สอบถามเพื่อนสมาชิก ครับ

sawfee · 2793

Offline sawfee

• ผู้เยี่ยมยุทธ
เมื่อวันสาร์ที่ผ่านมาถือโอกาสกลับบ้านแม่ (นรา)
เจอทางโล่ง 4 เลน ก้อเลยถือโอกาสลองกำลังเครื่องสักหน่อย (คอซ่า 5 ประตู ออโต้ เครื่องเดิมครับ)  

ผลปรากฏว่ากว่าจะขึ้น 120  มันช่างลำบากเหลือเกิน ช่วงประมาณ 100 - 110 มีความรู้สึกเครื่องมันจะอืดมาก คือขึ้นช้าอ่ะ ครับ

สุดท้าย สถิติล่าสุด คือ 110 เกือบ  115  

นานๆ ครั้ง กว่าจะได้ ทดสอบกำลังเครื่อง เพราะปกติ ขับแต่ในเมืองอ่ะครับ

ขอบคุณ ครับ

Opel Cosa 5D 1.4  8V  AT
ซอพี (ยล.)
มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา
133 ถ.เทศบาล3 ต.สะเตง อ.เมือง จ.ยะลา 95000
Phone : 0862952855
อยู่เว็บนี้  ได้อะไรมากกว่าที่คิด

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
นู๋เขียวของแม่บ้าน swing AT 1995 ยังทำได้เกิน 140 ครับ

ลองล้างเกียร์ดูก่อน แล้วก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยๆ ปีหนึ่งซัก 2-3 ครั้ง (ครั้งนึง ไม่ถึงพันครับ)
น้ำมันเครื่อง แค่เซมิ 3พันโล เปลี่ยน หรือจะเต็ม 5พันโลเปลี่ยนก็ได้ (ครึ้งหนึ่งก็ 6-7 ร้อย)

ลองดูแค่นี้ก่อน ก็น่าจะขับดีขึ้นนะท่าน

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline aor

คอร์ซ่าผมก็รุ่นเดียวกับคันเขียวของพี่นุ่น (แต่ปี 94) ขับแป๊บเดียวก็ขึ้น 120 แล้ว น่าจะอยู่ที่การบำรุงรักษาสภาพเครื่องยนต์นะครับ
ชิ้นส่วนไหนเสียหรือเสื่อม ผมก็จะเลือกใช้ของใหม่มากกว่าของมือสองครับ คอร์ซ่ามันค่อนข้างจะเก่าแล้ว ก็ต้องหมั่นตรวจสอบ
เข้าอู่เช็คระบบต่าง ๆ ให้บ่อยขึ้น เปลี่ยนอะหลั่ยหลัก ๆ น้ำมันเครื่อง/เกียร์ ของเหลวต่าง ๆ ตามระยะทาง เดี๋ยวก็ขับได้มันส์เองแหละ
เมื่อเร็ว ๆ นี้ก็เพิ่ง overhaul เครื่องมา (เนื่องจากมีเสียงดังภายในเครื่องยนต์) ก็ขับได้ดีและมั่นใจขึ้นกว่าเดิมอีก

นู๋เขียวของแม่บ้าน swing AT 1995 ยังทำได้เกิน 140 ครับ

ลองล้างเกียร์ดูก่อน แล้วก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยๆ ปีหนึ่งซัก 2-3 ครั้ง (ครั้งนึง ไม่ถึงพันครับ)
น้ำมันเครื่อง แค่เซมิ 3พันโล เปลี่ยน หรือจะเต็ม 5พันโลเปลี่ยนก็ได้ (ครึ้งหนึ่งก็ 6-7 ร้อย)

ลองดูแค่นี้ก่อน ก็น่าจะขับดีขึ้นนะท่าน

อันที่จริง ผมขับจิงไม่เกินร้อยหรอก ครับ ไม่กล้า (อิอิอิอิอิ) ใจบ่ถึง

เดี่ยวจะลองดูนะครับ

ขอบคุณ ครับ

ซอพี (ยล.)
133 ถ.เทศบาล3 ต.สะเตง อ.เมือง จ.ยะลา 95000
อยู่เว็บนี้  ได้อะไรมากกว่าที่คิด

น้ำมันเครื่องเพิ่งเปลี่ยน ครับแต่น้ำมันเกียร์ กับล้างเกียร์นี่ซิ  ยังเลย

แล้ว อย่างล้างเกียร์ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เข้าอู่ทั่วไปได้เลอป่าว ครับ

แหะๆๆ แบบ ว่า ปกติพึ่งแต่บริการศูนย์ เชฟ อ่ะครับ  เชื่อใจได้หน่อย แต่ ค่าบริการนี่ซิ

ขอบคุณ ครับ

ซอพี (ยล.)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ล้างเกียร์+น้ำมันเกียร์ ไม่เกิน 2500 ก็น่าคบครับ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ

อันที่จริง ผมขับจิงไม่เกินร้อยหรอก ครับ ไม่กล้า (อิอิอิอิอิ) ใจบ่ถึง

ขอบคุณ ครับ

กล่องควบคุมเครื่องยนต์ มีอยู่อย่างหนึ่ง ที่บางคนอาจคิดไม่ถึงว่ามันจะมี...

นั่นก้อคือระบบความจำ ที่จะจำลักษณะการขับขี่ของคนขับครับ(ขับแบบเดิมๆเป็นประจำ)

เคยขับช้าๆ อยู่ๆจะให้ปรู๊ปร๊าด มันก้อคงไม่ทำให้...

ว่างๆต้องเอาไปอัดสักอาทิตย์ละครั้งสองครั้งครับ....

เบื้องต้น...รีเซตกล่อง(ถอดขั้วแบตฯ) ประกอบแล้วเอาไปอัดยาวๆ สักสองสามรอบ...(กด S เลย)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline อับดุล

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ชอบใช้ Opel

ขอบคุณ ครับ

กล่องควบคุมเครื่องยนต์ มีอยู่อย่างหนึ่ง ที่บางคนอาจคิดไม่ถึงว่ามันจะมี...

นั่นก้อคือระบบความจำ ที่จะจำลักษณะการขับขี่ของคนขับครับ(ขับแบบเดิมๆเป็นประจำ)

เคยขับช้าๆ อยู่ๆจะให้ปรู๊ปร๊าด มันก้อคงไม่ทำให้...

ว่างๆต้องเอาไปอัดสักอาทิตย์ละครั้งสองครั้งครับ....

เบื้องต้น...รีเซตกล่อง(ถอดขั้วแบตฯ) ประกอบแล้วเอาไปอัดยาวๆ สักสองสามรอบ...(กด S เลย)

กด S เลยมันคืออะไร ลองแล้วมันจะช่วยอะไร ไม่รู้จริงๆ เห็นอยู่เหมือนกันแต่ไม่รู้เอาไว้ทำอะไรงง

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
กดSก็เป็นโหมดSportไงครับมันจะเปลี่ยนเกียร์ช้าให้ลากรอบได้นานขึ้นมันส์ขึ้นอ่ะครับ :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

กดSก็เป็นโหมดSportไงครับมันจะเปลี่ยนเกียร์ช้าให้ลากรอบได้นานขึ้นมันส์ขึ้นอ่ะครับ :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:
ขอบคุณครับ เย็นนี้จะลองเป็นโหมด Sport อย่างที่น้าหมอว่าครับ

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ขอบคุณครับ เย็นนี้จะลองเป็นโหมด Sport อย่างที่น้าหมอว่าครับ

ถ้าใช้แก็สก็กดทิ้งไว้เลยครับ  แรงงงงงงงงงงงงงงง จะได้รู้ว่า5-6โลลิตรแบบน้าหมอเป็นฉันณ์ใด....... :D

Offline rusdee

• รอวันกลับมาเหมือนเดิม
ฟี ที่ยะลาถ้าจะล้างเกียร์ให้ไปทำที่ร้านจินดาคาร์แคร์แถวฝั่งธนฯ ที่นี่มีเครื่องล้าง แต่ถ้าจะล้างแบบ Manual ผมทีร้านประจำที่หาดใหญ่ เสาร์นี้ก็นัดล้างเกียร์ให้เจ้าคอร์ซ่าเขียวผมด้วยครับ

ตามหาได้ที่  0819690422

ถ้าใช้แก็สก็กดทิ้งไว้เลยครับ  แรงงงงงงงงงงงงงงง จะได้รู้ว่า5-6โลลิตรแบบน้าหมอเป็นฉันณ์ใด....... :D

เดือนหนึ่งจะใช้ประมาณ 5-6 วัน เพราะเจ้า Corsa กินประมาณนี้แหละ เลยต้องจอดอยู่บ้านส่วนใหญ่ ยังไม่มีแก๊ส
ถ้าเราใช้ กด S ทิ้งไว้นาน เห็นบางท่านบอกใช้ตอนฝนตกถนนเปียก หรือถ้าใช้บ่อย ทุกวันนะ จะมีผลต่อเกียร์ไม อายุการใช้งานครับ

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

ถ้าใช้แก็สก็กดทิ้งไว้เลยครับ  แรงงงงงงงงงงงงงงง จะได้รู้ว่า5-6โลลิตรแบบน้าหมอเป็นฉันณ์ใด....... :D

เดือนหนึ่งจะใช้ประมาณ 5-6 วัน เพราะเจ้า Corsa กินประมาณนี้แหละ เลยต้องจอดอยู่บ้านส่วนใหญ่ ยังไม่มีแก๊ส
ถ้าเราใช้ กด S ทิ้งไว้นาน เห็นบางท่านบอกใช้ตอนฝนตกถนนเปียก หรือถ้าใช้บ่อย ทุกวันนะ จะมีผลต่อเกียร์ไม อายุการใช้งานครับ

ปุ่มSไม่เกี่ยวกับตอนฝนตกถนนลื่นนะครับ ปุ่มSน่ะมันจะอยู่บนหัวคันเกียร์ แต่ปุ่่มที่อยู่ข้างเกียร์เป็นรูปหิมะนะครับไว้ใช้ตอนฝนตกถนนลื่นเพราะว่ามันจะออกตัวที่เกียร์2หรือเกียร์3นี่แหละครับ เวลาออกตัวหากกดปุ่่มรูปหิมะนี้ไฟที่ปุ่่มจะสว่างกว่าปกติแล้วรถจะออกตัวอืดมากไว้กันรถไถลอ่ะครับ แหมนานๆจะเป็นเรื่องเป็นราวซะทีเขินๆไงม่ะรุ

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE

ปุ่มSไม่เกี่ยวกับตอนฝนตกถนนลื่นนะครับ ปุ่มSน่ะมันจะอยู่บนหัวคันเกียร์ แต่ปุ่่มที่อยู่ข้างเกียร์เป็นรูปหิมะนะครับไว้ใช้ตอนฝนตกถนนลื่นเพราะว่ามันจะออกตัวที่เกียร์2หรือเกียร์3นี่แหละครับ เวลาออกตัวหากกดปุ่่มรูปหิมะนี้ไฟที่ปุ่่มจะสว่างกว่าปกติแล้วรถจะออกตัวอืดมากไว้กันรถไถลอ่ะครับ แหมนานๆจะเป็นเรื่องเป็นราวซะทีเขินๆไงม่ะรุ

ออกตัวเกียร์ 3 ครับ ...... แล้วให้เหยียบคลัชตอนไหนละครับ ยัง งงๆ อยู่เลย ...  :มั้ง:

ออกตัวเกียร์ 3 ครับ ...... แล้วให้เหยียบคลัชตอนไหนละครับ ยัง งงๆ อยู่เลย ...  :มั้ง:

ผมเหยียบให้ดูไม๊ครับน้าเบิร์ด ;D ;D ;D

Offline krish

จะเป็นมหาบัณฑิตก็คราวนี้แหละน้าหมอ :หึหึ: :หึหึ:

จะเป็นมหาบัณฑิตก็คราวนี้แหละน้าหมอ :หึหึ: :หึหึ:

แถวนู๊นเป็นยังไงบ้างครับลุงปลัด ได้ข่าวว่าฝนตกหนักน้ำท่วมดินถล่มเลย ในพื้นที่เป็นไงบ้างครับปลอดภัยดีเปล่าครับ

ออกตัวเกียร์ 3 ครับ ...... แล้วให้เหยียบคลัชตอนไหนละครับ ยัง งงๆ อยู่เลย ...  :มั้ง:

ผมเหยียบให้ดูไม๊ครับน้าเบิร์ด ;D ;D ;D
บางวันผมอ่านข้อความของน้าหมอ ต้องอ่านสองรอบ วันนี้อ่านแล้วเข้าใจเลย ขอบคุณคับ :D

Offline krish

ใกล้ๆกันเลยล่ะน้าหมอ พอดีน้ำมันเปลี่ยนทิศทางลงเขื่อนประแสร์เสียก่อน ม่ายงั้นงานเข้าอ้วกแตกแน่ๆ แต่ต้องเตือนประชาชนที่อยู่ริม
คลองให้ระมัดระวังไว้ก่อน ถ้าเกิดฝายกั้นน้ำมันพังอีกล่ะก็ สงสัยมันจะพัดเอาเจ้าอาวาสไปแน่ คงไม่ใช่แม่ชีหรอก ดีนะที่ยังมีต้นไม้ให้
แม่ชีเกาะ :น้ำร้อน: :น้ำร้อน:

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
สาระมันไปไหนหมดเนี้ย....  :สำนึก:

เครื่องคงจะมีปัญหาแน่ๆ ครับ...  :จุก:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง