ถามเรื่องความหนึบช่วงล่างของ Opel เราหน่อยครับ

godgi · 15305

Offline godgi

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นปัจจุบัน
น้องเล็ก corsa   ชายกลาง astra   พี่ใหญ่ omega เทียบได้กับรุ่นไหนบ้างครับ เฉพาะช่วงล่างเดิมๆอย่างเดียวนะครับ  :) :) :)

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
อืม.อย่าเทียบเลยครับ จริงๆผมว่ามันอยู่ที่คนขับกับ รถด้วยว่า คุยกันรู้เรื่องเปล่านะครับ จริงๆ เอาเป็น ว่า ถ้าราคาเท่านี้ วิ่งกันได้เท่าที่วิ่งกันอยู่ก็หรูแล้ว เหอะๆ
เพราะถ้าจะคุยกันจริงๆ ยาวมาก เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
คำถามนิดนึงนี่..................คำตอบกว้างเป็นมหาสมุทรแน่นอน ;D ;D

ตอบยาก...........สำคัญอยู่ที่ฟิวส์คนขับครับ..................

ขับไม่รู้เรื่องต่อให้หนึบแค่ไหนก็ปลิว.............ส่วนตัวผมขับคันไหน.............จะดูฟิลลิ่งก่อน..........

เข้ามือค่อยว่ากัน.....................

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
บอกไว้ก่อนว่าไม่แนะนำให้เลียนแบบนะครับ

ถ้าผมขับ corsa ล้อ 14 ยางเก่าๆปี07 เอาแบบโช้คอัดน้ำมันมา 4 ตัว สปริงเดิม รถ เครื่อง 1600 ก็มุดกับ แจ๊สใหม่ ยาง 16 ขับโดยนักขับสตันท์ โชว์(ที่โชว์อยู่คลอง 5 ) ไล่มุดกันที่ 160-180 ครับ มุดนะครับ จนต้องจอดถามกันว่า เป็นใครกัน (คันขาวที่ขายพี่มดไป)

รถบอมบ์ ใส่ยาง 15 สปริงโหลด ราคา 5000 นิดๆ วิ่งลง อุโมงค์เกษตร ขาเข้าวิภา ได้ที่ 120 ครับ (อยู่ที่ทักษะการขับบรถนะครับ ไม่ได้บอกว่าทำแบบนี้ได้ทุกคน แต่จะบอกว่ารถมันไปได้)

แอสต้า เดิมๆช่วงล่างบ้านๆ ก็ เกาะกว่า corsa ครับ ล้อ 15 ก็เกาะดี แต่ล้อ 17 เกาะมากๆครับ

โอเมก้า ไปได้เรื่อยๆ ครับ ไม่รู้จะเทียบกับอะไร... ล้อ 17 ขับมา 100 นึง ดึงเข้าโค้งหักศอกที่ภูเก็ต จะให้ตูดมันออก มัน ก็ยางลั่นดังครืดดดดดดดดด แล้วก็ไปต่อนิ่งๆเลย... ไม่มีเสียหลัก...(คนขับแอบเซ็ง...) ก็รถมันขี้โกงอ่ะฮะ... ผมเอง ขับลงขุนตาน corsa ช่วงล่างสไตเมท เครื่อง 1200 ล้อ 13 วิ่งได้ 10 นาทีหน่อยๆ วิ่งตลอด โอเมก้า ล้อ15 วิ่งครั้งแรก ได้ 9 นาทีหน่อยๆฮะ.... มานขี้โกง...... เดิมๆมันก็เกาะแล้ว...

อยากรู้ว่าเกาะแค่ไหน... พูดยาก corsa เปลี่ยนสปริง 5000 เกาะกว่า vios เปลี่ยนโช้ค+สปริง tein ราคา 35000 ครับ แต่ว่า กล้าขับในจุดที่มันเกาะกว่าหรือใช้ประสิทธิ์ภาพรถได้ 100% หรือเปล่า....นั้นอีกเรื่องนึงครับ คนที่ทำรถไป 300000 อาจจะ ใช้งานมันแค่ 10000 ก้ได้ แต่คนทำช่วงล่างไป 15000 อาจจะใช้งานมันซะ 50000

ต้องลองขับรถคันที่สมบูรณ์แล้วจะบอกได้เองครับ ผมไม่ค่อยแน่ใจว่า ประมาณไหนอ่ะฮะ...ไม่ค่อยได้ขับรถ ยี่ห้ออื่นเท่าไร ช่วงหลังๆนี่.... :มั้ง:

จะงง ไหมน้อ...  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline pakavat

• หนึ่งในใต้หล้า
ถ้าไม่เมา หรือง่วงจิงๆ พลาดยากครับสำหรับผมกับโอเปิ้ล ??? ??? อย่างที่พี่เจี๊ยบว่า ราคาขนาดนี้ อายุปูนนี้ ทำได้ขนาดนี้ มันก็สุดยอดแล้วอะครับ

Offline Kaset

• รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
ผมก็ไม่ค่อยได้ลองยี่ห้ออื่นเหมือนกันฮะ มีช่วงนึงรถอยู่อู่ เลยยืม vios พี่ที่บ้านใช้ ก็ลองดูเส้นคันคลอง บอกก่อนเลยว่าไม่มั่นใจในรถเอามากๆ ตั้งศูนย์ก็ยังไม่ได้ตั้ง พวงมาลัยเบี้ยวนิดหน่อย ช่วงล่างมันก็ ok นะครับ บ้านๆ เดิมๆ เข้าโค้งแล้วความรู้สึกยังกะเอาไม่อยู่ รถมันพยายามจะแถออก (ไม่รู้เป็นแค่ผมรึป่าว) อีกอย่างพวงมาลัยไวมากกกก ผิดกับ corsa ถึงอัตราเร่งมันจะสู้ไม่ได้ ไวสู้ไม่ได้ แต่อยู่ในโค้งก็อุ่นใจฮะ ว่ามันไม่ฮือ ไม่อือ เข้าได้อย่างสบายๆ

อย่างที่พี่ต้นว่าครับ อยู่ที่คนขับจริงๆ พี่ที่บ้านผมพยายามจะขับให้ไว (ถนนเส้นคันคลอง) แต่ผลสุดท้าย ก็ยังช้ากว่าผมที่ขับเรื่อยๆ เพราะแกเล่นเหยียบอัด เบรค เปลี่ยนเกียร์ไปเรื่อย โดยที่คิดว่าการเชนเกียร์บ่อยๆจะดี เข้าโค้งเหยียบคลัช  บลา บลา

ปล. พี่ต้นฮะ ว่างมั้ยอะ พาไปหัดขับรถหน่อยซิ  :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Offline Omega VIP

เดิมๆของ Astra 16 V. มันก็เกาะกว่า Altis 1.8 นะ  เพราะ พอดีที่บ้านมีให้ลองหลากหลายอ่ะ  แต่เมื่อวานเอาโอเมก้าไปสังขระบุรีมา  ก็มีบ้างที่เหมือนจะหลุด แต่กระตุกพวงมาลัยมันก็กลับเข้ามาในไลน์ได้อ่ะ  พอดีเมื่อวานที่สังขระฯ ฝนตกหนักพอสมควรอ่ะ มีล้อ Jeep หงายท้อง 1 คัน รถพ่วงไปพิงหน้าผา 1 คัน ส่วนลูกชายเจ้าวิปปุ ถึงบ้านโดยสวัสดิภาพ

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ขอเป็นวัดด้วยการเข้าโค้งกะวิ่งเร็วๆก็แล้วกันนะ..
สำหรับ Corsa Swing เดืมๆ เข้าโค้งตัวยู ในความเร็วเกิน 80 ก็โอแล้ว
Corsa Gsi เลี้ยวขวาแยกไฟแดง ด้วยความเร็วเกิน 140 ก็โอแล้ว
Corsa Gsi วิ่งมา 140 เบรคระยะ 50 เมตร อยู่หนึบไม่มีปัด ก็โอแล้ว
Corsa Gsi วิ่งลุยฝนบนทางด่วนได้เกิน 140 ไม่มีโคลง ไม่มีเป๋ ก็โอแล้ว
ที่เหลือ คัยจะทำได้ดีกว่านี้ ก็แล้วแต่เขา แต่รถเรา ถูกและดี ใช้แล้วมั่นใจ ก็คุ้มแล้ว...

อ้อ นู๋เขียว Swing กลับบ้านนอกคราวที่แล้ว ขากลับ กทม. ฝนตกหนักมาก มืดก็มืด น้ำปริ่มถนนตลอดทาง
ผมอัดตามตูดกระบะบ้าพลังได้นิ่งๆ ไม่มีเป๋ครับ (นี่แค่ล่อ 14.. 185-65-14นะ) ตอนนั้น วิ่งได้เกิน 100 ด้วย
สรุป ช่วงล่างอยู่ในขั้นดี เมื่อเทียบกับรถเก่าๆ ราคาถูกๆ ครับ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

คือพอดีผมไปอ่านเจอในเวปนี้เข้าครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=2977.0
คือคนตั้งกระทู้ต้องการจะทำช่วงล่างรถ AE101 ให้ความรู้สึกช่วงล่างเข้าใกล้ Astra หรือ Peugeot 405
บางความเห็นบอกว่า ทำเต็มที่คงได้feelingไม่เท่าแต่จะเข้าใกล้ได้มากแค่ไหนก็อีกเรื่องนึง ซึ่งถ้าหากต้องทำช่วงล่างขนาดนั้นเพื่อให้ได้ feeling
เท่ากับ  Astra หรือ Peugeot 405 ช่วงล่างเดิมๆ
ผมก็เลยอยากรู้ว่าถ้าของเราเดิมๆเทียบกับรุ่นใหม่ๆได้แค่ไหน
altis >or=  corsa > vios ?   :มั้ง:
camry >or=  astra  >  altis  ? :มั้ง: 
lexus IS250 >or= omega > camry / accord / teana ?  :มั้ง:

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 8) นน.รถต่างครับ วิธีขับก็ต่าง ยิ่งเวลา ชนนะต่างสุดๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ถ้าจะเอารถยุ่นมาเซ็ตให้ช่วงล่างให้ได้ใกล้เคียงกับรถยุโรป
ผมว่า ก่อนที่จะทำ ก็ควรรู้ระบบของต้นแบบที่จะทำให้ดีก่อน
ควรได้สัมผัสมันให้รู้สึกลึกซึ้งก่อน เช่น
ผมใช้คอร์ซ่า เดิมๆ เวลาผมจับคันไหน ก็รู้แล้วว่า มันต่างกันตรงไหน ทั้งๆที่ รุ่นเดียวกัน
ฉะนั้น ถ้าคนๆนั้นเขาอยากให้มันหนึบ เอาแค่เท่าๆ กะ Astra ไม่ต้องถึง 405 ผมว่า
คนที่อยากทำคนนั้น ต้องเคยหรือยังใช้รถที่นำมาเป็น ต/ย ด้วย
ไม่งั้นก็ไม่มีทางได้ตรงตามใจต้องการ

ส่วนเรื่องงบที่ทำ ก็อาจจะซื้อ AE100 หรือ Astra ได้อีกคันแน่นอน..5555555+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
ผมว่าพื้นฐานรถสำคัญครับ

โดยส่วนตัวผมว่า AE100 เปลี่ยนช๊อคสปริง ก็ยังไม่น่าได้เท่าแอสตร้า ไม่พูดถึง 405 ที่เหนือชั้นขึ้นไปอีก เอาแค่แอสตร้า ผมว่าก็แทบเป็นไปไม่ได้แล้วครับ

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
อืม.... ผมเคย set city zx ให้ เกาะเท่า แอสต้า ได้ครับ.... เดี๋ยวค่อยอธิบาย ตอนนี้ขโมย โนทบุค พี่จุ๊ฟ มาใช้ พิมพ์ยาก...

แต่บอกไว้ก่อนว่า สร้าง โช้คและสปริงใหม่ ทั้งหมดนะครับ....

ผมไม่รู้ว่า สเปคยาง แต่ละรุ่นมันเป็นอย่างไรอ่ะ.... ที่อยากเทียบ...  แล้วก็ต้องการ set รถให้ใช้งานแบบไหนเป็นหลัก...

จะมาบอกว่า นุ่นหนึบ นั่งสบาย เข้าโค้งดี มุดไม่ไหล เปลี่ยนลายกลางโค้งไม่สะบัด.... คงแนะนำให้ ซื้อ ไวร่อน ครับ...(มั้ง)

ลักษณะการออกแบบช่วงล่าง ของรถแต่ละรุ่นมันต่างกันอยู่แล้วครับ... เลยพูดยาก...

ถ้ากลุ่มรถเล็ก รถตลาด มาเทียบกัน ล้อยาง 195/50/15 เท่ากันหมดนะครับ... corsa โช้ค แก๊สไรเดอร์(ถือว่าเป็นโช้คบ้านๆนะ) สปริง เดิมๆ ยางตัวเดียวกัน...ทุกคัน... ตั้ง 0 มาดี... วิ่งในสนามแข่ง

ผมเดาว่า ถ้าจะ เอา corsa  เป็นบรรทัดฐาน สู้กันได้ มีแต่ มาสด้า2 ฟอร์ดเฟียต้า โปรตอนneo ครับ ส่วน วีออส แจ๊ส ยาริส ซิตี้ ไม่ได้เห็นไฟท้ายเจ้า กลุ่มข้างหน้าในโค้งแน่ๆครับ...

แต่ว่า... ผมก็เห็น คนที่จะซิ่ง ก็ทำช่วงล่างกันเยอะนะครับ.... อันนั้นเริ่มอยู่ที่เงินที่เอามาถมแล้วครับ... ไม่รู้ล่ะ...

รุ่นอื่นผมไม่ทราบแฮะ...

โทรมาคุยกันเล่นๆ ก่อนก็ได้ครับ..เหอๆๆ

จะบอกว่าพอขับรถไปถึงจุดๆนึง...เราจะก้าวข้ามขีดจำหัดของทักษะการควบคุมไปทีละนิดๆ ทั้งๆที่รถคันเดิม อาจจมี แค่เซ็ทลมยางใหม่ เปลี่ยนเทคนิคการเข้าโค้ง การใช้คันเร่ง การเบรค การแต่งพวงมะลัย... แล้วไอ้ที่บอกว่าทำไมรถเราไม่แรงเลย จะกลายเป็นว่า ทำไมเราขับไม่ได้แบบนั้นครับ...

แต่ไม่ดีหรอกนะ... มีแต่คนบอกว่านั่งรถไฟเหาะ... 8) 8) 8) 8)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

อืม.... ผมเคย set city zx ให้ เกาะเท่า แอสต้า ได้ครับ.... เดี๋ยวค่อยอธิบาย ตอนนี้ขโมย โนทบุค พี่จุ๊ฟ มาใช้ พิมพ์ยาก...

แต่บอกไว้ก่อนว่า สร้าง โช้คและสปริงใหม่ ทั้งหมดนะครับ....

ผมไม่รู้ว่า สเปคยาง แต่ละรุ่นมันเป็นอย่างไรอ่ะ.... ที่อยากเทียบ...  แล้วก็ต้องการ set รถให้ใช้งานแบบไหนเป็นหลัก...

จะมาบอกว่า นุ่นหนึบ นั่งสบาย เข้าโค้งดี มุดไม่ไหล เปลี่ยนลายกลางโค้งไม่สะบัด.... คงแนะนำให้ ซื้อ ไวร่อน ครับ...(มั้ง)

ลักษณะการออกแบบช่วงล่าง ของรถแต่ละรุ่นมันต่างกันอยู่แล้วครับ... เลยพูดยาก...

ถ้ากลุ่มรถเล็ก รถตลาด มาเทียบกัน ล้อยาง 195/50/15 เท่ากันหมดนะครับ... corsa โช้ค แก๊สไรเดอร์(ถือว่าเป็นโช้คบ้านๆนะ) สปริง เดิมๆ ยางตัวเดียวกัน...ทุกคัน... ตั้ง 0 มาดี... วิ่งในสนามแข่ง

ผมเดาว่า ถ้าจะ เอา corsa  เป็นบรรทัดฐาน สู้กันได้ มีแต่ มาสด้า2 ฟอร์ดเฟียต้า โปรตอนneo ครับ ส่วน วีออส แจ๊ส ยาริส ซิตี้ ไม่ได้เห็นไฟท้ายเจ้า กลุ่มข้างหน้าในโค้งแน่ๆครับ...

แต่ว่า... ผมก็เห็น คนที่จะซิ่ง ก็ทำช่วงล่างกันเยอะนะครับ.... อันนั้นเริ่มอยู่ที่เงินที่เอามาถมแล้วครับ... ไม่รู้ล่ะ...

รุ่นอื่นผมไม่ทราบแฮะ...

โทรมาคุยกันเล่นๆ ก่อนก็ได้ครับ..เหอๆๆ

จะบอกว่าพอขับรถไปถึงจุดๆนึง...เราจะก้าวข้ามขีดจำหัดของทักษะการควบคุมไปทีละนิดๆ ทั้งๆที่รถคันเดิม อาจจมี แค่เซ็ทลมยางใหม่ เปลี่ยนเทคนิคการเข้าโค้ง การใช้คันเร่ง การเบรค การแต่งพวงมะลัย... แล้วไอ้ที่บอกว่าทำไมรถเราไม่แรงเลย จะกลายเป็นว่า ทำไมเราขับไม่ได้แบบนั้นครับ...

แต่ไม่ดีหรอกนะ... มีแต่คนบอกว่านั่งรถไฟเหาะ... 8) 8) 8) 8)
ถ้าเซ็ตให้เกาะได้เท่าแล้วเรื่อง ส่วนความรู้สึกหนักๆพวงมาลัยอ่ะ หรือว่าเปลี่ยนขนาดพูเล่ย์ ที่ปั๊มพาวเวอร์ให้ปั่นรอบช้าลง ความไวของพวงมาลัยจะหนักขึ้น :มั้ง:
ของผมโช๊คน้ำมันเดิมๆ ยาง 175/65/14 ตามสเปคเดิมแค่นี้ก็รู้สึกโอแล้วไม่ร่อนไม่โคลงเวลาขับเร็ว  :D :D

Offline plawahn

• CarreraZ Racing *~Thai-Nichi Instituof technology
ตอนนี้วิ่งโช๊คบริจาคจากพี่จี๊ด อัดน้ำมัน ความรู้สึกสู้ไตเมทไม่ได้อ่ะ แงๆๆๆ  จะหาซื้อได้ที่ไหนมั่งอ่ะคับ

อยากได้โช๊คไตเมทมาใส่คืนนนนน  มันสุดยอดจริงๆ ขับสบายหนึบบบ

ผมก้อไม่รุว่ารถผมเกาะป่าวนะครับ

แต่ผมวิ่งในสนามตามสภาพ ขอย้ำตามสภาพ  วิ่งสู้กะรถที่เค้าทำช่วงล่างเป็นแสนได้สบายๆ

ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ฝีมือคนขับด้วยนะครับ  แค่จะบอกว่า performance มันมี เฉยๆ

STATUS :: ***COMPLETE CORSA TURBO !!!!!***

- PLAWAHN LADY RACING SCHOOL รับเปิดคอร์ส สอนสุภาพสตรีซิ่งอย่างปลอดภัย*

เรื่อง พวงมะลัย ก็ยังไม่แน่นเท่าครับ... มันแก้ไม่ได้...

ได้แต่เรื่องความเกาะถนน ครับ...เข้าโค้งในสนาม รถจะเสียอาการน้อยลงครับ... แม้ว่ายางห่วย ก็ไหลไปทั้งคันครับ แต่แก้อาการง่าย... ไม่ได้ลอยลงข้างทาง...

ส่วนเรื่อง โช้คอัด มันได้แค่ในระดับนึงครับ... ไปให้พี่ใหม่อัดแล้วบอกว่าเอาไว้วิ่งในพีระเลย...เดี๋ยวแกจัดให้... ;D แต่วิ่งบ้านก็ เหนื่อยหน่อยนะ..  :เครียด:

สไตท์เมทมันได้แค่ในระดับนึงครับ... จะให้ลงสนาม ดีๆ ไปได้เร็วขึ้น มีเวลาลงอีกเป็น วิ ต้องเปลี่ยนแกน เปลี่ยนสปริง แล้วก็เปลี่ยนกันโคลง ครับ..

แต่ว่าๆไป สร้างใหม่เลยดีกว่าไว้ลงสนามเซ็ทนึง ขับบ้านเซ็ทนึง... :)

lap Time

Offline Tanu

• ผมว่า คนขับรถโอเปิ้ล เป็นคนฉลาด...ครับ
  • No.: ...
  • รุ่นรถ: Vauxhall Astra Cesaro 2.0i Hatchback
  • สีรถ : White
  • เครื่องยนต์: C20NE

ไม่รู้หมายความว่าอะไร แต่ รู้ว่าเป็นช่วงล่างของ ASTRA

กับอันนี้ ของ ยาริส

อันนี้แจ๊ส

ความแตกต่างอยู่ที่ขนาดของภาพครับ  ดังนั้น AStra น่าจะดีที่สุด   งั้นมั๊ง  :มั้ง:

http://www.opel.in.th/index.php/topic,1053.0.html

1993 Vauxhall Astra 2.0 Cesaro Hatchback.

The Cesaro was a limited edition model of the third generation Astra, not entirely sure what the specific details of it were, but it does appear different from the regular models, note the rather nice alloy wheels. Funnily enough, this shape Astra has really survived quite well into this decade, they are slightly thinner on the ground, but still very frequent sights. I didn't used to like them, but they

ตามหลัก ยิ่ง โช้คอัพอยู่ใกล้ปลายของปีกนกจะยิ่ง ทำงานได้ละเอียดึ้นในแง่ของการปรับแต่งครับ(แต่ก็ไม่เสมอไปอยู่ที่การออกแบบด้วยครับ)

ช่วงล่างหลังเป็นแบบ คานแข็งหมดทุกตัว (corsa ด้วย) แต่ แอสต้ามี ตัวเหล็กกันโคลงหน้าตาประหลาดๆอยุ่ครับ ผมก็ไม่เคยสังเกตุ ว่ามันติดตั้งแบบนั้นนะครับ...  :สำนึก:

วันก่อน ได้ลองขับ เจ้าทามะ ( omega b ) ขึ้นมาเชียงใหม่ครับ...ก็เจอสัจธรรม อีกแล้ว...

รถขี้โกงครับ ขับ 120 นุ่มสบายกว่าขับ corsa ที่ 60 อีก ขับที่ 200 ยังเอานิ้วคีบพวงมะลัยได้อ่ะครับ ความเร็ว 120-200 ไม่ได้รู้สึกเครียสในการขับเลย

รถก็ขับยากต้อง คอยเกร็งเท้าขวา เพราะว่า พี่หมีเซ็ท คันเร่ง 2j vvti เบาไปหน่อย เอาเท้าวางแปะไปมันก็สั่งลิ้นปีกผีเสื้อทำงานแล้ว...

เอาเท้าขวาแปะคันเร่งค้าง แปบๆก็ 100 แล้วอ่ะ วีโก้ เดิมๆ อาจจะโดนสวนได้ครับ เพราะว่าเขามัวแต่เปลี่ยนเกียร์ 555

เลียวซ้าย 4 แยกไฟแดง ถนน 4เลน ก็เกาะเลนขวาสุด กดเบรค 1 ที หักพวงมะลัย แล้วเปลี่ยนใช้เท้าซ้ายเบรค 1/2 จังหวะ เท้าขวา เบิลคันเร่ง กดปล่อยๆ มันก็ เข้าไปได้เรื่อยๆครับ...ไม่มีเซเลย.. ยังมีล้อหลังฟรีทิ้ง จะดริฟซะงั้น(แต่ว่าท้ายไม่ออกนะครับ)

รถอะไรไม่รู้ ขนาดเครื่องเดิม ผมยังขับเจ้าชิโร่เครื่อง 2000 ตามพ่อไม่ทัน... ถ้าพ่อขับคันนี้ ท่าจะเหยียบมันส์ไปเลย... แน่ๆ  :ไม่:

lap Time

Offline Tanu

• ผมว่า คนขับรถโอเปิ้ล เป็นคนฉลาด...ครับ
  • No.: ...
  • รุ่นรถ: Vauxhall Astra Cesaro 2.0i Hatchback
  • สีรถ : White
  • เครื่องยนต์: C20NE

การทำงานของ ชุด ปีกนกหน้า คอร์เว็ทท์ Double Winchbone (เขียนผิดแน่เลย)

ผมว่าอยู่ที่ ค่าทางเทคนิค การออกแบบ และคุณภาพของอุปกรณ์ อีกด้วยนะครับ :(

http://www.opel.in.th/index.php/topic,1053.0.html

1993 Vauxhall Astra 2.0 Cesaro Hatchback.

The Cesaro was a limited edition model of the third generation Astra, not entirely sure what the specific details of it were, but it does appear different from the regular models, note the rather nice alloy wheels. Funnily enough, this shape Astra has really survived quite well into this decade, they are slightly thinner on the ground, but still very frequent sights. I didn't used to like them, but they

astra 2010 โคตรฉลาดเลยฮะ.. ผมพึ่งรู้ว่ามันมีของแบบนี้ให้ใช้จริงแล้ว...  :o

lap Time

Offline aor

Astra เรา คงต้องเทียบกับ Peugeot 306 ส่วน 406 ต้องไปจับคู่กับพี่ Vectra
อยากได้โช้ค Steinmetz คงต้องสั่งของ Bilstein เอาครับ เพราะ Steinmetz บ่ได้ผลิตโช้คและสปริงเอง
ผมก็อยากได้เหมียนกัน Bilstein รุ่นหัวทิ่มบ่อเหลือง ๆ B6 อยากเอามาจับคู่กับสปริงโหลดของ KW ใส่กับแม็คหน้ากว้างสัก 9 นิ้ว
คงจะขับมันส์เป็นแน่แท้

Offline plawahn

• CarreraZ Racing *~Thai-Nichi Instituof technology
ถ้าสั่งบิวไสตน์ มันแพงไหมครับพี่ อยากได้จริงๆ อิอิ  สงสัะยจะแพงพอตัวเรย

STATUS :: ***COMPLETE CORSA TURBO !!!!!***

- PLAWAHN LADY RACING SCHOOL รับเปิดคอร์ส สอนสุภาพสตรีซิ่งอย่างปลอดภัย*

24-26000 เฉพาะ โช้ค 4 ตัว ที่ ก.เจริญ...

รับประกันแบบไม่รับประกัน... ถ้าเสียพัง ซื้อชุดใหม่ลด 15 % อะไรอย่างนั้น...  :shock:

lap Time

ต้น  ขับโอเมะ เบาๆนะ  ล้อแม่มฟรีทิ้งบ่อยมาก  ถ้าหักเล้ยวแล้วกดคันเร่งอ่ะ  ขับโคตสนุกเลย  ขนาดวิ่งเล่นแถวนี้อ่ะ

ส่วนเรื่องเบรค  มันเหมือนจะไหลนะ  แต่ถ้ากดแรงครั้งแรก  แล้วย้ำอีก 2 ครั้ง เอาอยู่ว่ะ 

Offline zince

อ่านแล้วก็แอบเข้ามาภูมิใจ ที่เป็นเจ้าของ OPEL OMEGA อิอิ รถอะไรทำไปครึงแสนกว่าๆ แต่ขับดีเท่ารถเป็นล้านๆ  :-[

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

Offline naxalez

ช่วงล่าง vec b ดีกว่า astra อีกเหรอคับ!

ช่วงล่าง vec b ดีกว่า astra อีกเหรอคับ!

ดีกว่าครับ  แม้ว่าเจ้า GT จะทำช่วงล่างมา  แต่ถ้าเจอ Vec B ทำช่วงล่างอ่ะ  สู้ไม่ได้แน่นอน  ในการเข้าโค้งอ่ะ

ดีกว่าครับ  แม้ว่าเจ้า GT จะทำช่วงล่างมา  แต่ถ้าเจอ Vec B ทำช่วงล่างอ่ะ  สู้ไม่ได้แน่นอน  ในการเข้าโค้งอ่ะ
มันคนละคลาสกัน เทียบกันยาก.. ยกเว้นเอา Astra GSi ecotec1800 ถึงจะสูสีบ้าง

ต้น  ขับโอเมะ เบาๆนะ  ล้อแม่มฟรีทิ้งบ่อยมาก  ถ้าหักเล้ยวแล้วกดคันเร่งอ่ะ  ขับโคตสนุกเลย  ขนาดวิ่งเล่นแถวนี้อ่ะ

ส่วนเรื่องเบรค  มันเหมือนจะไหลนะ  แต่ถ้ากดแรงครั้งแรก  แล้วย้ำอีก 2 ครั้ง เอาอยู่ว่ะ 

เบรค ตอนนี้ อยู่แล้วครับ  ลอง เทคนิคอล เบรคล่ะ ทั้ง ฟลูเบรค และเบรคเท้าซ้าย... คาดว่า เกิดจากการที่ไม่ได้ขับนานแล้ว จานมันสกปรก+เบรคสกปรกครับ ตอนแรกๆที่เอาไม่ค่อยอยู่....  :)

lap Time

Offline corsaGT

• นักรบพเนจร
  • **
  • No.: อยากได้ๆ
 จากที่เคยขับ corsa แล้วตอนนี้ มาขับ ee90  คนละเรื่องเลย โคตรแย่ๆ อยากได้ corsa อีกแล้วแต่แม่คงไม่ยอมแล้วล่ะ
 คิดถึงCORSA GTจัง

ToyoTa Crown Ms133
082-6840969

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง