อากาศยานและการบิน

zaffy · 9595

Offline zaffy

• หนึ่งในใต้หล้า
แล้วลำนี้ใครพอจำได้บ้างครับ

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
น้าหมอพา ออกอากาศอีกด้วย ฮ่าๆๆๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
แล้วลำนี้ใครพอจำได้บ้างครับ

T 33 Shooting Star ครับผม   ปู่ Jet ของทัพฟ้าครับ  

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

ถูกต้องครับพี่ สุดยอดเลย :D T-33หรือT-BIRDเป็นเครื่องที่พ่อผมซ่อมมาตั้งแต่ผมอยู่ประถมครับ ประมาณป.5ผมไปวิ่งเล่นในโรงเก็บได้เจอนักบินท่านหนึ่งซึ่งบินเครื่องแบบนี้ ยศท่านขณะนั้นเรืออากาศโท ไม่น่าเชื่อว่าผมมาเจอท่านอีกทีตอนมาเป็นนักบินการบินไทยครับ :ตาปิ้ง:
งั้นวันนี้มีอีก1ลำครับ

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ขอถามแบบ โง่ ๆ เลยนีะครับ เครื่องบินมันบินได้อย่างไรครับ ไอ้ตอนที่ เทคออฟ หรือการเอาเครื่องขึ้น ใช้แรงส่งจากล้อใช้ไหมครับ ที่เหลือเป็นการดันด้วยอากาศแบบเฮลิคอปเตอร์ใช่ไหมครับ แล้วที่ล้อมันใช้เครื่องตัวไหนขับเคลื่อนอ๊ะครับ    พี่หมอความรู้น้อยยังเคยขับ ผมไม่มีความรู้เลยยังไม่เคยขึ้นเครื่องเลยครับ  8)  8)

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

เอาหลักการณ์ก่อนนะครับ เครื่องบินจะลอยไปในอากาศได้ต้องมีแรงยก(LIFT) ซึ่งต้องมากกว่าน้ำหนัก(WEIGHT) ทำอย่างไรให้มีแรงยกเอาแบบคร่าวๆนะครับก็ ปีกไง ถ้าเราสังเกตุดีๆจะเห็นว่าหน้าตัดปีกด้านล่างใต้ปีจะเป็นเส้นตรงด้านบนปีกจะโค้ง เวลาอากาศเคลื่อนที่ผ่านปีกอากาศด้านบนปีกกับด้านล่างจะมีความเร็วไม่เท่ากันเนื่องจากด้านบนมีระยะมากกว่าเพราะมันเป็นผิวโค้ง ตามหลักกลศาสตร์ของไหล อากาศที่ไหลเร็วจะมีความดันต่ำ อากาศไหลช้ามีความดันสูง นั่นทำให้อากาศใต้ปีกมีความเร็วต่ำจึงมีแรงดันขึ้นด้านทำให้เกิดแรงยก(LIFT)นั่นเอง  แล้วเราจะทำอย่างไรให้อากาศมาวิ่งผ่านปีก ง่ายๆเราก็เอาปีกวิ่งผ่านอากาศซะโดยการติดเครื่องยนต์ แต่เนื่องจากเครื่องยนต์ต้องทำงานในอากาศด้วยดังนั้นจะเอากำลังเครื่องมาหมุนล้อย่อมเป็นไปไม่ได้เวลาอยู่ในอากาศ ดังนั้นก็เลยเอากำลังเครื่องยนต์มาปั่นใบพัดฉุดให้เครื่องไปข้างหน้าเพื่อให้มีลมผ่านปีกจะได้เกิดแรงยก แรงฉุดที่ว่าก็คือ(THRUST) แต่อย่าลืมว่าตัวเครื่องบินเองก็มีแรงต้าน(DRAG)ดังนั้นTHRUSTต้องมากกว่าDRAGเครื่องถึงจะไปข้างหน้า  ที่กล่าวมาเป็นหลักการณ์คร่าวๆนะครับ เป็นที่มาของคำว่า FIXED WING คือปีกมันอยู่กับที่ แต่ยังมีอีกแบบคือROTATE WING หรือปีกหมุน หรือเฮลิคอปเตอร์ หลักการณ์เดียวกันคือทำให้อากาศวิ่งผ่านปีก ก็เลยเอาปีกอยู่บนแกนแล้วหมุนๆๆๆๆๆๆให้เกิดแรงยก

ดังนั้นล้อเครื่องบินมีไว้รับน้ำหนักและเคลื่อนที่บนพื้นเท่านั้น และเคลื่อนที่โดยแรงขับจากใบพัดที่ติดกับเครื่องยนต์ครับ :ตาปิ้ง:

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181

F-86L Sabre "เจ้าดาบเงิน" หรือเปล่าครับ ที่ไม่แน่ใจเพราะมันคล้าย F86D มากๆครับ
เป็นบินขับไล่ ไม่ติดปืน ที่ทัพฟ้าเคยมี เป็นเครื่องของมะกัน หัวใจเป็น J47 :มั้ง:

F-86L ฟันธง..... :-[

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

ใช่เลยครับ แฟนพันธ์แท้จริงๆครับ :D

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
เอาหลักการณ์ก่อนนะครับ เครื่องบินจะลอยไปในอากาศได้ต้องมีแรงยก(LIFT) ซึ่งต้องมากกว่าน้ำหนัก(WEIGHT) ทำอย่างไรให้มีแรงยกเอาแบบคร่าวๆนะครับก็ ปีกไง ถ้าเราสังเกตุดีๆจะเห็นว่าหน้าตัดปีกด้านล่างใต้ปีจะเป็นเส้นตรงด้านบนปีกจะโค้ง เวลาอากาศเคลื่อนที่ผ่านปีกอากาศด้านบนปีกกับด้านล่างจะมีความเร็วไม่เท่ากันเนื่องจากด้านบนมีระยะมากกว่าเพราะมันเป็นผิวโค้ง ตามหลักกลศาสตร์ของไหล อากาศที่ไหลเร็วจะมีความดันต่ำ อากาศไหลช้ามีความดันสูง นั่นทำให้อากาศใต้ปีกมีความเร็วต่ำจึงมีแรงดันขึ้นด้านทำให้เกิดแรงยก(LIFT)นั่นเอง  แล้วเราจะทำอย่างไรให้อากาศมาวิ่งผ่านปีก ง่ายๆเราก็เอาปีกวิ่งผ่านอากาศซะโดยการติดเครื่องยนต์ แต่เนื่องจากเครื่องยนต์ต้องทำงานในอากาศด้วยดังนั้นจะเอากำลังเครื่องมาหมุนล้อย่อมเป็นไปไม่ได้เวลาอยู่ในอากาศ ดังนั้นก็เลยเอากำลังเครื่องยนต์มาปั่นใบพัดฉุดให้เครื่องไปข้างหน้าเพื่อให้มีลมผ่านปีกจะได้เกิดแรงยก แรงฉุดที่ว่าก็คือ(THRUST) แต่อย่าลืมว่าตัวเครื่องบินเองก็มีแรงต้าน(DRAG)ดังนั้นTHRUSTต้องมากกว่าDRAGเครื่องถึงจะไปข้างหน้า  ที่กล่าวมาเป็นหลักการณ์คร่าวๆนะครับ เป็นที่มาของคำว่า FIXED WING คือปีกมันอยู่กับที่ แต่ยังมีอีกแบบคือROTATE WING หรือปีกหมุน หรือเฮลิคอปเตอร์ หลักการณ์เดียวกันคือทำให้อากาศวิ่งผ่านปีก ก็เลยเอาปีกอยู่บนแกนแล้วหมุนๆๆๆๆๆๆให้เกิดแรงยก

ดังนั้นล้อเครื่องบินมีไว้รับน้ำหนักและเคลื่อนที่บนพื้นเท่านั้น และเคลื่อนที่โดยแรงขับจากใบพัดที่ติดกับเครื่องยนต์ครับ :ตาปิ้ง:

ที่ผมงงก็คือเครื่องเจ็ทแหละครับ ไอ้เครื่องใบพัดผมคิดว่ามันพัดดูดลมเพื่อดันอากาศไปข้างหลังเครื่องก็เลยไปข้างหน้า แต่ไอ้เครื่องเจ็ทมันดันยังไง  :มั้ง:  :มั้ง:  :มั้ง:   หรือ มันดันแบบการออกตัวบนเครื่องบิน ที่มีผนังกันข้างหลังเครื่องบิน แต่มันก็ต้องขับเคลื่อนแรงต้นด้วย เครื่องแรงดันน้ำมาล็อคที่ล้อแล้วพาไปข้างหน้าด้วยแรงดันสูง มันก็ไม่เกี่ยวกับเจ็ทอีกแหละ งง งง

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
นักบิน นี่เคยเป็น 1 ในความฝันผมนะเนี่ย ตอน ม.ปลาย ได้คุยกับคุณอาท่านนึง อย่างเท่ห์

ตอนนี้ก็มีพี่ๆ ใน opel เป็นนักบิน ทั้งเครื่องพานิชย์ ทั้งเครื่องบินรบ   เท่ห์โคตร ร ร ร

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

ไม่ทราบพี่ท่านไหนครับพอจะบอกได้หรือเปล่าครับ :ตาปิ้ง:

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
พี่วัลลภครับ แต่แกไม่ได้เข้าเวบบ่อยเท่าไร + เวลาแกเข้าก็มาแว้บๆ แต่บ้านโน้นครับ

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

ขอบคุณครับเผื่อว่าจะรู้จักกันครับ  :)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง