไมสูงจังคับ  แล้วร้านประดิษยน ชำนาญวาง opel หรอคับ แล้วปนะมานกี่วันเสร็จคับ

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE

ค่าวาง ราคานี้หรอคับ ทำไมสูงจังคับ  แล้วร้านประดิษยน ชำนาญวาง opel หรอคับ แล้วปนะมานกี่วันเสร็จคับ

ไม่สูงหรอกครับ ลองไล่อ่านตามนี้ดูึครับ ตอนนี้กำลังวางอยู่2คัน หลายคันไปวางถูกๆแล้วไม่จบ ก็ต้องมาแก้งานที่นี่ละครับ งบบานอีก :D

http://www.opel.in.th/index.php/topic,5065.0.html

Offline beer3000

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • ถ้าบินได้ บินไปแล้ว

ค่าเครื่องอยู่ที่ไม่เกิน 20000  ค่าวาง  20000   อื่นๆตามแต่จะ want ครับ   ส่วนอู่  ชั่วโมงนี้คงไม่พ้นพี่เอ ประดิษฐ์ยนต์ ที่รังสิตอ่ะ
ค่าวาง ราคานี้หรอคับ ทำไมสูงจังคับ  แล้วร้านประดิษยน ชำนาญวาง opel หรอคับ แล้วปนะมานกี่วันเสร็จคับ

อย่าคิดมากครับ วางข้ามสายพันธ์ราคาประมาณนี้แหละครับ 20000 จบไม่แพงครับ ของผม วางไปกว่าจะจบ รวมค่าเครื่องจะช่างกิ๊กก๊อก เเก้งานไป4-5อู่ เกือบ 70000 ครับ

ทำโอเบิ้ล วางเครื่องหมดไป 110000 หล่อเกิีน
CORSA 4E AT 4 SPEED OVER DRVE สีดำ MAXเทา12ก้านขอบ15 พิษณุโลก
ร้าน TB.COM จำหน่าย+ซ่อมคอมพิวเตอร์ 086-9342868
ปล.ไม่มีเวลาออน รบกวนโทรติดต่อ คับ

กรองอากาศ....  :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:

lap Time

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
กรองอากาศ....  :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:

เท่ห์ดีออกเหมือนของรถบรรทุก4ล้อใหญ่เลย :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline Omega VIP

เหมือนจะเป็นเสื้อกรองรถกะบะนะครับ 

ส่วนการวางข้ามสายพันธ์ 20000 บ.นี่ขั้นต่ำนะครับ  ถ้าเราจะเอาระบบน้ำมันใหม่ สายไฟเปลี่ยนใหม่ก็อาจจะบานปลาย ( ซึ่งผมทำแบบนี้กับรถตัวเอง และ คนสนิท เพราะ ถ้าเอารถไปติดแก๊ส แล้วเกิดมีไฟฟ้าช๊อต อาจจะต้องซื้อรถใหม่เลยนะครับ ) รวมทั้งถ้าจะพ่น Undercoat เพื่อกันสนิทก็อาจจะบานปลายกว่านี้ครับ ทุกอย่างมันขึ้นกับรายละเอียดที่เราต้องลงกับทางอู่ครับ

ว่างจากแก้แท่นเครื่องจะไปเป็นตีที่เลสใส่ครับ กลองไม่เปลี่ยน แล้วครับเสียงมัน บึ้มๆ ดีครับ

ทำโอเบิ้ล วางเครื่องหมดไป 110000 หล่อเกิีน
CORSA 4E AT 4 SPEED OVER DRVE สีดำ MAXเทา12ก้านขอบ15 พิษณุโลก
ร้าน TB.COM จำหน่าย+ซ่อมคอมพิวเตอร์ 086-9342868
ปล.ไม่มีเวลาออน รบกวนโทรติดต่อ คับ

Offline aor

"อย่าคิดมากครับ วางข้ามสายพันธ์ราคาประมาณนี้แหละครับ 20000 จบไม่แพงครับ ของผม วางไปกว่าจะจบ รวมค่าเครื่องจะช่างกิ๊กก๊อก เเก้งานไป4-5อู่ เกือบ 70000 ครับ"

โหพี่ ถ้า 70K เนี่ย เป็นผมเลือกไปวาง Z14XE ไม่ก็เพิ่มอีกหน่อยได้ตัว X18XE1 ไปแล้วนะครับ (ไม่ได้ซ้ำเติมนะครับ)

• รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE

โหพี่ ถ้า 70K เนี่ย เป็นผมเลือกไปวาง Z14XE ไม่ก็เพิ่มอีกหน่อยได้ตัว X18XE1 ไปแล้วนะครับ (ไม่ได้ซ้ำเติมนะครับ)

70K นี่ราคาของ X18XE1 มะต้องเพิ่มครับ..... แรงงงงงงอีกตั้งหาก  :D

"อย่าคิดมากครับ วางข้ามสายพันธ์ราคาประมาณนี้แหละครับ 20000 จบไม่แพงครับ ของผม วางไปกว่าจะจบ รวมค่าเครื่องจะช่างกิ๊กก๊อก เเก้งานไป4-5อู่ เกือบ 70000 ครับ"

ปัญหา ของคน อยู่ต่างจังหวัดมันไม่เหมือนใน กทม หรือเมืองใหญ่ครับ...

จะให้พูดตรงๆ คือ ช่างไม่มีปัญญาซ่อมรถเราครับ

ช่างมีปัญญาเอารถเราเข้าอู่เขานะครับ แต่ว่าไม่มีปัญญาทำให้มันจบ ซ่อมไป ก็ลาม เพราะว่าไม่เข้าใจไม่รู้เรื่องทำไม่เป็น แปลงไปเรื่อย เจ้าของก็เสียเงิน 10000 แทนที่จะเสียเงิน 1000 มันเลยทำให้ราคารถมัน ถูกๆๆๆ โคตรๆๆๆๆ เนี้ยครับ.... :สำนึก:

ถ้าเปลี่ยนลง เครื่องที่มันซ่อมเป้นมันก็จบ เราใช้งานตอไปได้ อะไหล่ที่ไม่ใช่เครื่องยังพอสามารถ บอกที่ซื้อ แล้วให้มันเปลี่ยนให้ได้ ไม่ต้องไปดัดแปลงมัน อย่างมากก็ต่อสายให้ผมคุยกับช่างว่าต้องทำอย่างไร แกะอย่างไรครับ...  :)

lap Time

พลาดไปจริงๆ ครับ ตอนนั้น ไม่มีความรู้เรื่องการวางเครื่องจริง ช่างที่ทำให้ก็รู้จักกันตกลงกันที่ 32000 เองครับทำไปทำมา หม้อนำไม่ได้ ท่อไอเสียไม่ได้โดนไป 50000 ครับ ชุด ไมความเร็วก็ไม่ทำให้ต้องมาทำเองครับ แท่นเครื่องวางมามันฝืนอีกครับ เครื่องมีปัญาหวิ่งไม่ดี เกิดจากวายสายไม่เข้าระบบ 100% ต้องแก้อีกตอนนี้วายสายแก้จบแล้ววิ่งมันมากครับ เหลืออย่างเดียวออกตัวกับรอบลง600 รถสั่น แท่นเครื่องชัวครับ  นัดแก้วันศุกร์นี้ก็จบแล้วครับ 1000 กว่าบาท ไปจบอู่ที่ 5 ครับ
อู่ที่ 1 กับอู่ที่ 2 โคกัน อู่ที่ 1 วางเครื่อง (ห่วยมากนึกว่าเก่งตอนแรกคุยซะเทพมาก กินกำไรมากไปด้วย คำนวนคร่าวให้วางเครื่องกินกำไรไป 20000 เห็นจะได้แถมทำมาไม่ดีด้วย)
อู่ที่ 2 วายสาย โดนไป 9000 กว่าบาท ห่วยมากวายสายไม่เข้าระบบ แพงก็แพง เอาไปแก้ 3-4 รอบไม่ได้ วิ่งโคตรกะตุก(ก็ทำใจมันคงมีความสารถเท่านี้จริงๆ)
อู่ที่ 3 อู่นี้สิแจ๋งจิง อู่ช่างยัพหลังสองแควสนุกเกอร์เทพโคตร อู่นี้ก็วางเครื่องดีซะด้วยไม่แพงมาก ราว 36000 จบรวมค่าไมความเร็ว ท่อไอเสีย หม้อน้ำแล้วด้วยนะครับ แต่เรามาเจอกันช้าไปเอา ไปแก้เรื่องไมความเร็วกับเครื่องกระตุก เปลี่ยนสายหัวเทียน จบ ราคาดีงานก็ดีมากครับที่นี่
อู่ที่ 4 อู่เฉลิมมอเตอร์ นี่คืออู่ที่ชื่อดังเรื่องวายสายที่สุดในพิษณุโลก ผมรอคิวมา 2 เดือน ทำ 3 อาทิต์จบเลยครับ วิ่งขึ้น โคตรๆ แก้ 700 จบเลย
อู่ที่ 5 รอไปแก้แท่นเครื่อง เดี๋ยวจะรายงานผลว่าอู่นี้ดีไหมนะครับ
อู่ทำสี ทำสีห่วยมาก อู่บัง ทางไปสนามกีฬากลางครับอย่าเข้านะครับไม่งั้นจะเสียใจมากผมโดนมาแล้ว แพงก็แพงห่วยมากไม่เก็บงานเลยครับ

Offline Omega VIP

ตามที่ต้นบอกเลยครับ  ถ้าพี่อยากรู้จริง ลองทิ้งเบอร์ให้คนใช้งาน Opel โทรฯมาปรึกษาดูสิครับ 

กอล์ฟ เจอเหตุการณ์ผู้ใช้ Opel โดนช่างฟันมาจนเบื่ออ่ะ  บางครั้งก็ต้องแนะนำอย่างนั้น อาทิเช่น เปลี่ยนฝาพานไทมิ่ง พร้อมปั้มน้ำ วาล์วน้ำ และ หัวโต X20XEV 32000 บ. ( มันคงสั่งจากเยอรมันมาทาง DHL มั่งครับ  ราคาสูงขนาดนั้น )

บางอย่างมันต้องปรับให้เข้ากับการใช้งานจริงๆ  เพราะ ช่วงล่าง รึ ตัวถัง รถ Opel ก็เหนือกว่ารถที่ตัวถังบางๆ รุ่นใหม่อยู๋แล้วครับ  อยู่อู่กลางมา สภาพแต่ล่ะคันที่เข้ามา  ไม่รู็ว่าจะเอาชีวิตรอดได้แค่ไหน

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ตามที่ต้นบอกเลยครับ  ถ้าพี่อยากรู้จริง ลองทิ้งเบอร์ให้คนใช้งาน Opel โทรฯมาปรึกษาดูสิครับ 

กอล์ฟ เจอเหตุการณ์ผู้ใช้ Opel โดนช่างฟันมาจนเบื่ออ่ะ  บางครั้งก็ต้องแนะนำอย่างนั้น อาทิเช่น เปลี่ยนฝาพานไทมิ่ง พร้อมปั้มน้ำ วาล์วน้ำ และ หัวโต X20XEV 32000 บ. ( มันคงสั่งจากเยอรมันมาทาง DHL มั่งครับ  ราคาสูงขนาดนั้น )

บางอย่างมันต้องปรับให้เข้ากับการใช้งานจริงๆ  เพราะ ช่วงล่าง รึ ตัวถัง รถ Opel ก็เหนือกว่ารถที่ตัวถังบางๆ รุ่นใหม่อยู๋แล้วครับ  อยู่อู่กลางมา สภาพแต่ล่ะคันที่เข้ามา  ไม่รู็ว่าจะเอาชีวิตรอดได้แค่ไหน

นี่ถ้าสั่งผ่าน UPS คงจะแพงกว่านี้อีกนะเนี่ย 8) 8) 8)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

นี่ถ้าสั่งผ่าน UPS คงจะแพงกว่านี้อีกนะเนี่ย 8) 8) 8)

8) 8) 8) 8) 8) 8)

lap Time

Offline aor

ประสบการณ์ที่ท่านเบียร์มานำเชียร์เป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ มากครับ
- บางทีเราคิดเรื่องค่าใช้จ่าย เรื่องประหยัดมาก่อน แต่ที่ไหนได้ กลายเป็นประเภท เสียน้อยเสียยาก กลับแพงกว่าปกติก็มีเยอะไป
ฉะนั้น ก็ลอง ๆ หันมาพิจารณาเรื่องความน่าเชื่อถือ ฝีมือ ความเป็น professional ของอู่ มาเป็นอันดับต้น ๆ (ก่อนเรื่องเงิน) ก็น่าจะดี
ผมว่าระยะทางในเมืองไทยไม่ใช่ปัญหาใหญ่ จะอยู่เหนือสุดหรือใต้สุด ถ้าเจออู่ที่วางใจได้ใน กทม. เข้ามามันก็คุ้ม
- แต่เรื่องการวางเครื่องใหม่นี่สิ อาจเป็นประเด็นเกี่ยวข้องกับเรื่องระยะทาง เพราะเมื่อวางเครื่องเสร็จใหม่ ๆ (ผมเคยแต่ overhaul)
และทดลองใช้ไปสักพัก มันอาจมีปัญหาตามมา (ซึ่งก็เป็นไปได้) และอาจต้องนำรถกลับไปแก้ไขที่อู่ที่วางเครื่องมา แต่ทั้งนี้ มันก็ขึ้น
อยู่กับว่าจะให้เวลาแก่อู่ที่เขาวางเครื่องมากน้อยแค่ไหน ยิ่งให้เวลาเขามากหน่อย ให้เวลาอู่ทดสอบมากหน่อย ปัญหาที่ตามมาจากการ
วางเครื่องใหม่ น่าจะลดลง (แต่ถ้ายังมีอยู่ แต่ถือเป็นเรื่องธรรมดา) อันนี้ผมพยายามคิดแบบเอาใจช่างมาใส่ใจตัวเองนะ ซึ่งประโยชน์
มันก็ตกอยู่กับเจ้าของรถแหละ (ช้า ๆ ได้พร้าเล่มงาม) แต่ส่วนใหญ่เจ้าของรถจะเร่งและอยากได้รถเร็ว ๆ ในขณะที่อู่เก่ง ๆ งานเขาก็เยอะ

ปัญหาของคนใช้ เท่าที่ผมรับทราบมา (รับโทรศัพท์ประมาณวันละ 10 สายอย่างต่ำ) ผมจะถามก่อนว่า อยู่ที่ไหนครับ(ถ้าใครเคยโทรมา)

ในต่างจังหวัด มันมีหลายอำเภอครับ ห่างจากตัวเมือง หลาย 10 km เวลาที่มันพังเนี้ยมันไม่ได้บอกเราก่อนครับ เวลาที่ซ่อมเลยต้องซ่อมตามมีตามเกิด(ขนาดเมื่อก่อนผมอยู่เชียงใหม่ยังลำบาก)

จะบอกว่าเข้า 0 เชฟ ค่าบริการขึ้นต้น 500 คือเช็คเทค ยังไม่ได้ซ่อมอะไรเลยครับ ผมก็เคยโดน แล้วซ่อมได้ไม่้ได้ค่อยว่ากัน

รถ opel สมาชิกหลายๆคนซื้อมาเพราะ่ว่ามันถูกครับ(สาเหตุบอกไปแล้ว) แต่เอามาก็ซ่อมกันอาน เพราะว่าเจ้าของเก่าซ่อมไม่ได้(เลยขายถูก)

เรารู้ว่าอะไรเป็นอะไร แต่ช่างบางทีมันดื้อ.... แปลงซะจนจาก 1000 กลายเป็น 10000 แล้วก็ไม่หาย ทั้งๆที่ถ้ารู้จริงๆ ค่าอะไหล่ไม่กี่บาท

ผมเองมองที่ ปัญหาและการแก้ครับ ต่างคนต่างปัญหากัน การแก้ต้องต่างกัน ถ้ารักมันจริงๆ การวางเครื่องข้ามสายพันธุ์ ต้องทำตามที่ ผมแนะนำ และวางอู่ที่แนะนำ เพื่อที่จะให้งานออกมาจบ ไม่บานปลาย ย้ำหลายๆๆๆๆทีมากๆ ก็ยังมีพลาดมาเรื่อยๆ ก็ช่วยไปเรื่อยๆ งานวางเครื่อง ถ้าทำไม่ไดีมันก็แก้ไขกันนจนกว่าจะตรงจุดครับ แต่ถ้าเครื่องมันเป็นอะไร อู่ข้างทางที่ไหนก็ซ่อมได้ ถ้าเลือกวางเครื่องซ่อมง่ายๆนะครับ ปัญหาก็เลยกลับมาที่อู่วางอีก... วิธีแก้ถ้าพูดแบบเป็นเพื่อนสนิทๆกัน จะบอกว่า มึงเชื่อกูเถอะ อ่ะครับ เพราะว่าบางทีพูดไปจนหมดแล้ว ไม่เชื่อ ต้องเสียเงินอีกเกือบๆเท่านึุง ถึงจะรู้ว่า รู้งี้กูเชื่อมึงก็ได้.... ประมาณเนี้ยอ่ะครับ

ถ้าการดัดแปลงมันเกินรับได้ประเภท ตัดหมดเลาะใหม่ ก็คงไม่แนะนำครับ แต่ถ้าอยู่ในระดับ ขยับเคาะ ไม่เสียตัวถัง ผมจะดูเป็นเคสๆไป บางคันก็ซ่อมจบง่ายๆ บางคันวางใหม่คุ้มกว่าครับ...

ถ้าเครื่องมันมีช่างที่เข้าใจมันและซ่อมมันได้ง่ายๆ แบบเครื่องโตโยต้า(เพราะ่ว่าเด็กช่างยนต์ได้รับบริจาคเครื่อง toyota เก่า เพื่อใช้ในการเรียนการสอน มันเลยทำมาเยอะ) อะไรมันก็ง่ายครับ

จะช่วยได้เท่าที่ช่วยได้และแนะนำในสิ่งที่ต้องรู้ครับ...ที่เหลือ เจ้าของรถตัดสินใจเองครับ ยังไงก็จะพาไปให้จนกว่าตัวถังจะผุขับไม่ได้กันไปข้างนึงครับ  :)

lap Time

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
วางเครื่องตรงยี่ห้อมันดีตรงวางไม่ยาก แต่ข้ามพันธ์มาเมื่อไร..เตรียมโทรตามพี่เอได้เลย  :)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline plawahn

• CarreraZ Racing *~Thai-Nichi Instituof technology
เดิมๆครับ เปลี่ยนโบขึ้นเฮดอย่างเดียว ที่เหลือเดิมหมด

อิอิ

ปรี๊ดปร๊าดดีครับ :D :D :D :D :D :D :D

STATUS :: ***COMPLETE CORSA TURBO !!!!!***

- PLAWAHN LADY RACING SCHOOL รับเปิดคอร์ส สอนสุภาพสตรีซิ่งอย่างปลอดภัย*

เรื่องจริงครับ .......  8) 8) 8) 8) 8)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง