ใครรู้จัก Hatsune Miku บ้างครับ

kamolwat_t · 4126

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
คือผม งงๆว่า มันคือ อะไรยังไง ตอนแรกนึกว่าเป็น แค่ตัวกาตูนเต้นๆ แต่นี่...

มันไม่ธรรมดาแล้ว...

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline bassoat

• ผู้เยี่ยมยุทธ
กรี๊ด...........จะขอลายเซ็นต์เธอยังไงเนี่ย  :หึหึ: :หึหึ:

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
หุหุ..ถือเป็นลัทธิใหม่ได้เลยนะนี้...คลั่ง Visual Idol กันขนาดนี้...หวิวเลย
Vocaliod รุ่นนี้ เจ๋งดีครับ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
อันนี้  Copy มาครับ

Vocaloid คืออะไร?

Vocaloid คือโปรแกรมสังเคราะห์เสียงโดยมีฐานข้อมูลเสียงจากคนจริง ๆ โดยผู้ใช้ต้องใส่ "คำ" ลองไปในโปรแกรมตามบันไดโน้ตเพื่อให้โปรแกรมสามารถอ่านออกเสียงได้ และโปรแกรมสามารถปรับแต่งรายละเอียดได้มากมายได้จนถึงกระทั่งการกำหนดลมหายใจ โดยระบบพื้นฐานของโปรแกรมนี้พัฒนาโดยบริษัท YAMAHA

Hatsune Miku คือใคร?

Hatsune Miku คือชื่อรุ่นและชื่อมัสคอทของโปรแกรม Vocaloid 2 ของบริษัท Crypton ที่พัฒนาเพื่อวางจำหน่ายในญี่ปุ่น โดย Vocaloid 2 เป็นโปรแกรมที่พัฒนาขึ้นจากโปรแกรม Vocaloid เดิม (เหมือนกับ Photoshop CS เป็น Photoshop CS2 และแน่นอนว่ามี vocaloid จากบริษัทอื่นเช่นเดียวกัน)

และเธอก็คือ "จุดเปลี่ยน" ของโปรแกรม Vocaloid และโลกไซเบอร์

Hatsune Miku ได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก ตามรายละเอียดที่ระบุไว้ในเว็บไซท์บอกว่าเธอคือเด็กอายุสิบหก น้ำหนัก ส่วนสูง ถนัดร้องเพลงจังหวะไหนคีย์อะไร ไม่มีประวัติส่วนตัวหรือเรื่องราวเบื้องหลังตัวละครอะไรใด ๆ แต่ทุกคนก็หลงรักเธอ

หลังจากนั้นก็มี Vocaloid 2 รุ่นKagamine Rin&Lenและ Megurine Luka ออกมาตามหลังกันมา

ความโด่งดังของ Miku และ Vocaloid ที่ดังไปทั่วโลกไซเบอร์นั้นมีจุดที่น่าสนใจและน่าศึกษาอยู่เช่นกัน เพราะเราคงพูดได้เลยว่า Miku และ Vocaloid นั้นโด่งดังมาได้เพราะแฟน ๆ ผลักดั

Character ที่โดนใจ 
แต่ว่าแม้ Hatsune Miku จะถูกออกแบบมาอย่างน่ารัก โปรดอย่าลืมว่าเธอเป็นโปรแกรมสังเคราะห์เสียง เสียงของเธออาจจะไกลห่างจากความเป็นมนุษย์อยู่พอสมควร (อย่างไรก็ตาม ก็มีคนสามารถทำให้เธอร้องเพลงได้เหมือนมนุษย์มากอยู่ดี) แต่หากมองในมุมกลับกัน นี่อาจเป็นจุดเด่นที่นักร้องคนไหนไม่อาจจะเลียนแบบได้

Producer มือฉมัง
เป็นสิ่งที่ปฏิเสธไม่ได้เลยว่า เพราะ producer หรือผู้แต่งเพลง ให้ Miku ร้องนั้น เป็นส่วนสำคัญอย่างยิ่ง เพราะถึงแม้โปรแกรมจะดีขนาดไหน แต่ถ้าผู้ใช้ไม่มีฝีมือก็จบกัน
โชคดีเป็นอย่างยิ่งที่มีศิลปินสมัครเล่นจนถึงฝีมือเทียบเคียงได้กับมืออาชีพ นับไม่ถ้วนที่แต่งเพลงให้กับ Vocaloid โดยเฉพาะและหลายคนในนั้นก็สามารถก้าวข้ามไปยังเป็นมืออาชีพได้

supercell คือตัวอย่างของศิลปินกลุ่มหนึ่งที่แจ้งเกิดจากการแต่งเพลงให้กับ Hatsune Miku และนั่นก็ทำให้เขาเป็นมืออาชีพจนเป็นศิลปินของ Sony Record อัลบั้มรวมเพลงของพวกเขา supercell feat. Hatsune Miku สามารถขายได้ห้าหมื่นหกพันแผ่นในสัปดาห์แรก (และที่สำคัญอัลบั้มนี้ถูกจัดอยู่ในหมวดเพลง J-pop)

ยังมีเพลงอีกมากมายที่แต่งให้ Miku และ Vocaloid ร้องโดยเฉพาะ แต่ละเพลงที่มาจากต่างศิลปินนั้นต่างเอกลักษณ์กันนับตั้งแต่เพลงป็อบธรรมดา จนถึงเพลงที่มีเนื้อรื่องไม่ต่างจากเรื่องสั้นหรือนิทาน อีกทั้งความแปลกใหม่ที่ไม่เหมือนใคร ๆ ก็คือพวกเขาต่างก็มีนักร้องคนเดียวกัน

พลังแห่ง fan-made
fan-made มีความหมายตรงตามตัวคือ "สิ่งที่แฟนผลงานทำขึ้น"
อย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นว่า Miku ไม่มีข้อมูลอะไรเป็นพิเศษ แฟน ๆ ก็เลยเป็นคนคิดข้อมูลกันให้เองซะเลย
นอกจากนั้นแล้วยังมีตัวละครอื่น ๆ ที่แฟนผลงานเป็นคนคิดขึ้นมาเองและที่สำคัญหลายตัวละครนั้นยังได้รับการยอมรับและเป็นที่นิยมอย่างกว้างขวางและนี่อาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ Miku ได้รับความนิยมอย่างยาวนาน เพราะว่าเธอมีฐานแฟนคลับที่แข็งแกร่ง เราอาจจะพูดได้ว่า Hatsune Miku ไม่ใช่เป็นแค่ตัวละครของบริษัท Crypton แต่เป็นตัวละครของทุกคนที่ทุกคนสามารถมีส่วนร่วมได้โดยไม่มีข้อแม้ใด ๆ

ถ้าให้เปรียบเทียบแล้ว Hatsune Miku ก็เหมือนอุตสาหกรรมแขนงใหญ่ที่ทุกอย่างล้วนเชื่อมโยงกัน มีคนแต่งเพลงให้เธอร้อง มีคนชอบก็นำไปร้อง เล่นดนตรีคัฟเวอร์เอง รวมถึงมีคนวาดภาพประกอบหรือทำมิวสิค วีดีโอให้ อาจจะมีคนแต่งเพลงที่เป็น anwser song ให้อีก บางครั้งก็มีคนจับไปคิดท่าเต้น คนที่ไม่ชอบเสียงของ vocaloid ก็ไปหาเวอร์ชั่นที่คนจริงร้อง และอื่น ๆ อีกมากมายจนเป็นวัฏจักรที่ไม่มีวันรู้จบ

เราคงจะกล่าวได้ว่า Hatsune Miku คือจุดเริ่มต้นสู่ความสร้างสรรค์อันไม่มีที่สิ้นสุด นี่คือตัวอย่างบางเคสที่น่าสนใจ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
เจ๋งดีนะฮะ...  ;)

เดี๋ยวลองไปฟังเพลงอื่นๆมันบ้าง... ;)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :P ล้ำมาก สตาวอออเลยเหละ เคยดู กอลิลาสไหม แต่อันนี้ไกลกว่าวะ ทำไงะ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

กอลิล่า มันเป็น แอนนิเมชั่นอ่ะ... ไม่ล้ำ อันนี้มันเป็นเทคโลโลยีอ่ะ...

ตอนที่อยู่บนสเตท ต้นว่า ใช้ยิง โปรเจคเตอร์ ขึ้น ฉากมุงลวด...ไม่ก็กระจก

เมื่อคืน บังเอิญ เจอว่า แค่ไฟหน้าจอมือถือ กับกระจกธรรมดาในห้อง ก็เล่นลูกเล่นอะไรแปลกๆ ได้แล้ว...  8) 8) 8) 8)

lap Time

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง