หนูแดงเลือดไหลซิป ๆ ทำอย่างไรดีครับ!!!

ismael · 1386

Offline ismael

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • You'll never walk alone...

จากที่ผมรับหนูแดงมาดูแลได้ 2 สัปดาห์ ตั้งแต่รับมาก็มีเลือดไหลซิป ๆ มาตั้งแต่วันแรกแล้ว  :dead: อีกทั้งจังหวะเปลี่ยนเกียร์มีกระชากเล็กน้อย ก็เลยตัดสินใจเอาไปล้างเกียร์ที่อู่การันตี (เผื่อจะหาย) แต่ช่างเช็คไปเช็คมาเสื้อเกียร์หน้ามีน้ำมันเกียร์ซึมไหลออกมา จากการขันน็อตเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ครั้งก่อน  :shock: แถมน้ำมันเกียร์ขาดไปตั้ง 2 ลิตร จึงทำให้เกียร์กระชาก โดยเฉพาะตอนถอยหลัง... สรุปวันนั้นก็เลยยังไม่ได้ล้างเกียร์ได้แต่เติมน้ำมันเกียร์อย่างเดียว ทุกวันนี้ก็เช็คน้ำมันเกียร์ทุกวัน แต่ยังอยู่ในขีด Max ครับ

อยากสอบถามว่า นอกจากการผ่าเกียร์แล้ว มีทางอื่นอีกไหมครับ? ราคาเบื้องต้นที่ถามมาจะอยู่ที่ 5,000-6,000 บาท (รวมทั้งของและค่าแรง) แต่มีอยู่อู่นึงบอกว่าสามารถแก้ขัดได้ด้วยการเอากระดาษทรายหยาบขัดแล้วอัดด้วยอีพ็อกซี่ไว้ และพันเทปอีกชั้นจนถึงรูน็อต และครั้งต่อไปที่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก็ต้องทำแบบเดิมอีก... ไม่รู้ว่ามีใครเคยลองทำบ้างรึเปล่าครับ? แล้วถ้าผมปล่อยไว้อย่างนี้จะมีผลเสียกับเกียร์มากน้อยแค่ไหน?

ขอบคุณมากครับ 
  :)

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ลงเบอร์ และ ที่อยู่ก่อนเลยครับ...  :)

สงสัยจะมีหลายเคส... :เครียด:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• *
ขอบคุณน้องต้นสำหรับคำแนะนำหลังไมค์ครับ... ตอนแรกกะว่าเย็นนี้จะไปจอดรถไว้ให้ช่างเค้าทำเลย แต่ถ้ารออีกหน่อยเช็คให้ชัวร์น่าจะดีกว่า  ;)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
แล้วเกียร์ ยังใช้งานได้เป็นปรกติใช่มั้ยครับ?

ส่วนสาเหตุอื่นที่เกี่ยวกับเสื้อเกียร์ ถ้ามันพอพอกเจียร์ได้ ก็ซ่อมไปเถอะ ราคาแค่หลักร้อย.. :)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• *
เกียร์ใช้ได้ปกติครับ ผมลองทำตามกระทู้ที่คุณ PeeSard บอกไว้... รถก็ขับได้ปกติดีครับ แต่ซัก 2-3 วันมานี้ สตาร์ทน้ำมันตอนเครื่องร้อนไม่ติด แต่พอเปลี่ยนเป็นสตาร์ทแก๊สติดเฉยเลย สงสัยจะมีปัญหากับระบบน้ำมันต่อครับ คงจะลองค้นกระทู้เก่า ๆ ดู แล้วค่อย ๆ ไล่ไป  :P

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
สตาร์ทน้ำมันตอนเครื่องร้อนยาก เช็คปั๊มติ๊กดูก่อนครับ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• *
ขอบคุณครับ... สงสัยงานนี้น้องติ๊กที่เหนื่อยมาตั้ง 15 ปี คงอยากจะลายาวซะแล้ว   :-X

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง