อยากทราบขั้นตอน การทำรถให้ดีไปอีกนานๆครับ

bulldog173 · 1649

Offline bulldog173

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
เรื่องมีอยู่ว่า สรุปแล้วผมคงไม่ซื้อรถใหม่ป้ายแดงแล้วครับ อยากทำรถที่มีอยู่ (corsa 1.4 auto 3ประตู)
ให้ดี แล้วใช้ไปอีกนานๆเลยครับ ได้รถคันนี้มา3ปีที่แล้วครับ รถบ้านสภาพดี 8หมื่นกว่าโลเอง ปิดจ๊อบผ่อนหมดเรียบร้อย

ปัจจุปัน ขับได้ไม่มีปัญหาใดๆครับ เช็คอะไหล่-เปลี่ยนของเหลวตามระยะทาง

อยากเริ่มต้นที่ทำสีใหม่(สี2k) ใส่ยางใส่เเม๊ก (ได้spec จากคุณOmega VIPแล้วครับ ขอบคุณมาก)
เช็คเครื่องยนต์-เกียร์และอะไหล่ทั้งหมด เปลี่ยนอะไหล่ของเครื่องยนต์ที่สมควรเปลี่ยน เดินระบบไฟใหม่
เช็คช่วงล่าง เปลี่ยนหรือปรับปรุงส่วนต่างๆของรถ

ใช้สำหรับการเดินทางทั่วไปครับ เดินทางไกลได้ดี ใช้งานได้อีกสัก10-25ปี นานกว่านั้นยิ่งดีครับ จะได้ขลังๆ555

อยากถามว่า ขั้นตอนพวกนี้ ควรทำอย่างไรก่อน-หลังครับ
ไล่ทำไปที่ละส่วนๆ ได้ไหมครับ จะได้ไม่ต้องเสียเงินก้อนใหญ่
ถ้าได้ควรเช็คหรือทำจากส่วนไหนก่อนหลังครับ

มีที่ไหนที่ทำแล้วไว้ใจได้ (ผมอยู่เชียงรายครับ)
น่าจะมีงบประมาณสักเท่าไหร่ครับ ใช้เวลาในการทำในแต่ละส่วนนานเท่าไหร่ครับ

ปล.แล็คบนหลังคาที่ใส่กับรถรุ่นนี้มีขายที่ไหนครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
แนะนำทำช่วงล่าง กับ ระบบเบรค ก่อนเลยครับ มันสำคัญกับชีวิต ยิ่งใช้ในการวิ่งบนเขาด้วย

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
 :น้ำร้อน:ใช้งานได้นานอีก 10 - 25 ปี คงต้องมีงบประมาณ 1 - 2  แสนเป็นอย่างน้อยครับ ถ้าใช้งานปกติ

Offline aor

ตามที่น้องกอล์ฟและ อ.หน่า แนะนำเลยครับ
ผมขอแนะนำนิดนึง อยู่เชียงรายก็ขับลงมาเชียงใหม่ มีอู่เฉพาะทางโอเปิ้ลอยู่ 2 แห่งที่วางใจได้

- "การทำรถให้ดีไปอีกนาน ๆ" ไม่ยากครับ ประมาณนี้น่าจะโอเค 1)มีใจรัก 2)หมั่นดูแลรักษา 3)หาความรู้เพิ่มเติม 4)มีงบประมาณ
รองรับ รถเก่าอายุ 15 ปีอัพอย่างคอร์ซ่า ไม่จำเป็นต้องเสียเงินก้อนใหญ่ในคราวเดียวครับ มันเป็นประเภทใช้ไป ซ่อมไป โดยเฉพาะ
ช่วงแรก ๆ ที่ได้รถมา อาจต้องเอาเข้าอู่บ่อยหน่อย สักพัก มันจะมีทิ้งระยะห่างให้สบายใจหน่อย แล้วอีกสักพักก็อาจมีเรื่องให้เอา
เข้าอู่อีก เป็นธรรมดา
- ถ้าเป็นผมนะ อันดับแรกเลย เรื่องเครื่องยนต์ สายพานราวลิ้น ลูกรอก ปั๊มน้ำ เปลี่ยนใหม่ตามระยะทาง ของเหลวต่าง ๆ ระบบแอร์
ระบบเกียร์ ระบบหล่อเย็น ระบบเบรค ช่วงล่วง เสียเงินให้กับสิ่งที่จำเป็นก่อนนะครับ พวกแต่งหน้าทาปาก (แต่งสวยว่างั้นเถอะ) เอาไว้
ทีหลังสุดเถอะ
- แต่ก็ต้องเข้าใจไว้อย่างนึงนะครับ คอร์ซ่ามันเป็นรถเก่าพอสมควร ใช้ ๆ ไป ชิ้นส่วนต่าง ๆ ก็มีสึกหรอ เสีย เป็นเรื่องธรรมดา แม้คิดว่า
จะได้ซ่อมแซม เปลี่ยนชิ้นส่วนต่าง ๆ เรียบร้อย สมบูรณ์แล้ว แต่ใช้ ๆ ไป มันก็อาจถึงเวลาต้อง overhaul เครื่อง ก็เป็นเรื่องธรรมดา
นะครับ ต้องเข้าใจ อายุรถขนาดนี้ แม้ไมล์จะน้อย/ใช้มาน้อย มันก็ไม่ใช่ประเด็นแล้วหล่ะครับ (สำหรับเลขไมล์) ประเด็นอยู่ที่อายุรถครับ
- เรียกว่าจะลงเงินก้อนใหญ่ให้ดีไปเลย (กับเครื่องเดิม ๆ) ใช้ไปได้นาน ๆ เลย อาจเป็นไปไม่ได้นะครับ (ด้วยเหตุผลที่กล่าวมาข้างต้น)
นอกเสียจากว่า คุณจะกำเงินไปยกเครื่องใหม่ ก็เป็นอีกเรื่องนึง แต่นั่นก็ไม่ได้การันตีว่ามันจะดีไปอีกนาน ๆ อีกเช่นกัน ถ้าเอาตามความคิด
ผมนะ ตลอดระยะเวลาที่คุณเป็นเจ้าของ คุณต้องมีเงินพร้อมตลอดเวลาสำหรับค่าดูแล ซ่อมแซมต่าง ๆ แค่นี้ก็น่าจะสบายใจได้ไปอีกนาน

ปล. แล็คหลังคา อาจคอยดูที่สินออโต้ ผมเคยใส่ครับ แต่มันต้านลม ขับเร็ว ๆ จะได้ยินเสียงชัดเจนเลย

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp

ผมว่าการทุ่มทุนสร้างคราวเดียว ก็ไม่ได้ทำให้ใช้รถได้นานที่สุด

จุดใหญ่ๆ คือการใส่ใจกับรถที่เราใช้ดีกว่า
ขับทุกวัน ดูแลทุกวัน ทำอย่างงี้ทุกวัน อีก 50 ปีก็ไม่มีปัญหาครับ..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline bulldog173

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ขอบคุณทุกคห.ครับ มีประโยชน์และเป็นแนวทางที่ดีเลยครับ

ขอบคุณมากครับ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
อยากใช้นาน....  แลกเบอร์ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในจังหวัดตัวเองก่อนครับ...

http://www.opel.in.th/index.php/topic,2022.0.html

เป็นอะไรจะได้มีคนช่วยกันดูครับ...

ที่เหลือ.... ตาม คห. ข้างบนโลดครับ...

แต่จำไว้เสมอ ความปลอดภัยต้องมาก่อนครับ...  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline godgi

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • No.: 109
  • รุ่นรถ: Corsa
  • สีรถ : เขียว
  • เครื่องยนต์: X14

ผมว่าการทุ่มทุนสร้างคราวเดียว ก็ไม่ได้ทำให้ใช้รถได้นานที่สุด

จุดใหญ่ๆ คือการใส่ใจกับรถที่เราใช้ดีกว่า
ขับทุกวัน ดูแลทุกวัน ทำอย่างงี้ทุกวัน อีก 50 ปีก็ไม่มีปัญหาครับ..

พี่แล้ว เรื่องอะไหล่ต่างๆของ opel เราในอนาคตจะสามารถหาได้อยู่หรือป่าวกลัวทางโรงงานผู้ผลิตเค้ายกเลิกสายการผลิต :ตาปิ้ง:

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti

พี่แล้ว เรื่องอะไหล่ต่างๆของ opel เราในอนาคตจะสามารถหาได้อยู่หรือป่าวกลัวทางโรงงานผู้ผลิตเค้ายกเลิกสายการผลิต :ตาปิ้ง:

ยังหาได้เรื่อยๆ ครับ... หลายๆตัวมันใช้ร่วมกับยี่ห้ออื่นครับ... GM มาน บ.หย่าย..... เลย ใช้วิธีการแชร์ อะไหล่ต่างรุ่นต่างยี่ห้อคร้าบ...  ;)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp

ยังหาได้เรื่อยๆ ครับ... หลายๆตัวมันใช้ร่วมกับยี่ห้ออื่นครับ... GM มาน บ.หย่าย..... เลย ใช้วิธีการแชร์ อะไหล่ต่างรุ่นต่างยี่ห้อคร้าบ...  ;)
แม่นแล้วครับ... :)
ในกลุ่มเครือของ GM รุ่นที่เราใช้(corsa B) ที่เมืองจีน กับแถบละตินเมกา เพิ่งโละลายน์การผลิต เมื่อปีที่แล้วนี่เองครับ
ฉะนั้น ระหว่าง Corsa B กับ Jazz รุ่นแรก แจ๊สตายห่าก่อนภายในไม่กี่ปีนี้แน่นอนครับ ส่วนของเรายืดได้อีก 20 ปีเป็นอย่างน้อย
ตอนนั้นก็เป็นลุงป้า ปู่ย่า ตายาย กันหมดแล้ว 5555+

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง