สอบถามอาการ Astra Van

RevelCat · 8968

Offline RevelCat

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ผมไม่ได้อ่อนแอ ผมแค่อ่อนไหว T-T
หลังจากได้รถมาใช้งานอยู่ประมาณ 1อาทิตย์ สังเกตอาการต่างๆ ที่คิดว่ายังไม่ปกติอยู่ได้ดังนี้ครับ

- เกียร์1-2 เข้าค่อนข้างยากนิดนึง เหมือนขัดๆ เกียร์1จะเป็นมากกว่า แต่บางครั้งก็ลื่นปรื๊ดเหมือนเข้าเกียรื3

- ตอนแอร์ทำงานรู้สึกว่าเครื่องโดนฉุดอย่างแรง ถ้ารถไม่ได้ขับเร็วมากแล้วผ่อนคันเร่งหรือกดไม่มากจะรู้สึกเลยว่าเครื่องโดนฉุด เหมือนเหยีบเบรคเบาๆ

- เสียงปริศนาด้านหลัง พอดีว่าเมื่อวันเสาร์นี้ได้ฤกษ์ล้างรถ ลื้อแผ่นปูหลังรถออกมา พบน๊อตปริศนาพร้อมแหวน1ตัว บริเวณหลังเบาะหลังคนขับ อยู่ในรูที่เหมือนจะมีน๊อตตัวเมียอยู่ด้วย แต่น๊อตตัวเมียหายไป :( :มั้ง: เลยสงสัยว่าเสียงที่ว่าจะมาจากน๊อตตัวเมียที่หายไปรึปล่าว แต่ผมหาทางจะเปิดแผ่นเหล็ก(หลังวงกลมของรูปทางขวา) แต่ไม่รู้จะถอดไงครับไม่เจอน๊อตยึด เสียงมันเหมือนมีน๊อตหลุดอยู่ในตัวถังรถหรือไม่ก็เหมือนปิดประตูไม่สนิท แต่ประเด็นหลังน่าจะตัดไปได้เพราะเช็คหลายรอบแล้วแน่นทุกบาน เลยคิดว่าน่าจะเป็นน๊อตที่อาจจะหลุดอยู่ในรถหรือชิ้นส่วนที่ยังหาำไม่เจอ ตำแหน่งเสียงค่อนข้างชัดว่าเป็นตอนหลังด้านขวาถึงกลางๆเป็นส่วนมาก

- วันอาทิตย์พาคุณยายไปเหมาห้าง ขนของเต็มรถ คน3คนน้ำหนักน่าจะซัก 200กว่าโล กับของน้ำหนักประมาณ100โลขึ้นกระจายอยู่ทั่วรถ ปรากฏว่า เสียงปริศนาตามข้อข้างบนหายไป รถอืดเล็กน้อยตามประสาแบกน้ำหนัก แต่ีรู้สุกว่ารถมั่นคงขึ้นแน่นขึ้น(เพิ่งเปลี่ยนโช๊คใหม่ ตอนนี้รถเด้งมากๆ เด้งแบบแข็งๆ)

- จากข้อข้างบน(รถเด้ง) นอกจากโช๊คยังใหม่อยู่แล้ว เท่าที่สำรวจดู ยางที่ใช้เป็นยางที่เนื้อค่อนข้างแข็ง Taxi Premium 175/70 r13 และหลายๆท่านทักว่ายางทีเก่า น่าจะเปลี่ยน เลยยากจะสอบถามความเห็นว่า จะเปลี่ยนเป็นตัวไหนดี ที่มันจะนุ่มกว่านี้หน่อย ราคาพอประมาณ เอาแบบคุ้มสมราคา ไม่เอาถูกแบบไม่สนใจเหตุผล  ตอนนี้ดู Dunlop sp70e อยู่ เห็นว่าตัวนี้แพงกว่า Taxi เล็กน้อย และเนื้อยางไม่ทนทานเท่า แต่ก็นุ่มสบายกว่าการยึดเกาะดีกว่าเล็กน้อย ราคาสมตัว

มีอะไรแนะนำนอกเหนือจากนี้ เชิญเลยนะครับ ยินดีรับฟังทุกข้อแนะนำ

ปล.1 เข้าใจแล้วพวกที่รักรถมากๆ จอดเป็นขัด จอดเป็นเช็ด เค้าเป็นอะไรกัน  พึ่งล้างรถเสร็จ ลงแว็กอย่างมัน ออกไปจอดใต้ต้นไม้แค่ชั่วโมงก่ากลับมา นกขี้ใส่เกือบสิบจุด ... :วิญญาณ:  ไอนกบร้้าาาาา  >:( :ตาย:
ปล.2 ผมเคยบอกว่าลองวิ่ง 0-100 แค่ 6-7วิ แต่ไม่ได้จับเวลา แต่รู้สึกมันเร็วมาก เชื่อผมมั๊ย :หึหึ: ... เชื่อไม่เชื่อผมไม่รู้ แต่ผมว่าผมโม้ 8) เดี๋ยวต้องหาเวลาไปลองใหม่  ;)

ความฮู้สึกบอก ความฮู้สึกบอก ว่ารถเฮาเจ๋งเท่าใด ;D

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #1 on: 01 Nov 2010, 13:49
goodyear duraplus 185/65-14 ราคา1,550.-บาท เปลี่ยนเสร็จไปสาดโค้ง นนทบุรี - สังขละบุรี มาแล้ว :D :D :D ถ้านานไปแล้วไม่รู้ครับแต่เค้าว่าทน100,000โล :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline aor

Reply #2 on: 01 Nov 2010, 14:38
- แอสตร้ารุ่นปีท้าย ๆ (ที่ขายในบ้านเรา) กะทะล้อรู้สึกว่าจะเป็นขอบ 14 นะครับ (ของผมเป็นอย่างนั้น) ส่วนยางก็ใช้แบรนด์ที่เชื่อถือได้
อาทิ Michelin ขนาด 13-14 คงไม่ได้แพงอะไร น่าจะดีกว่านะครับ
- ไม่ได้ตามอ่านตั้งแต่ต้นว่า เมื่อคุณได้รถมาใหม่ ๆ เอาเข้าอู่ที่เชื่อถือได้ เปลี่ยนของเหลว สายพานราวลิ้น ลูกรอก (อันนี้สำคัญมากมาย) เช็คระบบเกียร์ แอร์ หรือยังครับ ควรจะตรวจเช็คให้เรียบร้อยก่อนใช้งานในชีวิตประจำวัน เรียกว่า เปลี่ยนอะหลั่ยชิ้นส่วนต่าง ๆ ที่มีการ
สึกหรอตามระยะทางแบบนับหนึ่งกันใหม่เลย โช้คที่ว่าเป็นของใหม่ใช่ไหมครับ ถ้ามีงบก็ใช้ของใหม่ไปเลย ถ้าของเก่าไปอัดน้ำมัน อายุ
การใช้งานก็นับเป็นเดือนเท่านั้น

• ผมไม่ได้อ่อนแอ ผมแค่อ่อนไหว T-T
Reply #3 on: 01 Nov 2010, 15:02
goodyear duraplus 185/65-14 ราคา1,550.-บาท เปลี่ยนเสร็จไปสาดโค้ง นนทบุรี - สังขละบุรี มาแล้ว :D :D :D ถ้านานไปแล้วไม่รู้ครับแต่เค้าว่าทน100,000โล :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

ของผมขอบ13อ่ะครับน้าหมอ    ว่าแค่โค้งที่ว่ามีพิกัดบอกในกู๊กเกิ้ลป่าวครับ จะไปแอบส่องดูว่าสาดโค้งได้มันส์ขนาดไหน ;)

- แอสตร้ารุ่นปีท้าย ๆ (ที่ขายในบ้านเรา) กะทะล้อรู้สึกว่าจะเป็นขอบ 14 นะครับ (ของผมเป็นอย่างนั้น) ส่วนยางก็ใช้แบรนด์ที่เชื่อถือได้
อาทิ Michelin ขนาด 13-14 คงไม่ได้แพงอะไร น่าจะดีกว่านะครับ
- ไม่ได้ตามอ่านตั้งแต่ต้นว่า เมื่อคุณได้รถมาใหม่ ๆ เอาเข้าอู่ที่เชื่อถือได้ เปลี่ยนของเหลว สายพานราวลิ้น ลูกรอก (อันนี้สำคัญมากมาย) เช็คระบบเกียร์ แอร์ หรือยังครับ ควรจะตรวจเช็คให้เรียบร้อยก่อนใช้งานในชีวิตประจำวัน เรียกว่า เปลี่ยนอะหลั่ยชิ้นส่วนต่าง ๆ ที่มีการ
สึกหรอตามระยะทางแบบนับหนึ่งกันใหม่เลย โช้คที่ว่าเป็นของใหม่ใช่ไหมครับ ถ้ามีงบก็ใช้ของใหม่ไปเลย ถ้าของเก่าไปอัดน้ำมัน อายุ
การใช้งานก็นับเป็นเดือนเท่านั้น

อู่คงไม่ต้องห่วงครับ เพราะเป็นอู่ของพี่เอ ที่สมาชิกเรารู้จักกันดี ก็เปลี่ยนของเหลวตัวหลักๆไปแล้วครับ แต่น้ำมันเกียร์นี่ยังเห็นว่าเป็นเกียร์ธรรมดาไม่ใช่ปัญหาซักเท่าไหร่ สายพานราวลิ้นนี้รู้สึกว่าเจ้าของเดิมจะเปลี่ยนตอน 80000โล ตอนไปเอารถก็ 993XXโล ตอนนี้ก็ แสนกับอีก100โล นิดๆครับ ลูกรอกนี่ไม่แน่ใจ-แอร์-ระบบเกียร์นี่ไม่แน่ใจ แต่เดี๋ยวมีนัดกับช่างอีกทีอยู่ครับ คงจะไปคุยกับช่างอีกที ส่วนโช๊คนี่พึ่งเปลี่ยนใหม่ครับ แต่ตอนที่ทำคือตัวผมเองเป็นฝ่ายรีบอ่ะครับ ก็เลยคุยๆกันว่า ที่เหลือสังเกตุอาการแล้วไปเก็บเพิ่มเติมเอาก็ได้ แต่งานหลักเก็บหมดแล้วครับ แต่ตอนนี้ยังคิดอยู่เลยว่าผมน่าจะอยู่ทำต่ออีกซักวัน พี่เค้าจะได้ช่วยดูให้ละเอียดๆ แต่ไม่รู้ว่าพี่แกเปิเวันอาทิตป่าว :น้ำร้อน:

ความฮู้สึกบอก ความฮู้สึกบอก ว่ารถเฮาเจ๋งเท่าใด ;D

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #4 on: 01 Nov 2010, 15:12
เข้าเกียร์ 1 - 2 ยาก บูชคันเกียร์น่าจะแตกแล้วครับ

ลองเปิดผ้าคลุมด้ามเกียร์ขึ้นมาแล้วมองหาเศษพลาสติกขาวๆ

บริเวณคันส่งดูครับถ้าเจอ นั่นแหละรีบจัดการเลย ก่อนที่จะเข้าเกียร์ไม่ได้

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Reply #5 on: 01 Nov 2010, 15:20
เข้าเกียร์ 1 - 2 ยาก บูชคันเกียร์น่าจะแตกแล้วครับ

ลองเปิดผ้าคลุมด้ามเกียร์ขึ้นมาแล้วมองหาเศษพลาสติกขาวๆ

บริเวณคันส่งดูครับถ้าเจอ นั่นแหละรีบจัดการเลย ก่อนที่จะเข้าเกียร์ไม่ได้

ขอบคุณครับพี่นพ เดี๋ยวไปลองเช็คดุ

Offline aor

Reply #6 on: 01 Nov 2010, 16:07
เรื่องสายพานราวลิ้น ลูกรอก (รวมปั๊มน้ำด้วย) เนี่ย ใช้ความรู้สึกไม่ได้นะครับ ถ้าเจ้าของเดิมไม่มีบิลค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนครั้งนั้น
ให้มาด้วย จะเชื่อลำพังแค่วาจาคงไม่พอนะครับ จากที่ต้องเสียหลักพัน เดี๋ยวงานเข้าไปจ่ายหลักหมื่นแทนได้นะครับ (บางทีรถจอด
มากกว่าวิ่ง แต่เวลามันเดินไม่หยุดนิ่ง ของเสื่อมไปตามเวลานะครับ)

Offline panyatu

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • No.: 52 (ยังไม่ได้ไปรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: Astra Van 16V 1600
  • สีรถ : สีขาว
  • เครื่องยนต์: X16EXL
Reply #7 on: 01 Nov 2010, 16:40
ดีใจมี Van เพิ่มอีกคัน เรื่องน๊อต เดี๋ยวดูให้ครับ ;D ;D

....................................................

Reply #8 on: 01 Nov 2010, 18:00
เรื่องสายพานราวลิ้น ลูกรอก (รวมปั๊มน้ำด้วย) เนี่ย ใช้ความรู้สึกไม่ได้นะครับ ถ้าเจ้าของเดิมไม่มีบิลค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนครั้งนั้น
ให้มาด้วย จะเชื่อลำพังแค่วาจาคงไม่พอนะครับ จากที่ต้องเสียหลักพัน เดี๋ยวงานเข้าไปจ่ายหลักหมื่นแทนได้นะครับ (บางทีรถจอด
มากกว่าวิ่ง แต่เวลามันเดินไม่หยุดนิ่ง ของเสื่อมไปตามเวลานะครับ)

ก็คงประมาณนั้นอ่ะครับ ตอนนี้ใช้มาอาทิตย์นึง เริ่มสังเกตุนุ่นนี่นั่น อันไหนพอแก้ได้เองแก้ไปก่อน อันไหนแก้ไม่ได้ เดี๋ยวจดไปบอกหมอที่อู่

เมื่อกี้ก็ไปแกะดูบูชคันเกียตามพี่นพว่า แตกไปข้างนึงจริงๆด้วย  :'(

ดีใจมี Van เพิ่มอีกคัน เรื่องน๊อต เดี๋ยวดูให้ครับ ;D ;D

ยินดีที่ได้เข้าแก๊งแวนด้วยครับ เรื่องน๊อตฝากด้วยครับ เผื่อจะเคยเจอแบบเดียวกันมั่ง :เครียด:

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #9 on: 01 Nov 2010, 18:40
บูทเกียร์ ค่าของไม่กี่ตังค์ แต่แพงค่ารื้ออ่ะ..

ส่วนเรื่องยาง ลองดู ดันล็อบ หรือก็มิชิลินไปเลย.. ขอบ 13 คงไม่แพงหรอกจ้า

แต่เรื่องเปิดแอร์แล้วกระชาก หรือ บรรทุกเยอะไม่มีแรง อันนี้น่าคิดนะ
ให้ช่างไล่เช็คอีกทีนะ เพราะเครื่อง 1600 มันแรงดีนะ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Reply #10 on: 01 Nov 2010, 18:55
บูทเกียร์ ค่าของไม่กี่ตังค์ แต่แพงค่ารื้ออ่ะ..

ส่วนเรื่องยาง ลองดู ดันล็อบ หรือก็มิชิลินไปเลย.. ขอบ 13 คงไม่แพงหรอกจ้า

แต่เรื่องเปิดแอร์แล้วกระชาก หรือ บรรทุกเยอะไม่มีแรง อันนี้น่าคิดนะ
ให้ช่างไล่เช็คอีกทีนะ เพราะเครื่อง 1600 มันแรงดีนะ

บูทเกียร์ แพงค่ารื้อนี่... :shock: ปกติซักกี่ตังอ่ะครับจะได้เตรียมตัวไว้ คิดว่าคงจะได้เปลี่ยนก่อนเร็วๆนี้ตอนไปเช็คช่วงล่างอีกที  :drink:

ส่วนยางก็กำลังหาข้อมูล +- กันอยู่ครับ คงอีกซักพักนึงอยู่ แค่เล็งๆ Dunlop sp70e ไว้ก่อนเฉยๆ เดี๋ยวได้ข้อมูลอีกทีอาจจะมีตัวเลือกอื่นๆ

ส่วนเรื่องบรรทุกเยอะไม่ติดใจเท่าไหร่ครับเพราะไม่ได้อืดจนน่าเกลียด แต่แอร์นี่แสดงว่าถ้าตอนแอร์ทำงานมันฉุดเครื่องจนรู้สึกได้นี่คือผิดปกติแล้วใช่มั๊ยครับ :มั้ง:

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #11 on: 01 Nov 2010, 19:34
บูทเกียร์ + ค่ารื้อ = 400-500 บาท

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #12 on: 01 Nov 2010, 22:33
1.ยางลองดูแล้วกันครับ ถ้าถามผมในราคาแบบ พันต้น TP ผมว่าดีมากๆนะครับ เบรคดีกว่า ยี่ห้ออื่นๆ พิสูทธิโดย เพื่อนผมที่ขับแท็คซี่เป็นอาชิพ นะครับที่ยางมันดังเพราะมันมี 05 ตอนนี้มันจะปี 11 แล้วก็คิดๆแล้วถ้าเงียบอยู่ได้ก็น่าเหมามาขายครับ เหอะๆ เน้นว่าให้ใช้ยางไทยนะครับ ถูกและดี

2.เรื่องโช๊ค มันเป็นนิสัยของมันนะครับ ถ้าชอบนุ่มๆแนะนำให้เบิกห้าง ซึ่งราคาต่างกัน 2-3 เท่า ครับ ส่วนมาจะจบด้วย กราเบียน เหอะๆ ทั้งชุด 5000+ ถ้าของห้างน่าจะต้นละ 2500+ ครับ ถ้าเปลี่ยนยางจะนิม่ขึ้นอีกพอควรเลยครับ

3.บูธเกียร์ กำไป 1000 มีทอนนิดหน่อยครับ แต่ถ้าใส่ไม่ดี ก็เซ็งเป็ด เหอะๆ

*** สุดท้าบช่วยผมหาเสียงคาใจด้วยครับ คาใจมากๆ เหอะๆ
http://www.sportmag100.com/tire_detail.php?tire_id=9&tire_name=1.%E2%BB%C3%E2%C1%AA%D1%E8%B9%C2%D2%A7%E0%A1%EB%A7%20%AB%D7%E9%CD%203%BF%C3%D51%20%A2%B9%D2%B412-13-14%B9%D4%E9%C7

น้ำมันเกียร์ ธรรมมะ 40000 โลปกติ คนโรคจิต 20000 พวกบ้ากด เปลี่ยนพร้อมน้ำมันเครื่องครับ.......ใช้แบบฟูลิไปเลยครับนะครับ ต่างกันนิดเดียว
ของเดิมต้องเปลี่ยนปะเก็น เมื่อเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ถ้าไม่มีของให้ไปที่ปั้มใหญ่ๆ จะมีที่ดูแบบน้ำมันเครื่องนะครับ ใช้ราวๆ 2 ลิตร ครึ่ง ถึง 3 ลิตร รีบๆเปลี่ยนก็ดีครับ 500-600 บาท ขับสบายกว่ากันเยะ
« Last Edit: 01 Nov 2010, 23:51 by jeabjamiro »

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Reply #13 on: 01 Nov 2010, 23:50
1.ยางลองดูแล้วกันครับ ถ้าถามผมในราคาแบบ พันต้น TP ผมว่าดีมากๆนะครับ เบรคดีกว่า ยี่ห้ออื่นๆ พิสูทธิโดย เพื่อนผมที่ขับแท็คซี่เป็นอาชิพ นะครับที่ยางมันดังเพราะมันมี 05 ตอนนี้มันจะปี 11 แล้วก็คิดๆแล้วถ้าเงียบอยู่ได้ก็น่าเหมามาขายครับ เหอะๆ เน้นว่าให้ใช้ยางไทยนะครับ ถูกและดี

2.เรื่องโช๊ค มันเป็นนิสัยของมันนะครับ ถ้าชอบนุ่มๆแนะนำให้เบิกห้าง ซึ่งราคาต่างกัน 2-3 เท่า ครับ ส่วนมาจะจบด้วย กราเบียน เหอะๆ ทั้งชุด 5000+ ถ้าของห้างน่าจะต้นละ 2500+ ครับ

3.บูธเกียร์ กำไป 1000 มีทอนนิดหน่อยครับ แต่ถ้าใส่ไม่ดี ก็เซ็งเป็ด เหอะๆ

*** สุดท้าบช่วยผมหาเสียงคาใจด้วยครับ คาใจมากๆ เหอะๆ

:วิญญาณ: ... บูธเกียร์ พี่นุ่นว่าหนักแล้ว คุณเจี๊ยบมาx2 :omg: เดี๋ยวพรุ่งลองโทรหาช่างโอดู แกจะจัดให้ที่เท่าไหร่

- เรื่องยางเนี้ย ถ้าคุณเจี๊ยบชี้แจงว่าอย่างงี้(ซึ่งจริงๆคุณเจี๊ยบเคยบอกไปแล้วตอนที่ดูรถด้วยกันยังจำได้) ทำนองว่า "ยางมันนานแล้วเนื้อยางมันแข็ง" อันนี้ก็อาจจะเอาไว้พิจารณาอีกทีครับ ว่าถ้าเปลี่ยนเป็นยางปีใหม่ๆจะนุ่มขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ เพราะที่หาข้อมูลยางอยู่ตอนนี้ สิ่งที่รู้มาคือเมื่อยางมันเก่ามากๆ 2-3ปี+ สิ่งที่จะตามมาคือ เนื้อยางแข็งขึ้น, เสียงดังมากขึ้น ส่วนตัวTPเท่าที่ดูข้อมูล ส่วนใหญ่ก็บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ทน ถูก ดี ส่วนข้อเสียก็เห็นจะเป็น ไม่นุ่ม เสียงดัง ยึดเกาะไม่มาก อันที่จริงก็คือมันสนองการใช้งานแบบบ้านๆของผมได้หมดอ่ะครับ เพียงแต่ว่าตอนนี้คนนั่งหลังบ่นว่ามันเด้งมาก อันที่จริงผมเป็นคนขับยังรู้สึกเลยว่ามันเด้ง :เครียด: ด้วยเหตุที่ว่ามา เลยอยากจะได้ยางที่มันนุ่มกว่านี้หน่อย แต่ถ้าคุณเจี๊ยบว่าอย่างงี้ก็จะเอาไว้เป็นตัวเลือกด้วยครับ

แต่มันมีเรื่องที่ผมกำลังคิดอยู่อีกอย่างนึงคือ ขนาดตัว LM703 ที่ว่าเกาะดีกว่าTP แต่แค่เจอแอ่งน้ำเข้าก็พากันเลื้อยพากันลอย(Optra, jazz, ยุ่นทั่วไป) แต่ตัว TP ปี 05 ที่ติดรถมานี่ ตอนผมขับผ่านโคราชที่ว่าจุดที่ปะทะน้ำที่บายพาสที่โคราชนั่นนิ่งมากเลยครับ ความเร็วนี่ไม่แน่ใจ แต่น้ำที่กระเซ็นนี่สูงท่วมรถผมแน่นอน อันนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นที่น้ำหนักรถมากกว่าหรือว่ายังไง(กะลังคิดว่าจะตั้งกระทู้ขอความเห็นอีกที)

- โช๊คนี่พอจะทราบข้อมูลมาแล้วเหมือนกันครับว่าตัวนี้จะประมาณนี้ เลยเป็นตัวที่ทำให้คิดว่าอยากได้ยางที่ทำให้มันนุ่มนวลกว่านี้หน่อย ถ้าอย่างงั้นแล้วขอถามว่า มันมีโอกาศที่โช๊คจะนุ่มกว่านี้มั๊ย หรือมีวิธีทำให้ มันนุ่มนวลกว่านี้รึปล่าวครับ เพราะตอนนี้แข็งมาก(อาจเป็นเพราะยางเก่าด้วย)

- เรื่องเสียงนี่ จัดการแน่นอนครับ นอกจากคาใจคุณเจี๊ยบแล้ว มันยังเป็นตัวทำให้ผมวิตกจริตอีกด้วย 8) เจอสาเหตุเอามาชี้แจงแน่นอนครับ แต่ถ้าเสียงปึกๆตอนนี้หายแล้วนะครับเปลี่ยนยางลองโช๊ค เสียงที่มีตอนนี้คือเสียงเหมือนมีน๊อคหล่นอยู่ในซอกไหนซักแห่งในรถอ่ะครับ

Reply #14 on: 02 Nov 2010, 08:56
บูชคันเกียร์ถูกๆไปดูได้ที่นี่....
http://www.opel.in.th/index.php/topic,3398.0.html

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

Reply #15 on: 02 Nov 2010, 11:07
บูชคันเกียร์ถูกๆไปดูได้ที่นี่....
http://www.opel.in.th/index.php/topic,3398.0.html

ไปดูตามลิ๊งค์แล้วแจ่มครับ แต่คงได้เอาไว้ใช้ในอนาคต เพราะว่ามันยังดีอยู่ ของผมมันเป็นตัวด้านข้างอ่ะครับ

แต่ไม่แน่ว่าถ้าค่าชิ้นส่วนไม่แพงแต่แพงค่ารื้อ อาจจะยกเปลี่ยนทั้งชุดเลยจะได้ไม่แพงค่ารื้อหลายรอบ จะรื้อเองตามตัวอย่างพี่นพก็ไม่กล้า งานตะไบแต่งผมไว้ใจบ่ได้อีหลี

ลืมเอารูปใส่ให้ดูขอเพิ่มรูปหน่อย
« Last Edit: 02 Nov 2010, 12:37 by RevelCat »

Reply #16 on: 02 Nov 2010, 12:55
แบบนี้....ซื้อยกชุดครับ....

Reply #17 on: 02 Nov 2010, 14:46

อ่าา กรรรมม :shock:  ฟังดูท่าจะหนัก :omg:

Reply #18 on: 02 Nov 2010, 15:25

อ่าา กรรรมม :shock:  ฟังดูท่าจะหนัก :omg:

ไม่หนักหรอกครับ...

เพียงแต่ว่า ตัวที่แตกมันทำขึ้นใช้เองลำบากอะครับ

Reply #19 on: 02 Nov 2010, 18:08

ไม่หนักหรอกครับ...

เพียงแต่ว่า ตัวที่แตกมันทำขึ้นใช้เองลำบากอะครับ

เมื่อกี้ไปแแอบดูข้อมูลที่ ท่าน godgi ไปทำบูทเกียร์มา  ;) เก็บไว้เป็นข้อมูลเห็นว่าตัวนี้ แอสต้าเป็นบ่อย

ยังไงขอบคุณเรื่องข้อมูลกะตัวอย่างครับ :D

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #20 on: 03 Nov 2010, 00:05
เรื่องราคา ยางลองดูครับว่ามีงบเท่าไหร่ จริงๆถ้าเรารู้ว่ายางนิสัยยังไงแล้วขับให้ถูกวิธี เหมาะกะการขับขี่มันก็ใช้คุ้มนะครับ
บางอย่างดูทีละจุดไม่เกิดผล มันต้องดูตัวที่ใช้ ร่วมกันหรือ ส่งผลโดยการใช้ประกอบกันนะครับ ถ้ายังไงบางทียางที่กทม. ถ้าไปวงเวียน 22 ถูกกว่าในเวปอีกครับ เหอะๆ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Reply #21 on: 03 Nov 2010, 01:09
เอาจริงๆ ยางนี้กะงบไว้ซัก 5000กว่าๆ ไม่เกินซัก 6000 อ่ะครับ ก็กะว่าหาตัวเลือกจัดอันดับไว้ก่อน แล้วค่อยหาว่าที่ไหนให้ข้อเสนออะไรมั่งเทียบๆกันดู

เท่าที่หาๆดูที่ขอนแก่นก็ราคาพอได้เหมือนกันครับ คงไม่ถูกเท่ากรุงเทพ แต่คงแพงกว่ากันไม่มาก...มั๊ง :มั้ง: คือยังสำรวจไม่หมดครับ เหอๆ

กะว่าซัก เดือน2เดือนนี่แหล่ะครับ ไม่ก็ซักหลังปีใหม่นิดๆ กะลังส่องๆดูว่ารุ่นไหน น่าสนใจแล้วเข้า ผ่อน 0% มั่ง  8)

Reply #22 on: 03 Nov 2010, 01:12
ถ้าแบบผ่อนจัดไปเลยครับ เอาแบบมีเบรน์ดี เครมง่าย เหอะๆ

Reply #23 on: 03 Nov 2010, 08:16
ใช้แวน...

กะทะล้อ 15 ผมแนะนำหายางดีๆหน่อย

ถึงจะดูเหมือนแพง แต่มันคุ้มกับชีวิต กับค่าซ่อมที่จะตามมาครับ

คันแรกผมงบไม่เคยต่ำกว่า 10K เลย คันที่ใช้อยู่ยังไม่ได้ทำไร ก้อคงจะตั้งงบไว้ประมาณนั้น

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #24 on: 03 Nov 2010, 09:29
เลือกยางดีๆนะครับ... ราคากลางๆ จะอยู่ที่ 1500ครับ

แต่ถ้า ดีกว่าก็แพงกว่านิดหน่อยครับ ไม่กี่ร้อย แต่คุ้มโคตรๆ

ผมจะดูหลักๆ คือ...

ความเกาะถนน และ การรีดน้ำ (ผมขับเร็วเลยเลือกตรงนี้ก่อน)

อายุการใช้งาน และราคา (เอากลางๆครับ ไม่ต้องแพงเวอร์ และไม่ใช่ว่า เกาะถนนเกินจนยางหมดภายใน 6 เดือนครับ...)

ให้งบกับมินนิดนึงครับ ยางมันเป็น สิ่งเดียวที่เชื่อมต่อ รถและชีวิตของคนที่เรารัก ไว้กับพื้นถนนครับ...

ใครบอกว่า เอายาง ราคาถูกๆ ขับได้เหมือนกัน เพราะว่าไม่ได้ขับเร็ว ผมไม่เถียงครับ แต่ถ้า ใช้ยางดีนิดนึงราคาแพงขึ้นอีก เส้นละ 2-300 เวลาที่ รถเกิดอุบัติเหตุ ยางมันบิดตัวมาก ต้องการการยึดเกาะที่มากกว่าปรกติ มากๆๆๆ ยางดี มีตรงนี้ครับ... ยางที่เก่าๆ หมดสภาพ หรือว่ายางถูกๆ บางทีมัน ไม่เหลือ โอกาส ครับ... :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline panyatu

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • No.: 52 (ยังไม่ได้ไปรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: Astra Van 16V 1600
  • สีรถ : สีขาว
  • เครื่องยนต์: X16EXL
Reply #25 on: 03 Nov 2010, 09:43
ดูแล้วไม่มีอะไรนะครับ ไม่มี Bolt ซักตัว

....................................................

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
Reply #26 on: 03 Nov 2010, 09:54
ฝากไว้ครับ ตามที่คุณอ้อเตือนมา สายพานราวลิ้น ลูกรอก รอไม่ได้นะครับในกรณีซื้อรถมือสองมา และของเหลวต่างๆ ทั้งหมดด้วยครับ เดี๋ยวจะเรื่องใหญ่

ส่วนโช๊ค ยาง และอื่นๆ รอได้ครับ ค่อยๆ ทำ

Reply #27 on: 03 Nov 2010, 10:26
เจ้าน๊อตที่ว่า....

ดูจากรูปแล้วมันไม่ใช่น๊อตที่มากับรถครับ คิดว่าน่าจะเป็นน๊อตตกหล่นมากกว่า

Reply #28 on: 03 Nov 2010, 12:22

@ พี่นพ เรื่องล้อจะเอาไว้พิจารณาด้วยครับพี่ ส่วนน๊อตนี่มันมีรูตำแหน่งคล้ายๆกันอยู่ที่ข้างซ้าย แต่ในรูเป็นยางรองครับ ผมสงสัยมาก เรื่องถ้าน๊อตตัวเมียที่ยึดอีกด้านว่าถ้ามันมีจริงๆมันใส่เข้าไยังไง :(

@ คุณต้น งั้นจะขยับงบขึ้นไปอีกหน่อยครับ เดี๋ยวต้องดู +กะเรื่องที่พี่นพแนะให้ใช้ล้อ15ด้วย

@ พี่panyatu ขอบคุณครับพี่ สำหรับข้อมูลเปรียบเทียบ ผมก็ว่ามันไม่น่าจะใช่ติดรถมา แต่ยังนึกไม่ออกมาตำแหน่งนี้มันมีหน้าทีอ่ะไร หรือเค้าใส่มาเพิ่มทำไม

@ พี่teeracha รับทราบครับผม ลงบัญชีไว้ตั้งแต่พี่อ่อเตือนละครับ ตอนนี้อยู่ในหัวข้อลที่จะไปคุยกะช่าง

ขอถามเพิ่มเติมเกี่ยวกะล้อหน่อยครับ ล้อ15 กะล้อ13 ระเบิด ET ออฟลึก ให้ล้อยื่นออกมาอีก ระหว่าง 2อันนี้ ให้ผลต่างกันมั๊ยครับ? มากรึปล่าว?

เท่าที่หาข้อมูลมาผลเสียของ การออฟลึก คือ ลูกปืนล้อและช่วงล่างจะทำงานหนักขึ้น อายุสั้นลง อันนี้ถูกต้องรึปล่าวครับ

แล้วล้อ 13-14-15 ต่างกันมากแค่ไหนให้ผลอย่างไรสำหรับโอเปิ้ลครับ

Reply #29 on: 03 Nov 2010, 13:00
ล้อ 15 ก็กินแรงมากกว่าเดิม แต่ความกว้างของหน้ายางเพิ่มขึ้นทำให้ขับได้มั่น หนึบกระชับ นิ่งกว่าเดิม
ข้อเสีย เพิ่มตังค์ซื้อขึนมาอีก อย่างน้อยทั้งล้อ+ยางก็ 2 หมื่น.. ยางเก่า หรือยางถูกๆ อย่าคบกับมันนะ

ล้อ 13 ระเบิด ET
ข้อดี ล้อเดิม ขยับระยะห่าง ทำให้จุดศูนย์กลางกว้างกว่าเดิม และวิ่งตีโค้งก็ได้ฟิลดีขึ้น
ไม่เปลืองกะตังค์มากมายในการหาเปลี่ยนยาง ลงทุนแค่ระเบิด ET วงละ 400-500
ข้อเสีย ช่วงล่าง+ลูกปืนไปเร็วมั้ย? คงไม่หรอก แม้จะยืดระยะห่างจะออกไป ไม่งั้นพวกกระบะก็เจ๊งกันหมดแล้ว
ET เขาลึกกว่าเราตั้งหลายนิ้ว เขาก็ยังบรรทุกได้เป็นตันๆ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง