อยากทราบรุ่นกรองเปลือย สำหรับcorsa1.4 auto ครับ

bulldog173 · 1975

Offline bulldog173

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ไม่ทราบใส่รุ่นไหน แบบไหน ราคาเท่าไหร่ครับ
รถใช้ทั่วไป วิ่งธรรมดา ไม่ได้แต่ง ใส่ได้หรือเปล่าครับ
เปลี่ยนใส่ได้หรือเปล่าครับ

ช่วยให้รถดีขึ้นอย่างไรครับ ถ้าเทียบกับของเดิมที่มีอยู่

ขอบคุณครับ

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
นู๋เขียวใช้แก๊ส ใส่กรองหัวเห็ด คลองถม 350-450 แต่เปลี่ยนเป้นผ้า HKS อัดได้สะใจ ไม่มีแบ็ค ไม่มีบึ้มครับ...
(ผ้ากรอง HKS ทั่วไปแผ่นละ 900-1000 แต่ที่คลองถมขาย 680 แต่ถ้าผ้ากรองทั่วๆไป เอาแบบ3ชั้นเหมือนกันนะ ทั่วๆไปราคาอยู่ที่ 600 แต่แถวคลองถมไม่ได้ถามจ้า)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• *
นู๋เขียวใช้แก๊ส ใส่กรองหัวเห็ด คลองถม 350-450 แต่เปลี่ยนเป้นผ้า HKS อัดได้สะใจ ไม่มีแบ็ค ไม่มีบึ้มครับ...
(ผ้ากรอง HKS ทั่วไปแผ่นละ 900-1000 แต่ที่คลองถมขาย 680 แต่ถ้าผ้ากรองทั่วๆไป เอาแบบ3ชั้นเหมือนกันนะ ทั่วๆไปราคาอยู่ที่ 600 แต่แถวคลองถมไม่ได้ถามจ้า)

ขอบคุณครับ

Offline อับดุล

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ชอบใช้ Opel

ขอบคุณครับ
ราคารวม ทั้งหัวเห็ด และเราต้องดัดแปลงอย่างไร ถ้ามีรูปก็จะดีนะ

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ไม่แนะนำให้ติดนะครับ...

กรองเปลือย มันทำให้อากาศเข้ามากขึ้นจริง... แปลว่าฝุ่นก็เข้ามากขึ้นด้วย...

ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ เช่น

ใช้แก๊สแล้ว ของเก่าระเบิด พังไปแล้ว ( จริงๆจูนแก๊สใหม่ดีๆ เปลี่ยนหัวเทียน เชคมันดีๆ ก็มีคนที่ใช้แก๊สแล้วไม่ได้เปลี่ยนกรองเปลือย เป็นครึ่งเวบครับ... แปลว่ามันไม่ได้มีปัญหาที่กรอง..)

วางเครื่องมาไม่มีที่ยัดกลองตัวเก่า ก็จำยอมใส่ไป.. (แต่ก็ควรต้องทำกล่อง กันอากาศร้อนจาก ห้องเครื่องด้วย...) รถผมอยู่ในกรณีนี้...

แปลว่ามันใส่ได้นะครับ แต่ว่า ใช้ของเดิมดีกว่า.. ถ้าจะให้ ดี ก็ต้องใช้กรอง เอเปค ตัว powerintake ราคา 1000 กลางๆ แล้วก็ ทำที่กันอากาศร้อน เข้า โดยทำเป็นห้องกั้นครับ... ก็เบ็ดเสร็จหมดประมาณ 2000 กว่าๆ..

กรองหัวเห็ด... เป็นฟองน้ำ เจออากาศร้อนมากๆ มันก็กรอบ... แล้วก็โดนเครื่องดูดหายไปเรื่อยๆ... คิดว่ามันหายไปไหนครับ... เหอๆๆๆ จะให้มันดี ก็ต้องเปลี่ยนผาทุก 6 เดือนครับ.. ค่าผ้ากรองอากาศ ปีละ 2000 รับได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็อย่าเปลี่ยนครับ..

ถามว่า ดีขึ้นไหม ก็ อาจจะดีขึ้นครับ แต่ถ้ามันดูดอากาศร้อนเข้าไปเผาไหม้ ก็เลวลงแน่นอน... อยากรู้ว่าเป็นอย่างไง ก็ถอด หม้อกรอง ออกไปเลย.. แล้วถอดไฟหน้าข้างขวา ออกด้วย..แล้วต่อ ท่ออากาศเข้าไปจากไฟหน้าไปที่ ท่อที่เราเอากรองออก... ลองวิ่งดูสัก 2-3 โล แล้วอีดทีนึง เอาท่อไปดูดอากาศในห้องเครื่องแทน.. แล้ววิ่งดู... เห็นผลชัดมากครับ... ผมเคยลองเทสมาแล้ว แต่ว่าแค่เอาไฟหน้าออกนะ...  :)

ของแต่ง ถ้าใส่แล้วมันทำให้รถแรงด้วยวิธีการ เครื่องยนต์สึกหรอเร็วขึ้น พังไวขึ้น เพื่อที่จะได้วางเครื่องใหม่ แล้วเราก็จะแรงขึ้น...  :o

มันเรียกว่าวางยาตัวเองครับ...

แล้วแต่เน้อ... ผมมีแต่ข้อมูล... คนจะใส่ ห้ามกันไม่ได้ครับ แต่อย่างน้อย รู้ไว้หน่อยว่ามันจะเป็นอย่างไร...  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• *
ไม่แนะนำให้ติดนะครับ...

กรองเปลือย มันทำให้อากาศเข้ามากขึ้นจริง... แปลว่าฝุ่นก็เข้ามากขึ้นด้วย...

ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ เช่น

ใช้แก๊สแล้ว ของเก่าระเบิด พังไปแล้ว ( จริงๆจูนแก๊สใหม่ดีๆ เปลี่ยนหัวเทียน เชคมันดีๆ ก็มีคนที่ใช้แก๊สแล้วไม่ได้เปลี่ยนกรองเปลือย เป็นครึ่งเวบครับ... แปลว่ามันไม่ได้มีปัญหาที่กรอง..)

วางเครื่องมาไม่มีที่ยัดกลองตัวเก่า ก็จำยอมใส่ไป.. (แต่ก็ควรต้องทำกล่อง กันอากาศร้อนจาก ห้องเครื่องด้วย...) รถผมอยู่ในกรณีนี้...

แปลว่ามันใส่ได้นะครับ แต่ว่า ใช้ของเดิมดีกว่า.. ถ้าจะให้ ดี ก็ต้องใช้กรอง เอเปค ตัว powerintake ราคา 1000 กลางๆ แล้วก็ ทำที่กันอากาศร้อน เข้า โดยทำเป็นห้องกั้นครับ... ก็เบ็ดเสร็จหมดประมาณ 2000 กว่าๆ..

กรองหัวเห็ด... เป็นฟองน้ำ เจออากาศร้อนมากๆ มันก็กรอบ... แล้วก็โดนเครื่องดูดหายไปเรื่อยๆ... คิดว่ามันหายไปไหนครับ... เหอๆๆๆ จะให้มันดี ก็ต้องเปลี่ยนผาทุก 6 เดือนครับ.. ค่าผ้ากรองอากาศ ปีละ 2000 รับได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็อย่าเปลี่ยนครับ..

ถามว่า ดีขึ้นไหม ก็ อาจจะดีขึ้นครับ แต่ถ้ามันดูดอากาศร้อนเข้าไปเผาไหม้ ก็เลวลงแน่นอน... อยากรู้ว่าเป็นอย่างไง ก็ถอด หม้อกรอง ออกไปเลย.. แล้วถอดไฟหน้าข้างขวา ออกด้วย..แล้วต่อ ท่ออากาศเข้าไปจากไฟหน้าไปที่ ท่อที่เราเอากรองออก... ลองวิ่งดูสัก 2-3 โล แล้วอีดทีนึง เอาท่อไปดูดอากาศในห้องเครื่องแทน.. แล้ววิ่งดู... เห็นผลชัดมากครับ... ผมเคยลองเทสมาแล้ว แต่ว่าแค่เอาไฟหน้าออกนะ...  :)

ของแต่ง ถ้าใส่แล้วมันทำให้รถแรงด้วยวิธีการ เครื่องยนต์สึกหรอเร็วขึ้น พังไวขึ้น เพื่อที่จะได้วางเครื่องใหม่ แล้วเราก็จะแรงขึ้น...  :o

มันเรียกว่าวางยาตัวเองครับ...

แล้วแต่เน้อ... ผมมีแต่ข้อมูล... คนจะใส่ ห้ามกันไม่ได้ครับ แต่อย่างน้อย รู้ไว้หน่อยว่ามันจะเป็นอย่างไร...  :)
ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ดีๆ ได้ความรู้ขึ้นเยอะครับ
จะได้ไม่ต้องเสียเงินเปล่า  คุณ kamolwatอยู่เชียงใหม่หรือเปล่าครับ เผื่อจะได้ไปหาปรึกษาเรื่องรถได้
ขอบคุณครับ

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
อยู่เชียงใหม่ ครับ  :) สงสัยอะไรก็โทรมาได้ครับ...  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline mod...kub

• Nine foul. . . Nine life
อย่างที่พี่ต้นพูดครับ ผมว่าเปลี่ยนผ้ากรองเดิมๆเป็นของใหม่ก็พอครับ ลองดูก่อน ผมว่าแค่นี้ก็โอเคครับ เพราะผมก็เคยคิดจะเปลี่ยน แต่ด้วยอะไรหลายๆอย่าง(โดยเฉพาะ"ตัง" :'()ก็เลยมาจบที่ผ้ากรองใหม่ก็แล้วกัน 8) :-X

Offline pakavat

ผมใส่แล้วมันก็วิ่งดีขึ้นจริงถ้าถูกวิธี แต่ผมดูแล้ว สภาพอากาศเมืองไทยไม่ค่อยเหมาะเท่าไร ผุ่นเยอะ น้ำท่วมบ้าง เหอๆ เสียไม่คุ้มได้ครับ

แล้วถ้ามันดีจริง เฟอรารี่เค้าน่าจาใส่มาให้จากโรงงานแล้วครับ เหอๆ
ของเดิมๆดีที่สุดครับ หมั่นทำความสะอาด ให้มีสภาพดีอยู่เสมออครับบ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง