1000bhp skyline R34 vs bugatti veyron

godgi · 2337

Offline godgi

• ผู้เยี่ยมยุทธ
on: 09 Nov 2010, 21:37
1000bhp skyline vs bugatti veyron
เข้าใจว่า sky line คิดว่าน่าจะคงทำมาเต็ม มั๊งครับ ถึงวิ่งได้เสมอกับ  รถเดิมๆ  :D
http://www.youtube.com/watch?v=6HtxfDsuack

แต่มองอีกมุมนึงผมว่าเท่านี้ก็สุดยอดแล้วครับ เอา 6 สูบไปเทียบรถ 16 สูบ 8000 ซีซี  ราคาเกือบ 100 ล้าน  :D

อันล่างก็ spec bugatti veyron ครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Bugatti_Veyron

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #1 on: 10 Nov 2010, 02:36
ก็นะฮะ....รถที่โมจนวิ่งถนนแทบไม่ได้... ก็คงหมดเงินไปหลาย...

แข่งกับรถเดิมๆที่วิ่จ่ายกับข้าวได้ทุกวัน...แต่ราคามากกว่าเงินเดือนทั้งชีวิตของคนหลายๆคน

แข่งเอาสะใจครับ..อิอิ อย่าคิดมาก...  ;D ;D ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline aor

Reply #2 on: 10 Nov 2010, 10:51
- ก็ไม่ค่อยมีความรู้น่ะครับ แต่ขอออกความเห็นนิดนึง ที่จะเอารถมาเปรียบกัน สมรรถนะหรือเกรดมันต้องอยู่ในระดับเดียวกัน
ถ้าจับ Skyline เอามาเปรียบ Veyron ในเรื่องความเร็วต้น บนถนนบ้าน ๆ ไม่น่าจะเป็นประเด็นอะไร แม้จะโมสุดยอดรถของญี่ปุ่นให้
แรงม้าเท่า ๆ Bugatti ก็ตาม จะดูสมรรถนะของ Veyron ต้องใช้ระยะทางเป็นกิโล ๆ เป็นถนนดี ๆ เรียบ ๆ (ผมเคยเห็นตัวจริง Veyron
ครั้งแรกที่เบอร์ลิน ฝรั่งมุงดูกันเต็มเลย เราก็เข้าไปดูบ้าง เอ๊ะรถอะไรสวยดี มารู้เอาทีหลังว่ามันคือรถแรงและแพงสุด)
- ดูนี่ดีกว่า BBC เขาจัดให้ Bugatti Veyron VS McLaren F1 ในระยะทาง 1 ไมล์ (จริง ๆ แล้ว ดูเหมือนจะมากกว่านั้น) โดย
ปิดถนนที่กรุงอาบูดาบี (เมืองหลวงของ UAE) McLaren F1 คือตำนานที่แท้จริงในช่วง ทศ.1990 (ราคาในปัจจุบันแพงกว่า Veyron
ซะอีก) ที่นั่งคนขับอยู่ตรงกลาง และโอกาสนี้ คนขับคือ The Stig ทดสอบกันเมื่อ ธ.ค. 2009 เพิ่ม volume เสียงหน่อย ใจสั่นเลย
- อินเดีย ประเทศที่ผมอยู่และทำงานในขณะนี้ เอา Veyron เข้ามาขายแล้วที่ราคา 160 ล้านรูปี (ประมาณ 110 ล้านบาท)
นี่คือรถที่แพงสุดในอินเดีย ส่วนถูกสุดก็ Tata Nano เริ่มที่ 1 แสนรูปี (7 หมื่นบาท)

Offline kamolwat_t

• DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #3 on: 10 Nov 2010, 11:03
จริงๆแล้ว รถที่เซ็ทมาเพื่อการแข่งขัน รูปแบบนึง แม้ว่าแรงม้าน้อยกว่า ก็อาจจะเอาชนะรถที่แรงม้ามากกว่า แต่เซ็ทไม่ถูกวิธี หรือว่า ไม่ได้เซ็ทได้ครับ...

สมมุติว่า แข่ง 1/4 mil รถเกียร์ธรรมดา 5 เกียร์ ที่สามารถใช้เกียร์ได้ครบ ก่อน เข้าเส้นชัย ย่อมต้องมี อัตราเร่งและเรงบิดต่อเนื่องกว่ารถที่ เข้าเส้นชัยด้วย การเข้าเกียร์ 4 ที่หน้าเส้นชัยพอดีแน่นอน...

แต่ว่าซุปเปอร์คาร์มันมีอะไรมากกว่าครับครับ จิตวิญญานในการขับมันไม่ได้วัดว่า วิ่ง 1/4 ไมล์ได้เท่าไร... :D opel เราก็เช่นกัน..  ;)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline aor

Reply #4 on: 10 Nov 2010, 11:16
- ใช่เลยครับพี่ต้น อยากจะบอกว่า Opel เรามีจิตวิญญานมากกว่านั้น มากกว่าที่จะเอามาเปรียบกับรถญี่ปุ่น (ไม่ได้ว่ารถญี่ปุ่นไม่ดี แต่
feeling มันแตกต่างกัน) ในอดีต Opel บางรุ่นถูกเอาไปเปรียบกับ Benz และ BMW และบางรุ่นของ Opel ก็มีสมรรถนะเหนือกว่า
2 ค่ายนั้นซะอีก Opel ในปัจจุบันก็ยังสามารถเทียบได้กับ Benz, BMW และ VW ถ้าไม่ได้เอาเรื่องราคามาเป็นตัวตั้ง
- หลายคน (รวมทั้งผม) ซื้อและใช้โอเปิ้ล เพราะราคามันไม่แพง แต่หลังจากติดตามข้อมูลต่าง ๆ ประวัติความเป็นมาของค่ายนี้แล้ว
ในเรื่องคุณภาพไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่ารถค่ายดัง ๆ ของเยอรมันเลย และหลาย ๆ คนที่ใช้โอเปิ้ลอยู่ เป็นคนมีกระตังส์นะครับ ในระดับ
ที่จะซื้อหา Benz หรือ BMW ป้ายแดงได้สบาย ๆ (ยกเว้นผม) แต่ก็ใช้โอเปิ้ล และครอบครองกันคนละมากกว่า 1 คัน เพราะอะไร
ก็คิดกันเล่น ๆ ดูนะครับ

Offline godgi

• ผู้เยี่ยมยุทธ
Reply #5 on: 10 Nov 2010, 18:57
- ใช่เลยครับพี่ต้น อยากจะบอกว่า Opel เรามีจิตวิญญานมากกว่านั้น มากกว่าที่จะเอามาเปรียบกับรถญี่ปุ่น (ไม่ได้ว่ารถญี่ปุ่นไม่ดี แต่
feeling มันแตกต่างกัน) ในอดีต Opel บางรุ่นถูกเอาไปเปรียบกับ Benz และ BMW และบางรุ่นของ Opel ก็มีสมรรถนะเหนือกว่า
2 ค่ายนั้นซะอีก Opel ในปัจจุบันก็ยังสามารถเทียบได้กับ Benz, BMW และ VW ถ้าไม่ได้เอาเรื่องราคามาเป็นตัวตั้ง
- หลายคน (รวมทั้งผม) ซื้อและใช้โอเปิ้ล เพราะราคามันไม่แพง แต่หลังจากติดตามข้อมูลต่าง ๆ ประวัติความเป็นมาของค่ายนี้แล้ว
ในเรื่องคุณภาพไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่ารถค่ายดัง ๆ ของเยอรมันเลย และหลาย ๆ คนที่ใช้โอเปิ้ลอยู่ เป็นคนมีกระตังส์นะครับ ในระดับ
ที่จะซื้อหา Benz หรือ BMW ป้ายแดงได้สบาย ๆ (ยกเว้นผม) แต่ก็ใช้โอเปิ้ล และครอบครองกันคนละมากกว่า 1 คัน เพราะอะไร
ก็คิดกันเล่น ๆ ดูนะครับ
ก็พอดีเข้าไปเจอใน youtube ก็เลยเอามาโพสให้ชมกันหนะ่ะครับ
ถ้าวัดความเร็วปลายกัน ผมว่า R34 น่าจะโดนทิ้งกันเป็นหลักร้อยเมตรเลยมั๊งครับ หรือถ้า R34 เซ๊ตเกียร์มาเยอะๆก็อาจจะทัน  :มั้ง: ที่ความเร็วปลาย(R34คงวิ่งรอบเดียวแล้วไปอู่เลย :มั้ง:)
ผมก็คิดเหมือนพี่นะ "ในเรื่องคุณภาพไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่ารถค่ายดัง ๆ ของเยอรมันเลย "
แต่ก็อดคิดไม่ได้นะ ว่าต่อไปในอนาคตพวกเราจะยังสามารถใช้ opel กันไปได้นานแค่ไหนอ่ะ10ปี หรือ 20ปี 
ในเมื่อไม่มีการนำเข้ามาอีกแล้ว ต่อไปอะไหล่ก็เลิกสายการผลิต
ประกอบกับสภาพตัวรถก็ต้องเสื่อมไปตามกาลเวลา ยังไม่อยากจะนึกถึงวันนั้นเลย....T_T

Offline aor

Reply #6 on: 10 Nov 2010, 20:41
/\ /\ คิดมากไปมังครับท่าน ลองเข้าไปดูในเว็ป bangkokclassiccar ดูนะครับ หลาย ๆ ท่านไปขุดโอเปิ้ลในช่วง ทศ.1950 มาเล่น
เขายังหาอะหลั่ยกันได้เลยนะครับ บางคันนั่นอายุ 50-60 ปี ของเรา ๆ ท่าน ๆ อย่างมากสุด (คอร์ซ่า) ก็ 16 ปี ยังเอ๊าะ ๆ อยู่เลยนะ
รถมันไม่เบื่อเราหรอก มีแต่เราที่จะถอดใจซะก่อน หรือไม่อีกทีก็ มัน(โอเปิ้ล) จะสละชีพแทนเจ้าของ ไม่มีอะหลั่ยชิ้นไหนที่หาไม่ได้ครับ
มีแต่เราจะไม่ยอมควักกระเป๋า หรือไม่ขวนขวายหามันเองตะหาก ขนาดเครื่อง C14NZ ของใหม่ ๆ ทั้งเครื่องยังมีขายเลย (ที่เยอรมัน)
อะหลั่ยใหม่-เก่า แท้-เทียบ-เทียม ก็หาได้ทั้งนั้น

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง