### ขอคำแนะนำค่า ติดฟิลม์รถยนต์กันกี่ % กัน&

SaMaNTa · 9451

Offline SaMaNTa

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • ขอให้พ่อหลวง ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน
ตามหัวข้อกระทู้เลยค่ะ ตอนนี้ฟิลม์ที่รถเริ่มลอกหลุดแล้ว ก็เลยว่าจะติดฟิลม์รถใหม่ ไม่อยากให้ % สีเข้มนัก ขอแบบสีกลางๆ ถ้าสีเข้มกลัวว่ากลางคืนจะขับลำบากอ่ะค่ะ แต่ก็ไม่แน่ใจ % เท่าไรถึงจะโอเค (ไม่เอาแบบมีปรอทนะคะ) รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆๆๆค่า    :)

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ผมใช้เกรดถูกของลามิน่า pop50รอบคันครับรวมบานหน้ากำลังดีไม่มืดไปไม่สว่างไปครับ :) :) :)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
เลือก 40% ในบานหน้า ส่วนที่เหลือเลือก 60% ได้ครับป้าตู๋ แต่ขอปรอทนะครับ  แดดเมืองไทยหน้าร้อน มันไม่ใช่ร้อนธรรมดา ต่อให้เป้นกระจกตัดUVยังเอาไม่อยู่ ( ในโอเมะจะเป็นแบบนี้ )

Offline bat

• bat
หน้า-หลัง 40 % - ข้าง 60 %  ปรอท (ใน 45  ;D ;D ;D)

• ขอให้พ่อหลวง ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน
ผมใช้เกรดถูกของลามิน่า pop50รอบคันครับรวมบานหน้ากำลังดีไม่มืดไปไม่สว่างไปครับ :) :) :)

น้าหมอ ขอบคุณมากนะค่า แต่ เอไม่ทราบน้าหมอติดฟิลม์มาราคาประมาณเท่าไหร่ค่า   :)

เลือก 40% ในบานหน้า ส่วนที่เหลือเลือก 60% ได้ครับป้าตู๋ แต่ขอปรอทนะครับ  แดดเมืองไทยหน้าร้อน มันไม่ใช่ร้อนธรรมดา ต่อให้เป้นกระจกตัดUVยังเอาไม่อยู่ ( ในโอเมะจะเป็นแบบนี้ )

น้องกอล์ฟ ติดฟิลม์ยี่ห้อไรอ่ะจ๊ะ กลัวว่าติดฟิลม์ปรอทแล้วจะทำให้คนอื่นเดือดร้อนน่ะ เอหรือว่าไม่  :มั้ง:

หน้า-หลัง 40 % - ข้าง 60 %  ปรอท (ใน 45  ;D ;D ;D)

คุณบัติ ขอบคุณมากค่า ใช้ฟิลม์ยี่ห้อไรค่า หรือว่าไปติดที่อู่ประดิษฐ์ยนต์อ่ะค่า  :)

รถกอล์ฟ ติด 2 ยี่ห้อในคันเดียว  ใช้ฟิล์มทั้งหมด 4 เบอร์อ่ะครับ  ราคาไม่ถูกนะครับ  ใช่ทั้ง Lamina และ Hi - Cool ครับป้า  :) :)

รถกอล์ฟ ติด 2 ยี่ห้อในคันเดียว  ใช้ฟิล์มทั้งหมด 4 เบอร์อ่ะครับ  ราคาไม่ถูกนะครับ  ใช่ทั้ง Lamina และ Hi - Cool ครับป้า  :) :)

แหม เลือกไม่ถูกล่ะสิว่าจะใช้ไรดี แพงซะด้วย ป๋าจิงๆด้วยอ่ะ ล้อเล่นจ้า ;D

(กอล์ฟ พี่ pm ไปตอบมาด้วยนะ)

แหม เลือกไม่ถูกล่ะสิว่าจะใช้ไรดี แพงซะด้วย ป๋าจิงๆด้วยอ่ะ ล้อเล่นจ้า ;D

(กอล์ฟ พี่ pm ไปตอบมาด้วยนะ)

เรียบร้อยแล้ว  ทีหลังเล่น M เลยม่ะครับ  ตอบกันเร็วจริงๆ  8) 8) 8)

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ของรถผม โอเมก้า ติด ของ 3 m ที่ภูเก็ต บานหน้า 40 ที่เหลือ 60 ราคา 5000 บาท เห้ยมากๆครับ... แพงก็แพง ร้อนก็ร้อน คราวหน้าจะไม่ได้กินเงินผมอีกแน่นอน..ไอ้ยี่ห้อนี้...

corsa เป็น hi cool บานหน้า เดิม 40 แต่แกะออก เพราะว่า มันมืดไป(ตอนนี้ขับกลางคืนมีความสุขมากๆครับ มองเห็นทุกอย่าง.. ) ตอนนี้เลยไม่มีฟิลม์ครับ บาน ข้าง 45 ธรรมดา หลัง มีปรอต์ด้วยแต่จำเบอร์ไม่ได้...

ติดกันใหม่ก็น่าจะ 2000 นิดๆครับ... โทรหาพี่บัติจิฮะ...  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

ของรถผม โอเมก้า ติด ของ 3 m ที่ภูเก็ต บานหน้า 40 ที่เหลือ 60 ราคา 5000 บาท เห้ยมากๆครับ... แพงก็แพง ร้อนก็ร้อน คราวหน้าจะไม่ได้กินเงินผมอีกแน่นอน..ไอ้ยี่ห้อนี้...

corsa เป็น hi cool บานหน้า เดิม 40 แต่แกะออก เพราะว่า มันมืดไป(ตอนนี้ขับกลางคืนมีความสุขมากๆครับ มองเห็นทุกอย่าง.. ) ตอนนี้เลยไม่มีฟิลม์ครับ บาน ข้าง 45 ธรรมดา หลัง มีปรอต์ด้วยแต่จำเบอร์ไม่ได้...

ติดกันใหม่ก็น่าจะ 2000 นิดๆครับ... โทรหาพี่บัติจิฮะ...  :)

น้องต้น ขอบคุณมากค่ะ Hi Cool บานหน้า 40% มืดไปเหรอคะ

ติดใหม่ประมาณ 2,000 นิดๆเองเหรอ น่าสนนิ แต่พี่เคยโทรไปคุยกับช่างที่ติดฟิลม์ที่คุณกุ้ง (พ่อน้องเก้า) แนะนำ เค้าบอกว่าประมาณ 3,500 ค่า แต่เค้าจะมาติดให้ที่บ้านเลยนะ แต่ เดี๋ยวก่อนไว้พี่โทรหาคุณบัติก่อนท่าจะดีนะเนี่ย
  :)

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti

ติดกันใหม่ก็น่าจะ 2000 นิดๆครับ... โทรหาพี่บัติจิฮะ...  :)

น้องต้น ขอบคุณมากค่ะ Hi Cool บานหน้า 40% มืดไปเหรอคะ ได้ไว้เดี๋ยวพี่โทรหาคุณบัติค่า   :)

สำหรับผมเท่านั้นฮะ...

คนทั่วไปเขาก็ใช้กัน 40 ฮะ...

ผมนิสัยเสีย ขับกลางคืนบ่อย เวลาที่มันมืดๆ ผมจะกลัวแล้วขับได้แค่ ไม่เกิน 100 ครับ มองไม่ค่อยเห็นทาง...

แต่ถ้า ไม่มีอะไรมาบังตา ขับได้เร็วกว่าเยอะเลยครับ เมื่อกี้ ขับจาก อ.ปง จ.พะเยา มาเชียงใหม่ รวมเวลาเติมแก๊ส รวมกด Atm ระยะทาง 220 กม ขับทางเขา 95 % ผมวิ่ง 3 ชั่วโมง พอดีครับ

คนอื่นเขาไม่โรคจิตอย่างผมมั้งฮะ...  :อุ่น:

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

น้องต้น ขอบคุณมากค่ะ Hi Cool บานหน้า 40% มืดไปเหรอคะ
ติดใหม่ประมาณ 2,000 นิดๆเองเหรอ น่าสนนิ แต่พี่เคยโทรไปคุยกับช่างที่ติดฟิลม์ที่คุณกุ้ง (พ่อน้องเก้า) แนะนำ เค้าบอกว่าประมาณ 3,500 ค่า แต่เค้าจะมาติดให้ที่บ้านเลยนะ แต่ เดี๋ยวก่อนไว้พี่โทรหาคุณบัติก่อนท่าจะดีนะเนี่ย

อ้าวไหนตอนนั้นเห็นบอกว่าลามิน่าทุกเบอร์ทุกเกรดสองพันกว่าบาทเองรู้สึกว่าจะ 2,700-หรือยังไงเนี่ยอ่ะครับ มาติดถึงบ้านด้วย(หรือผมจำผิดหว่า) ยังไงๆก็ขอเถอะครับเรื่องฟิล์มปรอทเนี่ยสงสารคนใช้ถนนร่วมกับเราเถอะครับ  มันก่อให้เกิดปัญหากับผู้ร่วมทางไม่ว่าจะกลางวันหรือกลางคืน ผมว่าหลายๆคนก็น่าจะประสบกันมาบ้างแล้วนะครับขับรถตามหลังรถที่ติดฟิล์มปรอทตอนสักเที่ยงๆนี่เป็นยังไงกันบ้างครับดวงอาทิตย์ทั้งดวงมาอยู่ที่กระจกทั้งหน้าและหลังเลยใช่ป่ะครับตาแทบบอดไม๊ ;D ;D ;D แต่มันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลที่คนไทยจะทำอะไรก็ได้ใครจะเป็นไรไม่สนแต่ใครอย่ามาทำไรให้เราเคืองก็แล้วกัน  มันก็แล้วแต่ดุลยพินิจของแต่ละคนอ่ะครับต่างจิตต่างใจ  จริงๆผมก็มีความคิดอยากจะติดฟิล์มปรอทเหมือนกันนะเพราะมันทำให้เรามีความสุขยามขับขี่กลางแสงแดดที่แผดร้อนบนถนนยิ่งรถติดๆด้วยนะ โอ้วส์...สวรรค์จริงๆ แต่คิดๆดูแล้วไม่เอาดีกว่ากลัวจะถูกเพื่อนร่วมทางด่าเหมือนกับที่เราเคยด่าชาวบ้านเค้าว่าทำให้เราแสบตาขับรถลำบาก เช่นพวกติดไฟตัดหมอกแล้วเปิดแบบไม่มีเหตุอันควรฉันท์ใดฉันท์นั้นเลยครับ เลยมาติดแบบธรรมดาอัตราการสะท้อนแสงต่ำประมาณ16%ได้มั๊งครับ เข้าด่านก็สบายเพราะว่าเพราะตะหรวดมองเห็นสิ่งผิดปกติภายในได้ง่าย(ก็เรามันสุจริตชนนี่ไม่มีไรต้องปิดบังอยู่แล้ว) พอดีกว่าเพ้อเจ้อแต่เช้าอีกแล้ว

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline Hui

• นักรบพเนจร
  • **
  • รุ่นรถ: corsa joy1.4 3D
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: C14 เดิมๆ
ของผมติด hi cool หน้า60% รอบคัน80% แอร์เย็นดีครับกลางวัน แต่ขับกลางคืนมืดมา แต่ในเมืองก็ยังมองเห็นOK.ครับ
ควรติด หน้า40% ประตูคู่หน้า60% ที่เหลือ80%ครับ :D

ออ ปรอตของผม มันแค่ รู้สึกว่ามันเงาๆฮะ เงาเหมือนรถคนอื่นนะครับ เพราะว่าตัวด้านข้างมันไม่ค่อยสะท้อนเท่านั้นเอง... ไม่ใช่แบบ ปรอตกระจกนะฮะ... อันนั้นก็โหดเกิน... :shock:

แค่แบบที่มีส่วนผสมอยู่บ้างฮะ.... :น้ำร้อน:

lap Time

Offline bat

• bat
คือปรอท 5-10 % มันไม่สะท้อนแรงมากมายอะไรหรอกครับ มันแค่เงาๆ อย่างที่ต้นบอกละ ข้อดีคือ เมื่อโดนแสงหรือแดดจ้าๆ จะทำให้คนข้างนอกมองไม่เห็นข้างใน
แต่กรณี ของป้าตู๋ ต้องการโชว์หน้าตาคนขับ  ;D ;D ;D  ไม่ต้องเอาปรอทก็ได้    8) 8) 8)

Offline อับดุล

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ชอบใช้ Opel

อ้าวไหนตอนนั้นเห็นบอกว่าลามิน่าทุกเบอร์ทุกเกรดสองพันกว่าบาทเองรู้สึกว่าจะ 2,700-หรือยังไงเนี่ยอ่ะครับ มาติดถึงบ้านด้วย(หรือผมจำผิดหว่า) ยังไงๆก็ขอเถอะครับเรื่องฟิล์มปรอทเนี่ยสงสารคนใช้ถนนร่วมกับเราเถอะครับ  มันก่อให้เกิดปัญหากับผู้ร่วมทางไม่ว่าจะกลางวันหรือกลางคืน ผมว่าหลายๆคนก็น่าจะประสบกันมาบ้างแล้วนะครับขับรถตามหลังรถที่ติดฟิล์มปรอทตอนสักเที่ยงๆนี่เป็นยังไงกันบ้างครับดวงอาทิตย์ทั้งดวงมาอยู่ที่กระจกทั้งหน้าและหลังเลยใช่ป่ะครับตาแทบบอดไม๊ ;D ;D ;D แต่มันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลที่คนไทยจะทำอะไรก็ได้ใครจะเป็นไรไม่สนแต่ใครอย่ามาทำไรให้เราเคืองก็แล้วกัน  มันก็แล้วแต่ดุลยพินิจของแต่ละคนอ่ะครับต่างจิตต่างใจ  จริงๆผมก็มีความคิดอยากจะติดฟิล์มปรอทเหมือนกันนะเพราะมันทำให้เรามีความสุขยามขับขี่กลางแสงแดดที่แผดร้อนบนถนนยิ่งรถติดๆด้วยนะ โอ้วส์...สวรรค์จริงๆ แต่คิดๆดูแล้วไม่เอาดีกว่ากลัวจะถูกเพื่อนร่วมทางด่าเหมือนกับที่เราเคยด่าชาวบ้านเค้าว่าทำให้เราแสบตาขับรถลำบาก เช่นพวกติดไฟตัดหมอกแล้วเปิดแบบไม่มีเหตุอันควรฉันท์ใดฉันท์นั้นเลยครับ เลยมาติดแบบธรรมดาอัตราการสะท้อนแสงต่ำประมาณ16%ได้มั๊งครับ เข้าด่านก็สบายเพราะว่าเพราะตะหรวดมองเห็นสิ่งผิดปกติภายในได้ง่าย(ก็เรามันสุจริตชนนี่ไม่มีไรต้องปิดบังอยู่แล้ว) พอดีกว่าเพ้อเจ้อแต่เช้าอีกแล้ว
เห็นด้วยกับน้าหมอ
แต่ของผมติด 80% ดำ รอบคัน บานหน้า 40% Lamina ราคาประมาณ 2 พันกว่าบาท
ส่วนใหญ่ที่ติดกัน 60% รอบคัน และบานหน้า 40%
แต่อาจรอติดบานหน้าไว้ก่อนก็ได้ เพราะอาจไม่ชินกับฟลิม์ที่ติดใหม่ หลังจากอาจติดที่ 40% หรือ 60% บานหน้า

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

ปรอทที่ใช้ในอุตสาหกรรมฟิล์ม  คนล่ะชนิดกับที่ใช้ฉาบในอุตสาหกรรมกระจกนะครับ  ต้องทำความเข้าใจกันก่อน  แล้วฟิล์มเกรดดีเนื้อปรอทมันแค่ระดบไมครอนครับ

ไม่ใช่ฟิล์มยี่ห้อโนเนม  รึ มียี่ห้อแต่ของปลอม  อันนั้นกระจกส่องเงาดีๆเลยครับ  ผมก็เคยครับตอนอยู่อู่เฮีย รถที่เครมกระจกกับบ.ประกัน ร้อยล่ะ 80% บ.มันเน้นถูกครับ

บานหน้าเต็มแค่ 600 ยี่ห้อไม่ต้องพูดถึง  ติดกันทั่วๆไป ไม่มีห้องกระจก ไม่ควบคุมอุณหภูมิที่ 20 C ไม่มีการล้างกระจก และ ดูดฝุ่นในรถครับ 

เหตุผลว่าทำไมควรติดฟิล์มตั้งแต่ออกรถกันใหม่ๆ เค้าเลี่ยงฝุ่นในห้องโดยสารคัรบ

อ้าวไหนตอนนั้นเห็นบอกว่าลามิน่าทุกเบอร์ทุกเกรดสองพันกว่าบาทเองรู้สึกว่าจะ 2,700-หรือยังไงเนี่ยอ่ะครับ มาติดถึงบ้านด้วย(หรือผมจำผิดหว่า) ยังไงๆก็ขอเถอะครับเรื่องฟิล์มปรอทเนี่ยสงสารคนใช้ถนนร่วมกับเราเถอะครับ  มันก่อให้เกิดปัญหากับผู้ร่วมทางไม่ว่าจะกลางวันหรือกลางคืน ผมว่าหลายๆคนก็น่าจะประสบกันมาบ้างแล้วนะครับขับรถตามหลังรถที่ติดฟิล์มปรอทตอนสักเที่ยงๆนี่เป็นยังไงกันบ้างครับดวงอาทิตย์ทั้งดวงมาอยู่ที่กระจกทั้งหน้าและหลังเลยใช่ป่ะครับตาแทบบอดไม๊ ;D ;D ;D แต่มันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลที่คนไทยจะทำอะไรก็ได้ใครจะเป็นไรไม่สนแต่ใครอย่ามาทำไรให้เราเคืองก็แล้วกัน  มันก็แล้วแต่ดุลยพินิจของแต่ละคนอ่ะครับต่างจิตต่างใจ   จริงๆผมก็มีความคิดอยากจะติดฟิล์มปรอทเหมือนกันนะเพราะมันทำให้เรามีความสุขยามขับขี่กลางแสงแดดที่แผดร้อนบนถนนยิ่งรถติดๆด้วยนะ โอ้วส์...สวรรค์จริงๆ แต่คิดๆดูแล้วไม่เอาดีกว่ากลัวจะถูกเพื่อนร่วมทางด่าเหมือนกับที่เราเคยด่าชาวบ้านเค้าว่าทำให้เราแสบตาขับรถลำบาก เช่นพวกติดไฟตัดหมอกแล้วเปิดแบบไม่มีเหตุอันควรฉันท์ใดฉันท์นั้นเลยครับ เลยมาติดแบบธรรมดาอัตราการสะท้อนแสงต่ำประมาณ16%ได้มั๊งครับ เข้าด่านก็สบายเพราะว่าเพราะตะหรวดมองเห็นสิ่งผิดปกติภายในได้ง่าย(ก็เรามันสุจริตชนนี่ไม่มีไรต้องปิดบังอยู่แล้ว) พอดีกว่าเพ้อเจ้อแต่เช้าอีกแล้ว

เรื่องฟิลม์ปรอท ก็อย่างที่น้าหมอบอกแหละค่ะ ต่างจิตต่างใจค่ะ

น้าหมอคะ เห็นบอกว่าใช้เกรดถูกของลามิน่า ไม่ทราบว่าราคาประมาณเท่าไหร่ + ไปติดฟิลม์ที่ไหนมาคะ

ของผมติด hi cool หน้า60% รอบคัน80% แอร์เย็นดีครับกลางวัน แต่ขับกลางคืนมืดมา แต่ในเมืองก็ยังมองเห็นOK.ครับ
ควรติด หน้า40% ประตูคู่หน้า60% ที่เหลือ80%ครับ :D

คุณ Hui ขอบคุณมากนะค่า

คือปรอท 5-10 % มันไม่สะท้อนแรงมากมายอะไรหรอกครับ มันแค่เงาๆ อย่างที่ต้นบอกละ ข้อดีคือ เมื่อโดนแสงหรือแดดจ้าๆ จะทำให้คนข้างนอกมองไม่เห็นข้างในแต่กรณี ของป้าตู๋ ต้องการโชว์หน้าตาคนขับ  ;D ;D ;D  ไม่ต้องเอาปรอทก็ได้    8) 8) 8)
[/color]

คุณบัติ อ้อเหรอคะ ขอบคุณที่แนะนำนะคะ  :o >:( :o  แต่ตู๋ว่าควรติดปรอทสัก 15% ไปเลยดีกว่าม่ะ จะได้เห็นคนขับเพราะหน้าตาดีเกินนนน  8) :o 8)  

อ้าวไหนตอนนั้นเห็นบอกว่าลามิน่าทุกเบอร์ทุกเกรดสองพันกว่าบาทเองรู้สึกว่าจะ 2,700-หรือยังไงเนี่ยอ่ะครับ มาติดถึงบ้านด้วย(หรือผมจำผิดหว่า) ยังไงๆก็ขอเถอะครับเรื่องฟิล์มปรอทเนี่ยสงสารคนใช้ถนนร่วมกับเราเถอะครับ  มันก่อให้เกิดปัญหากับผู้ร่วมทางไม่ว่าจะกลางวันหรือกลางคืน ผมว่าหลายๆคนก็น่าจะประสบกันมาบ้างแล้วนะครับขับรถตามหลังรถที่ติดฟิล์มปรอทตอนสักเที่ยงๆนี่เป็นยังไงกันบ้างครับดวงอาทิตย์ทั้งดวงมาอยู่ที่กระจกทั้งหน้าและหลังเลยใช่ป่ะครับตาแทบบอดไม๊ ;D ;D ;D แต่มันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลที่คนไทยจะทำอะไรก็ได้ใครจะเป็นไรไม่สนแต่ใครอย่ามาทำไรให้เราเคืองก็แล้วกัน  มันก็แล้วแต่ดุลยพินิจของแต่ละคนอ่ะครับต่างจิตต่างใจ  จริงๆผมก็มีความคิดอยากจะติดฟิล์มปรอทเหมือนกันนะเพราะมันทำให้เรามีความสุขยามขับขี่กลางแสงแดดที่แผดร้อนบนถนนยิ่งรถติดๆด้วยนะ โอ้วส์...สวรรค์จริงๆ แต่คิดๆดูแล้วไม่เอาดีกว่ากลัวจะถูกเพื่อนร่วมทางด่าเหมือนกับที่เราเคยด่าชาวบ้านเค้าว่าทำให้เราแสบตาขับรถลำบาก เช่นพวกติดไฟตัดหมอกแล้วเปิดแบบไม่มีเหตุอันควรฉันท์ใดฉันท์นั้นเลยครับ เลยมาติดแบบธรรมดาอัตราการสะท้อนแสงต่ำประมาณ16%ได้มั๊งครับ เข้าด่านก็สบายเพราะว่าเพราะตะหรวดมองเห็นสิ่งผิดปกติภายในได้ง่าย(ก็เรามันสุจริตชนนี่ไม่มีไรต้องปิดบังอยู่แล้ว) พอดีกว่าเพ้อเจ้อแต่เช้าอีกแล้ว
เห็นด้วยกับน้าหมอ แต่ของผมติด 80% ดำ รอบคัน บานหน้า 40% Lamina ราคาประมาณ 2 พันกว่าบาท
ส่วนใหญ่ที่ติดกัน 60% รอบคัน และบานหน้า 40%
แต่อาจรอติดบานหน้าไว้ก่อนก็ได้ เพราะอาจไม่ชินกับฟลิม์ที่ติดใหม่ หลังจากอาจติดที่ 40% หรือ 60% บานหน้า

ขอบคุณมากนะคะ คุณอับดุล แต่ตู๋คงติดประมาณ 60 รอบคัน บานหน้า 40 อ่ะค่ะ แต่ไปติดฟิลม์ที่ไหนเหรอคะ ทำไมถูกจังเลย  :มั้ง:

Offline conan^o^

• นักรบพเนจร
  • **
  • หนุ่มเพชรสาวสารคาม 080-0253279
  • No.: 174
  • รุ่นรถ: corsa B 5 D
  • สีรถ : สีขาว
  • เครื่องยนต์: C14NZ
มีร้านอยู่แถวๆสองพี่น้อง สุพรรณบุรี เพื่อนติดมารอบคับ 1,500บาท
ใช้ของ lamina ปรอทเต็มบานด้านหน้า 40 % ด้านขาง 80 % ดำธรรมดาไม่มีปรอท
งานเนีบยมากใช้เวลาติดประมาณ 1 วัน ต้องโทรจองล่วงหน้า
แต่จะอยู่ไกลป่าวน้า :มั้ง:

พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ (พยาบาลเวชปฏิบัติ)โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลเขากระปุก อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี 76130
080-0253279

Offline อับดุล

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ชอบใช้ Opel
ขอบคุณมากนะคะ คุณอับดุล แต่ตู๋คงติดประมาณ 60 รอบคัน บานหน้า 40 อ่ะค่ะ แต่ไปติดฟิลม์ที่ไหนเหรอคะ ทำไมถูกจังเลย 

ติดตั้งแถว  บางกะปิ ศรีนครินทร์ เป็นคนกันเอง เลยได้ราประมาณนี้ ว่าแต่ใช้ Opel รุ่นใหนละ  คุณ SaMaNTa

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

ขอบคุณมากนะคะ คุณอับดุล แต่ตู๋คงติดประมาณ 60 รอบคัน บานหน้า 40 อ่ะค่ะ แต่ไปติดฟิลม์ที่ไหนเหรอคะ ทำไมถูกจังเลย  

ติดตั้งแถว  บางกะปิ ศรีนครินทร์ เป็นคนกันเอง เลยได้ราประมาณนี้ ว่าแต่ใช้ Opel รุ่นใหนละ  คุณ SaMaNTa

ตู๋ใช้ Opel Corsa 5D ค่า ถึงว่าราคาไม่แพงเพราะเป็นคนกันเองนี่เอง (ไม่อยากจะบอกเลยว่า ใกล้บ้านมากค่า เพราะตู๋อยู่สุขาภิบาล 3 ค่า
« Last Edit: 30 Sep 2010, 23:17 by SaMaNTa »

ติดตั้งแถว  บางกะปิ ศรีนครินทร์ เป็นคนกันเอง เลยได้ราประมาณนี้ ว่าแต่ใช้ Opel รุ่นใหนละ  คุณ SaMaNTa

โชคดีของป้าตู๋เลยครับใกล้บ้านนิดเดียวเอง

ติดตั้งแถว  บางกะปิ ศรีนครินทร์ เป็นคนกันเอง เลยได้ราประมาณนี้ ว่าแต่ใช้ Opel รุ่นใหนละ  คุณ SaMaNTa

โชคดีของป้าตู๋เลยครับใกล้บ้านนิดเดียวเอง

ยังค่ะยังน้าหมอ โชคยังมาไม่ถึงดีทีค่า จุ๊ จุ๊ ตู๋แค่บอกว่าใกล้บ้านเท่านั้นเองน้า  8)  :)  8)

Offline joyalice

• JoYaLiceZ iS iN tHe WonDerLanD ^__^
  • No.: 44
  • รุ่นรถ: Astra Van 1.6v
  • สีรถ : Violet
วันนั้นนู๋เจอพี่ตู๋ที่อู่พี่เอด้วยค่ะ แต่นู๋อยู่ในรถ พี่ตู๋ขับไปแล้ว เลยไม่ได้สวัสดีเลยย

นู๋ติด 40 / 60 / 80 ค่ะ แบบว่าเรื่องมาก เลยเอาหมดเลย

ของนู๋ Astra Van  8 บาน : 2 บานหน้าหลัง 40 / 2 บานตรงคนขับ 60 / 4 บานหลังตรงคนนั่งและแวน 80

ตอนนี้เจอปัญหาถอยหลังในที่มืดจะมองไม่เห็นค่ะ และกลัวทุกอย่างที่ไม่มีไฟค่ะ 555555

ต้องไปติดไฟให้สว่างขึ้นอะค่ะ เพราะว่ามองไม่ค่อยเห็น

แบบว่าเคยอ่านเจอในหนังสืออะไรสักอย่างนึงนี่แหล่ะครับจำไม่ได้เค้าว่าเรื่องหลักการเลือกค่า%ฟิล์มกรองแสงติดรถยนต์ให้เข้ากับฮวงจุ้ยคนขับมันมีง่ายๆครับเลยเอามาบอกปู้ตู๋เผื่อมีประโยชน์ครับ

หลักการเค้าว่าให้เลือก % ฟิล์มมากกว่าอายุเรา 1ขั้น เช่นอายุ 80จะใช้80%ไม่ได้ต้องใช้ 90-100แต่มันไม่มีเลยอนุโลมให้ใช้ได้ที่ 80% ส่วนของป้าตู่ผมว่าใช้แค่

60%ก็พอมั๊งครับ ;D ;D ;D อ่ะๆๆๆๆๆๆล้อเล่ง :สำนึก: :สำนึก: :สำนึก:

วันนั้นนู๋เจอพี่ตู๋ที่อู่พี่เอด้วยค่ะ แต่นู๋อยู่ในรถ พี่ตู๋ขับไปแล้ว เลยไม่ได้สวัสดีเลยย

นู๋ติด 40 / 60 / 80 ค่ะ แบบว่าเรื่องมาก เลยเอาหมดเลย

ของนู๋ Astra Van  8 บาน : 2 บานหน้าหลัง 40 / 2 บานตรงคนขับ 60 / 4 บานหลังตรงคนนั่งและแวน 80

ตอนนี้เจอปัญหาถอยหลังในที่มืดจะมองไม่เห็นค่ะ และกลัวทุกอย่างที่ไม่มีไฟค่ะ 555555

ต้องไปติดไฟให้สว่างขึ้นอะค่ะ เพราะว่ามองไม่ค่อยเห็น

อ้าว น้องจอยเองเหรอคะ เห็นอยู่เหมือนกันว่ารถใครขับเข้ามานะ เสียดายจังเลยไม่ได้คุยกับคนสวยประจำเว็บซะนิ

หลังจากพี่กลับจากอู่คุณเอ พี่ก็ขับไปที่อู่พี่สุรชัยต่อ เจอน้องเจี๊ยบด้วยค่ะ เห็นบอกว่าแฟนผมไปอู่ประดิษฐ์ยนต์ อะไรประมาณนั้น
พี่ก็อ้าวสงสัยใช่เลยสวนกันซะนิ

ขอบคุณนะคะน้องจอย เพื่อนพี่ก็แนะให้ติด 80 เหมือนกัน แต่พี่กลัวขับตอนกลางคืนจะลำบากมองไม่ถนัด (แก่แหล่ะ) ขอแบบไม่เข้มมากท่าจะดี  :)

แบบว่าเคยอ่านเจอในหนังสืออะไรสักอย่างนึงนี่แหล่ะครับจำไม่ได้เค้าว่าเรื่องหลักการเลือกค่า%ฟิล์มกรองแสงติดรถยนต์ให้เข้ากับฮวงจุ้ยคนขับมันมีง่ายๆครับเลยเอามาบอกปู้ตู๋เผื่อมีประโยชน์ครับ

หลักการเค้าว่าให้เลือก % ฟิล์มมากกว่าอายุเรา 1ขั้น เช่นอายุ 80จะใช้80%ไม่ได้ต้องใช้ 90-100แต่มันไม่มีเลยอนุโลมให้ใช้ได้ที่ 80% ส่วนของป้าตู่ผมว่าใช้แค่

60%ก็พอมั๊งครับ ;D ;D ;D อ่ะๆๆๆๆๆๆล้อเล่ง :สำนึก: :สำนึก: :สำนึก:

น้าหมอ รัยค่ารัย แหมแซวตะลอดเลยนะคะเนี่ย  >:(  ตู๋ก้อว่างั้นแหละ หนังสือเล่มนั้นท่าจะเชื่อถือได้นะเนี่ย ถึงว่า...รถน้าหมอติดฟิลม์มืดตื้อตือเลย เข้มซะ ฮ่า ฮ่า ฮ่า  8)  8)  8)

น้าหมอ รัยค่ารัย แหมแซวตะลอดเลยนะคะเนี่ย  >:(  ตู๋ก้อว่างั้นแหละ หนังสือเล่มนั้นท่าจะเชื่อถือได้นะเนี่ย ถึงว่า...รถน้าหมอติดฟิลม์มืดตื้อตือเลย เข้มซะ ฮ่า ฮ่า ฮ่า  8)  8)  8)

อ่า.... พี่หมอผม... โดนซะเองแล้ว...  :o 8) 8)

lap Time

ป๋มติดแค่pop50เองอ่ะครับ จะเอา40เค้าบอกม่ะมีเลยต้องจำใจupไม1stepอ่ะ ;D ;D ;D

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ป๋มติดแค่pop50เองอ่ะครับ จะเอา40เค้าบอกม่ะมีเลยต้องจำใจupไม1stepอ่ะ ;D ;D ;D

เรื่องของคนชอบโชว์อะครับ อิอิ   ยิ่งตอนขับผ่านรถเมล์แล้วผู้โดยสารเขามองทะลุซันรูฟลงมา ..... ตื่นเต้น ตื่นเต้น  ;D

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง