ช่วงล่าง Astra 16 valve

godgi · 6856

Offline godgi

• ผู้เยี่ยมยุทธ
เนื่องจากเวลาออกตัว เบรค หรือขึ้นเนินหลังเต่า จะมีเสียงดังมากๆ คนที่เดิมถนนหันมามอง   :shock:(กึกๆๆ) แต่เวลารถออกตัววิ่งไปแล้วก็เงียบปกติดี
ซึ่งก็เป็นมานานหลายปีแล้วนะครับ ซึ่งตอนต้นปีนี้ ผมก็เลยตัดสินใจไล่เปลี่ยนช่วงล่างหน้าชิ้นไหนที่เห็นว่าน่าจะเกิดเสียงก็เปลี่ยนหมด(ตังหมดเป๋าเลย :-X)แต่อาการที่ว่าก็ยังเป็นอยู่ เซ็ง :ตาย:
จนมาช่วงต้นอาทิตย์นี้ เอารถไปเปลี่ยนยางหุ้มเพลามา ช่างเค้าดูช่วงล่างให้ สรุปที่มันดังมาจาก น๊อตยึดที่ปีกนกมันคลายตัว เวลาเบรคหรือ ออกตัว ปีกนกมันเลยให้ตัวตามล้อ ส่งผลให้เกิดเสียงดัง
พอมาวันนี้ลองขับเงียบมากๆเลย  จำได้ความรู้สึกนี้เหมือนตอนออกป้ายแดงเลย(แอบเว่อร์ :หึหึ:)  โชคดีมากๆเลย คิดไว้กะว่าจะเบิก อะไหล่จากศูนย์เชพโลเลต มาเปลี่ยนอีกครัง ไม่งั้นผมคงอ่วมเลย (อะไหล่เก่าที่เปลี่ยนออกมาครั้งแรกก็ยังพอใช้งานได้อยู่เสียดายตังมากมาย :แงๆ:)
สอบถามเรื่องนึงครับคือช่างเค้าว่า เพลาขับที่ว่าพอถอดล้อออกสามารถออกแรงดึงออกได้เลย ใช่เพลาจุดที่ออกจากเกียร็ไปเข้าล้อหรือไม่ครับ  แล้วเพลาที่ว่านี้ควรเปลี่ยนเมื่อมีอาการยังไงครับ  :มั้ง:    (เมื่อก่อนพ่อผมใช้astraอยู่พอตอนนี้รถตกมาถึงรุ่นผมความรู้ซ่อมเจ้าastraผมเหมือนนับหนึ่งใหม่เลยอ่ะในอนาคตถ้ามีความรู้มากกว่านี้คงจะหาเพื่อนให้ astra อ่ะครับ :))

Reply #1 on: 30 Sep 2010, 17:57
^
^
^
ใช่ที่ผมวงไว้ในรูปหรือป่าว

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #2 on: 30 Sep 2010, 19:11
เดี๋ยวรอให้พี่ๆ opel service team มาชี้แจงละกันนะครับตอนนี้คงกำลังขมักเขม่นแข่งรถในcar town อยู่เป็นแน่แท้เลยครับ :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline finn-first

• หนึ่งในใต้หล้า
  • สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
Reply #3 on: 30 Sep 2010, 19:40
มันเป็นหัวเพลาตัวในครับเพ่ ไม่เสียง่ายๆหรอก ชักออกได้แต่อาจต้องงัดนิดหน่อยเนื่องจากมีแหวนล็อคเพลาอยู่ ตัวที่เสียคือตัวนอก

ตัวติดล้อ อาการที่บ่งบอกคือเวลาเลี้ยวจามีเสียงดังกุกๆ กักๆ ก็อกๆ ถ้าไม่แก้ไขต่อไปวิ่งตรงๆก็จะดังด้วย สาเหตุส่วนใหญ่เกิดจากยางกันฝุ่น

ขาด จารบีที่เลี้ยงลูกปืนหนีหายกลับบ้าน ควรเช็ดดูทุกๆ 6 เดือนครับ

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

Reply #4 on: 30 Sep 2010, 19:53
เดี๋ยวรอให้พี่ๆ opel service team มาชี้แจงละกันนะครับตอนนี้คงกำลังขมักเขม่นแข่งรถในcar town อยู่เป็นแน่แท้เลยครับ :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:
ขมักเขม่นแข่งรถในcar town  ผมชอบจริงๆเลย   8) 8) 8)

Reply #5 on: 30 Sep 2010, 20:11
มันเป็นหัวเพลาตัวในครับเพ่ ไม่เสียง่ายๆหรอก ชักออกได้แต่อาจต้องงัดนิดหน่อยเนื่องจากมีแหวนล็อคเพลาอยู่ ตัวที่เสียคือตัวนอก

ตัวติดล้อ อาการที่บ่งบอกคือเวลาเลี้ยวจามีเสียงดังกุกๆ กักๆ ก็อกๆ ถ้าไม่แก้ไขต่อไปวิ่งตรงๆก็จะดังด้วย สาเหตุส่วนใหญ่เกิดจากยางกันฝุ่น

ขาด จารบีที่เลี้ยงลูกปืนหนีหายกลับบ้าน ควรเช็ดดูทุกๆ 6 เดือนครับ
ขอบคุณครับ
ถ้าเรื่องตัวนอกดัง กุกกัก ๆ ผมเคยได้ยินเสียงเพราะว่ารถที่บ้านเคยเสีย 
แล้วถ้าตัวในล่ะครับ  หรือว่าเรา จับจำนวนครั้ง เปลี่ยน เช่น ตัวนอกเปลี่ยนสองครั้ง หรือสามครั้ง จึงเปลี่ยนตัวในครั้งนึง อย่างนี้ได้หรือป่าว  ??? 
วันนี้พอเปลี่ยนยางหุ้มเพลา แล้วน้ำมัน เกียร์ออกมาด้วย ก็เลยถือโอกาสเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ไปเลย
ใช้ตัวนี้ไปไม่รู้ สเปคใช้ได้หรือป่าว 85W-140 ประมาณนี้  ตามไฟล์แนบ (จริงๆพี่กิ๊ฟแนะนำของคาลเท๊กซ์  แต่ผมหาไม่ได้อ่ะดิเลยเอาตัวนี้ใส่ไป ลิตรละ เกือบๆสองร้อย ถ้าสเปคไม่ได้ช่วยบอกด้วยนะครับจะได้รีบเปลี่ยน)  :สำนึก: :สำนึก:

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
Reply #6 on: 30 Sep 2010, 20:53
น้ำมันเกียร์ธรรมดา ใช้เบอร์ 90 แบบสังเคราะเช่น ฮาโวลีน 85w-90 , เพนซอยล์ 85w-90  (อันนี้หาจากข้อมมูลเก่า ๆ น๊ะ) เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้าจะดูตามสเปคให้ครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #7 on: 01 Oct 2010, 08:14
น้ำมันเกียร์ธรรมดา ผมใช้ของ ปตท. ครับ

เจ้ากระปุกหัวแหลมๆนะแหละ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Reply #8 on: 01 Oct 2010, 12:53
น้ำมันเกียร์ธรรมดา ผมใช้ของ ปตท. ครับ

แล้วเปลี่ยนทุกระยะเท่าไหร่ครับ ปกติผมเปลี่ยนทุก40000โลอ่ะ

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
Reply #9 on: 01 Oct 2010, 14:49

แล้วเปลี่ยนทุกระยะเท่าไหร่ครับ ปกติผมเปลี่ยนทุก40000โลอ่ะ

ผมโรคจิตครับ เปลี่ยนทุก 20000 km. ใช้น้ำมัน 85w90 Valvoline ส่วน 2 Jz ใช้ Toyota type IV เปลี่ยนทุก 20000 km. เช่นเดียวกัน เฟืองท้าย LSD ใช้ตัวเดียวกับเกียธรรมดา

Reply #10 on: 01 Oct 2010, 21:25

ประมาณ 30,000 โลฯครับ หรือ เปลี่ยนตามการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ครั้งเว้นครั้งครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

Reply #11 on: 02 Oct 2010, 06:46

ประมาณ 30,000 โลฯครับ หรือ เปลี่ยนตามการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ครั้งเว้นครั้งครับ
พี่ผมหาคู่มือเจอและ  :ตาปิ้ง:
ที่เปลี่ยนทุก 20000โลมี
 กรองเบนซิน    กรองอากาศ     หัวเทียน    น้ำมันเกียร์    น้ำมันพาวเวอร์    น้ำมันเบรค 
แต่แปลกนะผมว่าบางอย่างเปลี่ยน 20000 โลผมว่าดูมันเร็วไปนะพี่  ??? ??? ???

Offline Omega VIP

Reply #12 on: 02 Oct 2010, 11:38

พี่ผมหาคู่มือเจอและ  :ตาปิ้ง:
ที่เปลี่ยนทุก 20000โลมี
 กรองเบนซิน    กรองอากาศ     หัวเทียน    น้ำมันเกียร์    น้ำมันพาวเวอร์    น้ำมันเบรค 
แต่แปลกนะผมว่าบางอย่างเปลี่ยน 20000 โลผมว่าดูมันเร็วไปนะพี่  ??? ??? ???

นานาจิตตังครับ  ตังค์ใคร ตังมันอ่ะ เมืองไทย อากาศมันร้อนชื้นอ่ะ

Reply #13 on: 04 Oct 2010, 09:21
เปลี่ยนช้า(บริษัท)ได้ตังค์น้อย เปลี่ยนบ่อยๆ กำไรงามครับ

บริษัทในเมืองไทยแปลงแต่หน่วยตัวท้าย ไม่ยอมเปลี่ยนตัวเลข :-X

40,000ไมล์ มันกัอเปลี่ยนเป็น 40,000กิโลเมตร

20,000ไมล์ มันก้อเปลี่ยนเป็น 20,000กิโลเมตร เวงกำ :dead:

Reply #14 on: 04 Oct 2010, 11:11
เปลี่ยนช้า(บริษัท)ได้ตังค์น้อย เปลี่ยนบ่อยๆ กำไรงามครับ

บริษัทในเมืองไทยแปลงแต่หน่วยตัวท้าย ไม่ยอมเปลี่ยนตัวเลข :-X

40,000ไมล์ มันกัอเปลี่ยนเป็น 40,000กิโลเมตร

20,000ไมล์ มันก้อเปลี่ยนเป็น 20,000กิโลเมตร เวงกำ :dead:

พี่ตามรายการของเหลวข้างบนถ้าผมไปเปลี่ยนที่บ้านพี่ + part no. 100   1 pcs.
ได้ไหมครับพี่  ;D ;D ;D 

• รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
Reply #15 on: 04 Oct 2010, 11:23
เอา no.037 ดีกว่าครับ 1 ลัง กำลังดี รึไม่ก็ red hourse ก็ได้ครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #16 on: 04 Oct 2010, 12:09
น้ำมันเกียร์นู๋เขียว AT เปลี่ยนทุก 3-4 เดือน

ส่วนเรื่องเพลานอก ถ้าตามอายุเปลี่ยนครั้งหนึ่งขับได้เกิน 10 ปีแน่นอน
ขนาดผมขับกระชากตลอด ยังอยู่เกิน 6 ปีแล้วอ่ะ..
ปัจจัยสำคัญ จารบี ครับ หมั่นเช็คด้วย
หลังจากหมดหน้าฝนนี่สำคัญนัก ต้องถอดยางหุ้มเพลามายัดจารบีใหม่เลย..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Reply #17 on: 04 Oct 2010, 14:06

พี่ตามรายการของเหลวข้างบนถ้าผมไปเปลี่ยนที่บ้านพี่ + part no. 100   1 pcs.
เหอะๆๆๆๆ เย็นนี้เจอกันที่ สตาร์...

Reply #18 on: 04 Oct 2010, 14:27

เหอะๆๆๆๆ เย็นนี้เจอกันที่ สตาร์...
แหมพี่เย็นนี้เลยหรอ  ผมว่าเอาไว้ที่บ้านพี่ดีก่านะครับ  8) 8) 8)

Reply #19 on: 04 Oct 2010, 14:30
น้ำมันเกียร์นู๋เขียว AT เปลี่ยนทุก 3-4 เดือน

ส่วนเรื่องเพลานอก ถ้าตามอายุเปลี่ยนครั้งหนึ่งขับได้เกิน 10 ปีแน่นอน
ขนาดผมขับกระชากตลอด ยังอยู่เกิน 6 ปีแล้วอ่ะ..
ปัจจัยสำคัญ จารบี ครับ หมั่นเช็คด้วย
หลังจากหมดหน้าฝนนี่สำคัญนัก ต้องถอดยางหุ้มเพลามายัดจารบีใหม่เลย..
ยางหุ้มเพลาผมเอาของแดวูมาเทียบใส่ครับ   :) :)

Reply #20 on: 04 Oct 2010, 14:35
เอา no.037 ดีกว่าครับ 1 ลัง กำลังดี รึไม่ก็ red hourse ก็ได้ครับ
ถ้า Part No.037 พี่กิ๊ฟคุงมาได้อ่ะป่าว  หุ  หุ    8) 8)

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #21 on: 04 Oct 2010, 17:09
Part No.037 เจ้าของเดียวกับ...

ชาแดงตราแมวลาย...  ;D ;D ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Reply #22 on: 04 Oct 2010, 18:10
ถ้า Part No.037 พี่กิ๊ฟคุงมาได้อ่ะป่าว  หุ  หุ    8) 8)

ตอนนี้หันมาบริโภค 

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #23 on: 04 Oct 2010, 18:21
ม้าแดง... คู่แข่ง แมวลาย...  :o

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Reply #24 on: 04 Oct 2010, 18:26
ม้าแดง... คู่แข่ง แมวลาย...  :o

ม้าแดง Alc 6.9% vol ส่วน แมวลาย 6.5 กระมัง ความจริงชอบกิน ไวน์ น๊ะ เพราะมีตั้ง 13% แนะ เมาดี แต่มัน แพง  8)  8)  8)  8)   พวก ว็อดก้า มาตินี่ ไม่ต้องพูดถึงเลย อย่างมัก ทำ ป๊อกซ่า อย่างอร่อย  8)  8)  8)

Reply #25 on: 04 Oct 2010, 21:39

ตอนนี้หันมาบริโภค 

แล้ว จะขออนุญาติออกนอกสถานที่กันได้หรอพี่   ช่วงนี้ได้ยินมาว่าอนุมัติยากกันอยู่นา  หุ หุ  8) 8) 8)

Reply #26 on: 05 Oct 2010, 15:54

ม้าแดง Alc 6.9% vol ส่วน แมวลาย 6.5 กระมัง ความจริงชอบกิน ไวน์ น๊ะ เพราะมีตั้ง 13% แนะ เมาดี แต่มัน แพง  8)  8)  8)  8)   พวก ว็อดก้า มาตินี่ ไม่ต้องพูดถึงเลย อย่างมัก ทำ ป๊อกซ่า อย่างอร่อย  8)  8)  8)
พี่ทำผมมันดังมากๆเลย เวลาติดตอนเช้าๆเนี่ยมันจะสั่นเหมือนอะไรซักอย่างไม่แน่น แก๊งๆๆๆๆๆ
ผมก็ลองมุดไปดูแต่ก็หาจุดไม่เจอ ยางหิ้วท่อก็ยังปกติดีทุกตัว ไม่ขาด
แต่ถ้าลองเอามือออกแรงกดปลายท่อลงเสียงสั่น แก๊งๆๆๆ  มันก็เงียบหายไป
ถ้าแก้ได้ ผมจะได้ไม่ต้องเสียตังเดินท่อใหม่ทั้งเส้น  ??? 
แต่เสียงท่อรถพี่กิ๊ฟเพราะดี ผมชอบ :)

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #27 on: 05 Oct 2010, 16:32

พี่ทำผมมันดังมากๆเลย เวลาติดตอนเช้าๆเนี่ยมันจะสั่นเหมือนอะไรซักอย่างไม่แน่น แก๊งๆๆๆๆๆ
ผมก็ลองมุดไปดูแต่ก็หาจุดไม่เจอ ยางหิ้วท่อก็ยังปกติดีทุกตัว ไม่ขาด
แต่ถ้าลองเอามือออกแรงกดปลายท่อลงเสียงสั่น แก๊งๆๆๆ  มันก็เงียบหายไป
ถ้าแก้ได้ ผมจะได้ไม่ต้องเสียตังเดินท่อใหม่ทั้งเส้น  ??? 
แต่เสียงท่อรถพี่กิ๊ฟเพราะดี ผมชอบ :)

อาการเหมือนรถผมเลยครับผมใช้วิธีแบบของผมแล้วมันก็ไม่ดังเลยแบบง่ายๆครับคือผมดับเครื่องมันก็เงียบเลยครับ ลองแก้ไขเบื้องต้นแบบผมดูก่อนก็ได้ครับเผื่อได้ผลครับ :สำนึก: :สำนึก: :สำนึก:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง