แนะนำเรื่องการวางเครื่องหน่อยคับ

NIZ · 13415

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
แถวๆๆนี้

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline NIZ

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
เช็คเรียบร้อยละคับพี่ๆ
คุนพ่อเค้าเอาไปเช็คที่ศูนย์ไหนไม่รุ  -  -?
สรุป "เกียพัง"
เค้าบอกต้องโอเวอฮอนเกีย
ค่าใช้จ่ายคงปามานสี่ห้าหมื่น

ผมว่า.. เปี่ยนเคื่องไปเลยคุ้มกว่าป่ะคับ?

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เดี๋ยวผมพาไปไม่เกิน 2 หมื่นดีเหมือนเดิมถ้าเกียร์พังนะ
4-5 หมื่นเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้สบายๆเหยน้องเอ้ย
086-515-9791 เจ๊ียบโทรมาแล้วกัน ศูนย์ไหนว่ะ แม่งฟันชิบหาย 4-5 หมื่นเนี่ย
เลิกเข้าโดยด่วนข้อดูหน้าคนบอกด้วยจะดีมาก เหอะๆๆ
ผมพูดขำๆนะ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
คุนพ่อเค้าเอาไปเช็คที่ศูนย์ไหนไม่รุ  -  -?

ผมว่า.. เปี่ยนเคื่องไปเลยคุ้มกว่าป่ะคับ?

40000-50000...บ้าไปแว้ว...เครื่อง16V..20000ต้นๆ...
ถ้าทำไปก้อถือว่าน่ามืดสุดๆ....เพิ่มอีกนิส...ซื้อได้อีกคันเนียนๆๆๆๆ...
เหอๆๆๆๆๆๆๆ.......0นี้มานบ้าไปแว้ว....บอกมานไปครับ...ซ่อมโอเปิ้ลนะครับ...ไม่ใช่เบนซ์...

8) 8) 8) 8) 8) :ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย:

www.opel.in.th

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
 :'(

ป๋ม ซื้อรถใหม่มา 45000 :dead: ล้างเกียร์ 50000 เยย เหรอ...

อ่า ช้าไปไหมครับ รีบบอกว่า มีที่ทำอู่ตรงยี่ห้อราคาถูก..ดีกว่า... :D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline jook_corsa

• コンプリートエンジン

แนะนำนะครับต้องเผาอู่ที่ว่านั่นก่อน.......แล้วจะซ่อมที่ไหนไม่มีปัญหาเลยครับ.........พวกเรายินดีแนะนำ  :ปลิว:

Offline chanat

• Tel 0896762564
บ้าไปแล้ว :ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย: สี่ห้าหมื่น นี่ ผม ว่า ซื้อหัวตัดได้เลยนะ อย่างงี้ มันกะฟันเราครับ อย่าไปยอมนะครับ :ใบเหลือง: :ใบเหลือง: :red:

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ประกาศ
ใจเย็นๆ กันก่อนนะครับ.... เอาแบบนี้นะฮะ ผมจะอธิบายให้ฟัง...ว่าอะไรมันเกิดขึ้นบ้างฮะ...

1. ประเด็นที่ ช่าง แจ้งค่าล้างเกียร์ ราคา 4-50000 นั้น อาจเกิดจากเป็นการซ่อม/เปลี่ยน อะไหล่ยกชุดครับ หลายๆทั่นอาจจะไม่ทราบว่า การ ฮอล์เกียร์ นั้น มีขายเป็นชุดคิต แล้วมันก็มีหลายยี่ห้อมากๆ ยี่ห้อดังๆมันก็ ราคาแพงครับ ที่เราทำๆกันอยู่มันเป็นแบบกลางๆ ที่ต้องเรียกว่า คุ้มค่าเงินที่จะจ่าย เก็ตไหมครับ คือมันไม่ใช่ของที่ดีที่สุด ไม่ได้ห่วยมาก ต้องเข้าใจว่าของถูกและดีไม่มีในโลกครับ มีแต่ของที่คุ้มค่าที่เราเลือกได้.... บางทีช่างอาจจะประเมิน ตามสิ่งที่ควรจะต้องทำเมื่อเทียบกับรถยุโรปยี่ห้ออื่น.... อาจจะไม่ได้ฟัน แต่ทำแบบ 0 คือเปลี่ยนมันไหม่เบิกห้างไปเลย จบง่าย ไม่ต้องตามซ่อมตาม แก้งาน แต่ถ้า อู่ที่ คิดราคาซ่อมเกียร์แบบนี้เป็นอู่  opel ที่ผมรู้จักผมจะโกรธ >:( >:(

โอเคนะครับ อู่อาจไม่ผิดแต่เพราะว่าไม่รู้ว่ามันมีทางเลือกอื่น ซึ่งเจ้าของรถและครอบครัวไม่ทราบ แต่สำหรับคนที่ใช้มานานแบบพวกเรา เรารู้กันว่าต้องทำอย่างไร....

2. ประเด็น ที่สำคัญตอนนี้ คือ... ติดต่อ เจ้าของรถ แล้ว ให้หยุดการซ่อมต่างๆไว้ก่อน แล้วเอามาอู่ตรงยี่ห้อ จะเป็นพี่สิน พี่เข้ ได้ทั้งนั้น แต่ต้อง ทำให้ดเจ้าของรถไม่เสียเงินก้อนใหญ่ที่ไม่จำเป็นต้องเสียก่อนครับ จะคิดว่า โอเคจ่ายไป50000 แล้วเกียรใช้ได้อีกนาน 15 ปี ผมว่า ไม่ถูกนะ เพราะว่า ตัวถังจะอยู่ถึงหรือเปล่าไม่รู้...ผมพูดแบบกลางๆ  :)

พวกเรา เห็นมาเยอะคุยกันตลอด รวมกลุ่มกันเพื่อ ป้องกันไม่ให้เกิดปัญหาแบบนี้แหละครับ ใครติดต่อได้ ให้โทรมาหาผมเลยนะฮะ เดี๋ยวช่วย แนะนำให้ครับผม อย่าคิดว่า อู่เพื่อนหรือคนรู้จักจะดีที่สุดเสมอไปครับ สัตว์บาล หรือหมอรักษาวัวที่เก่งที่สุด อาจจะรักษา หนูหรือกระต่ายไม่ได้นะครับ มันคนละเรื่องกันคนละระบบ ช่างซ่อมรถ ไม่ใช่ Dr.K ครับ เห็นใครไอแคกๆ นิดเดียวรู้ว่า จะเป้นอะไรตาย.... ลองโทรมาคุยกันฮะ  :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Omega VIP

ชอบตรงที่มัน เทียบกับ Dr.K นี่แหละ  นึกถึงการ์ตูน สมัยหนุ่มๆจัง  อิอิ

Offline zince

ยกให้เจ้าต้น... เป้นหัวหน้าฝ่ายค้านเลยเนอะ วาทะ ได้ใจมากๆ  :หึหึ: :หึหึ: :ตาปิ้ง:
เห็นด้วย ดูด้วยว่าราคาสมเหตุสมผลไหมอะครับ มองเผื่อยาวๆ ด้วยครับ
ผมเคยเกียร์มีปัญหา น่าจะเปป็นที่หวีครัชอะไรประมาณนี้อะครับ หมดไปไม่เท่าไร ก็วิ่งได้ปกติ
แต่หลัง ก็มาเกิดที่เครื่องอีก คือประเก็นเริ่มสึกน้ำมันเครื่องเยิ้ม + อยากแรง สุดท้ายเลยวางเครื่องใหม่
สรุป ที่ทำไป ไม่ถึง 1 ปีดี ก็ยกเครื่องใหม่ละครับ

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

Offline NIZ

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ก็อย่างที่พี่ต้นบอกแหละครับ
มันเป็นราคาในศูน

คือเอารถไปเช็คที่ศูนของรถยี่ห้อนึงในเครือ GM น่ะคับ
ทางศูนได้ใช้กล่องคอมพิวเตอร์เช็ค
ผลคือ.. เครื่องปกติทุกอย่างครับ >> มีปัญหาที่เกียแน่นอน!!
ซึ่งถ้าทำที่ศูน ก็เป็นที่แน่นอนครับ ที่เรื่องค่าใช้จ่ายต้องสูงแน่นอน
ทั้งค่ายก ค่าผ่า และอุปกรที่คงต้องซื้อยกชุด เบิกห้างใหม่หมด
ก็ไม่ได้ตัดสินใจทำทันทีครับ

ตอนนี้รถกลับมาจอดที่บ้านแล้ว
พี่ๆสบายใจได้ครับ  :)

*ถ้าใครมีเกียออโต้สภาพดีๆ ราคาพอเหมาะ
ช่วยบอกหน่อยนะคับ

ขอบคุนทุกความเป็นห่วงนะคับ.

เหอะๆ ศูนย์ก็ส่งมาที่เรารู้ๆกันอยู่ดี อะไหล่ก็ไม่ต้องพูดถึง ถ้าเบิกห้างนะ ผมว่าลูกนึงเป็นแสนแน่ๆ สายไฟยัง 4-5 หมื่น
ก็สุดแท้แต่ท่านครับ ไม่ว่ากันอยู่แล้วขอให้ดีก็สบายใจได้ครับ

ก็อย่างที่พี่ต้นบอกแหละครับ
มันเป็นราคาในศูน

คือเอารถไปเช็คที่ศูนของรถยี่ห้อนึงในเครือ GM น่ะคับ
ทางศูนได้ใช้กล่องคอมพิวเตอร์เช็ค
ผลคือ.. เครื่องปกติทุกอย่างครับ >> มีปัญหาที่เกียแน่นอน!!
ซึ่งถ้าทำที่ศูน ก็เป็นที่แน่นอนครับ ที่เรื่องค่าใช้จ่ายต้องสูงแน่นอน
ทั้งค่ายก ค่าผ่า และอุปกรที่คงต้องซื้อยกชุด เบิกห้างใหม่หมด
ก็ไม่ได้ตัดสินใจทำทันทีครับ

ตอนนี้รถกลับมาจอดที่บ้านแล้ว
พี่ๆสบายใจได้ครับ  :)

*ถ้าใครมีเกียออโต้สภาพดีๆ ราคาพอเหมาะ
ช่วยบอกหน่อยนะคับ

ขอบคุนทุกความเป็นห่วงนะคับ.

โอเค.... ยังมะเสียตัง.... เอางี้ฮะ...

เรื่องการซ่อมเกียรมันมีข้อดีและข้อเสีย ต่างกัน แต่หลักๆที่เราใช้แก้ปัญหา มันมี 2 แบบคือ

1 ยกเปลี่ยนทั้งลูก โดยเอาเกียรลูกอื่นมือ 2 จากเชียงกงมาใส่เลย.... ราคาผมจำไม่ได้นะครับ ใครทราบช่วยแจ้งด้วยอะ...ข้อดีข้อเสียมีดังนี้
 ข้อดี
1.บางทีราคาถูกกว่าฮอลเกียรใหม่ถ้าได้ของถูก ;)
2.ได้เกียรเก่าไว้เป็นอะไหล่ในกรณีที่ บางอย่างมันพังลาโลกไปซะก่อน :D

ข้อควรระวัง
1.ตาดีได้ตาร้ายเสียนะครับพี่น้อง.... :o คิดหรือว่า สพาภภายนอกมันบอกสภาพภายในได้... :ใบเหลือง:
2.บางคนได้มา อีกเดือน ลูกที่เปลี่ยนก็พังอีก... :dead: เพราะว่าเราม่ะรู้ว่า มันจะเหลืออายุการใช้งานอีกกี่วัน... :วิญญาณ:

2 โอเวอร์ฮอล์ เกียร โดยการเปลี่ยนซิลเปลี่ยนแผ่นครัชเปลี่ยนอะไรอีกม่ะรุ ที่มันอยู่ข้างใน โดยส่วนมากจะ แพงกว่าแบบแรก
 ข้อดี
1.ได้เปลี่ยนอะไหล่ยกชุดเหมือนเกีบรลูกใหม่ อย่างน้อยก็ใช้ไปได้อีกหลายปี แถมยังมีประกันจากอู่ที่ทำ ;) :D
2. .... นึกมะออกละ.... อ๋อๆๆ นึกออกล่ะ พี่สินเคยแนะนำว่า ฮอลเกียร คุ้มกว่า เปลี่ยนมือ 2 ครับ

ข้อควรระวัง
1. ถ้าอาการเสียมันไม่ได้เกิดตรงจุดที่เราเปลี่ยนไปใหม่หมดก็ซวยหน่อย... :P เช่น พังที่เสื้อมันสึก หรืออย่างอื่น
2. ควรต้องให้ ช่างผู้ชำนาญ ตรวจสอบว่าอาการนั้นๆที่เป็น เกิดจากอะไรเพื่อเป็นการช่วยตัดสินใจนะครับ แต่ละคนมันพังไม่เหมือนกันฮะ...

โอเคเรารู้แล้วว่า พังแล้วทำไง มาดูว่าทำไมมันอายุสั้น...นัก :ตาย:

รถ opel ของพวกเรา เคยมีช่วงที่ ขาดการดูแลจาก 0 เพราะว่า มันติด โรค ตายอหิวา หรือที่ชาวบ้านเรียกว่า ตายห่า นั้นเอง เลยไม่มี การดูแลอย่างถูกต้องเท่าที่ควรเช่น
-ใช้ไปอย่างเดียวถ่ายแต่น้ำมันเครื่อง ไม่เคยถ่ายน้ำมันเกียรเลย... ถึงจะถ่ายก็ไม่รู้ว่าจะถ่ายยังไง ช่างก็ไม่รู้ว่าจะหาซีลท้ายเกียรที่ไหน... :o
-ไอ้คนแบบข้างบนอ่ะครับ เหมือนเดิม ขาดการดูแลที่ถูกต้อง...

สรุปว่าปัญหาหลักมันคือ มันไม่ได้รับการดูแลที่ถูกต้องครับไม่รู้จะปรึกษาใคร... แต่ก็มีอีกกระแสนึงบอกว่า(เด็กหนุ่มหน้าตาดีขายกระเบื้อง ;D) เกียรรถยุโรปอายุสั้น อาจเพราะว่า ระบบระบายความร้อนน้ำมันเกียร ไม่เหมาะสมกับบ้านเรา...(เกียรออโต้จะมีการระบายความร้อนที่รังผึ้งหม้อน้ำด้านล่างนะครับ แต่ขนาด หม้อน้ำยังฮีดเลย.... น้ำมันเกียรมันจะเหลือหรือ... :เครียด: )

หรืออาจจะเป็นเพราะว่า น้ำมันในระบบ มันอาจจะน้อยเกินไปครับทำให้ มันระบายความร้อยได้ไม่ดี ก็ของเดิมมันออกแบบมาให้ใช้ในเมืองหนาว...นินา

ฉะนั้น ทั่นผู้เสียหาย กรุณา โทรไปยังเบอร์ที่ขึ้นด้านล่างหน้าจอ....

กทม

พี่สิน 08767 19179
พี่เข้ 08169 79098

เชียงใหม่

พี่เชษ 08985 00149
พี่เต้ย 08182 65693

ในวันและเวลาทำการครับ.... โทรไปม่ะถูกเวลาอาจถูกดุได้... ;D ;D ;D

ป.ล. ไหง ต้นกลายเป้น หัวหน้าฝ่ายค้านอ่า.... :-X เค้าแค่ จำได้ว่ามันมีเรื่องแบบนี้ตลอด... อ่ะ ถ้าเข้า 0 ถ้าเข้าอู่ opel แล้วโดนราคานี้... ก็ไม่จบง่ายๆแน่นอน... :o
ป.อ. เดี๋ยวขอราคา ในการทำ โดยคร่าวๆ ด้วยนะฮะ คนที่รู้ราคาบอกไว้หน่อยเดี๋ยวจะเอาลง FAQ ฮะ
ป.ฮ. เรา มีแต่ Dr. K กับ Dr. S อ่ะ.... 5555 8) ไอ้ Dr. T มัน เด็กขายกระเบื้องปลอมตัวมา... ;D อิอิ

lap Time

Offline jook_corsa

• コンプリートエンジン
ยาวเจงๆ อ่านม่ายไหว.........มาว  :-\

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ไอ้น้องนีส บอกพ่อไปว่า สมัยนี้ไม่ต้องพึ่งศูนย์ก่ขับรถลุยน้ำลุยโคลนได้ทั้งปีไม่ต้องซ่อมแล้ว
ซ่อมเกียร์หรือฮอลเกียร์ ก่เตรียมงบไว้ 2 หมื่น ส่วนเกียร์มือ 2 ถือว่าวัดดวงเอา ดวงดีก่ได้ดี ดวงแย่ก่ซวยไป..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline chanat

• Tel 0896762564
มะต้องเปลี่ยน หรอกน้ำมันเกียร์ เด๋วเปลี่ยนอีกทีพร้อมเครื่องไปเลย ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Offline LukTarn

• หนึ่งในใต้หล้า
อ่า..โทรมาหาผมก็ได้อะ อยู่อุดมสุข...  :)

อยู่อุดมสุข แล้วไงมะเห็นเจอกันเลยนะน้องต้น ไปแอบอยู่ไหนเหยอ อิอิอิ 8) 8)

Offline Nu_Paiy

• ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~
โอว้...

กาทู้นี้มานช่างยาวซะเจง ๆ ๆ ๆ

:shock:  :shock:   :shock:

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
พี่ต้น ทำไมที่พี่เขียนมานเหมือนมาทางรัมย์เลยอะ ใครขาดการดูแลเหรอ มะมีอะแถวนี้ มีแต่ใจที่ขาดคนดูและอะคะพี่ อิอิ ;D

ว่าแต่น้ำมันเกียร์นี่ กี่ กม. ถึงเปลี่ยนอะคะพี่ ลืมไปแล้วอะ ;D

ของแก ถูขี้ไคลใส่ไปแทนกันได้ ไม่ต้องกังวล.. ;D

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง